ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการต่อ Insert หน่อยครับ  (อ่าน 8751 ครั้ง)

ออฟไลน์ สหัสเนตร มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 5D2F6587
แนะนำการต่อ Insert หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2010, 11:10:43 น. »
ต่อแบบไหนดีครับ ที่จะได้เสียงออกมาดีๆๆครับ*-*

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
Re: แนะนำการต่อ Insert หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2010, 11:25:49 น. »
Insert อะไรครับ คอมเพลสเซอร์เหรอ ;D

birdeye

• บุคคลทั่วไป
Re: แนะนำการต่อ Insert หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2010, 13:03:06 น. »
COMPRESSOR  แน่ ๆ ....เฟิร์มหน่อยครับ.... :o^:

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2010, 13:15:12 น. »
เอา COMPRESSOR ไปก่อนเลย อาจารย์ ไม่ใช่เดี๋ยวก็ถามทีหลัง คนอื่นคอยดูอยู่ครับ เช่นผมก็ต่อไมเป็นไม่เคยใช้มีแต่เขาต่อไว้ให้ เครื่องตัวเองก็ไม่มี กำลังหาอยู่ครับ  :thank1:

birdeye

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2010, 15:34:41 น. »
เอา Compressor นะ ก่อนอื่นต้องไหว้ครู เอ๊ย....ทำสายวาย (Y) 2 เส้น
ไม่ใช่สาย Z นะ หาอุปกรณ์ โฟนแจ๊ค โมโน 4 ตัว สเตอร์ 2 ตัว
สายสัญญาณ 2 เมตร ครานี้ก็จัดการเชื่อมบัดกรี ...ตามแพบที่ ให้มา
แต่ถ้า หลัง คอมเป็นแจ๊ค แคนนอน ก็ปรับเปลี่ยนตามนั้น แต่ ขาเข้า
ที่จะเสียบ รู INSERT ที่ช่องแม๊ก...เอ๊ยช่องมิกซ์   ต้องเป็น โฟนแจ๊คสเตอร์
เท่านั้นนะคร้าบ.....ลองดูครับ ;D  ;D  ;D  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2010, 16:49:37 น. โดย ปิงปอง »

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2010, 15:36:32 น. »
ไปหาดูกระทู้เก่าๆครับ เป็นเรื่องเล่าที่มีมานมนาน หลายกระทู้แล้ว
ใหม่ๆเลยก็ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=39471.0
 ;D

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2010, 15:54:19 น. »
เอา Compressor นะ ก่อนอื่นต้องไหว้ครู เอ๊ย....ทำสายวาย (Y) 2 เส้น
ไม่ใช่สาย Z นะ หาอุปกรณ์ โฟนแจ๊ค โมโน 4 ตัว สเตอร์ 2 ตัว
สายสัญญาณ 2 เมตร ครานี้ก็จัดการเชื่อมบัดกรี ...ตามแพบที่ ให้มา
แต่ถ้า หลัง คอมเป็นแจ๊ค แคนนอน ก็ปรับเปลี่ยนตามนั้น แต่ ขาเข้า
ที่จะเสียบ รู INSERT ที่ช่องแม๊ก...เอ๊ยช่องมิกซ์   ต้องเป็น โฟนแจ๊คเสตอร์
เท่านั้นนะคร้าบ.....ลองดูครับ ;D  ;D  ;D  ;D

ตามนั้น
อ้ออยู่ช่องเดียวกับสาย line  mic นั่นแหละครับ  เสียบตรงช่องไมค์ตัวไหนก็ใช้เฉพาะไมค์ตัวนั้นตัวเดียวนะครับ

kceclub

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2010, 16:18:18 น. »
การใช้งานหลักการ Insert

ก่อนอื่นต้องรุ้จักว่าหน้าที่ของ COMPRESSOR / LIMITER คืออะไรก่อน  COMPRESSOR / LIMITERเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ในการควบคุมระดับความดังของเสียงไม่ให้สัญญาณเสียงที่ออกไปมีความแรงมากเกินไป รวมทั้งทำหน้าที่อื่นๆด้วย ซึ่งหน้าที่
การทำงานภายในเครื่องจะประกอบด้วยหน้าที่การทำงานหลัก 3 ส่วน ดังนี้
1. EXPANDER/GATE
ทำหน้าที่ขยายและเปิดประตู[GATE> ให้สัญญาณเข้ามาในเครื่องตามความต้องการของผู้ใช้ ว่าจะให้สัญญาณที่มีระดับความแรงมากน้อยเท่าไรที่จะให้เครื่องเริ่มทำงาน
2. COMPRESSOR ทำหน้าที่กดระดับสัญญาณให้ลดลงในอัตราส่วนตามค่าที่เราได้ปรับตั้งไว้

