ผู้เขียน หัวข้อ: พัง ๆ ๆ ๆ อยากเป็นคนซ่อม  (อ่าน 14860 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
พัง ๆ ๆ ๆ อยากเป็นคนซ่อม
« เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 09:59:27 น. »
ผมเห็นหลายท่านที่ดอกลำโพงขาดกันอยู่เรื่อยไป จะเป็นไปได้หรือเปล่าครับที่คนอย่างเรา ๆ ท่าน ๆ จะเรียนรู้วิธีการซ่อมดอกลำโพงเอง หรือท่านไดมีข้อมูล ขั้นตอนวิธีการซ่อม อุปกรณ์ที่ใช้ นำมาแนะนำบอกกล่าว จะขอบพรุคุณอย่างสูง :beer: :beer: :cheer1: :thank1:

tukae

• บุคคลทั่วไป
Re: พัง ๆ ๆ ๆ อยากเป็นคนซ่อม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 10:03:00 น. »
แหม่นแล้วครับ อยากทำเป็นเหมือนกัน มี 15 นิ้ว 4 ดอก รับมาจากพ่อใหญ่หิน อยากชุบชีวิตมันเหมือนกัน หนับหนุน ๆ ๆ ครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 10:11:40 น. »
ซ่อมอย่างอื่นผมก็จะแย่แล้ว มีครูยกเตาไมโครเวฟมาให้ซ่อมด้วยนะ  :mad245:
ถ้าหัดซ่อมลำโพงอีก เปิดร้านที่โรงเรียนซะเลยดีไหม ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 10:33:15 น. »
ไปดูที่นี้ครับ สอนละเอียด

http://www.htg2.net/index.php?topic=26165.0

ออฟไลน์ บ่าวขี่เหล่า

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84F (MP) <<พังไปแล้ว 768E19E1 (MP)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 10:50:31 น. »
อุปกรณ์มี
1.กาว EPOXY F-05 มันจะมี2หลอดเขียวกับดำเอามาคนผสมกันครับ
2.ฟิล์มถ่ายรูปแต่ถ้าได้ฟิล์มฉายหนังจะดีกว่าตัตรอยปรุทั้ง2ข้างออกแล้วตัดให้ยาวประมาณ3ข้อนิ้วหรือประมาณ1ซองบุหรี่
3.คัตเตอร์
4กาวยาง
5.ทินเนอร์
6.กาวยางที่ใช้ติตรองเท้าหรือเกิบ
ถ้าเป็นดอกลำโพง 12-18ปรกติก็แค่เอาทินเนอร์เทใส่ตรงฝาครอบแล้วรอสักครู่กาวที่ติดตรงฝาครอบจะละลายออกแล้วก็เกะฝาครอบออกต่อไปเป็นวิธีเอาวอยที่ขาดออกมา
1.อยากให้เร็วเกะง่ายถ้ามีไดร์เป่าผมให้เอาไดร์เป่าผมเป่าตรงวอยสัก30วินาทีแล้วเอาคัตเตอร์เกะตรงกาวที่ติดวอยกับกรวยกระดาษออกแต่พออกมาแล้วให้เอาวอยใหม่มาวัดด้วยนะครับแกะเอาวอยเก่ามันจะใส่วอยใหม่ไม่ได้เนืองจากกาวเราต้องเอาคัตเตอร์แกะค่อยๆขูดๆจนกว่าวอยจะเข้าได้แต่อย่าให้หลวมหรือมีระยะห่างของกระดาษกับวอยมากนะครับเอาแบบว่าเข้าแบบฟิตๆ
2.พอเกะออกมาแล้วก็ทำความสะอาดตรงร่องลำโพงโดยเอาฟิล์มที่ตัดตรงรอยปรุทั้ง2ด้อนออกแล้วตัดยาวประมาณ3ข้อนิ้วมือมาแล้วเอาเทปกาวหันทางที่เป็นกาวออกพันไปที่ฟิล์มตามแนวยาวของฟิล์ม1รอบแล้วเอาลงไปในร่องวอยเพื่อที่เทปกาวจะไปติดพวกฝุ่นของกาวที่เกะออกมันจะหล่นลงไปในร่องวอยแซะให้รอบๆเปลี่ยนเทปกาวซัก2รอบครับ(ลืมไปก่อนที่จะแซะร่องให้เอาหอยโข่งเป่าเอาเศษกาวออกมาให้หมดก่อนที่จะแซะร่อง)
3.นำวอยใหม่มาใส่โดยต้องตังวัดเอาโดยวัดที่ลวดของวอยถ้าเป็น18นิ้วก็ให้ลวดอยู่เหนือแกนแม่เหล็กตรงกลางประมาณ2-3มิลครับถ้าเป็น15นิ้วถ้าจะตั้งให้เป็นกลางก็เอาขึ้นมาประมาน4มิลครับหรือมากกว่านั้นก็แล้วแต่ลวดครับแล้วก็เอาคัตเตอร์กรีดตรงข้างๆลวดทั้ง2เล้นของวายยาวประมาณ2-3มิลให้พอดีกับกระดาษแล้วเอาคัตเตอร์ขูดเอาวอนิสที่เคลือบลวดออกแล้วทำการบัดกรีลวดทองแดงที่ออกมาจากวอยกับสายสะดือลำโพงทั้ง2เส้น
4.พอใส่วอยตั้งลวดแล้วให้เอาฟิล์มเแหย่เข้าไปในร่องวอยกับแกนแม่เหล็กคือเราต้องแหย่ให้รอบครับในชั้นแรกแล้วก็มาแหย่อีกชั้นที่2เอาแค่4มุมครับ
5.นำกาวEPOXY ออกมาแล้วเทใส่พลาสติดอะไรก็ได้ที่แข็งๆโดยเท2สีใส่กันให้เท่าๆกันครับเอาแบบพอประมาณครับไม่ต้องเยอะอันนี้ต้องคำนวนดูเอาเองครับว่าเทขนาดไหนถึงจะพอดีครับไม่ขาดไม่เหลือครับแล้วก็คนให้เข้ากันประมาณ30วิถึง1นาทีโดยดูจากสีครับถ้าเข้ากันมันจะเป็นสีขุ่นๆครับแต่อย่านานเกินไปเพราะว่ากาวจะเริ่งแข็งตัวที่นาทีที่4-5ครับแล้วเอาไขควงแบนตักกาวโดยเราจะเอียงลำโพงแล้วตักกาวไปทางตรงวอยที่ติดกระดาษจนรอบและตรงลวดทองแต่กับสายสะดือลำโพงครับแต่ตรงนี้ต้องทำให้เร็วครับไม่งั้นกาวอาจจะไหลลงไปในร่องลำโพงได้ครับพอทากาวเสร็จแล้วให้เอียงหมุนลำโพงให้กาวไหลจนรอบอีกครั้งซัก20วิครับแล้วคว่ำดอกลำโพงลงรอประมาณ20-30นาทีให้กาวแห้งสนิทแล้วเอาฟิล์มออกแล้วเอากาวยางทาที่ขอบฝาครอบแล้วติดแล้วหาอะไรทับไว้20นาทีเ็นอันเสร็จครับ

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 13:37:21 น. »
ไปดูที่นี้ครับ สอนละเอียด

http://www.htg2.net/index.php?topic=26165.0

(....)
อื่ม น่าสนใจ ขอบคุณแทนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 13:38:36 น. »
อุปกรณ์มี
1.กาว EPOXY F-05 มันจะมี2หลอดเขียวกับดำเอามาคนผสมกันครับ
2.ฟิล์มถ่ายรูปแต่ถ้าได้ฟิล์มฉายหนังจะดีกว่าตัตรอยปรุทั้ง2ข้างออกแล้วตัดให้ยาวประมาณ3ข้อนิ้วหรือประมาณ1ซองบุหรี่
3.คัตเตอร์
4กาวยาง
5.ทินเนอร์
6.กาวยางที่ใช้ติตรองเท้าหรือเกิบ
ถ้าเป็นดอกลำโพง 12-18ปรกติก็แค่เอาทินเนอร์เทใส่ตรงฝาครอบแล้วรอสักครู่กาวที่ติดตรงฝาครอบจะละลายออกแล้วก็เกะฝาครอบออกต่อไปเป็นวิธีเอาวอยที่ขาดออกมา
1.อยากให้เร็วเกะง่ายถ้ามีไดร์เป่าผมให้เอาไดร์เป่าผมเป่าตรงวอยสัก30วินาทีแล้วเอาคัตเตอร์เกะตรงกาวที่ติดวอยกับกรวยกระดาษออกแต่พออกมาแล้วให้เอาวอยใหม่มาวัดด้วยนะครับแกะเอาวอยเก่ามันจะใส่วอยใหม่ไม่ได้เนืองจากกาวเราต้องเอาคัตเตอร์แกะค่อยๆขูดๆจนกว่าวอยจะเข้าได้แต่อย่าให้หลวมหรือมีระยะห่างของกระดาษกับวอยมากนะครับเอาแบบว่าเข้าแบบฟิตๆ
2.พอเกะออกมาแล้วก็ทำความสะอาดตรงร่องลำโพงโดยเอาฟิล์มที่ตัดตรงรอยปรุทั้ง2ด้อนออกแล้วตัดยาวประมาณ3ข้อนิ้วมือมาแล้วเอาเทปกาวหันทางที่เป็นกาวออกพันไปที่ฟิล์มตามแนวยาวของฟิล์ม1รอบแล้วเอาลงไปในร่องวอยเพื่อที่เทปกาวจะไปติดพวกฝุ่นของกาวที่เกะออกมันจะหล่นลงไปในร่องวอยแซะให้รอบๆเปลี่ยนเทปกาวซัก2รอบครับ(ลืมไปก่อนที่จะแซะร่องให้เอาหอยโข่งเป่าเอาเศษกาวออกมาให้หมดก่อนที่จะแซะร่อง)
3.นำวอยใหม่มาใส่โดยต้องตังวัดเอาโดยวัดที่ลวดของวอยถ้าเป็น18นิ้วก็ให้ลวดอยู่เหนือแกนแม่เหล็กตรงกลางประมาณ2-3มิลครับถ้าเป็น15นิ้วถ้าจะตั้งให้เป็นกลางก็เอาขึ้นมาประมาน4มิลครับหรือมากกว่านั้นก็แล้วแต่ลวดครับแล้วก็เอาคัตเตอร์กรีดตรงข้างๆลวดทั้ง2เล้นของวายยาวประมาณ2-3มิลให้พอดีกับกระดาษแล้วเอาคัตเตอร์ขูดเอาวอนิสที่เคลือบลวดออกแล้วทำการบัดกรีลวดทองแดงที่ออกมาจากวอยกับสายสะดือลำโพงทั้ง2เส้น
4.พอใส่วอยตั้งลวดแล้วให้เอาฟิล์มเแหย่เข้าไปในร่องวอยกับแกนแม่เหล็กคือเราต้องแหย่ให้รอบครับในชั้นแรกแล้วก็มาแหย่อีกชั้นที่2เอาแค่4มุมครับ
5.นำกาวEPOXY ออกมาแล้วเทใส่พลาสติดอะไรก็ได้ที่แข็งๆโดยเท2สีใส่กันให้เท่าๆกันครับเอาแบบพอประมาณครับไม่ต้องเยอะอันนี้ต้องคำนวนดูเอาเองครับว่าเทขนาดไหนถึงจะพอดีครับไม่ขาดไม่เหลือครับแล้วก็คนให้เข้ากันประมาณ30วิถึง1นาทีโดยดูจากสีครับถ้าเข้ากันมันจะเป็นสีขุ่นๆครับแต่อย่านานเกินไปเพราะว่ากาวจะเริ่งแข็งตัวที่นาทีที่4-5ครับแล้วเอาไขควงแบนตักกาวโดยเราจะเอียงลำโพงแล้วตักกาวไปทางตรงวอยที่ติดกระดาษจนรอบและตรงลวดทองแต่กับสายสะดือลำโพงครับแต่ตรงนี้ต้องทำให้เร็วครับไม่งั้นกาวอาจจะไหลลงไปในร่องลำโพงได้ครับพอทากาวเสร็จแล้วให้เอียงหมุนลำโพงให้กาวไหลจนรอบอีกครั้งซัก20วิครับแล้วคว่ำดอกลำโพงลงรอประมาณ20-30นาทีให้กาวแห้งสนิทแล้วเอาฟิล์มออกแล้วเอากาวยางทาที่ขอบฝาครอบแล้วติดแล้วหาอะไรทับไว้20นาทีเ็นอันเสร็จครับ
น่าสนใจครับ ต้องฝึกและต้องขอบคุณแทนเพื่อน ๆ สมาชิกด้วย :beer: :cheer1: :thank1:

tukae

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 13:53:24 น. »
ป๊าดติโถ... ชาตินี้จะซ่อมได้เหมือนเขาทำหรือเปล่าหว่า... แหะ แหะ ขั้นตอนหลายคัก

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 14:12:01 น. »
ผบ.ทบ. เก่าๆ นี่ขายไม่ออกอ่ะน้า  ;D

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 15:18:33 น. »
ระวัง โพรงจมูก อักเสบจากทินเนอร์ บ้างนะครับ ...

