ผู้เขียน หัวข้อ: ผลออกมาแล้ว ใช้วายเล็ตเล่นดนตรี  (อ่าน 34592 ครั้ง)

ออฟไลน์ มิสเตอร์บันเทิง

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9F3998 โดย ลูกทุ่งสมใจนึก
Re: ผลออกมาแล้ว ใช้วายเล็ตเล่นดนตรี
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2009, 13:37:24 น. »
ครับอาจารย์
โครงการที่ผมคิดไว้นานแล้ว คือตั้งตู้ลำโพง รอบงาน สักประมาณ 5 จุด จุดที่ 1-2 หน้าเวที 3-4 ริมตรงกลางซ้ายขวาที่กินเลี้ยง 5 กลางด้านหลังที่กินเลี้ยง ตู้หันหน้ามาทางเวที
จะเปลืองสายลำโพงสักหน่อย สายลำโพงราคาไม่แพง
ผลที่ได้ ประหยัดกำลังแอมป์ที่ไม่ต้องเร่งเสียงมาก แขกที่นั่งโต๊ะหน้าเวทีไม่นกขู พูดคุยกับเพื่อนฝูงที่นั่งใกล้ๆกันได้
ทุกโต๊ะกินเลี้ยง ได้รับฟังเสียงชัดเจนอย่างทั่วถึง แม้นว่าแขกตามโต๊ะข้างๆ จะคุยกันเองเสียงดังก็ตาม
แบบนี้แหละครับที่เรียกว่าระบบ PA คือกระจายทั่วถึงกันหมด

james-giggs

• บุคคลทั่วไป
Re: ผลออกมาแล้ว ใช้วายเล็ตเล่นดนตรี
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2009, 13:45:39 น. »
แบบนี้แหละครับที่เรียกว่าระบบ PA คือกระจายทั่วถึงกันหมด
เห็นด้วยครับ...!sound จะเพราะมากๆๆ....

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2009, 14:12:49 น. »
นับถือครับท่านสมใจนึกจริงๆ เล่นกลางแจ้งพอวอ นึกแล้วเสียว(เสียวน้ำฝนนะขอรับ)เจ้าภาพก็สุดยอดใจถึงอีหลีเน้าะ

keenew

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2009, 14:42:07 น. »
 :th1:

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2009, 14:46:48 น. »
ครับอาจารย์
โครงการที่ผมคิดไว้นานแล้ว คือตั้งตู้ลำโพง รอบงาน สักประมาณ 5 จุด จุดที่ 1-2 หน้าเวที 3-4 ริมตรงกลางซ้ายขวาที่กินเลี้ยง 5 กลางด้านหลังที่กินเลี้ยง ตู้หันหน้ามาทางเวที
จะเปลืองสายลำโพงสักหน่อย สายลำโพงราคาไม่แพง
ผลที่ได้ ประหยัดกำลังแอมป์ที่ไม่ต้องเร่งเสียงมาก แขกที่นั่งโต๊ะหน้าเวทีไม่นกขู พูดคุยกับเพื่อนฝูงที่นั่งใกล้ๆกันได้
ทุกโต๊ะกินเลี้ยง ได้รับฟังเสียงชัดเจนอย่างทั่วถึง แม้นว่าแขกตามโต๊ะข้างๆ จะคุยกันเองเสียงดังก็ตาม

นี่มันติดตั้งระบบเสียง 3 มิติแล้วนะป๋า
ต่อไปคงจะมีดนตรี 3 มิติ  eXtreme karaoke เท่านั้นที่ทำได้
เวลานักร้องออกมาจากด้านหลังของแขก(ไม่ใช่หลังเวที)
 เสียงก็จะค่อยๆตามนักร้องมาจากด้านหลัง คนต้องหันไปดู ...คิดเล่นๆ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2009, 15:11:46 น. »
5555  ไอเดียดีครับ กลัวจะหาซื้อหูฟังกันไม่หวาดไม่ไหว เพราะแขกในงานอาจจะมีหยิบติดไม้ติดมือเป็นของที่ระลึกกลับไปด้วย   :hap3:

ตั้งหน่วยตรวจค้นอาวุธ   (หูฟังก่อนออกงานทุกคน  เอาเข่งใบใหญ่ๆมาให้ใส่ ) 5555555555555

แค่คิดก็สนุกแล้ว  นักร้องก็แหกปากร้องไป คนเล่นก็เล่นไปตามยถากรรม  ทั้งงานคงเงียบวังเวงสบายหู พิลึก  :zzz:

somjainuk74

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2009, 15:36:27 น. »
นี่มันติดตั้งระบบเสียง 3 มิติแล้วนะป๋า
ต่อไปคงจะมีดนตรี 3 มิติ  eXtreme karaoke เท่านั้นที่ทำได้
เวลานักร้องออกมาจากด้านหลังของแขก(ไม่ใช่หลังเวที)
 เสียงก็จะค่อยๆตามนักร้องมาจากด้านหลัง คนต้องหันไปดู ...คิดเล่นๆ
ความคิดอาจารย์เข้าท่าแฮะ
ผมนั่งอ่านอยู่กับ ท่านนายกสมาคมวงดนตรีและหางเครื่องจังหวัดกาญจนบุรี
นายกฯบอกว่าน่าสนใจ

ออฟไลน์ หลังเขา

• ระดับ 3
  • *
  • NO. 3C0506D0
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2009, 20:11:14 น. »
ถูกที่สุด   ตั้งออโต้ปัญหาหลายอย่าง...ครับ
ล๊อค mac แถมใส่ pass ก็จบแล้วครับใครอย่าแหยม

ออฟไลน์ หลังเขา

• ระดับ 3
  • *
  • NO. 3C0506D0
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2009, 20:23:29 น. »
ครับอาจารย์

คิดคล้ายๆกันผมคิดทำ 5.1 แชลแนล
5.1 = 6  ใช้แอมป์ sterio 3 ตัวๆละ 2 แชลแนล แล้ววางลำโพงไว้ตามรูปแบบ 5.1 เลยให้งานอยู่ตรงกลางไม่แน่ใจว่าจะเป็นไปได้ไหม

somjainuk74

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2009, 14:02:34 น. »
คิดคล้ายๆกันผมคิดทำ 5.1 แชลแนล
5.1 = 6  ใช้แอมป์ sterio 3 ตัวๆละ 2 แชลแนล แล้ววางลำโพงไว้ตามรูปแบบ 5.1 เลยให้งานอยู่ตรงกลางไม่แน่ใจว่าจะเป็นไปได้ไหม
ทำแบบดูหนังดีวีดี 5 ร่องเสียง
แขกคงงง กลองทอมตีวิ่งวนไปรอบงาน
ขนาดผมไปเล่นงาน มีคนแก่มาถามว่า ไอ้คนตีกลองด้ายซ้ายเวที กับคนตีกลองด้านขวาเวที มันรู้กันอย่างไร ตีสลับกันไปมาได้ ผมอึ่งอยู่นานขำในใจ ผมก็เลยพูดไปว่า เขาเล่นด้วยกันมาหลายปี จึงรู้กันว่า ใครตีก่อนตีทีหลัง :hap3: :hap3: :hap3:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2009, 16:41:22 น. โดย ลูกทุ่งสมใจนึก »

focusyam

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2009, 15:41:33 น. »
ท่านอาจารย์ ช่วย ชี้แนะหน่อยครับ ท่านทำยังไง ใช้วายเล็ตเล่นดนตรี ผมก้อยัง มึนตึ๊บ เลย ไม่เข้าใจ ช่วยอธิบายให้ ละเอียดหน่อยครับ

somjainuk74

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2009, 18:32:29 น. »
ท่านอาจารย์ ช่วย ชี้แนะหน่อยครับ ท่านทำยังไง ใช้วายเล็ตเล่นดนตรี ผมก้อยัง มึนตึ๊บ เลย ไม่เข้าใจ ช่วยอธิบายให้ ละเอียดหน่อยครับ
คือเราเอาตัวที่ส่งสัญญาณเน็ตแบบไร้สาย เวลาเราเอาโน๊ตบุ๊คไปเล่นเน็ตไกลๆจากบ้านเรา โดยไม่ต้องใช้สายแลน มาประยุกค์ใช้เล่นดนตรี ใช้ส่งสัญญาณให้โน๊ตบุ๊ค 2 ตัว ตัวหนึ่ง สามารถเปิดโปรแกรมต่างๆ ของตัวที่ 2 ตัวที่ 2 จะเปิดโปรแกรมด้วย หรืออยู่เฉยๆ ก็ได้ ตัวที่ 1 จะสั่งให้ตัวที่ 2 ทำงานให้เอง โดยที่ตัวที่ 1 ไม่ต้องใช้สายอะไรมาต่อที่ตัวที่ 2 เลย ก็เป็นที่มา ตัว 1 สั่งให้ตัว 2 เล่นดนตรี เปลี่ยนจังหวะ สั่งให้ทำอะไรก็ได้ทั้งหมด ที่มีอยู่ตัว 2 เหมือนว่า เปิดเครื่องเล่นโน๊ตบุ๊คตัวที่ 1 แต่พอเล่นกับเล่นตัวที่ 2 แทนตัวที่ 1

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• *
  • HL#9C012BFA
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2009, 22:28:34 น. »
คือเราเอาตัวที่ส่งสัญญาณเน็ตแบบไร้สาย เวลาเราเอาโน๊ตบุ๊คไปเล่นเน็ตไกลๆจากบ้านเรา โดยไม่ต้องใช้สายแลน มาประยุกค์ใช้เล่นดนตรี ใช้ส่งสัญญาณให้โน๊ตบุ๊ค 2 ตัว ตัวหนึ่ง สามารถเปิดโปรแกรมต่างๆ ของตัวที่ 2 ตัวที่ 2 จะเปิดโปรแกรมด้วย หรืออยู่เฉยๆ ก็ได้ ตัวที่ 1 จะสั่งให้ตัวที่ 2 ทำงานให้เอง โดยที่ตัวที่ 1 ไม่ต้องใช้สายอะไรมาต่อที่ตัวที่ 2 เลย ก็เป็นที่มา ตัว 1 สั่งให้ตัว 2 เล่นดนตรี เปลี่ยนจังหวะ สั่งให้ทำอะไรก็ได้ทั้งหมด ที่มีอยู่ตัว 2 เหมือนว่า เปิดเครื่องเล่นโน๊ตบุ๊คตัวที่ 1 แต่พอเล่นกับเล่นตัวที่ 2 แทนตัวที่ 1
โอว์..ขอบคุณ ท่าน สนจ.  ???
1 และ 2 ม่ายรู้ตัวหนายยย..มาก่อน ..มาวววส์..เอิ้กก..

bigsun

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2009, 21:31:18 น. »
ขอบคุณท่านลูกทุ่งสมใจนึกมากครับ  :thank1: มีเวลาว่างแล้วผมจะไปเยี่ยมท่านครับ
ผมเขยเมืองกาญจนฯครับ

somjainuk74

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2009, 21:47:17 น. »
ขอบคุณท่านลูกทุ่งสมใจนึกมากครับ  :thank1: มีเวลาว่างแล้วผมจะไปเยี่ยมท่านครับ
ผมเขยเมืองกาญจนฯครับ
เชิญครับ มาเห็นกับตา ดีกว่าเห็นเป็นตัวหนังสือ

ออฟไลน์ เอื้อศิลป์มิวสิค

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • HL#4C0BD324 รับจาก X-MEN
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2009, 22:21:10 น. »
แสดงความคิดเห็น...เพื่อหาแนวทางพัฒนาต่อครับป๋า :D
สายลำโพงดีๆ ก็แพงนะป๋า :no_ok:

หาวิธีให้ไม่มีสายไปเลยดีฟ่าครับป๋า...รับรองได้ว่า แหล่มสุดๆ  :th1: :th2:

เอาพาวเวอร์ไปไว้ที่เวทีเหมือนเดิม ใช้สายลำโพงสั้นเหมือนเดิม
ชุดมิกซ์+เครื่องปรุงอยู่หน้าเวทีเหมือนเดิม
***เพียงแต่เอาสายมัลติคอร์ออก**** มิกซ์เสียงได้เหมือนเดิม
ขอได้รับความ :thank1:จากน้องครับผม... :thank1: :thank1: :thank1:

ก็ลองใช้out putของมิกซ์ต่อเข้า Ch.AและCh.B ของตัวไมค์ลอยที่ดีๆดู(ไมค์คู่) หรือจะใช้ไมค์เดี่ยว2ตัวก็แล้วแต่ของที่มีอยู่  แล้วเอาเครื่องรับของไมค์ลอยไปต่อเข้าชุดเครื่องเสียงที่วางไว้ที่เวทีก็จะได้ภาครับสัญญานจากมิกเซอร์แล้ว(เป็นมิกซ์ไร้สายไปเลย)  เหลืออย่างเดียวที่ยังไม่ไร้สายก็คือ 220 voltนี่แหละ(รึจะขุดหลุมเดินสายใต้ดินมาโผล่ตรงมิกซ์ดีบ่)   สรุปแล้วก็จะมีระบบไวเลสประมาณ 3 ชุดคือ
1.ชุดไมค์ลอยของนักร้องส่งจากเวทีไปมิกซ์
2.ชุดไวเลสของคอมฯส่งจากเวทีไปหาคอมฯที่มิกซ์
3.ชุดไมค์ลอยสัญญานout putของมิกซ์ส่งไปหาชุดเครื่องเสียงที่เวที(กรณีไม่อยากเดินสายลำโพงไกลๆ)
   ทดลองได้ผลจริงเอามาชี้แจงบ้างเด้อ  เป็นแค่แนวคิดแบบFoor Foorของชาวรากหญ้าครับ

นายตะวัน

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2009, 11:16:43 น. »
ปัญหาเรื่องสายลำโพง แก้ปัญหาโดยเอาแอมป์ ครอส อีคิวไว้ที่เวที แล้วใช้สายไลน์2เส้นยาวซัก30เมตรมาเข้ามิกซ์ที่หน้าเวที

somjainuk74

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2009, 13:07:37 น. »
ปัญหาเรื่องสายลำโพง แก้ปัญหาโดยเอาแอมป์ ครอส อีคิวไว้ที่เวที แล้วใช้สายไลน์2เส้นยาวซัก30เมตรมาเข้ามิกซ์ที่หน้าเวที
ถ้างั้นต้องถอด FX ไมค์ออกมาจากร็อคมาอยู่กับมิกซ์ด้วย เพราะสายเข้า-ออก FX ต้องต่อที่มิกซ์ นอกจากมิกซ์มี FX อยู่แล้วและใช้อยู่
แต่ส่วนมากจะใช้ FX ต่างหากมากกว่า

SANTIPONG

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 9 กรกฎาคม 2009, 17:36:10 น. »
 :happy: :happy: :happy:

สุดยอด จริงๆๆ ครับ....

แล้วจะลองทำดูครับ....

ขอบคุณครับ......

:th1: :th1: :th1:

somjainuk74

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 9 กรกฎาคม 2009, 18:12:20 น. »
:happy: :happy: :happy:

สุดยอด จริงๆๆ ครับ....

แล้วจะลองทำดูครับ....

ขอบคุณครับ......
 :th1: :th1: :th1:

แล้วท่านพบกับความสะดวกสบายครับ

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 9 กรกฎาคม 2009, 19:56:47 น. »
ตรงแผงเลย อย่างที่ผมคิดไว้ ตั้งตู้ลำโพงขนาดไม่ใหญ่นัก ตู้รวมเบส-กลาง-แหลม ในตู้เดียว รอบบริเวณงานเลี้ยง
จริงๆแล้วทุกวันนี้ผมก็ใช้ระบบแบบนี้แหละครับ  แต่มันเป็นที่ในวงแคบ คือเราไม่ต้องเปิดดังมาก ทุกจุดจะได้ยินไกล้
เคียงกันครับ เครื่องเสียงผมไม่มี EQ ไม่มี Cross ใช้ ต่อจาก มิกซ์ เข้า แอมป์ แล้วเข้า ลำโพงเลย แอมป์ 3 ตัว ก็ขับ ลำโพง
 6 ตัวเลยครับ จุดไหนดังไป เราก็เบา จุดไหนอยากเอาดังเราก็เพิ่มให้ครับ  

somjainuk74

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2009, 07:57:16 น. »
จริงๆแล้วทุกวันนี้ผมก็ใช้ระบบแบบนี้แหละครับ  แต่มันเป็นที่ในวงแคบ คือเราไม่ต้องเปิดดังมาก ทุกจุดจะได้ยินไกล้
เคียงกันครับ เครื่องเสียงผมไม่มี EQ ไม่มี Cross ใช้ ต่อจาก มิกซ์ เข้า แอมป์ แล้วเข้า ลำโพงเลย แอมป์ 3 ตัว ก็ขับ ลำโพง
 6 ตัวเลยครับ จุดไหนดังไป เราก็เบา จุดไหนอยากเอาดังเราก็เพิ่มให้ครับ  
เยี่ยมยอดเลยครับจ่า การจะตั้งตู้รอบที่กินเลี้ยง คงทำได้ในพื้นที่ 100 โต๊ะ กว้างกว่านี้น่าจะไม่ไหว
แต่ถ้ามิกซ์และแอมป์อยู่กลางที่กินเลี้ยง 200 โต๊ะก็ไม่น่ามีปัญหา

TSCyBeRcOm

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2009, 09:46:12 น. »
เยี่ยมยอดเลยครับจ่า การจะตั้งตู้รอบที่กินเลี้ยง คงทำได้ในพื้นที่ 100 โต๊ะ กว้างกว่านี้น่าจะไม่ไหว
แต่ถ้ามิกซ์และแอมป์อยู่กลางที่กินเลี้ยง 200 โต๊ะก็ไม่น่ามีปัญหา

สูตรนี้เข้าท่ามากมายคับ น่าสนใจทีเดียว  เพิ่มตู้ลำโพงเข้าไป หน้าเวทีจะได้ไม่หัวใจวายตายซะก่อน

ผมเพราะเน้นเบสมากไป หน้าเวทีก็หัวใจจะวาย เอานะคับ พอเบาเบสก็หมดความเร้าใจในเนื้อเสียงดนตรีไป

สรุป ฟังธง น่าสนใจมากๆคับท่าน

somjainuk74

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2009, 10:45:18 น. »
สูตรนี้เข้าท่ามากมายคับ น่าสนใจทีเดียว  เพิ่มตู้ลำโพงเข้าไป หน้าเวทีจะได้ไม่หัวใจวายตายซะก่อน

ผมเพราะเน้นเบสมากไป หน้าเวทีก็หัวใจจะวาย เอานะคับ พอเบาเบสก็หมดความเร้าใจในเนื้อเสียงดนตรีไป

สรุป ฟังธง น่าสนใจมากๆคับท่าน
หากพื้นที่ไปเล่นงาน เรารู้ว่าเขาชอบเต้นรำกัน ผมจะใช้แอมป์เสียงเบสอีกตัวหนึ่ง ตู้ลำโพงซ่อนไว้ใต้เวที ตอนกินเลี้ยงยังไม่เปิด ไปเปิดตอนเต้นรำ นักเต้นสะใจเลยครับ ลองทำดู งานต่อไปได้ไปเล่นซ้ำในหมู่บ้านนั้นอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2009, 10:47:31 น. โดย ลูกทุ่งสมใจนึก »

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2009, 15:24:18 น. »
แผนผังเหมือนที่ผมใช้อยู่ครับ แต่ของผมตรงสีแดง มันเป็นเคาท์เตอร์ และลำโพงรอบๆ ผมจะวาง 4 มุม เลยครับ ทั้งหมด  6 ตัว
ของผมพื้นที่เล็ก ผมเอาลำโพงแขวนเลยหัวแขกขึ้นไปครับ แต่ 2 ตัวหน้าเวที วางกับพื้นครับ เพราะเป็นลำโพง 18 ครับ ก็ OK นะ ฝรั่งบอกว่าดี
ไม่หนวกหู ไอสามารถคุยกับสาวๆ ได้รู้เรื่อง แค่นี้ก็สบายใจแล้วครับ ผมว่าป๋าเอาไปทำที่กว้าง ก็ไม่น่ามีปัญหานะ :th2: :th2: :th2: :D :D