ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรายละเอียดการต่อ lexicon mx200 เข้า Mix หน่อยครับ  (อ่าน 15127 ครั้ง)

ออฟไลน์ จอมปลวก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • : 5D10E58D
ขอรายละเอียดการต่อ lexicon mx200 เข้า Mix หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2009, 21:06:22 น. »
ขอรายละเอียดการต่อ  lexicon mx200  เข้า Mix หน่อยครับ  แล้วปรับยังไง

ออฟไลน์ sriAROON

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: ขอรายละเอียดการต่อ lexicon mx200 เข้า Mix หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2009, 21:42:51 น. »
ขออนุญาตพ่วงท้ายครับ lexicon mx200 ของผม ซื้อมือสองมา วางไว้ไม่ได้ใช้ประมาณ ๓-๔ เดือน พอเปิดมา ตัวเลข  led ในช่องทางขวาสุดตามภาพ  วิ่งกระพริบตลอดเวลา ตั้งค่าอะไรไม่ได้เลย แต๋รู้สึกว่ามันยังทำงานอยู่  แต่น่าจะทำด้วยค่าที่ตั้งไว้ล่าสุดก่อนจะมามีปัญหาแบบนี้

ลองให้คนที่พอรู้เรื่องอิเลกถอดมาดูแล้ว ไม่มีความชื้น ไม่สกปรกไม่มีขี้ตะกรัน หรือสนิมเกาะครับ

เป็นเพราะอะไรครับ  และทำอย่างไรดี  ตอนนี้ส้งไปให้ช่างดู ยังไม่ทราบผลครับ

ออฟไลน์ noppdol

• ระดับ 3
  • *
  • 95E15337 4A94EE72 7125B92D/1E0044EB 80090D7Cนายยอด
Re: ขอรายละเอียดการต่อ lexicon mx200 เข้า Mix หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2009, 23:24:12 น. »
เป็นที่ อะแดปเตอร์ ครับท่าน
ของผมก็เคยเป็น เปลี่ยนแล้วหายเป็น ปลิดทิ้ง

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2009, 23:36:19 น. »
[flash=200,200]http://www.youtube.com/v/o22MwdnN9D0&hl=en&fs=1&[/flash] ลองดูครับ(ที่มา...www.tiggersound.com)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กันยายน 2009, 23:46:18 น. โดย จิตกร »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 06:02:05 น. »
ของผมก็เคยเป็น เปลี่ยนแล้วหายเป็น ปลิดทิ้ง
ขอบคุณครับ ไปได้ adapter ของ sc55 mk II  ที่เหลืออยู่ สเปคเท่ากันพอดี เดี๋ยวเอาไปให้ช่างลองครับ

รุ่นนี้ สงสัยอีกอย่างได้โอกาสถามเลย ตรงที่เสียบ power plug in ท่านใดเคยสังเกตไหมครับ เขียนไว้ว่า  9VAC~ 1.3A  50-60Hz
1. น่าจะผิดพลาดใช่ไหมครับ (แล้วมีเครื่องหมาย AC  - กำกับไว้อีกต่างหาก) ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดน่าจะเป็น 9VDC และไม่ต้องมี ~ ใช่ไหมครับ

แต่มาคิดดู ระดับนี้ ไม่น่าจะพลาด ถ้าพลาดก็น่าจะแก้ ผมเลยงง หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิด ขอท่านผู้รู้กรุณาให้ความกระจ่างด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. ท่านใดพอทราบบ้างไหมครับว่า power plug in  รูนี้ ขั้ว + -  มันอยู่ยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กันยายน 2009, 06:17:10 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 07:24:29 น. »
ขอบคุณครับ ไปได้ adapter ของ sc55 mk II  ที่เหลืออยู่ สเปคเท่ากันพอดี เดี๋ยวเอาไปให้ช่างลองครับ

รุ่นนี้ สงสัยอีกอย่างได้โอกาสถามเลย ตรงที่เสียบ power plug in ท่านใดเคยสังเกตไหมครับ เขียนไว้ว่า  9VAC~ 1.3A  50-60Hz
1. น่าจะผิดพลาดใช่ไหมครับ (แล้วมีเครื่องหมาย AC  - กำกับไว้อีกต่างหาก) ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดน่าจะเป็น 9VDC และไม่ต้องมี ~ ใช่ไหมครับ

แต่มาคิดดู ระดับนี้ ไม่น่าจะพลาด ถ้าพลาดก็น่าจะแก้ ผมเลยงง หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิด ขอท่านผู้รู้กรุณาให้ความกระจ่างด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. ท่านใดพอทราบบ้างไหมครับว่า power plug in  รูนี้ ขั้ว + -  มันอยู่ยังไง

เขาะพิมพ์ไว้ถูกแล้วครับ
รูที่บอกไว้เป็นไฟสลับ (AC)  นั้นเอาไฟตรงเสียบได้ ขั้วบวกลบเช่นไรก็ได้   ข้างในเขาจะสลับขั้วให้เอง ครับ
แรงดันมากกว่าบ้างไม่เป็นไร  ข้างในมีตัวรักษาแรงดันอัตโนมัติไว้แล้ว ...

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 11:03:03 น. »
รูที่บอกไว้เป็นไฟสลับ (AC)  นั้นเอาไฟตรงเสียบได้ ขั้วบวกลบเช่นไรก็ได้   ข้างในเขาจะสลับขั้วให้เอง ครับ
แรงดันมากกว่าบ้างไม่เป็นไร  ข้างในมีตัวรักษาแรงดันอัตโนมัติไว้แล้ว ...
ความรู้ใหม่ หายโง่ครับ
ผมเพิ่งทราบนี้เองว่าไฟสลับ 9V ก็มีด้วย 
แต่ก่อนนึกเอาเองว่าไฟสลับมีแต่ 220 กับ 380 แล้วเวลาจะใช้ volt ต่ำๆ ก็ convert เป็น DC เอา

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 11:09:57 น. »
รูที่บอกไว้เป็นไฟสลับ (AC)  นั้นเอาไฟตรงเสียบได้ ขั้วบวกลบเช่นไรก็ได้   ข้างในเขาจะสลับขั้วให้เอง ครับ
แรงดันมากกว่าบ้างไม่เป็นไร  ข้างในมีตัวรักษาแรงดันอัตโนมัติไว้แล้ว ...

ใช้D.Cได้เหรอครับแต่ Rhythm Box Alesis SR-16 ใช้ไม่ได้นะครับเพราะอาจจะมีการนำ ความถี่ของไฟไปใช้อ้างอิงในการทำ Fundamental Frequency ครับ

อีกอย่างตระกูลยี่ห้อ Alesis นี่ใช้ D.C ไม่น่าจะได้นะครับ แต่Lexicon ไม่มั่นใจยังไม่เคยลอง แต่คาดว่าไม่น่าจะได้นะครับ

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 11:47:02 น. »
ใช้D.Cได้เหรอครับแต่ Rhythm Box Alesis SR-16 ใช้ไม่ได้นะครับเพราะอาจจะมีการนำ ความถี่ของไฟไปใช้อ้างอิงในการทำ Fundamental Frequency ครับ

อีกอย่างตระกูลยี่ห้อ Alesis นี่ใช้ D.C ไม่น่าจะได้นะครับ แต่Lexicon ไม่มั่นใจยังไม่เคยลอง แต่คาดว่าไม่น่าจะได้นะครับ

เอฟเฟ็คดิจิตอล  มีคริสตอล ผลิตความถี่อ้างอิงในการทำงานอยู่แล้ว ครับ กรณีหาอแดปเตอร์ AC  ไม่ได้ใช้ DC  ได้ครับ  เคยมีคนเอฟเฟ็คตระกูลนี้มาให้ผมซ่อม ...เจ้าของเขาลืมหม้อแปลงมา ผมก็ใช้ไป DC  ทดสอบจาก
ซัพพลายปรับแรงดัน ที่  12 
ต้องใช้มากกว่า เพราะ ไฟสลับ 9  v  แปลงแล้วจะได้  9  คูณ  1.414

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 11:57:13 น. »
เอฟเฟ็คดิจิตอล  มีคริสตอล ผลิตความถี่อ้างอิงในการทำงานอยู่แล้ว ครับ กรณีหาอแดปเตอร์ AC  ไม่ได้ใช้ DC  ได้ครับ  เคยมีคนเอฟเฟ็คตระกูลนี้มาให้ผมซ่อม ...เจ้าของเขาลืมหม้อแปลงมา ผมก็ใช้ไป DC  ทดสอบจาก
ซัพพลายปรับแรงดัน ที่  12 
ต้องใช้มากกว่า เพราะ ไฟสลับ 9  v  แปลงแล้วจะได้  9  คูณ  1.414

รับแซบครับ เพราะผมเพิ่งได้มาไม่เคยลอง เคยลองแต่เจ้า อเลสิส ที่ผมว่าใช้บ่ได้เลย ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 12:10:03 น. »
ครับ ขอบคุณครับ เอาอีก เอาอีก

นี่คือคำตอบหนึ่ง สำรับคำถามที่ใครคนหนึ่งตั้งกระทู้ว่า "เข้าบอร์ดคาราซอฟท์แล้วได้อะไร"
และผมเชื่อเหลือเกินว่าจะต้อง มีอีก มีอีก ครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 12:10:36 น. »
รับแซบครับ เพราะผมเพิ่งได้มาไม่เคยลอง เคยลองแต่เจ้า อเลสิส ที่ผมว่าใช้บ่ได้เลย ขอบคุณครับ

อเลสิส  ผมก็ไม่เคยแตะต้องเลยครับ  พี่อู๊ด   นี่ละ ที่ว่าคนละที เจอเหตุต่างกัน ...
พวกริทึ่มบอกซ์ นี้ก็มีคริสตอลทำความถี่อยู่ส่วนหนึ่ง  แต่ก็ยังมีการเอา ความถี่แค่ 50 Hz ของไฟบ้าน ไปใช้งานอีกเนาะ ทั้งที่หากสร้างเองด้วยคริสตอล แล้วหารคความถี่ลงมามันเที่ยงตรงกว่า  ผมละ งง กะ ฝรั่งจริง ๆ   ขอบคุณพี่อู๊ดด้วยครับ  สำหรับข้อมูลดังว่านี้

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 12:17:55 น. »
อเลสิส  ผมก็ไม่เคยแตะต้องเลยครับ  พี่อู๊ด   นี่ละ ที่ว่าคนละที เจอเหตุต่างกัน ...
พวกริทึ่มบอกซ์ นี้ก็มีคริสตอลทำความถี่อยู่ส่วนหนึ่ง  แต่ก็ยังมีการเอา ความถี่แค่ 50 Hz ของไฟบ้าน ไปใช้งานอีกเนาะ ทั้งที่หากสร้างเองด้วยคริสตอล แล้วหารคความถี่ลงมามันเที่ยงตรงกว่า  ผมละ งง กะ ฝรั่งจริง ๆ   ขอบคุณพี่อู๊ดด้วยครับ  สำหรับข้อมูลดังว่านี้

นั่นนะสิผมก็งงว่าใช้ทำไม และทำไมต้องใช้ไฟ AC ใ้วุ่นวาย อแดปเตอร์ก็หาซื้อยาก คงมีเหตุผลที่เรายังค้นไม่พบก็เป็นได้ครับ

จะสังเกตุว่า Alesis นี่จะใช้ไฟขาเข้าเครื่อง เป็น AC ตลอดเลย น่าค้นหา ถ้าเจอข้อมูลแล้วจะนำมาแถลงครับ  :th2: :th2:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 12:18:42 น. »
ความรู้ใหม่ หายโง่ครับ
ผมเพิ่งทราบนี้เองว่าไฟสลับ 9V ก็มีด้วย  
แต่ก่อนนึกเอาเองว่าไฟสลับมีแต่ 220 กับ 380 แล้วเวลาจะใช้ volt ต่ำๆ ก็ convert เป็น DC เอา

เหตุที่เขาไม่ทำเป็น DC  ออกมาจากกล่องของอแดปเตอร์ เลยก็มีเหตุผลอยู่อย่างคือ
ทำให้ชิ้นส่วนแออัดกันอยู่ในนั้น  การระบายความร้อนตามอุปกรณ์ ทำได้ยาก เกิดการสะสม
อายุการใช้งานสั้นลง  จึงแยกเอาส่วนที่จะแปลงเป็น DC  นี้ไว้ในกล่องตัวหลัก การระบายความร้อนทำได้ดีกว่า แน่นอน....และทางเดินของไฟ DC  ก็สั้นลง การจ่ายกระแสทำได้ดีกว่า  แถมสัญญาณรบกวนที่หม้อแปลงก็ตัดไปได้เพราะอยู่ไกลกันกับชิ้นส่วนที่ทำงานด้านไฟ DC  
ไฟตรงข้อด้อยของมันคือ  สูญเสียในสายได้มากกว่า  ไฟสลับ ด้วย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กันยายน 2009, 12:23:24 น. โดย กฤษฎานคร »

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2009, 20:16:41 น. »
ขอรายละเอียดการต่อ  lexicon mx200  เข้า Mix หน่อยครับ  แล้วปรับยังไง
:happy: :D สำหรับการต่อสมาชิกท่านอื่นแนะนำ ไปแล้ว ตอนนี้เอาการปรับไปครับ ที่จริงแล้วมันอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลมันไม่ตายตัวเสมอไป แต่เอาเป็นแนวทางนะครับ เป็นการผสม ระหว่าง รีเวิบส์ กับ ดีเลย์  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2009, 15:02:40 น. »
flas ใหม่เลยครับ
Port USB ลง Driver แล้ว Update ใหม่ กับ เวป ผู้ผลิต
-หายเกือบทุกอาการ ถ้า Hardware ไม่เสีย

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2009, 15:16:49 น. »
flas ใหม่เลยครับ
Port USB ลง Driver แล้ว Update ใหม่ กับ เวป ผู้ผลิต
-หายเกือบทุกอาการ ถ้า Hardware ไม่เสีย
ขอความอนุเคราะห์ เล่าวิธีการละเอียดอีกทีครับ ขอบคุณครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2009, 15:45:29 น. »
web ผู้ผลิต
http://www.lexiconpro.com/product.php?id=12
มุมขวาครับ DL Progarm ชื่อ      NetUpdater1.0.1.exe  เป็นตัว  UPdate หรือตรวจสอบ โปรแกรมใหม่ๆๆๆครับ หรือ Link
 http://www.lexiconpro.com/product.php?id=12#downloads
ส่วน Progarm    MX-Edit_2.3.1.exe นั้น เอาไว้ปรับแต่งเสียงผ่าน  Computer ครับ
-ส่วน สาย USB นั้น ก็สายธรรมดา เช่น Printer ธรรมดา ครับ
----------------------------------------------------------------
การ UPdate ต้อง UP ผ่าน NetUpdater1.0.1.exe แล้วต่อ interNet พร้อมกันครับ เสร็จแล้ว เปิดปิดใหม่
----------------------------------------------------------------
-ผมลองทำ MX200 กับ MX300 ไม่มีปัญหาอะไรครับ ลองดูนะครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2009, 15:49:35 น. »
 :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2009, 15:54:25 น. »
ต้อง DL Software มาก่อนนะครับ
1.ลง MX-Edit_2.3.1.exe ก่อน
2.แล้ว NetUpdater1.0.1.exe ตามครับ

Ramload

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 12:24:37 น. »
มีปัญหาครับ LEXICON MX200 ไม่ทำงาน ไฟไม่ขึ้น
พอเสียบปลั๊กไฟ ไฟปุ่ม Audition กระพริบถี่ๆ ประมาณ 5 วิ แล้วขึ้น หมายเลข แล้วขึ้น คำว่า UP เลย
อาการนี้มีใครเคยเจอ มั้ยครับ

ไปโหลด MX-NetUpdater-Win
 มันขึ้นว่า There are no updates available for your device at this time. Please check back periodically.
แล้วโหลด MX-Edit_2.3.1.exe มาลง
 เสียงตึ้ง..มันขึ้นว่า  Family 0 is not  supported

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 15:15:36 น. »
There are no updates available for your device at this time. Please check back periodically.
แปลได้ความว่า = มีการปรับปรุงไม่สามารถใช้ได้กับอุปกรณ์ของคุณได้ในขณะนี้  คือ กรุณากลับมาตรวจสอบเป็นระยะ ๆ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------
อาการนี้น่าจะลอง UPDATE ภายหลังนะครับ ปลายทางน่าจะมีปัญหา
วิธีการ  reset
the Lexicon MX200 the steps below.

1. Power the unit off.

2. Unplug the power cable.

3. Press and hold down the AUDITION button while plugging the unit back in. Keep holding the AUDITION button until the display shows "RE."

4. Press the STORE button. then the unit will display FR and RS when the unit has completed it's factory reset.
----------------------------
 :happy: :happy: :happy: :happy: :happy:ได้รับ SMS แล้ว ยินดีด้วยนะครับที่ สามารถแก้ไขได้   :happy: :happy: :happy: :happy: :happy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 20:51:09 น. โดย jgn »

mr.jakrit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2011, 11:25:37 น. »
There are no updates available for your device at this time. Please check back periodically.
แปลได้ความว่า = มีการปรับปรุงไม่สามารถใช้ได้กับอุปกรณ์ของคุณได้ในขณะนี้  คือ กรุณากลับมาตรวจสอบเป็นระยะ ๆ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------
อาการนี้น่าจะลอง UPDATE ภายหลังนะครับ ปลายทางน่าจะมีปัญหา
วิธีการ  reset
the Lexicon MX200 the steps below.

1. Power the unit off.

2. Unplug the power cable.

3. Press and hold down the AUDITION button while plugging the unit back in. Keep holding the AUDITION button until the display shows "RE."

4. Press the STORE button. then the unit will display FR and RS when the unit has completed it's factory reset.
----------------------------
 :happy: :happy: :happy: :happy: :happy:ได้รับ SMS แล้ว ยินดีด้วยนะครับที่ สามารถแก้ไขได้   :happy: :happy: :happy: :happy: :happy:
   ขอแปลเป็นไทยๆ หน่อยครับ งง

adsound101

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2011, 14:10:52 น. »

Microverb4 ผมก็เป็นครับ ว่าจะลองเปลี่ยน Adapter ดูเหมือนกันมันจะหายไหม...

nong1

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2012, 13:09:59 น. »
lexicon mx200 ตอนเปิดAUDITIONไฟกะพริบ

เสร็จหน้าจอขึ้น 00แล้วAr สลับไปมาตลอด  ไฟส่วนอื่นไม่ติดเลย

ต่อกับคอมก็ไม่ขึ้นครับ