ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเล่น digital mixer กับเขาดูบ้าง allen & heath qu-16  (อ่าน 191867 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#851E9551
Re: ลองเล่น digital mixer กับเขาดูบ้าง allen & heath qu-16
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 19:40:22 น. »
ให้เหน่งมารับได้ครับ ขับ MONITOR XTi4002 ก็พอมั้ง
ยืมมาลงงานวัดสักสามคืน...

ออนไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: ลองเล่น digital mixer กับเขาดูบ้าง allen & heath qu-16
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 19:42:07 น. »
ok คืนละกระป๋อง

ระวังไฟฟ้าต่ำกว่า 185 Volts

• *
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 19:45:14 น. »
ok คืนละกระป๋อง

ระวังไฟฟ้าต่ำกว่า 185 Volts
เดี๋ยวตั้งไว้บนโต๊ะ

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 19:46:42 น. »
แจ้งล่วงหน้ามารับเมื่อไหร่ เดี๋ยวถอดจาก RACK ไว้ให้
จะได้ปรับเป็น DSP OFF ให้

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2015, 20:02:31 น. »

ออฟไลน์ NickMusic Atsamat101

• ระดับ 3
  • *
  • 1256C489 1sound pro
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 16:17:49 น. »
ส-อ นี้ว่าง ลองเสียงQU16 หลายๆ รูปแบบ กับคาราโอเกะ XMKL
1. QU16 + สายUSB แยกไลน์ตามภาพน้าเหน่ง = เสียงดัง เสียงดี แต่เสียงดนตรีบางชิ้นออกไม่ครบ(แซก ช่วงโซโลของ
เพลงทำบุญร่วมชาติ)
2. QU16 + สายUSB ไม่แยกไลน์(เป็นสเตริโอ 2 ch) = เสียงดังมาก เสียงดี ดนตรีครบ (แซก ช่วงโซโลของ
เพลงทำบุญร่วมชาติเสียงออก)แต่มันไม่มีมิติ เป็นสเตริโอ (แต่ถ้าใครชอบ ก็ชอบเลย)
3.  QU16 + sound usb sonar u7 แยก8ไลน์ตามที่แอดมินตั้งค่าให้ = เสียงดังน้อยกว่า 1 กับ 2 ,เสียงดี ดนตรีครบ แซกโซโล่ในเพลงทำบุญร่วมชาติออก,มีมิติ
4. QU16 + sound usb sonar u7 ไม่แยกไลน์(เป็นสเตริโอ 2 ch) = เสียงคล้ายขอ 2 แต่ดังน้อยกว่า

ทั้งหมดผมลองแบบASIO ใช้หูขี้เมี่ยงของตัวเองเป็นเกณฑ์
สำหรับท่านที่มีสายUSB เทพๆ กับ QU16 ลองเล่นแยกไลน์ เล่นเพลง ทำบุญร่วมชาติ ของชายเมืองสิงห์ ช่วงตอนกลางโซโล่ มีเสียงแซก ออกหรือไม่ สายUSB ผมถูกๆธรรมดา เสียงแซกช่วงนี้ไม่ออก เผิ่อสายเทพ แพงๆเสียงมันออก ผมจะสันนิฐานว่าเป็นเพราะสายUSB แต่ช่วงโซโล่เพลงอื่นๆ เสียงดนตรี พวกกีต้า กลอง ออก หนักแน่นดี ไม่มีปัญหา อ้อ!! soundfont ผมใช้ของ อ.เปี๊ยก บางปูครับ

ตอนนี้ ชอบตามแบบที่ 3 อยู่ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 19:29:28 น. »
ข้อ 2 ผมว่าผิดปกติน่ะครับ  เล่นสเตอร์แต่เสียงที่ได้กลับไม่มีมิติเป็นสเตอริโออย่างที่ควรจะเป็น  มีอะไรผิดพลาดหรือปล่าว    ความหมายของคำว่ามิติของพี่คืออะไร

ถ้าแยกไลน์เล่นแปดไลน์แล้วเสียงมีมิติดี  ผมจะได้แยกไลน์ฟังเพลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 19:31:51 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 21:48:07 น. »
ถามกูรู QU สักหน่อยว่า QU24 QU32 ต่อ Dante Expansion Card ได้หรือเปล่า

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 21:56:41 น. »
ข้อ 2 ผมว่าผิดปกติน่ะครับ  เล่นสเตอร์แต่เสียงที่ได้กลับไม่มีมิติเป็นสเตอริโออย่างที่ควรจะเป็น  มีอะไรผิดพลาดหรือปล่าว    ความหมายของคำว่ามิติของพี่คืออะไร

ถ้าแยกไลน์เล่นแปดไลน์แล้วเสียงมีมิติดี  ผมจะได้แยกไลน์ฟังเพลง

ความหมายของผม
ตามข้อ2 ไม่มีมิติ หมายถึง เปิดทีวีจอใหญ่ๆ เร่งเสียงดังๆ และถอยมายืนฟังไกลๆ ก็ได้ยินเพลงชัด แบบดนตรีมาทุกชิ้นพร้อมกัน
ไม่มีเสียงไหนเด่นกว่ากันเท่าไหร่ นี่ยังดีที่เป็นเพลงXMKL ที่แทรกเสียงดนตรีสดเข้าไป ถ้าเป็นไฟล์.midi ของคาราโอเกะ NCN นี่เห็นชัดเลย

ส่วนมีมีติในความคิดของผม คล้ายๆฟังดนตรีสดอยู่ติดขอบเวที เวลาเขาโซโล่คนตรี ไม่ว่าจะเป็นเสียงกีต้า,กลอง หรือแซก
เสียงเหล่านี้มันจะเด่นมากเป็นพิเศษ

ผมมีตัวอย่างเคสของผม งานเลี้ยงข้าราชการเกษียนที่ผ่าน ใช้ชุดเครื่องเสียงของรุ่นน้องผมเต็มออพชั่น ลำโพง แอมป์ อีคิว ครอส มิกยามาฮ่าMGP16 แต่ใช่คาราโอเกะธรรมดา เปิดซะลั่นบริเวณ ไม่เกิน 4 ทุ่ม แขกหนีหมด กลับบ้านนอน(แบบนี้แหละ ผมเข้าใจว่าเอาเองว่า เสียงมันดัง ดนตรีครบ แต่ไม่มีมิติ)

หลังจากนั้นประมาณ 15 วัน มีเพื่อนรุ่นพี่ ให้ผมเอาคาราของผมไปแสดง ผมเอามิกอนาล๊อคproeurotech 16ch ลำโพง ORBIT L7 (ที่เอาไปไอดินเมื่อวันที่ 23 ต.ค.ที่ผ่านมา) และextreme karaoke HL XMKL ,sonar u7 ไปเล่นแยกไลน์แบบASIO แต่เนื่องจากสถานที่อยู่ชนบท ไฟฟ้าไม่ค่อยดี หรืออาจจะโหลดเยอะไปใช้กับพวกไฟติดตั้งต่างๆ ทำให้ลำโพงกำลังขับตัวละ 520 w rms 4 ตัว ตอนหัวค่ำไฟตกมาก ที่ปลั๊กไฟone system ที่ผมใช้ดูที่มิเตอร์ไฟมาประมาณ 200 ปรากฏว่าลำโพงเล่นได้ 2 ตัว อีก 2 ตัว เสียงไม่ออก งานเข้าเลยaตบ้านพักของทางราชการที่ผมพักอยู่ก็เล่นได้ ไม่มีปัญหาเกี่ยวกับไฟ เพราะอุปกรณ์ผมไม่มากชิ้น จากสี่ลำโพง ถอดออกเหลือแค่ 2 ตัว สู้ตายครับ อาศัยลำโพงคู่ เสียงดี เพียงพอสำหรับแขก 20 โต๊ะ ก็เปิดเพลงให้เขาร้องจนถึงตีสอง เขาบอกว่าดนตรีเสียงดี เหมือนดนตรีสด น่าร้องกว่าเพลงที่งานเกษียนเสียอีก ทั้งๆที่มีลำโพงเล็กๆคู่เดียว

ปล.เมื่อวาน กลับไปทำธุระที่ จ.อุบลฯ บ้านเกิด ขากลับแวะซื้ออุปกรณ์ที่ร้านอุบลสายฟ้า เห็น QU 32 ลดราคาเหลือ 89,000 ราคาช่างเร้าใจยิ่งนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 21:59:03 น. โดย NickMusic Atsamat101 »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 22:05:49 น. »
ตามข้อ2 ไม่มีมิติ หมายถึง เปิดทีวีจอใหญ่ๆ เร่งเสียงดังๆ และถอยมายืนฟังไกลๆ ก็ได้ยินเพลงชัด แบบดนตรีมาทุกชิ้นพร้อมกัน
ไม่มีเสียงไหนเด่นกว่ากันเท่าไหร่ นี่ยังดีที่เป็นเพลงXMKL ที่แทรกเสียงดนตรีสดเข้าไป ถ้าเป็นไฟล์.midi ของคาราโอเกะ NCN นี่เห็นชัดเลย

ส่วนมีมีติในความคิดของผม คล้ายๆฟังดนตรีสดอยู่ติดขอบเวที เวลาเขาโซโล่คนตรี ไม่ว่าจะเป็นเสียงกีต้า,กลอง หรือแซก
เสียงเหล่านี้มันจะเด่นมากเป็นพิเศษ

ผมมีตัวอย่างเคสของผม งานเลี้ยงข้าราชการเกษียนที่ผ่าน ใช้ชุดเครื่องเสียงของรุ่นน้องผมเต็มออพชั่น ลำโพง แอมป์ อีคิว ครอส มิกยามาฮ่าMGP16 แต่ใช่คาราโอเกะธรรมดา เปิดซะลั่นบริเวณ ไม่เกิน 4 ทุ่ม แขกหนีหมด กลับบ้านนอน(แบบนี้แหละ ผมเข้าใจว่าเอาเองว่า เสียงมันดัง ดนตรีครบ แต่ไม่มีมิติ)

หลังจากนั้นประมาณ 15 วัน มีเพื่อนรุ่นพี่ ให้ผมเอาคาราของผมไปแสดง ผมเอามิกอนาล๊อคproeurotech 16ch ลำโพง ORBIT L7 (ที่เอาไปไอดินเมื่อวันที่ 23 ต.ค.ที่ผ่านมา) และextreme karaoke HL XMKL ,sonar u7 ไปเล่นแยกไลน์แบบASIO แต่เนื่องจากสถานที่อยู่ชนบท ไฟฟ้าไม่ค่อยดี หรืออาจจะโหลดเยอะไปใช้กับพวกไฟติดตั้งต่างๆ ทำให้ลำโพงกำลังขับตัวละ 520 w rms 4 ตัว ตอนหัวค่ำไฟตกมาก ที่ปลั๊กไฟone system ที่ผมใช้ดูที่มิเตอร์ไฟมาประมาณ 200 ปรากฏว่าลำโพงเล่นได้ 2 ตัว อีก 2 ตัว เสียงไม่ออก งานเข้าเลยaตบ้านพักของทางราชการที่ผมพักอยู่ก็เล่นได้ ไม่มีปัญหาเกี่ยวกับไฟ เพราะอุปกรณ์ผมไม่มากชิ้น จากสี่ลำโพง ถอดออกเหลือแค่ 2 ตัว สู้ตายครับ อาศัยลำโพงคู่ เสียงดี เพียงพอสำหรับแขก 20 โต๊ะ ก็เปิดเพลงให้เขาร้องจนถึงตีสอง เขาบอกว่าดนตรีเสียงดี เหมือนดนตรีสด น่าร้องกว่าเพลงที่งานเกษียนเสียอีก ทั้งๆที่มีลำโพงเล็กๆคู่เดียว

ปล.เมื่อวาน กลับไปทำธุระที่ จ.อุบลฯ บ้านเกิด ขากลับแวะซื้ออุปกรณ์ที่ร้านอุบลสายฟ้า เห็น QU 32 ลดราคาเหลือ 89,000 ราคาช่างเร้าใจยิ่งนัก

ต้องให้ป๋ามะละกอมาเฉลยกับคำว่ามิติ  ครับผม
แต่เท่าที่อ่านความหมายของคำว่ามิติของพี่  กับความเข้าใจของผมมันไปคนละทางกันแน่ๆ   อย่าเคืองกันน่ะครับคิดเสียว่าให้ข้อมูลสมาชิก  :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 22:28:33 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 23:19:15 น. »
ผมอาจจะใช้คำผิด เกี่ยวกับการฟัง ไม่รู้จะใช้คำไหนมาแทนคำว่ามิติ ของเสียง
ผมคนลูกทุ่ง บ้านๆ ครับ
สรุปเกี่ยวกับการแยกไลน์ และการเล่นแบบสเตริโอ ก็มีสมาชิกเล่นอยู่เป็นจำนวนมาก
แบบสเตริโอ เล่นงาน เสียงมาครบทุกชิ้น เหมือนเปิดทีวีเสียงดังๆเพื่อฟังเพลง ไม่ต้องปรับอะไรมาก
เปิดทิ้งไว้ ฟังยาวๆกันไปเลย อารมณ์ประมาณนี้

ส่วนแยกไลน์ เสียงอาจเบากว่าในขณะที่เปิดโวลุ่มเท่ากัน อารมณ์ประมาณอยู่หน้าเวทีเล่นสด
พอจังหวะโซโล่ดนตรี ไม่ว่าจะเป็นกีต้า,กลอง หรือแซก แขนขามันอยากขยับเพื่อร่วมวงกับเขาประมาณนั้นนะครับ
 :D :D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 23:48:04 น. »
ผมอาจจะใช้คำผิด เกี่ยวกับการฟัง ไม่รู้จะใช้คำไหนมาแทนคำว่ามิติ ของเสียง
สรุปเกี่ยวกับการแยกไลน์ และการเล่นแบบสเตริโอ ก็มีสมาชิกเล่นอยู่เป็นจำนวนมาก
แบบสเตริโอ เล่นงาน เสียงมาครบทุกชิ้น เหมือนเปิดทีวีเสียงดังๆเพื่อฟังเพลง ไม่ต้องปรับอะไรมาก
เปิดทิ้งไว้ ฟังยาวๆกันไปเลย อารมณ์ประมาณนี้

ส่วนแยกไลน์ เสียงอาจเบากว่าในขณะที่เปิดโวลุ่มเท่ากัน อารมณ์ประมาณอยู่หน้าเวทีเล่นสด
พอจังหวะโซโล่ดนตรี ไม่ว่าจะเป็นกีต้า,กลอง หรือแซก แขนขามันอยากขยับเพื่อร่วมวงกับเขาประมาณนั้นนะครับ

สมัยหนึ่งผมก็เคยแยก  ตอนที่โปรแกรมมันทำอะไรได้ไม่มากเท่านี้  เล่นกับป๋าสมใจนึกที่เสียไปแล้ว ใช้ซาวด์การ์ดสองตัวรุ่นเดียวกันบวกออนบอร์ดอีกสอง ปาเข้าไปสิบสี่ไลน์ ยิ่งเล่นยิ่งมั่ว  ยิ่งปรับยิ่งมั่ว  ไม่ได้มีความไพเราะเลย  ตอนหลังลดมาเหลือแปด เหลือหก ใช้อยู่หลายปี

ตอนหลังโปรแกรมคุมเสียงได้มากขึ้น มิดี้ดีขึ้น เราก็มาทำซาวด์ฟ้อนท์ของเราให้ดีขึ้นตามก็เลิกแยก  แค่คอยบาล้านซ์ชิ้นดนตรีในโปรแกรมให้ดี  แทนการปรัยที่มิกซ์    ทำให้ลดความยุ่งยากได้เยอะครับ
ตั้งแต่นั้นมาก็เหบือแค่สองไลน์เข้าช่องสเตอร์ตลอดไม่ว่างานเล็กหรือใหญ่  จบข่าว
[flash=600,400]http://youtu.be/zfg7ukxutec[/flash]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 23:51:28 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 07:01:20 น. »

เมื่อวานผมแยกเล่นเฉพาะกลองก็แปดไลน์แล้ว  :D

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 11:49:36 น. »
สมัยหนึ่งผมก็เคยแยก  ตอนที่โปรแกรมมันทำอะไรได้ไม่มากเท่านี้  เล่นกับป๋าสมใจนึกที่เสียไปแล้ว ใช้ซาวด์การ์ดสองตัวรุ่นเดียวกันบวกออนบอร์ดอีกสอง ปาเข้าไปสิบสี่ไลน์ ยิ่งเล่นยิ่งมั่ว  ยิ่งปรับยิ่งมั่ว  ไม่ได้มีความไพเราะเลย  ตอนหลังลดมาเหลือแปด เหลือหก ใช้อยู่หลายปี

ตอนหลังโปรแกรมคุมเสียงได้มากขึ้น มิดี้ดีขึ้น เราก็มาทำซาวด์ฟ้อนท์ของเราให้ดีขึ้นตามก็เลิกแยก  แค่คอยบาล้านซ์ชิ้นดนตรีในโปรแกรมให้ดี  แทนการปรัยที่มิกซ์    ทำให้ลดความยุ่งยากได้เยอะครับ
ตั้งแต่นั้นมาก็เหบือแค่สองไลน์เข้าช่องสเตอร์ตลอดไม่ว่างานเล็กหรือใหญ่  จบข่าว
[flash=600,400]http://youtu.be/zfg7ukxutec[/flash]

ครับน้านพ(ขออนุญาตเรียกน้า เพราะอายุคงมากกว่าผมแน่นอน47 ครับ

ที่ผมชอบแยกไลน์ ก็เพราะเพลงXMKL ครับ เสียงดนตรีมันเหมือนมีชีวิต(รายละเอียดมันชัดเจนมากกว่าคาราที่โหลดฟรีตามเน็ต
แบบนี้ผมว่าเหมาะกับการฟังแบบสเตริโอ เพราะเสียงดนตรีมีน้อยชิ้นกว่า เลยอยากให้เสียงที่มีออกมาพร้อมกันหมด)

แต่XMKL เสียงดนตรีมันเด่นมาก การแยกไลน์มาเพื่อเน้นจังหวะและเสียงดนตรีที่เราชอบ ฟังแล้วทำท่าทางดีดนิ้ว หรือไม่ก็ทำท่าดีดกีต้าหรือเคาะมือเคาะไม้ตามไปด้วย นั่นคือสิ่งที่ผมชอบ และเอามาเปิดให้พรรคพวกที่ทำงาน และรับงานเล็กๆไปแล้ว 4 ครั้ง ตั้งแต่กลับมาจากสัมนาที่ไอดิน ได้รับเสียงตอบรับจากคนที่ได้ฟังดีมากครับ งานผมมีแต่เลิกหลังหกทุ่มตลอด(อำเภอที่ผมอยู่น่าจะยังไม่มีใครใช้XMKL คาราโอเกะมีน้อย ส่วนมากเป็นวงดนตรีสดหรือหมอลำซิ่งมากกว่า

แยกไลน์ผมเอาแค่ 8 พอ แช่ยาวเลยครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 12:26:01 น. »
ครับน้านพ(ขออนุญาตเรียกน้า เพราะอายุคงมากกว่าผมแน่นอน47 ครับ

ที่ผมชอบแยกไลน์ ก็เพราะเพลงXMKL ครับ เสียงดนตรีมันเหมือนมีชีวิต(รายละเอียดมันชัดเจนมากกว่าคาราที่โหลดฟรีตามเน็ต
แบบนี้ผมว่าเหมาะกับการฟังแบบสเตริโอ เพราะเสียงดนตรีมีน้อยชิ้นกว่า เลยอยากให้เสียงที่มีออกมาพร้อมกันหมด)

แต่XMKL เสียงดนตรีมันเด่นมาก การแยกไลน์มาเพื่อเน้นจังหวะและเสียงดนตรีที่เราชอบ ฟังแล้วทำท่าทางดีดนิ้ว หรือไม่ก็ทำท่าดีดกีต้าหรือเคาะมือเคาะไม้ตามไปด้วย นั่นคือสิ่งที่ผมชอบ และเอามาเปิดให้พรรคพวกที่ทำงาน และรับงานเล็กๆไปแล้ว 4 ครั้ง ตั้งแต่กลับมาจากสัมนาที่ไอดิน ได้รับเสียงตอบรับจากคนที่ได้ฟังดีมากครับ งานผมมีแต่เลิกหลังหกทุ่มตลอด(อำเภอที่ผมอยู่น่าจะยังไม่มีใครใช้XMKL คาราโอเกะมีน้อย ส่วนมากเป็นวงดนตรีสดหรือหมอลำซิ่งมากกว่า

แยกไลน์ผมเอาแค่ 8 พอ แช่ยาวเลยครับ

ตามสะดวกเลยครับ

แต่ขอทำความเข้าใจนิดเรื่องดนตรีน้อยชิ้นมากชิ้นกว่ามันไม่เกี่ยวว่าจะเป็น xmkl หรือมิดี้ธรรมดาครับ  มันขึ้นอยู่กับเพลงและความละเอียดของคนทำเพลง  ก่อนจะมาเป็น xmkl มันก็ต้องทำมิดี้ธรรมดามาก่อน ก่อนจะส่งให้ครูผดุงเล่นกีต้าร์ จานภูเป่าปี ตาอู๊ดเป่าขลุ่ย ครูตึ๋งเป่าฮาโมนิกาใส่ แทนที่เสียงดนตรีที่ออกจากมิดี้เดิมๆ  ดังนั้นชิ้นดนตรีมันไม่น่าจะต่างกันมากมาย เพียงแต่ xmkl เสียงที่ได้มันสมจริงขึ้นเท่านั้นครับ

อันนี้หมายถึงเพลง XMK/XMKL/XMKC น่ะครับ มิดี้ป่าอ้อยไม่มีความเห็น  :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 14:14:43 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 12:37:39 น. »
OK

:thank1:

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 16:17:50 น. »
 :D   จะอนาลอค หรือดิจิตอล ก็หนีไม่พ้นความเป็น"คน"ไปได้เลยนอ คุณพี่นพ คุณลุงนิค  

ผมว่า ค่อยๆปรับ"ความรู้สึก"กันไปเรื่อยๆดีกว่า นะครับ ท่านทั้งสอง  

ส่วนผมยังคงใช้ อนาลอค ต่อไป ขอขอบคุณท่านที่ได้ใช้และนำร่องไปก่อน  

เห็นเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งเล่นค่าย XAir  XR18 เค้าแจ้งว่า สามารถต่อสายUSBจากคอมที่ใช้eXtremeAsioแล้วแยกไลน์ได้ถึง16ไลน์ (แทนการ์ดเสียง)  ก็เป็นเรื่องน่าสนใจครับ

:happy:   :happy:   :happy:  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 16:20:52 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 16:46:37 น. »

ต้องให้ป๋ามะละกอมาเฉลยกับคำว่ามิติ  ครับผม
แต่เท่าที่อ่านความหมายของคำว่ามิติของพี่  กับความเข้าใจของผมมันไปคนละทางกันแน่ๆ   อย่าเคืองกันน่ะครับคิดเสียว่าให้ข้อมูลสมาชิก  :thank1:

อ้าว ยกมือทำไม?

ถูกพาดพิงครับท่านประธาน

รู้สึกว่า เคยพูดถึงการฟังเพลง  ดนตรีที่เล่นให้เป็นเพลงตามบทประพันธ์
เสียงเพลงที่เราได้ยิน ควรจะมี  "ความเป็นดนตรีสูง"

ความเป็นดนตรีสูง มีองค์ประกอบ 3 ประการคือ

1.   Tonal Balance
2.   Sound Stage
3.   Dynamic

ที่เกี่ยวข้องกับคำว่า  มิติ  ผมมองว่าน่าจะเป็นเรื่องของ  Sound Stage  เวทีเสียง
ซึ่งมีด้านกว้างของเวที จากซ้ายไปขวา (เวทีใหญ่ เล็ก อีกเรื่อง)
ด้านลึกจากขอบหน้าเวทีไปหลังสุด
ด้านสูงจากพื้นเวทีขึ้นไป

ทั้งนี้เมื่อเราไปดูการแสดงสด  จะรู้สึกชัดเพราะสามารถมองเห็นด้วยตา พร้อมกับหูฟังเพลง
นักร้องยืนร้อง เดินไปมา มองเห็น  นักดนตรีเล่นอยู่จุดไหน ตามองเห็น

แต่เมื่อมาเปิดเครืองเสียงฟัง  ไม่ว่าเปิดจากคอม หรือเครื่องเล่น ซีดี เสียงออกจากลำโพง 2 ข้าง
หูเราได้ยินชัดแค่ ด้านกว้าง ซ้ายขวาตามที่ตู้ลำโพงตั้ง ส่วนด้านลึก และความสูง ฟังยากมากครับ
จะฟังได้ต้องเซ็ทเครื่องเสียงและเซ็ทที่ตั้งลำโพง ให้ลงตัวตามสภาพของห้องฟัง
และต้องนั่งฟังตรงจุดหรือบริเวณเล็กๆ ที่เซ็ทไว้เท่านั้น ครับ

