ถามตอบปัญหาด้านโปรแกรม Karaoke > คำถามที่พบบอย ๆ (FAQ)

bus group มีไว้ทำไมมีประโยชน์อย่างไร โดย E22NP

(1/12) > >>

มานพ:
มีบางท่านโทรมาถาม

จากเมนูแยกเสียงมิดี้ตรงนี้

เมื่อเราคลิ๊กไปที่ tab แยกลำโพง

จากนั้นเมื่อเราคลิ๊กปุ่มขวาของ mouse ที่ชนิดของเครื่องดนตรี เราสามารถจับกลุ่มของเครื่องดนตรี
หรือเลือกเพียงชนิดใดชนิดหนึ่ง แล้วกำหนด output ให้ไปออกที่ bus group ที่กำหนด
เพื่อที่จะสามารถใส่ effect หรือปรับแต่งเสียงบางอย่างให้เครื่องดนตรีชนิดนั้นหรือกลุ่มนั้นได้

ตัวอย่างครับ เมื่อเลือกแล้วจะปรากฏตัวเลขของ bus group

จากนั้นคลิ๊กไปที่ tab ชื่อ bus group จะเห็นช่องที่วงไว้แดงๆ เราสามารถปรับแต่งค่าได้ครับ
ระวังยิ่งแต่งเสียงยิ่งเละ ควรจะทำความเข้าใจการทำงานเบื้องต้นของค่าต่างๆ บ้างก็ดีครับ

ใน tab นี้เราสามารถแยกเครื่องดนตรีให้ไปออกช่องของ sound card ที่กำหนดได้เหมือนกัน

กด M (Mute) จะปิดเสียงใน bus group ที่เลือกไว้

กด S (SOLO) จะเล่นใน bus group ที่เลือกไว้ สังเกตุช่องอื่นจะขึ้นสีแดง

กด B (Bypass) จะปิด effect ใน bus group ที่เลือกไว้

กด Ba (Bypass All) จะปิด effect ใน bus group ทั้งหมด

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ให้ท่านที่ไม่เคยใช้ เอาไปต่อยอดได้นะครับ  :flower:

ฟองเบียร์:
ออิ....อิ...ลองแล้ว  อย่าปรับมากนะครับขั้นต้น  ค่อยๆปรับ ไม่งั้นเสียงจะออกมาเพี้ยนมากๆ

สายฟ้าฟาด:
ขอบคุณมากครับได้ความรู้ ผมเคยปรับซะจนเสียงดนตรีเบลอ ไปหมด บวมอีกต่างหาก จนต้องกลับมาตั้งหลักที่ Center ใหม่เกือบทั้งหมด ยกเว้นบางชิ้นที่ไป brus อิอิ :thank1:

ปานชนกมิวสิค:
ขอบคุณ ครับผม
ได้ความกระจ่าง และความรู้เพิ่ม
 :thank1:

สุระชาติ:
 :thank1:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version