ผู้เขียน หัวข้อ: sound onbord เล่น soundfont เสียงไม่ออกครับ  (อ่าน 2557 ครั้ง)

humnoiiii

• บุคคลทั่วไป
sound onbord เล่น soundfont เสียงไม่ออกครับ
« เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 13:05:21 น. »
sound onbord เล่น soundfont เสียงไม่ออกครับ ลบ Roland ก็ไม่หาย ผมเลย Format เลย ก็ยังไม่หาย ครับใครมีวิธีแก้บางครับเพราะเสียตังไปแล้วครับ (แบบไม่มี Hardrock ครับ 500บาท)

chollathee

Re: sound onbord เล่น soundfont เสียงไม่ออกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 13:10:18 น. »
ทำตามคู่มือแล้วหรือยังครับ...

humnoiiii

Re: sound onbord เล่น soundfont เสียงไม่ออกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 13:14:59 น. »
ทำตามทุกประการครับ ผมลง 3 เครื่อง ไม่ออกเครื่องเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มกราคม 2008, 13:17:06 น. โดย humnoiiii »

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 13:17:17 น. »
ใช่ buli ไหนครัย  ต้อง  buli 9 นะครับ ถึงจะใช้งานได้ดี

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 13:49:54 น. »
ใช้ SoundCard รุ่นไหนอยู่ครับ
ให้ลองตัว KaraPlayer_SF.exe ทดสอบดูครับ

mpong29

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 14:14:33 น. »
KaraPlayer_SF .exe คืออะไรครับท่าน X-men

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 14:29:20 น. »
ในโฟสเดอร์ จะมีให้เราเลือกครับ

mpong29

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 15:05:16 น. »
ใช้ทำอะไรครับ คุณเอ บางปู

nimitmai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 15:36:55 น. »

..... ลอกคำตอบของท่าน mildly มาให้ครับ .......

KaraPlayer.exe              เล่น SF ในตัวโปรแกรมไม่ได้ ไม่มี VSTi
KaraPlayer_SF.exe         เล่น SF ในตัวโปรแกรมได้ ไม่มี VSTi
KaraPleyer_VST.exe       เล่น VSTi ได้ เล่น SF ในตัวโปรแกรมไม่ได้
KaraPlayer_ST_VST.exe  เล่น SF ในตัวโปรแกรมได้ เล่น VSTi ได้
KaraPlayer_Lite.exe        เป็นชุดเล็กสำหรับเครื่องแรงต่ำ ๆ เล่น SF ในตัวโปรแกรมได้

ผมใช้ก็  Note book เสียงออกใช้งานได้ปกติครับ ลองเลือกให้ถูกนะครับ

:D :D 1. KaraPlayer.exe เสียงไม่ออกแน่นอนครับ เหมาะกับเครื่อง PC ที่ติด Sound Creative ที่โหลด Soundfont ได้ หรือใช้ผ่าน Midi Cable

:D :D 2. KaraPlayer_SF.exe ตัวนี้เหมาะกับทุกเครื่องครับที่ต้องการเล่น Soundfont ที่โหลดจากตัวโปรแกรม ใช้กับ Sound on board

:D :D 5. KaraPlayer_Lite.exe ตัวนี้เท่าที่ทดสอบดูยังไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่ การเลือก Folder เก็บไฟล์เพลงยังมีปัญหาอยู่ (หน้าตาเหมือน Nick XP จังเลย อิอิ)

แนะนำให้เล่นตัวที่ 2 ดีกว่าครับ สำหรับท่านที่ไม่มี Sound Creative และไม่เล่นในส่วน VSTi
หลังจากแตกไฟล์ออกแล้ว Copy ไปวางยัง Folder ที่ลง Xteme ไว้ ถ้าไปเปิดที่ icon เดิมของ Xtreme มันจะเปิดตัวที่ 1 ขึ้นมา
ให้ไปที่ Folder ของ Xtreme แล้วคลิกขวาที่ Karaoke_SF.exe แล้วเลือก Send to -> Desktop (Create shotcut) แล้วค่อยเปิดโปรแกรม ตามรูปครับ (อาจจะแสดงรูปรายละเอียดไม่ครบ เพราะเครื่องที่ผมใช้งานประจำนี้ผมไม่ได้ลง Xtrem ไว้)

zen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 17:08:01 น. »
sound onbord เล่น soundfont เสียงไม่ออกครับ ลบ Roland ก็ไม่หาย ผมเลย Format เลย ก็ยังไม่หาย ครับใครมีวิธีแก้บางครับเพราะเสียตังไปแล้วครับ (แบบไม่มี Hardrock ครับ 500บาท)

อ่านคำถามแล้วพิจารณาว่าไม่น่าจะใช้โปรแกรมที่บ้านนี้นะครับ. เพราะพิจารณาจากคำว่า "แบบไม่มี Hardrock ครับ 500 บาท" บ้านนี้ไม่มีมีการใช้คำนี้ครับ หรือผมตกข่าวไม่ทราบครับ

ขอโทษด้วยครับ ลืมนึกถึง V1 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มกราคม 2008, 17:12:15 น. โดย zen »

humnoiiii

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 17:14:07 น. »
ใน โฟลเดอร์ไม่มีให้เลือกครับ มีแค่ Karaplay.exe กับ Karaplay lite .exe ครับ

chollathee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 17:24:25 น. »
ลอง Capture หน้า Option -> Sound Device และ Option -> SoundFont มาดูหน่อยครับ... จะได้ช่วยวิเคราะห์ถึงสาเหตุที่มันไม่ออก...

twatt1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2008, 17:43:34 น. »
ขอบคุณ c-cew service วันนี้โหลด มา2ตัว ครับ