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 15:21:12 น. »
เคยซ่อมเองเมื่อก่อนครับพลาดบ่อยกาวมันชอบไหลลงไปด้านล่างต้องรื้อใหม่หมด เละกว่าเดิมอีกแล้วก็ใช้ไม่ค่อยทน เอาไปออกงานสักพักก็ขาดอีกเวลาทำงานลำโพงขาดเซ็งมากเลย  ตอนหลังเลยแก้ที่ต้นเหตุทำยังไงให้ใช้งานลำโพงได้นานที่สุด เกือบ 2 ปีผ่านมาเชื่อมั้ยเสียงกลางกับแหลมผมยังไม่เคยเปลี่ยนเลย แต่ถ้ามีการขาดผมเปลี่ยนดอกใหม่เลย เพราะมีคนเคยบอกว่าถ้าเอาลำโพงที่เคยซ่อมไปใช้รวมกับลำโพงที่ไม่เคยซ่อมมันจะทำให้ลำโพงดีๆเรามีปัญหาไปด้วย  ชุดหลังนี่ข้างละ 4 เซ๊ต ซื้อใหม่หมดไม่เคยขาด ผมจะใช้ลำโพงของ P.audio ปล่อยง่ายครับ  นี่ก็กำลังจะปล่อยยกชุดของไม่เคยซ่อมราคาไม่ค่อยตกครับ ขายของเก่าแล้วเพิ่มเงินอีกหน่อยได้ของใหม่ๆ ใช้ได้อีกนานครับ เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ  ;D

เข้าใจเล่นน้อพี่ สำหรับผมใช้วิธีง่ายๆไม่ต้องกลัวขาดครับ ซื้อลำโพงวัตสูงกว่าแอมป์ครับ ทีนี้ก็ขาดยากแล้วครับ
เวลาซื้อแอมป์อย่าคิดแต่กำลังสูงไว้ก่อน ให้นึกถึงลำโพงบ้างครับ แต่สวนมากมักจะซื้อ แอมป์สูงๆไว้ก่อน มันก็เลยมี
ปัญหาตามมาครับ :thank1:

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 15:25:59 น. »
ไม่หรอกครับ ดมประจำ 5555555555555555 อ่ะล้อเล่น  :shoots: :shoots: :shoots:

บางท่านที่แพ้ นี่  วิงเวียน แสบจมูก ด้วย ...แต่บางท่านก็ว่าหอมดี  ซ่อมไป ซ่อมมา ติดทินเนอร์ ยุ่งเลย...

ออฟไลน์ ประจักร

• ระดับ 5
  • **
  • HL#5C90A909,11D95959 ( X-MEN )
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 15:26:55 น. »
ผมใช้กาว ดำBlack99 ด่วนๆก็กาวแท่งปืนร้อนครับ ;D ;D

ออฟไลน์ เอื้อศิลป์มิวสิค

• ระดับ 5
  • **
  • HL#4C0BD324 รับจาก X-MEN
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 15:44:13 น. »
ท่านบ่าวขี้เหล้าแนะนำได้ละเอียดยิบแล้วครับ ทีนี้ก็ถึงเวลาฝึกฝีมือละครับ พลาดเป็นครู ซ่อมเองมาหลายปียังพลาดเลยครับ(ไม่รับซ่อมให้ชาวบ้าน) ช่วงเทกาวถ้าสงสัยว่ากาวน่าจะเยิ้มลงข้างล่างละก็ พอกาวที่เทลงที่วอยส์เริ่มหมาดๆ ให้ทดลองกดกรวยกระดาษดู ถ้าติดแน่น หรือกดแล้วมีอาการกระแทกกับแม่เหล็กข้างล่าง ก็ให้รีบแซะกาวเริ่มต้นนับหนึ่งใหม่เลยกาวยังไม่แข็งจะแซะง่ายกว่า  เทคนิคเล็กๆน้อยๆช่วงเทกาวให้ผสมแต่น้อยแล้วใช้พลาสติกเกลี่ยกาวให้รอบๆวอยส์กับกรวยแต่เพียงบางๆก่อน พอกาวเริ่มหมาดแล้วทดสอบกดกรวยว่าไม่ติดขัดอะไรแล้วก็ผสมกาวอีกครั้งกะให้พอแล้วเทกาวอีกครั้ง เสียเวลาหน่อยแต่โอกาสกาวเยิ้มก็น้อยกว่าเมื่อชำนาญแล้วค่อยว่ากันใหม่ครับ

ออฟไลน์ บ่าวขี่เหล่า

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84F (MP) <<พังไปแล้ว 768E19E1 (MP)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 15:52:05 น. »
มันมีวิธีแก้อีกครับถ้าเวลาเราขูดตรงกระดาษที่ใส่วอยแล้วระยะห่างมากไปจะเห็นเป็นช่องๆเลยให้ใช่กระดาษทิสชูม้วนๆเป็นกลมๆยาวแล้วไปยัดตรงที่เราขูดหรือปาดเกินแล้วใส่กาวครับ ปรกติผมก็รับซ่อมลำโพงให้พวกๆที่รู้จักกันอยู่ได้ตังมั่งได้เมามั้งแล้วแต่เรื่อยๆครับวอยเขาจะซื้อมาให้ผมเปลี่ยน

somjainuk74

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 17:49:06 น. »
บางท่านที่แพ้ นี่  วิงเวียน แสบจมูก ด้วย ...แต่บางท่านก็ว่าหอมดี  ซ่อมไป ซ่อมมา ติดทินเนอร์ ยุ่งเลย...

เด็กชายคนนั้นดูหงอยเหงา ในมือของเขามีทินเนอร์
เด็กหญิงคนนั้นดูซึมเซา ทั้งเธอและเขาดมทินเนอร์
ฉันผ่านไปพบประสบเจอ จึงร่ำร้องบอกเธอ
ถึงอันตราย ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 17:55:02 น. »
เด็กชายคนนั้นดูหงอยเหงา ในมือของเขามีทินเนอร์
เด็กหญิงคนนั้นดูซึมเซา ทั้งเธอและเขาดมทินเนอร์
ฉันผ่านไปพบประสบเจอ จึงร่ำร้องบอกเธอ
ถึงอันตราย ;D ;D ;D

แหม  วันนี้ ป๋า มาแปลก ...มีอารมณ์ เพลง ลอยมาแต่ไกล ...

ต้อง ต่อด้วย  ตชด. อดทน     อีกเพลง สิครับ

somjainuk74

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 18:01:34 น. »
แหม  วันนี้ ป๋า มาแปลก ...มีอารมณ์ เพลง ลอยมาแต่ไกล ...

ต้อง ต่อด้วย  ตชด. อดทน     อีกเพลง สิครับ
ค่ำคืนเขายืนเดียวดาย กอดปืนแนบกาย อุ่นใจในลมหนาว
ท้องฟ้ามีเดือนกับดาว ติดตามตัวเขาทุกราตรีกาล
เป็น ต.ช.ด.อดทน หากินกับปืนกล พิทักษ์ถิ่นแดนไทย
กี่คนจะล่ะมาเข้าใจ ว่าเขาทำเพื่อใคร ถ้าไม่ได้ทำเพื่อคุณ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 18:10:03 น. »
ออกทะเลล่ะครับ 555555555555555555555 :beer:

ชาย ฝั่ง ก็มองเห็น ลิบ ๆ ..แล้ว  ...

somjainuk74

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 18:12:20 น. »
ออกทะเลล่ะครับ 555555555555555555555 :beer:
:hap3: :hap5: :sadism:

• ระดับ 5
  • **
  • HL#5C90A909,11D95959 ( X-MEN )
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 18:14:39 น. »
ชาย ฝั่ง ก็มองเห็น ลิบ ๆ ..แล้ว  ...
เย็นนี้ขอแห้งครับ............ ;D

somjainuk74

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 18:15:50 น. »
เย็นนี้ขอแห้งครับ............ ;D
คอ รึ ขอแห้งจ้า ;D ;D ;D

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 18:24:23 น. »
คอ รึ ขอแห้งจ้า ;D ;D ;D
คอ.........ครับป๋า ;Dแห้งผากเลยแระกินบ่ได้ในเวลางาน...... :hap5: :hap5: :hap5:

roongrode

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 18:39:52 น. »
การซ่อมลำโพง มันทำง่ายครับใครๆก็ทำดังครับ แต่ทำให้มันเสียงดี และให้มีคุณภาพมันทำยากครับ เพราะกว่าผมจะทำได้ดีและดังดี ประสบการณ์ 20 ปีครับ

somjainuk74

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 18:43:59 น. »
การซ่อมลำโพง มันทำง่ายครับใครๆก็ทำดังครับ แต่ทำให้มันเสียงดี และให้มีคุณภาพมันทำยากครับ เพราะกว่าผมจะทำได้ดีและดังดี ประสบการณ์ 20 ปีครับ
ได้ช่างแท้ แล้วครับพี่น้อง