เช่นเปิด มีดี้ไฟล์  ถ้าคนที่ทำมีดี้ ไม่มิกซ์ เน้นด้านลึก ยากที่จะฟังออกจากเครื่องเสียงที่เล่นอยู่
ได้เฉพาะความชัดเจนของเสียงดนตรี และ ด้านซ้ายขวาเวทีเท่านั้น
จริงๆ แล้ว ในเรื่องของ PA  ผมอยากให้เลิกเรียก คำว่า มิติ ไปเลย นะครับ

ทั้งนี้เพราะการแสดงสด ผู้ชมมองเห็นด้วยตาอยู่แล้ว ครบทั้ง 3 มิติ
มาเน้นเรื่องการควบคุมเสียงจากมิกซ์ด้วยการ แพนซ้ายขวา ตามนักร้อง
และเน้นเรื่องรีเวิร์บ สำหรับด้านลึก ของชิ้นดนตรีให้สมจริงจะดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 19:26:17 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 17:00:10 น. »

1.   [size=1ุ6pt]ตามข้อ2 ไม่มีมิติ หมายถึง เปิดทีวีจอใหญ่ๆ เร่งเสียงดังๆ และถอยมายืนฟังไกลๆ ก็ได้ยินเพลงชัด แบบดนตรีมาทุกชิ้นพร้อมกัน
ไม่มีเสียงไหนเด่นกว่ากันเท่าไหร่[/size]

นี่ยังดีที่เป็นเพลงXMKL ที่แทรกเสียงดนตรีสดเข้าไป ถ้าเป็นไฟล์.midi ของคาราโอเกะ NCN นี่เห็นชัดเลย

2.   ส่วนมีมีติในความคิดของผม คล้ายๆ ฟังดนตรีสดอยู่ติดขอบเวที เวลาเขาโซโล่คนตรี ไม่ว่าจะเป็นเสียงกีต้า,กลอง หรือแซก

3.  ผมมีตัวอย่างเคสของผม งานเลี้ยงข้าราชการเกษียนที่ผ่าน ใช้ชุดเครื่องเสียงของรุ่นน้องผมเต็มออพชั่น ลำโพง แอมป์ อีคิว ครอส มิกยามาฮ่าMGP16 แต่ใช่คาราโอเกะธรรมดา เปิดซะลั่นบริเวณ ไม่เกิน 4 ทุ่ม แขกหนีหมด กลับบ้านนอน(แบบนี้แหละ ผมเข้าใจว่าเอาเองว่า เสียงมันดัง ดนตรีครบ แต่ไม่มีมิติ)

1.  เป็นเรื่องของ ความสมดุล (Tonal Balance) เสียงดนตรี ตามบทประพันธ็
เพลงแต่ละเพลง เสียงดนตรีจะดังไม่เท่ากันนะครับ  การที่เราได้ยินชัด ขอเรียกว่า Clear + Detail  รายละเอียดทำนองนั้น

2.  จุดนี้ ยอมรับว่า ไม่รู้จริงๆ

3.  Human Error  ครับ  

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 18:55:20 น. »

1.  เป็นเรื่องของ ความสมดุล (Tonal Balance) เสียงดนตรี ตามบทประพันธ็
เพลงแต่ละเพลง เสียงดนตรีจะดังไม่เท่ากันนะครับ  การที่เราได้ยินชัด ขอเรียกว่า Clear + Detail  รายละเอียดทำนองนั้น

2.  จุดนี้ ยอมรับว่า ไม่รู้จริงๆ

3.  Human Error  ครับ  

:happy:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 18:57:58 น. »

อ้าว ยกมือทำไม?

ถูกพาดพิงครับท่านประธาน

รู้สึกว่า เคยพูดถึงการฟังเพลง  ดนตรีที่เล่นให้เป็นเพลงตามบทประพันธ์
เสียงเพลงที่เราได้ยิน ควรจะมี  "ความเป็นดนตรีสูง"

ความเป็นดนตรีสูง มีองค์ประกอบ 3 ประการคือ

1.   Tonal Balance
2.   Sound Stage
3.   Dynamic

ที่เกี่ยวข้องกับคำว่า  มิติ  ผมมองว่าน่าจะเป็นเรื่องของ  Sound Stage  เวทีเสียง
ซึ่งมีด้านกว้างของเวที จากซ้ายไปขวา (เวทีใหญ่ เล็ก อีกเรื่อง)
ด้านลึกจากขอบหน้าเวทีไปหลังสุด
ด้านสูงจากพื้นเวทีขึ้นไป

ทั้งนี้เมื่อเราไปดูการแสดงสด  จะรู้สึกชัดเพราะสามารถมองเห็นด้วยตา พร้อมกับหูฟังเพลง
นักร้องยืนร้อง เดินไปมา มองเห็น  นักดนตรีเล่นอยู่จุดไหน ตามองเห็น

แต่เมื่อมาเปิดเครืองเสียงฟัง  ไม่ว่าเปิดจากคอม หรือเครื่องเล่น ซีดี เสียงออกจากลำโพง 2 ข้าง
หูเราได้ยินชัดแค่ ด้านกว้าง ซ้ายขวาตามที่ตู้ลำโพงตั้ง ส่วนด้านลึก และความสูง ฟังยากมากครับ
จะฟังได้ต้องเซ็ทเครื่องเสียงและเซ็ทที่ตั้งลำโพง ให้ลงตัวตามสภาพของห้องฟัง
และต้องนั่งฟังตรงจุดหรือบริเวณเล็กๆ ที่เซ็ทไว้เท่านั้น ครับ

เช่นเปิด มีดี้ไฟล์  ถ้าคนที่ทำมีดี้ ไม่มิกซ์ เน้นด้านลึก ยากที่จะฟังออกจากเครื่องเสียงที่เล่นอยู่
ได้เฉพาะความชัดเจนของเสียงดนตรี และ ด้านซ้ายขวาเวทีเท่านั้น
จริงๆ แล้ว ในเรื่องของ PA  ผมอยากให้เลิกเรียก คำว่า มิติ ไปเลย เพราะนะครับ

การแสดงสด ผู้ชมมองเห็นด้วยตาอยู่แล้ว 
มาเน้นเรื่องการควบคุมเสียงจากมิกซ์ด้วยการ แพนซ้ายขวา ตามนักร้อง
และเน้นเรื่องรีเวิร์บ สำหรับด้านลึก ของชิ้นดนตรีให้สมจริงจะดีกว่า

มีป๋าอยู่ก็ดีแบบนี้แหละ  เบาใจได้จริงๆ :thank1:

• *
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 19:19:09 น. »
มีป๋าอยู่ก็ดีแบบนี้แหละ  เบาใจได้จริงๆ :thank1:

ผมไปค้นมาเล่าสู่กันฟังอีกที ครับ

ตอนนี้กำลังหัดฟังเพลงคลาสสิคอย่างจริงจัง  ได้ครูดีมาช่วยแนะนำ
สิ่งที่ได้ผลตามมาคือ  เก็บเกี่ยวเอาข้อมูลเชิงลึก  มาใช้กับการฟังเพลงทุกแนวได้
เพลงที่อยู่มาหลายร้อยปี  มีแบบแผน มีที่มาที่ไป

คิดดูว่า ซิมโฟนี่วงใหญ่มีดนตรี  110 ชิ้น 
คนคุมวง วาทยากรคนเดียวสามารถฟังออกว่าใครเล่นผิดโน๊ต
คนที่เล่นผิดนั้นอยู่แถวไหน  และช่วงนั้นเป็นการเล่นดนตรีเสียงประสาน(Harmony)  หรือเล่นทำนองหลัก(Main Theme)

เจอครูดีสั่งสอนทำให้เป็นเร็วขึ้นครับน้า

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 06:19:34 น. »

ของใครนะภาคตะวันออก

Sent from my X9006 using Tapatalk

• *
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 06:27:55 น. »
 :evil: :evil:

ออฟไลน์ a035

• ระดับ 4
  • *
  • 8E57C081 (MP) 12/4/54
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 06:41:59 น. »
 :cry: ผมอยู่ภาคกลาง