ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบร้องเพลง เล่นกีต้าร์ จึงมาอยู่นี่ เห็นรุ่นพี่เขียนไว้ จึงได้มาเป้น"ความรู้"  (อ่าน 86601 ครั้ง)

ออนไลน์ E22NP

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8,04D30464

ตอนวัยเด็กเราไม่มีโอกาสในการฝึกกีต้าร์
ตอนนี้ลูกอยากเล่นก็เลยพยายามทำให้เขาสนุก
ฝากไว้นิดสำหรับผู้ปกครองที่อยากให้ลูกเริ่มหัด
กีต้าร์ อย่าซื้อกีต้าร์ราคาถูกที่สุดให้เขาหัดเล่นเลย
เขาเจ็บนิ้ว หรือเสียงมันเพี้ยนเขาอาจจะเลิกล้มความตั้งใจ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL NO.5490A920 (x-men)
:30:  :30:  :30:
ถึง ศิษย์ผู้พี่ที่เคารพ
        ผู้น้องขอส่งการบ้านเฉพาะเสียงไมโครโฟนก่อนนะครับ  ปรับทีEQ ทำเสียงต่ำและเสียงกลางต่ำให้บางลง ไม่ทุ้มทึบ
ปรับเสียงแหลมให้บางพอมีปลายหน่อยๆ

ไม่ทราบว่าพอจะไปไหวไหมครับ  บันทึกกลางคืนวันที่ได้รับคำแนะนำเลยหละ เพราะนานๆครูจะแย้มของดีให้ รีบตะครุบ  แสงจึงรางๆ ฟังแต่เสียงก็พอนะครับ

ส่วนเสียงดนตรี ขอหลังจากผ่านเสียงร้องก่อนครับ
     :thank1:

ดีขึ้นครับ    ให้การบ้านข้อต่อไป
1.Low cut ความถี่ต่ำกว่า 100Hz ทิ้งไป
2.ปรับแต่งฟังชั่น pre delay ในภาคเอฟเฟค เพื่อดึงเสียงเอฟเฟคให้มีผลในช่วงที่เหมาะสม
3. อีคิวเสียงภาคเอฟเฟคให้มีผลช่วงปลายเสียงตั้งแต่ 500-1000 Hz ขึ้นไป  (Low Cut ภาคเอฟเฟค) อีคิวเสียงแหลมในภาคไมค์จะได้ไม่ต้องเร่งมากจนเสียทรง
4. ปรับไทมมิ่งของ Delay ให้มีช่วงความห่างของการ repeat เพิ่มขึ้นอีกนิด   
5. เสียง Hizz เสียง Z่่a่aaaaaaaaa ยังมีอยู่

เอา 5 ข้อก่อน  :95:     

• 9664E44E,11D88A55,7C1132A8,04D30464
ของผมไปเรียนเปียโน แต่ไม่ยอมวางกีตาร์เลย...

Piano ผมมีสื่อการเรียนของชุดนี้ https://www.learnandmaster.com/piano

แต่ไม่มีตังค์ซื้อ piano ให้ลูกชาย

ถ้าสนใจหาอะไรมาใส่ตอนไปประจวบ เดี๋ยว rip กับ scan ให้ครับ ถ้าไม่สนไม่เป็นไรเรียนตามหลักสูตรเขาไปครับ
ผมขี้เกียจด้วย อ้อ อาจารย์ภูวดิษฐ์ท่านแนะนำ HANON Piano สำหรับฝีกกำลังนิ้วผมมี note ถ้าต้องการให้ลูกหัดก็บอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กรกฎาคม 2017, 10:28:23 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับ 7
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
(....)

(....)

ตอนวัยเด็กเราไม่มีโอกาสในการฝึกกีต้าร์
ตอนนี้ลูกอยากเล่นก็เลยพยายามทำให้เขาสนุก
ฝากไว้นิดสำหรับผู้ปกครองที่อยากให้ลูกเริ่มหัด
กีต้าร์ อย่าซื้อกีต้าร์ราคาถูกที่สุดให้เขาหัดเล่นเลย
เขาเจ็บนิ้ว หรือเสียงมันเพี้ยนเขาอาจจะเลิกล้มความตั้งใจ

Sent from my iPhone using Tapatalk
ครับ  ขอชื่นชมยินดีกับหัวหน้าครับที่เข้าใจเด็ก

ผิดกับผมตอนเด็ก เพิ่งสนใจตอน ม.1 ไม่มีเงินซื้อ คุณพ่อคุณแม่ลำบาก  ผมหาเศษไม้อัดตามกองขยะที่ใกล้บ้านก่อสร้างใหม่ๆ  มาตัดเป็นแผ่นฟิงเกอร์บอร์ด คอกีต้าร์ แลัวตีเสันเฟรดใช้ลวดเส้นเล็กเท่าสาย2 ขึง 6 เส้น ฝึกจับคอร์ดก่อน  ไม่สนใจเสียง

พอจับคอร์ด C  Am  Dm  G7  ได้ถนัด  ก็ยืมกีต้าร์เก่าๆเพื่อนมาฟังเสียง
 :30:  :30:  :30:  :30:

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ดีขึ้นครับ    ให้การบ้านข้อต่อไป
1.Low cut ความถี่ต่ำกว่า 100Hz ทิ้งไป
2.ปรับแต่งฟังชั่น pre delay ในภาคเอฟเฟค เพื่อดึงเสียงเอฟเฟคให้มีผลในช่วงที่เหมาะสม
3. อีคิวเสียงภาคเอฟเฟคให้มีผลช่วงปลายเสียงตั้งแต่ 500-1000 Hz ขึ้นไป  (Low Cut ภาคเอฟเฟค) อีคิวเสียงแหลมในภาคไมค์จะได้ไม่ต้องเร่งมากจนเสียทรง
4. ปรับไทมมิ่งของ Delay ให้มีช่วงความห่างของการ repeat เพิ่มขึ้นอีกนิด   
5. เสียง Hizz เสียง Z่่a่aaaaaaaaa ยังมีอยู่

เอา 5 ข้อก่อน  :95:     
ขอบคุณครับ  ครูพี่หมอนพ   :thank1:

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ขี้โม้ระดับ 8
  • *
  • (1).752F6A1E ดช เคย (2).4DE222DAโสด (3).56292D12
Piano ผมมีสื่อการเรียนของชุดนี้ https://www.learnandmaster.com/piano

แต่ไม่มีตังค์ซื้อ piano ให้ลูกชาย

ถ้าสนใจหาอะไรมาใส่ตอนไปประจวบ เดี๋ยว rip กับ scan ให้ครับ ถ้าไม่สนไม่เป็นไรเรียนตามหลักสูตรเขาไปครับ
ผมขี้เกียจด้วย อ้อ อาจารย์ภูวดิษฐ์ท่านแนะนำ HANON Piano สำหรับฝีกกำลังนิ้วผมมี note ถ้าต้องการให้ลูกหัดก็บอกครับ

นี่ละ....ลูกสาวกับ Guitar ตัวโปรด

นี่ละ....ลูกสาวกับ Guitar ตัวโปรด

นี่สายเส้นโปรด 555

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • HL.No. 8CA852E6
อ่านแล้ว เห็นแล้ว น้ำตาจะไหล ขอบคุณพ่อแม่ทุกคน และครูเมธ ที่จุดประกายการเรียนรู้ แบบไม่ย่อท้อ

โดยเฉพาะรับฟังคำวิจารณ์ ไม่ว่าแรง หรือเบา แล้วนำไม่ปรับปรุงแก้ไข ครูอยู่ในด้านสว่างของโลกนี้ ผมอวยพรครับ

• *
อ่านแล้ว เห็นแล้ว น้ำตาจะไหล ขอบคุณพ่อแม่ทุกคน และครูเมธ ที่จุดประกายการเรียนรู้ แบบไม่ย่อท้อ

โดยเฉพาะรับฟังคำวิจารณ์ ไม่ว่าแรง หรือเบา แล้วนำไม่ปรับปรุงแก้ไข ครูอยู่ในด้านสว่างของโลกนี้ ผมอวยพรครับ
ผมก็เหมือนพี่ครูป้อมหละครับ  เห็นน้ำใจครูพี่หมอนพท่านแล้ว ผมจะท้อได้ไง 

ผมก็อยากจะได้ชื่อว่า เป็นศิษย์มีครูกับเขาอื่นบ้าง  คำวิจารณ์ทุกรูปแบบของท่านนั่นแหละคือคำสอนที่ดีที่สุด 

สุดท้าย  ศฺิษย์เรียนรู้ได้ด้วยตนเอง นั่นคือ ความสุขที่สุดของครูครับ

• *
 :30: :30: :30:
วันพฤหัสบดีที่27กรกฎาคม2560  ผมกลับบ้านเกิดบุรีรัมย์ ประกอบพิธีทางศาสนาอยู่จนถึงวันพุธที่2สิงหาคม2560 ทำบุญเลี้ยงพระ เลี้ยงคนที่เคารพนับถือคุณพ่อและร่วมส่งคุณพ่อไปสวรรค์ในวัย82ปี .........ทุกคนปลื้มปิติในคุณความดีของคุณพ่อ......

......กลับมาทำราชการต่อทันที..แม้มีคำสั่งในวันหยุดเสาร์อาทิตย์.......ก็ต้องทำ.....

......เพิ่งได้ว่างจริงๆ...กับวันแม่...เสาร์ที่12สิงหาคม2560.......

.....คุณแม่ยังอยู่เป็นร่มไทรให้กับลูกๆ.......

.....วันแม่....ผมได้รู้ถึงความจริง....  ความรักของแม่บริสุทธิ์อย่างไร.....

.......เสียงไมโครโฟนร้องเพลง.....ควรบริสุทธิ์อย่างนั้น........

ผมพบแล้ว.........ครูพี่ป้อมและครูพี่หมอนพที่เคารพ.........

.........ใส ชัด  เหมือนจริง  ...ไม่ปรุงแต่ง........Xair Edit  ..X18   :30: :30: :30:

• *
ผมพบแล้ว.........ครูพี่ป้อมและครูพี่หมอนพที่เคารพ.........

.........ใส ชัด  เหมือนจริง  ...ไม่ปรุงแต่ง........Xair Edit  ..X18   :30: :30: :30:

:undecided:  :undecided:  :undecided:

• คณะก่อการ

:undecided:  :undecided:  :undecided:

สารภาพตามตรง   เป็นครั้งแรกที่ฟังพี่เมธร้องเพลงตั้งแต่ต้นจนจบ
ครั้งหน้าลองลดเสียงลงสักคีย์หนึ่งครับอายุมากๆแล้วบางทีก็โหนไม่ค่อยไหวเหมือนกัน

ยังแก้เรื่องเสียงจี่ที่รบกวน ตอนช่วงเริ่มต้นไม่หายนะครับ เสียงนี้จะได้ยิชัดเจนช่วงที่เพลงเบาเบาๆดนตรีเบาๆจะได้ยินชัดเจน  ตรวจสอบสายไมค์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 สิงหาคม 2017, 18:53:26 น. โดย นพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • HL.No. 8CA852E6
ครูเมธครับ ก้าวมาถึงตรงนี้แล้ว มีการบ้านนิดหนึ่ง เรื่องของ Noise (เสียงซ่า จี่)

ถ้าบันทึกมาแล้ว มันมีจนฟังเหมือนวิทยุ AM สมัยก่อน ก็ไปตัดช่วงwaveตรงที่มันได้ยิน

แล้วแก้ด้วย Noise Reduction เป็น plug in หาโหลดมา insert ในโปรแกรม DAW ที่ใช้บันทึก

ผมแนะนำที่ใช้อยู่ Sony Noise Reduction

แต่ที่ง่ายที่สุดก็คือ จัดค่าเกนของแชนแนลไมค์ กับใช้อีคิว ตัดความถี่ที่ทำให้เกิด Noise ออกซะ ก่อนบันทึก

มิกซ์ที่ผมใช้มีฟังชั่น De-Esser ช่วยกำจัดเสียงพวก Hizz Noise ลองดูรูปเป็นตัวอย่างครับ ที่อีคิวของมิกซ์ดิจิตอลโดยทั่วๆไป ก็ทำได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 สิงหาคม 2017, 17:16:45 น. โดย pompattaya »

• *

สารภาพตามตรง   เป็นครั้งแรกที่ฟังพี่เมธร้องเพลงตั้งแต่ต้นจนจบ
ครั้งหน้าลองลดเสียงลงสักคีย์หนึ่งครับอายุมากๆแล้วบางทีก็โหนไม่ค่อยไหวเหมือนกัน

ยังแก้เรื่องเสียงจี่ที่รบกวน ตอนช่วงเริ่มต้นไม่หายนะครับ เสียงนี้จะได้ยิชัดเจนช่วงที่เพลงเบาเบาๆดนตรีเบาๆจะได้ยินชัดเจน  ตรวจสอบสายไมค์ครับ
ครูเมธครับ ก้าวมาถึงตรงนี้แล้ว มีการบ้านนิดหนึ่ง เรื่องของ Noise (เสียงซ่า จี่)

ถ้าบันทึกมาแล้ว มันมีจนฟังเหมือนวิทยุ AM สมัยก่อน ก็ไปตัดช่วงwaveตรงที่มันได้ยิน

แล้วแก้ด้วย Noise Reduction เป็น plug in หาโหลดมา insert ในโปรแกรม DAW ที่ใช้บันทึก

ผมแนะนำที่ใช้อยู่ Sony Noise Reduction

แต่ที่ง่ายที่สุดก็คือ จัดค่าเกนของแชนแนลไมค์ กับใช้อีคิว ตัดความถี่ที่ทำให้เกิด Noise ออกซะ ก่อนบันทึก

มิกซ์ที่ผมใช้มีฟังชั่น De-Esser ช่วยกำจัดเสียงพวก Hizz Noise ลองดูรูปเป็นตัวอย่างครับ ที่อีคิวของมิกซ์ดิจิตอลโดยทั่วๆไป ก็ทำได้ครับ

ครับ  ครูใหญ่ รองครูใหญ่ มาพร้อมกันแล้ว  ผม ครูน้อยพร้อมประชุมครับ

ขอขอบพระคุณครูทั้งสองท่านครับ

ที่จริง ในXair Edit FX เค้ามีตัว De-Esser ให้มาเหมือนกันครับ ต้องใช้ดูแน่นอนครับ

ขอรับการบ้านมาทำต่อไปครับ  ขอเวลาสักหน่อยนะครับคุณครู

:thank1:  :thank1:  :thank1:   :30:  :30:  :30:  :30:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 สิงหาคม 2017, 18:54:03 น. โดย นพ สุพรรณ »

• คณะก่อการ
ในเมื่อมันเป็นการเชื่อมต่อภายในปัญหาเรื่องสายก็คงตกที่สายยไมมค์ ลองเปลี่ยนสายเป็นแบบ balanceครับ

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ขี้โม้ระดับ 8
  • *
  • (1).752F6A1E ดช เคย (2).4DE222DAโสด (3).56292D12
หา Monitor ดีซักคู่...........จะได้ค้นหา สิ่งที่ขาด สิ่งที่เกิน...ได้สะดวก..
ใส่หูฟังบางทีมัน หลอนหลอก....

• *
ในเมื่อมันเป็นการเชื่อมต่อภายในปัญหาเรื่องสายก็คงตกที่สายยไมมค์ ลองเปลี่ยนสายเป็นแบบ balanceครับ
ครับ ชัดเจนที่จุดนี้ ปรับแก้แน่นอนครับ

• *
หา Monitor ดีซักคู่...........จะได้ค้นหา สิ่งที่ขาด สิ่งที่เกิน...ได้สะดวก..
ใส่หูฟังบางทีมัน หลอนหลอก....
ครับ. ขอบคุณครับ. แต่รายละเอียดฟังได้ชัดเจนที่หูฟังครับ มอนิเตอร์ดีๆสักคู่ก็ได้ครับ

• *
ชอบร้องเพลง   ยังไงยังไง  ก็หนีไม่พ้นครับ   :30:  :30:  :30:

• *
ตอนนี้มีมิกซ์ดิจิทัล2ตัว  AB1818vsl  กับ  Behringer X18  ใช้งานบันทึกเสียงกับStudio One

ใช้งานได้อารมณ์คนละแบบ

ในส่วนโปรแกรมDSPควบคุมมิกซ์   X18  ใช้ง่าย สะดวก รวดเร็วกว่า 

ในส่วนใช้งานกับStudio One  AB1818vsl  ใช้ง่าย สะดวก รวดเร็วกว่า

ในส่วนความคม ใสของเสียง   X18  เหนือกว่า 

ในส่วนความนุ่มนวลของเสียง  AB1818vsl  เหนือกว่า

ในส่วนคุณภาพและความสะดวกการใช้เครื่องปรุงแต่งเสียงFX EQ.  X18  เหนือกว่า 

ในส่วนอารมณ์ที่ได้จากการใช้งาน  AB1818vsl ให้ด้านความบากบั่น พยายาม มุ่งมั่น ยากรูู้อยากเห็นมากกว่า

ในส่วนความสะดวกกับงานกลางแจ้ง  X18  เหนือกว่า 

ขอเพิ่มติม 

Presonus AB1818vsl ออกแบบตัวเครื่อง(ไม่นับส่วนต่อพ่วง)รับAnalog Input 8 In /ส่งAnalog Output 8 Out (1/2เป็นมอนิเตอร์; 3/4, 5/6, 7/8 เป็นAux) และมีMain Analog L/R (1คู่2ช่อง)

DSP ของAB1818vsl ไม่สนับสนุน USB I/O

Portช่อง  8 In/8 Out  ไม่สามารถเร้าทิ่งหรือแอสซายน์หากันเองได้ภายในตัวDSP

แต่ให้ผู้ใช้AB1818vslเพื่อบันทึกแสียงเอ็กตรีมแบบแยกไลน์ผ่านโปรแกรมDAW เช่น Studio One หาสายสัญญาณลูบวนให้ตรงช่องI/Oเอาเอง

และถ้าเชื่อมไม่ครบคู่I/O โปรแกรมจับหน้าจอจะไม่สามารถจับเสียงไลน์ที่แยกได้

ส่วน Behringer X18   ออกแบบตัวเครื่องมารับ Analog Input 18 In /ส่งAnalog Outputเป็นAux 6 Output และ Analog Main L/R (2ช่องXLR)   

และ DSP Xair Edit สนับสนุน USB 18 In/18 Out ในตัวเองด้วย ฉะนั้นผู้ใช้ X18 เพื่อบันทึกแสียงเอ็กตรีมแบบแยกไลน์ผ่านโปรแกรมDAW เช่น Studio One ไม่ต้องหาสายสัญญาณลูบวนให้ตรงช่องI/O โปรแกรมจะติดต่อให้เอง  สบายไหม และสำคัญโปรแกรมจับหน้าจอสามารถจับเสียงไลน์ที่แยกได้ ใครชอบทำวิดิโอรีวิวก็สะดวกขึ้น

(ทั้งหมดเฉพาะตัวครูสุเมธแต่เพียงผู้เดียว)
 :30:   :30:   :30:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 กันยายน 2017, 13:17:19 น. โดย Sumatethep »

• *
ตอนนี้พักการใช้งาน X18 เพราะอะไรๆมันไหลลื่น จนรู้สึก......เหมือนไม่มีอะไรเลย

กลับมาปัดฝุ่นใช้ AB1818vsl  เพราะอะไรๆที่เราไม่รู้เกี่ยวกับมันยังรอให้เราผจญภัยอยู่  ...มีเสน่ห์

• *
คิดถีง Presonus AB1818vsl

ใช้โปรแกรมจับหน้าจอตอนแยกไลน์ไปใช้กับStuio Oneบันทึกและเล่นกลับที่DAW 3- DAW8 ทันทีไม่ได้ ไม่ได้ยินเสียงTrackของStudio One

ต้องหาสายสัญญาณมาลูบวนจาก Out 3/4, 5/6, 7/8  มาลงที่ In 3/4, 5/6,
 7/8

มันมีเสน่ห์ตรงที่มีอะไรยุ่งๆให้เราหาคำตอบอยู่บ่อยๆ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 ตุลาคม 2017, 08:27:43 น. โดย Sumatethep »

• *
ตอนที่ ๖๕ เรื่อง การบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอน ๒๙)
เรียน เพื่อน พี่ น้องสมาชิกที่เคารพรักทุกท่าน

สวัสดีครับท่านสมาชิกและผู้สนใจทุกท่าน บทความนี้ขาดช่วงหายไปนานทีเดียวครับ ตั้งแต่ครั้งล่าสุดเมื่อวันที่ 20 กรกฏาคม 2560 ทั้งนี้เป็นเพราะว่ามีภาระสำคัญเกิดขึ้นมากทั้งส่วนตัวและราชการงานประจำ ชีวิตคนเราเอาแน่อะไรไม่ได้ ร่างกายเกิดขึ้นมาแล้ว ก็แก่ และก็ดับสลายลงเป็นธรรมดา ที่แน่นอนคือควรใช้สติอยู่เสมอ เรื่องราวปัญหาจะเบาบางลง มีกำลังใจต่อสู้ชีวิต
        ถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้มาคุยกับท่านทางบทความผมก็เขียนบันทึกลงที่อื่นไว้ ในสมุดบันทึกประจำวันของผมเอง ตอนนี้เข้าถึงเล่ม(สมุดนักเรียน)ที่23แล้วครับ บางเรื่องลืมไปแล้ว จำได้ว่าเคยบันทึกไว้ก็กลับไปค้นดู ได้มาคืนนี่เองที่ผมว่าต้องทบทวน
   บทความตอนที่แล้วผมเขียนทบทวนคุณสมบัติของดิจิทัลมิกเซอร์ X18ของBehringerค้างไว้   แล้วมาฝึกใช้ ได้ผลโดยสรุปแล้วใช้ง่าย สะดวก รวดเร็ว สัญญาณที่ได้ก็ดี ไหลลื่นจนผมรู้สึกว่า เหมือนมันไม่มีอะไรเลย ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ หมายความว่าใช้ง่ายกว่า AB1818vslซึ่งมีขั้นตอนและอุปกรณ์ต่อพ่วงสลับซับซ้อนกว่าถ้าทำในเรื่องเดียวกัน เห็นชัดๆคือเรื่องการRoutingและวางPatchสัญญาณI/Oเพื่อการบันทึกเสียงลงDAW
        X18มีDSPควบคุมที่สนับสนุนUSB 18 In/18 Out ได้เต็มระบบ    ส่วน AB1818vsl มีDSPควบคุม สนับสนุนUSB 8 In/8 Outได้ไม่เต็มระบบ จนผมต้องย้อนมาหาสาเหตุที่ตัวAB1818vslอีกครั้ง เพื่อทดลองในแง่มุมอื่นๆที่เหลืออยู่ในการใช้งานบันทึกเสียง
   คุณๆครับ การมีอุปกรณ์ทำงานเดียวกันหลายตัวมีข้อดีจริงๆคือ มีความเข้าใจมากขึ้น เพราะได้เปรียบเทียบคุณสมบัติกัน นำข้อดีของอีกตัวหนึ่งมาปรับใช้กับอีกตัวหนึ่ง เป็นประโยชน์ ได้ค้นพบคุณสมบัติที่เราไม่รู้
   ผมขอขอบคุณท่านสมาชิกผู้เชี่ยวชาญ และสมาชิกน้องใหม่ที่เชี่ยวชาญงานของตน เขียนความรู้วิธีบันทึกเสียงร้องเพลง ดนตรีเอ๊กตรีมและเล่นดนตรีด้วยตนเองทับไลน์ไว้เป็นเกร็ดสั้นๆตามกระทู้ต่างๆทำให้เห็นแนวทางพัฒนาต่อไป
   ผมอยากเห็นท่านผู้สนใจเขียนบทความรู้ไว้เป็นแหล่งอ้างอิงในกระทู้เหมือนที่ผมเขียนไว้จริงๆ  จะได้มีความรู้ความเข้าใจกว้างขวางออกไปอีก
   หลายท่านลงมือบันทึกเสียงและภาพ(วิดีโอ) ท่านได้ไฟล์นั้นอย่างไร เอาไปปรับเติมเสริมแต่งอะไรไหม  ครับ แล้วนำกลับมาใช้ใหม่อย่างไร บางไฟล์เป็นเฉพาะเสียงอย่างเดียว บางไฟล์เป็นทั้งภาพและเสียง
   ณ เวลานี้เราไม่อาจเลี่ยงระบบดิจิทัลได้ เราควรเรียยนรู้และพัฒนาต่อครับ สิ่งที่ได้จากดิจิทัลคือ ระบบไฟล์ โปรดรักษาไว้ครับ เพราะสามารถนำมาใช้ใหม่ได้สะดวก รวดเร็วครับ 
   พื้นๆที่เห็นคือ ไฟล์โปรแกรมeXtreme_V.3 และไฟล์ที่เกี่ยวข้อง ได้แก่ ไฟล์เพลง XMK EMK ไฟล์ซาวด์ฟ้อนท์  ที่สำคัญ เมื่อเราเล่นแยกเสียงมิดี้ แยกลำโพง  เราควรอย่างยิ่งคือ เซฟเป็นไฟล์ Mapperไว้
        ถ้าเรามีอุปกรณ์ซาวด์หลายตัวหลายแบบ ช่องต่อUSBหลังเครื่องคอมพิวเตอร์แต่ละช่องมีค่าI/Oของตัวเอง หากเราสลับช่องจะทำให้ค่าลำโพงของeXtremeเปลี่ยนไปด้วย มีวิธีแก้ไขง่ายที่สุดคือ เสียบให้ตรงกับอุปกรณ์เสียงทุกครั้ง(ที่เขาว่าไม่จำ ลืม จึงต้องจดไว้)
        หากจำเป็นต้องย้ายช่องUSB โปรดไปทำไฟล์Mapperให้กับช่องUSBแต่ละช่องกับอุปกรณ์เสียงแต่ละตัวไปให้ครบ เมื่อเสียบช่องไหนให้กับอุปกรณ์ไหน ก็เรียกไฟล์mapperที่มาค่าตั้งลำโพงนั้นมาใช้  เหมาะกับเจ้าของเครื่องที่จำเป็นต้องถอดโยกย้ายไปรับงานต่างๆมากครับ
   นั่นประการแรกที่ต้องทำ คือเซฟไฟล์MapperแยกลำโพงของeXtreme
   ต่อไปประการที่สอง คือ เซฟไฟล์Sceneแยกสัญญาณของดิจิทัลมิกเซอร์
   Sceneของดิจิทัลมิกเซอร์ เป็นค่าที่เรากำหนดวางเส้นทางสัญญาณเสียง เช่น แยกไลน์นี้ไปลงแชนแนลนั่น ปรับปรีเฟด โพสเฟด เกน(Gain)ตรงไหน อย่างไร สำหรับเล่นแยกไลน์ ไม่แยกไลน์ ปรุงแต่งเสียงไลน์ไหน อย่างไร ฯลฯ  มิกซ์ดิจิทัลทุกตัวมีออปชั่นให้ผู้ใช้เซฟSceneอยู่แล้ว โปรดใช้เถอะครับ
   ประการที่สาม เซฟค่าของโปรแกรมอื่นที่ท่านใช้ประจำกับงานเพลงดนตรีของท่าน  ผมเองใช้DAW Studio One ประจำ ผมก็เซฟค่าการทำTrackบันทึกเสียงจากeXtreme_ASIO แบบแยกไลน์  ไม่แยกไลน์ และแบบอื่นๆ ฯลฯ
   ทั้งหมดเป็นความจำเป็นเบื้องต้นที่ท่านน่าจะทำไว้ครับ
   คราวหน้า เราจะมาคุยกันถึงเรื่อง การบันทึกเสียง(และภาพ)กันต่อครับ  มีการบันทึกอย่างหนึ่งในคอมพิวเตอร์ คือบันทึกหน้าจอ นับเป็นเรื่องน่าสนใจอีกเรื่องครับ ขอสืบเสาะหาความรู้เพิ่มอีกเล็กน้อยครับ
   ทุกสิ่งในโลกมีลักษณะประตัวของมันเอง ถ้าเราเลือกลักษณะนั้นมาใช้ให้ถูกที่ ถูกเวลาและถูกบุคคลนับว่าสิ่งนั้นย่อมมีคุณค่าสมกับตัวมัน
   ขอบคุณที่ติดตามครับ พบกันใหม่ตอนต่อไป
   สวัสดี

• *
Studio One โปรแกรมDAW สามารถนำมาใช้เล่นeXtreme_ASIOแยกไลน์ได้ แทนดิจิทัลมิกเซอร์หลายรุ่น

ทั้งเล่น  บันทึกและมาฟังซ้ำใหม่ได้ 

ตัวอย่างนี้แทนมิกซ์ AB1818vsl   :30:  :30:  :30:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2017, 17:01:18 น. โดย Sumatethep »

• คณะก่อการ
Studio One โปรแกรมDAW สามารถนำมาใช้เล่นeXtreme_ASIOแยกไลน์ได้ แทนดิจิทัลมิกเซอร์หลายรุ่น

ทั้งเล่น  บันทึกและมาฟังซ้ำใหม่ได้ 

ตัวอย่างนี้แทนมิกซ์ AB1818vsl   :30:  :30:  :30:

เสี่ยงจี่ยังคงอยู่  เพิ่มเติมด้วยเสียงซ้อนเหมือนทำคอรัสในช่วงพูด  ถือว่าปัญหาเดิมยังไม่ได้รับการแก้ไขแต่รับปัญหาใหม่เข้ามา  คลิปนี้ไม่ให้ผ่านครับ  :95: