ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่อง "ครอส" ครับ  (อ่าน 15514 ครั้ง)

ออฟไลน์ wissanu

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
รบกวนสอบถามเรื่อง "ครอส" ครับ
« เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 07:25:49 น. »
คือหากเราจะใช้ครอสในการแยกสัญญาณ จำเป็นไหมครับว่าต้องเล่นแบบ 3 ทางเท่านั้น
(ซับ+กลาง+แหลม) เสียงถึงจะออกมาดี เพราะผมเคยมีครอส NPE 203 อยู่ตัวหนึ่ง
ต่อเล่นแบบ 2 ทาง เสียงที่ออกมาไม่ถูกใจผมเลย เสียงซับออกมาไม่แน่น กลาง+แหลม
ก็ไม่คมชัด ซ้ำเสียงไมค์เร่งจนสุดยังไม่ดังเลยครับ ผมก็เลยขายเจ้าครอสตัวนี้ไปให้กับเพื่อน
ที่ทำวงดนตรีคาราโอเกะ แล้วพอดีผมไปเจอวงดนตรีวงนี้เข้าในงานเลี้ยง ใช้ครอสตัวนี้ของผม
เสียงที่ออกมาทำไม่แน่น,คมชัด ล่ะครับ ทั้ง ๆ ที่เครื่องปรุงต่าง ๆ ก็แบบธรรมดาทั่วไป แต่เขาเล่น
แบบ 3 ทาง ตอนนี้ผมก็เลยอยากซื้อครอสมาใช้ดูอีกสักครั้ง แต่ยังลังเลเพราะกลัวซื้อมาเสียง
จะเหมือนเดิมอีก เพราะชุดเครื่องเสียงของผม ใช้เพาว์เวอร์ 2 แท่น (เล่นแบบ 2 ทาง) เท่านั้น
อุปกรณ์ของผมประกอบด้วย
1.เพาว์เวอร์ 2 แท่น (ขับซับเบส,กลาง+แหลม)
2.มิ๊กซ์ ยามาฮ่า แบบ 8 Ch
3.EQ
4.ตู้ซับ 18 นิ้ว ดอก IMF (ข้างล่ะ 1 ตู้)
5.ตู้เสียงกลาง 15 นิ้ว ดอก SOKEN และเสียงแหลมแบบปากแตร (อยู่ในตู้เดียวกัน) ข้างล่ะ 1 ตู้
ขอคำแนะนำครับว่า หากผมเล่นครอสอีก จะต้องปรับปรุงหรือแก้ไขอะไรตามรายละเอียดและอุปกรณ์
ที่ผมมีอยู่ จึงจะได้เสียงที่แน่น,คมชัด ทั้งเสียงดนตรีและเสียงจากไมค์ร้องเพลงครับ ขอบคุณมาก..

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: รบกวนสอบถามเรื่อง "ครอส" ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 07:49:32 น. »
ผมก็ใช้สองทางอยู่  ก็ไม่เห็นมีเจ้าภาพคนใหนบ่น   นอกจาก น้ามานพ ที่ว่าเครื่องผม ไม่ค่อยมีเบส

มีหลายองค์ประกอบครับที่แตกต่างกัน  เสียงก็ไม่เหมือนกัน

ตั้งแต่ตู้  สูตรตู้ การตัดค่าความถี่ระหว่างแหลมกับกลางในตู้กลาง ดอกลำโพง  แอมป์

การเซ็ตค่าความถี่ที่ครอส  การคัด EQ  อุปกรณ์อื่นๆ  ซาวด์

ช่องสัญญานเข้าที่มิกซ์ การปรับเกนที่มิกซ์ จิปาถะครับ    ที่สำคัญคนคุมมิกซ์ที่คอยปรับมิกซ์ นี่แหละตัวดี

ไม่เชื่อ  รอนายยอดมาตอบ :em01:   

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
Re: รบกวนสอบถามเรื่อง "ครอส" ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 09:53:56 น. »
โดยส่วนตัวเมื่อก่อนก็เล่นสองทางครับ
ก็มีปัญหาคร้ายๆกัน แต่ของผมมันเกิดกับเสียงแหลม
ผมเลยหันมาเล่นสามทางครับ
คุมง่ายเสียงไม่บอด ได้ทุกลูก
ปล. cross over
จะมีปุ่มให้เลือกว่าเราต่อแบบสองทางหรือสามทาง
ส่วนจุดต่อสายที่ไปใช้ถ้าต่อแบบสองทางให้ใช้ช่อง low,mid
ส่วนที่เสียงlowไม่แน่น น่าจะมีปุ่มปรับความถี่ของช่องlowน่าจะช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 10:10:58 น. »
ถ้าท่านมี ครอส  2 ทาง แล้ว จะเพิ่มใหม่เป็น 3 ทาง หรือ 4 มันก็จะควบคุมง่ายกว่า 2 ทางครับ เพราะมี 3- 4 ทางในอนาคตท่านจะเล่นหรือเพิ่มแอร์มได้ และการควบคุมมันต้องใช้เวลาพอสมควร ค่อยๆศึกษาจากท่านผู้รู้ในหลายๆเว็บ ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆๆ

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 11:15:45 น. »
ร้อยละ 90 ของพวกเราชาวเครื่องเสียง  เมื่อเล่นตั้งแต่ 2 ทางขึ้นไปไม่ได้มีการทำ ดีเลย์
ให้กับเสียง Low
  ทำให้มีปัญหาเสียง Low บางไปบ้าง ไม่ออกบ้าง  ซึ่งความจริงแล้วมัน
ก็ออกของมันปกติ  แต่เนื่องจากเสียง Low มันมาช้ากว่ากลาง-แหลม (ขึ้นอยู่กับสูตรของ
ตู้ด้วย) ทำให้เฟสของเสียงที่มาถึงเรามันหักล้างกันเอง  เสียงเลยบางบ้าง หายบ้าง ขึ้นอยู่
กับสูตรของตู้ Low ที่ใช้

:em06: :em01:

yai391

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 11:25:53 น. »
ร้อยละ 90 ของพวกเราชาวเครื่องเสียง  เมื่อเล่นตั้งแต่ 2 ทางขึ้นไปไม่ได้มีการทำ ดีเลย์
  ทำให้มีปัญหาเสียง Low บางไปบ้าง ไม่ออกบ้าง  ซึ่งความจริงแล้วมัน
ก็ออกของมันปกติ  แต่เนื่องจากเสียง Low มันมาช้ากว่ากลาง-แหลม (ขึ้นอยู่กับสูตรของ
ตู้ด้วย) ทำให้เฟสของเสียงที่มาถึงเรามันหักล้างกันเอง  เสียงเลยบางบ้าง หายบ้าง ขึ้นอยู่

ใช่ครับทุกวันนี้ผมก็ใช้อยู่ผมใช้2ทางอยู่ตลอดครับ full+sub พอดีผมใช้ DriveRack PA ในตัว DriveRack PA มันมีดีเลย์ให้พอดีครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 12:32:20 น. »

งั้นคราวหน้ามีงาน   ผมเอาเบสไปวางที่โต๊ะหน้าเลยเฮีย   จะได้ทันกัน   

ผมไม่มีดีเลย์  :em01: :em01: :em01: :em01: :em01:

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 12:55:51 น. »
งั้นคราวหน้ามีงาน   ผมเอาเบสไปวางที่โต๊ะหน้าเลยเฮีย   จะได้ทันกัน   

ผมไม่มีดีเลย์  :em01: :em01: :em01: :em01: :em01:

เอางั้นเลยรึ  อิอิ  :em15: :em15: :em15:

fa_zone

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 15:50:36 น. »
ผมว่าปัญหามันอยู่ที่การปรับและความลงตัวกันของอุปกรณ์มากกว่าครับ

ทุกวันนี้ผมก็ใช้ระบบ 2 ทางอยู่ครับ เพราะว่าประหยัดแอมป์ดี เดินระบบก็ง่าย การปรับจูนก็ง่ายกว่า

แต่ตัวแปรอะไรล่ะที่จะทำให้ระบบ 2 ทางนั้นเสียงออกมาดี??มันคือเนตเวิร์คในตู้กลางแหลมใช่มั๊ยครับ...ลองคิดดู

ลองยกตัวอย่างง่ายๆก็ได้ครับ ตู้ NEXO PS 15 กับ SUB LS 1200 กับชุด controller ของ PS 15 ทั้งๆที่ระบบนี้เป็นระบบ 2 ทางแต่ทำไมเสียงเขาถึงออกมาดีล่ะครับ??? ถ้าเราลองไม่มองเรื่องราคาของมัน หลายๆท่านคิดว่าตัวแปรอะไรครับที่ทำให้ตู้ PS 15 นั้นเสียงออกมาดี จนหลายๆยี่ห้อต่างก็พากันก๊อบปี้ออกมามากมาย

ดังนั้นก่อนที่จะรื้อระบบใหม่ลองนึกดูถึงส่วนประกอบต่างๆที่มีอยู่ก่อนครับ ว่าที่เรามีอยู่นั้นมันเข้ากันได้มั๊ย ยิ่งถ้าเป็นตู้ฟูลเร้นจ์ระบบเนตเวิร์คระหว่างเสียงต่ำกับเสียงแหลมอันนี้ยิ่งสำคัญเลยครับ

ส่วนการที่บอกว่าต่อตัวเก็บประจุไว้แล้วค่าเท่านั้นเท่านี้ จะบอกว่ามันช่วยได้แค่ระดับหนึ่งเท่านั้นครับ มันแบ่งความถี่ระหว่างดอกให้ได้จริงครับแต่ค่าความชันของความถี่ที่แบ่งมันยังชั้นน้อยเกินครับ เลยทำให้ยังมีย่านความถี่หลายๆย่านที่ยัง"เหลื่อม"กันอยู่ครับ จึงทำให้เกิดปัญหาเสียงกลับเฟสมั่ง ความถี่นี้รั่วเข้าดอกนี้มั่ง

ดังนั้นไม่ว่าจะเป็นระบบไหนๆเราก็ทำให้เสียงดีได้ครับ ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายๆอย่างของเราครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 16:11:45 น. »
การเล่นแบบ 2 ทาง โดยใช้ครอสภายนอกแบบ 2 ทาง คงต้องแบ่งประเด็นออกเป็น 2 ส่วน

1. ตู้กลาง-แหลม ต้องปรับจูนเนทเวิรค์ในตู้ให้ลงตัวกับดอกที่ใช้
2. ตู้โลว์  ต้องทำดีเลย์ เพื่อที่เสียงจะได้มาพร้อมกับตู้กลางแหลม
ซึ่งหากทำได้  ผมรับรองว่าเสียงออกมาดีแน่นอนครับ ไม่แพ้เล่น
แบบ 3 ทาง

ลองดูครับ   :em21: :em21: :em21:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 18:38:58 น. »
การเล่นแบบ 2 ทาง โดยใช้ครอสภายนอกแบบ 2 ทาง คงต้องแบ่งประเด็นออกเป็น 2 ส่วน

1. ตู้กลาง-แหลม ต้องปรับจูนเนทเวิรค์ในตู้ให้ลงตัวกับดอกที่ใช้
2. ตู้โลว์  ต้องทำดีเลย์ เพื่อที่เสียงจะได้มาพร้อมกับตู้กลางแหลม
ซึ่งหากทำได้  ผมรับรองว่าเสียงออกมาดีแน่นอนครับ ไม่แพ้เล่น
แบบ 3 ทาง

ลองดูครับ   :em21: :em21: :em21:

ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบบบบบบบ :em01: :em01:

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 19:10:37 น. »
ดูอุปกรณ์ที่ ท่านวิษณุ มีแล้ว เพิ่ม คลอสอีกซักตัว ก็เนียนแล้วครับ แต่
ปรับแต่งให้ดี  ใช้คลอสตัดให้ถูกที่ถูกทาง รับรอง ใช้ได้เลยครับ
ใช้เถอะครับ    ถ้าไม่ดี ผมให้ด่า ลุงนพ เลยครับ  ;D

ถ้าจะซื้อ อย่าซื้อแบบ 2 ทางนะครับ     เอา 3 หรือ 4 ทางมาเลยครับ
วันหน้าอาจต้องใช้ ครับ   ถ้า 4 ทาง แพง  เอา 3 ทางก็พอ ครับ
แต่ถ้าคิดจะ เอาลำโพงขึ้นไปแขวน (แขวน จริง ๆ ไม่ใช่แค่เอา กลางกับแหลมไปแขวนเ่ล่นเท่ห์ ๆ )
ก็หา 4 ทางไว้รอเลยครับ แต่ต้องเป็น ตัวสุด ๆ  นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 19:15:08 น. โดย นายเปี๊ยก !! »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2009, 19:15:30 น. »
ดูอุปกรณ์ที่ ท่านวิษณุ มีแล้ว เพิ่ม คลอสอีกซักตัว ก็เนียนแล้วครับ แต่
ปรับแต่งให้ดี  ใช้คลอสตัดให้ถูกที่ถูกทาง รับรอง ใช้ได้เลยครับ
ใช้เถอะครับ    ถ้าไม่ดี ผมให้ด่า ลุงนพ เลยครับ  ;D

อ้าว...แล้วกัน  ผู้พันแซนเด้อร์   :em02: :em02: :em02:

• ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2009, 05:43:14 น. »
ขอบคุณทุกเสียง ทุกคำแนะนำมากครับ
ผมคงต้องหาซื้อครอสแล้วล่ะ ว่าแต่ครอส 3-4 ทาง
ราคาสักเท่าไหร่ ท่านใดมีแหล่งที่แนะนำผมได้บ้าง
ขอบคุณมากครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2009, 07:28:18 น. »
เอางบสูงสุดเท่าที่รับได้มาวางเลยครับ  เพื่อน ๆ จะได้จัดให้ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2009, 07:38:12 น. »
ผมจะขายสนใจมั๊ยเดี๊ยวเอารูปลงให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 พฤษภาคม 2009, 07:41:55 น. โดย ยุทธเดชช »

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2009, 07:43:52 น. »
เริ่มต้นด้วยตัว น้ายุทธ ก็ไม่เลวนะ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2009, 07:51:51 น. »
ผมจะขายสนใจมั๊ยเดี๊ยวเอารูปลงให้ดู

สนใจครับ ด่วนเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2009, 07:53:46 น. »
ผมให้ยืมเอามั้ยพี่นพ  ;D ;D
(....)

อันนี้มัน รีเลย์จ้าน้าป้อม

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2009, 09:59:39 น. »
อันนี้มัน รีเลย์จ้าน้าป้อม

เออใช่   หลงเชื่ออยู่ตั้งหลายวัน  เกือบหามาใช้แล้วน่ะเนี่ย   :em01: :em01:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2009, 15:30:29 น. »
ขอบคุณทุกเสียง ทุกคำแนะนำมากครับ
ผมคงต้องหาซื้อครอสแล้วล่ะ ว่าแต่ครอส 3-4 ทาง
ราคาสักเท่าไหร่ ท่านใดมีแหล่งที่แนะนำผมได้บ้าง
ขอบคุณมากครับ

ขออนุญาตแนะนำสินค้าของตัวเองหน่อยคงไม่ว่ากันนะครับ 

:em06: :em06: :em06:

ชมการทดสอบการใช้งานได้ตามลิงค์ด้านล่างครับ
http://www.pantown.com/board.php?id=14786&area=1&name=board4&topic=858&action=view

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2009, 15:48:25 น. »
ขออนุญาตแนะนำสินค้าของตัวเองหน่อยคงไม่ว่ากันนะครับ 

:em06: :em06: :em06:

ชมการทดสอบการใช้งานได้ตามลิงค์ด้านล่างครับ
http://www.pantown.com/board.php?id=14786&area=1&name=board4&topic=858&action=view
แจ่มมากครับ
วันก่อนไปถอย q มาจากป๋าเรก็ A&J นี่แหละ :em01:

m sound

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2009, 04:59:21 น. »
ผมว่าปัญหามันอยู่ที่การปรับและความลงตัวกันของอุปกรณ์มากกว่าครับ

ทุกวันนี้ผมก็ใช้ระบบ 2 ทางอยู่ครับ เพราะว่าประหยัดแอมป์ดี เดินระบบก็ง่าย การปรับจูนก็ง่ายกว่า

แต่ตัวแปรอะไรล่ะที่จะทำให้ระบบ 2 ทางนั้นเสียงออกมาดี??มันคือเนตเวิร์คในตู้กลางแหลมใช่มั๊ยครับ...ลองคิดดู

ลองยกตัวอย่างง่ายๆก็ได้ครับ ตู้ NEXO PS 15 กับ SUB LS 1200 กับชุด controller ของ PS 15 ทั้งๆที่ระบบนี้เป็นระบบ 2 ทางแต่ทำไมเสียงเขาถึงออกมาดีล่ะครับ??? ถ้าเราลองไม่มองเรื่องราคาของมัน หลายๆท่านคิดว่าตัวแปรอะไรครับที่ทำให้ตู้ PS 15 นั้นเสียงออกมาดี จนหลายๆยี่ห้อต่างก็พากันก๊อบปี้ออกมามากมาย

ดังนั้นก่อนที่จะรื้อระบบใหม่ลองนึกดูถึงส่วนประกอบต่างๆที่มีอยู่ก่อนครับ ว่าที่เรามีอยู่นั้นมันเข้ากันได้มั๊ย ยิ่งถ้าเป็นตู้ฟูลเร้นจ์ระบบเนตเวิร์คระหว่างเสียงต่ำกับเสียงแหลมอันนี้ยิ่งสำคัญเลยครับ

ส่วนการที่บอกว่าต่อตัวเก็บประจุไว้แล้วค่าเท่านั้นเท่านี้ จะบอกว่ามันช่วยได้แค่ระดับหนึ่งเท่านั้นครับ มันแบ่งความถี่ระหว่างดอกให้ได้จริงครับแต่ค่าความชันของความถี่ที่แบ่งมันยังชั้นน้อยเกินครับ เลยทำให้ยังมีย่านความถี่หลายๆย่านที่ยัง"เหลื่อม"กันอยู่ครับ จึงทำให้เกิดปัญหาเสียงกลับเฟสมั่ง ความถี่นี้รั่วเข้าดอกนี้มั่ง

ดังนั้นไม่ว่าจะเป็นระบบไหนๆเราก็ทำให้เสียงดีได้ครับ ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายๆอย่างของเราครับ
นึกว่า จขกท.แก้ปัญหาจบไปนานแล้วนะครับ.เห็นถามมาตั้งก่อนหน้านี้(นานแล้ว...) ท่าน จขกท.ใช้ ปรีแอมป์คาราโอเกะจนเคยตัว(ชิน) เลยยึดติดว่า ปรีคาราโอเกะเสียงดีกว่า..ก็เลยขาย ครอส ทิ้งไปโดยไม่ทันได้ศึกษาให้ดีก่อน.(ใจร้อน ว่างั้น) แต่พอเจออีกที..อ้าวว..มันก็ของ ตรู..ที่ขาย ทิ้ง ไป นี่หว่า ไหง..เสียงดี..ล่ะ...ทีนี้ มาดูว่า เมื่อก่อนที่มันอยู่กับท่าน..ท่านต่อใช้งานมันแบบไหน..อุปกรณ์.ที่ใช้ต่อร่วม.ในระบบ.มันลงตัวหรือเข้ากันได้หรือไม่.เพราะว่า ครอส ตัวที่ท่าน ขายทิ้งไป..หลังจากที่ท่าน.ถามในกระทู้ต้น ๆ(นานแล้ว)ผมก็ลองหามาใช้(ยืม) มันก็ไม่ได้บกพร่องอะไร กลับกัน ใช้ดี(ถูกด้วย) นี่ถ้าอยู่ใกล้ๆ จะชวนท่านมาฟังให้หายสงสัยไปเลยครับ...(ว่าแต่ก่อนที่ท่านจะขาย ครอส.ท่านใช้ทั้งปรี/คาราโอเกะ/ทั้งครอส /มิกซ์ ต่อพ่วงทั้งหมดหรือเปล่าครับ..เสียงถึงได้ไม่ถูกใจท่านอ่ะครับ)  ทั้งหลายทั้งปวง เห็นด้วยกับท่าน fa zone ครับ.. :em01:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2009, 06:39:04 น. »
ต้องขออภัย.ครับที่ตั้งกระทู้มานานแล้ว และก็ถามซ้ำซากในปัญหาเดิม ๆ
อันดับแรกคือ ไม่มีความรู้ คำแนะนำที่ได้มารู้บ้าง ไม่รู้บ้าง ลองผิดลองถูกมาโดยตลอด
ถามร้านขายเครื่องเสียงบ้างก็บอกว่า เล่นครอสไม่ดี ปรับแต่งยาก ใช้ปรีคาราโอเกะเสียง
นุ่มและแน่นกว่าครอส ผมก็ลังเลแล้วเอาไงดีว่ะ กระทู้นี้จึงถามซ้ำๆมาตลอดครับ ส่วนเรื่องการต่อ
อุปกรณ์ที่ผมมีอยู่นั้น ก็คือ มิ๊กซ์->EQ->ครอส->เพาว์เวอร์(2แท่น)->ออกตู้ลำโพงซับเบส 1 แท่น
และออกตู้เสียงกลาง+แหลมอีกหนึ่งแท่น นี่คือวิธีการต่อใช้งานของผมครับ......

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2009, 06:48:35 น. »
เห็นด้วยกับท่าน fa zone ครับ.. Emoticon 01