ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยหลายอย่างครับ รบกวนท่านผู้รู้  (อ่าน 1892 ครั้ง)

dewjeab

• บุคคลทั่วไป
มีข้อสงสัยหลายอย่างครับ รบกวนท่านผู้รู้
« เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2008, 01:00:00 น. »
ผมใช้โปรแกรม All In One ครับ
1.ผมแปลงไฟล์จาก VCD เป็น AVI เพื่อลดขนาดไฟล์ลง(อยากประหยัดเนื้อที่)
แล้วเกิดปัญหาดังนี้ครับ
เมื่อกดชื่อเพลงเพื่อเล่นเพลง (ตัวหนังสืออกปรกติ) (AVI) แล้วจะกดชื่อเพลงเพื่อจะเข้าคิวต่อไป ปรากฏว่าตัวหนังสือมันเบิ้ลครับ
เช่น จะกดเพลง วอน ที่พิมพ์ออกมาจะเป็น ววออนน ครับ
แต่ถ้าเล่น MIDI หรือ VCD พิมพ์เพลงต่อไปก็ปรกติดีครับ เป็นเฉพาะตอนที่เล่นไฟล์ AVI
2.ผมอยากจะพิมพ์ชายชื่อเพลงที่เป็น VIDEO ออกมาเป็นกระดาษจากโปรแกรม พอมีวิธีไหมครับ เพราะว่าเพลงที่ลงมันเยอะมากครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
Re: มีข้อสงสัยหลายอย่างครับ รบกวนท่านผู้รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2008, 17:18:46 น. »
ผมใช้โปรแกรม All In One ครับ
1.ผมแปลงไฟล์จาก VCD เป็น AVI เพื่อลดขนาดไฟล์ลง(อยากประหยัดเนื้อที่)
แล้วเกิดปัญหาดังนี้ครับ
เมื่อกดชื่อเพลงเพื่อเล่นเพลง (ตัวหนังสืออกปรกติ) (AVI) แล้วจะกดชื่อเพลงเพื่อจะเข้าคิวต่อไป ปรากฏว่าตัวหนังสือมันเบิ้ลครับ
เช่น จะกดเพลง วอน ที่พิมพ์ออกมาจะเป็น ววออนน ครับ
แต่ถ้าเล่น MIDI หรือ VCD พิมพ์เพลงต่อไปก็ปรกติดีครับ เป็นเฉพาะตอนที่เล่นไฟล์ AVI
ปกติแล้ว VCD (.dat) จะมีขนาดเล็กกว่า .avi นี่ครับ .. หรือว่าโลก IT มีอะไรเปลี่ยนไปแล้ว..ตกข่าวป่าวเนี่ยะ
อ้างถึง
2.ผมอยากจะพิมพ์ชายชื่อเพลงที่เป็น VIDEO ออกมาเป็นกระดาษจากโปรแกรม พอมีวิธีไหมครับ เพราะว่าเพลงที่ลงมันเยอะมากครับ
ขอบคุณมากครับ
ลองหาดูในไฟล์ .dbf ใน Folder DATA ดูครับ..แนะนำให้ Copy ไฟล์ .dbf ไปไว้ที่อื่นและ
เปิดด้วย Excel (โดยการ Import) ดูครับ

dewjeab

• บุคคลทั่วไป
Re: มีข้อสงสัยหลายอย่างครับ รบกวนท่านผู้รู้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2008, 21:20:18 น. »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับข้อ 2
แต่ที่เป็น File AVI นั้น ผมทำเป็น DivX ครับ ลดความระเอียดภาพลง แต่ยังคงเสียงเหมือนเดิมครับ
File ที่ไ้ด้จึงมีขนาดเล็กลงครับ เพราะความละเอียดภาพลดลง ซึ่งเล็กลงอีก File ละ 50%