3. LIMITER
ลิมิตเตอร์ทำหน้าที่รักษาระดับสัญญาณด้านขาออกของเครื่องให้มีความแรงสูงสุดได้ไม่เกินค่าที่ตั้งไว้ เช่นตั้งไว้ที่ 0dB สัญญาณขาออกก็จะออกได้สูงสุดไม่เกิน 0dB หรือตั้งไว้ที่ +5dB สัญญาณขาออกก็จะออกได้สูงสุดไม่เกิน +5dB เป็นต้น

ผมจะยกตัวอย่างการ Insert COMPRESSOR ให้ ส่วนมากเราจะใช้ตามลักษณะประเภทของงานและตามความต้องการของผู้ใช้ได้ 4 แบบ ดังนี้
1. การต่อแบบ Channel Insert
การต่อแบบนี้เป็นการต่อใช้งานที่ดีที่สุด เพราะจะทำให้เราสามารถปรับแต่งเสียงของคอมเพรสเซอร์ แต่ละแชลแนลได้อย่างอิสระ ทั้งเสียงจากไมโครโฟนสำหรับนักร้องและเสียงจากเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นที่แยกจากกัน
2. การต่อแบบ Group Insert
การต่อแบบนี้จะใช้คอมเพรสเซอร์ จำนวน 2 เครื่อง [4Ch> ในกรณีที่มิกเซอร์มี 4 กรุ๊ปคือ Group 1-2-3-4 ก็ให้เราจัดกรุ๊ป 1-2 เป็น ไมค์เสียงร้องทั้งหมด และกรุ๊ป 3-4 เป็นเสียงดนตรีทั้งหมด
3. การต่อแบบ Mix Insert
การต่อแบบนี้ใช้คอมเพรสเซอร์ 1เครื่อง [2Ch> ต่อที่ตำแหน่ง Mix Insert ของเครื่องมิกเซอร์ เป็นการต่อใช้งานเพื่อควบคุมเสียงทั้งหมดที่ถูกต่อเข้าที่มิกซ์ การปรับแต่งเสียงก็จะปรับโดยรวมๆกลางๆ
4. การต่อแบบ MIXER to COMPRESSOR
การต่อแบบนี้เป็นการต่อแบบที่ง่าย สะดวก และประหยัดที่สุด เพราะเป็นการต่อที่นำเอาสัญญาณเอาท์พุทจากมิกเซอร์มาเข้าอินพุทของเครื่องคอมเพรสเซอร์ และออกจากคอมเพรสเซอร์ไปเข้าเครื่องอีควอไลเซอร์การปรับแต่งเสียงก็เป็นการปรับแบบรวมๆกลางๆ เพราะทุกเสียงผ่านคอมเพรสเซอร์
ทั้งหมดระวังกันหน่อยนะครับการใช้ Compressor ที่มากเกินไปจะทำให้เสียงฟังดูขาดชีวิตชีวาไม่เป็นธรรมชาติ เพราะว่าเสียงมันจะดังแบบเสมอๆ กันหมด ดังนั้นเวลาปรับต้องคอยหมั่นฟังเทียบกับตอนที่ยังไม่ compress ครับ โดยกดปุ่ม Bypass ฟังเทียบสลับกันไปนะครับ

ตัวอย่างการเลือกใช้งานCOMPRESSOR / LIMITER  ปกติแล้ว bass ต้องใช้ compressor เข้าไปคุมให้อยู่กับที่
กลองก็เช่นกัน bass drum, snare, toms ... ใช้ compressor หมดยกเว้น crash กับ ride จะใช้ limiter แทน
เพราะหาก compress อันนี้แล้วเสียงมันจะออกไม่ธรรมชาติเลยครับ.....

บ่าววี™

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2010, 16:35:01 น. โดย บ่าววี »

ออฟไลน์ นรากร มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE5ED53 อ.ภูมิ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2012, 14:50:44 น. »

แนะนำการต่อ Insert  หน่อยครับ รูปบนหรือล่าง เป็นการต่อสาย ที่ถูกต้องครับ(ใช้กับ Compressor) :thank1: