ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ ดอกลำโพง 10 นิ้ว ให้หน่อยครับ  (อ่าน 15485 ครั้ง)

jnarin

• บุคคลทั่วไป
แนะนำ ดอกลำโพง 10 นิ้ว ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 12:55:58 น. »
พอดีหาดอกลำโพง 10 นิ้ว มาทำกลางแหลม ครับ ช่วยแนะนำรุ่นที่ไม่กินวัตต์ ราคารากหญ้า ให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ จันทร์แดง มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • # 548B360B (ท่าน X-MEN)
Re: แนะนำ ดอกลำโพง 10 นิ้ว ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 13:17:38 น. »
ลงตู้สูตรไหนครับ ผมก็กำลังจะทำเหมือนกันหลังสงกรานต์ครับ
ที่ผมมองอยู่ 3 ดอกนี้ครับ ใช้ร่วมกับแหลม BM-D450II ครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: แนะนำ ดอกลำโพง 10 นิ้ว ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 14:58:25 น. »
พอดีหาดอกลำโพง 10 นิ้ว

มาทำกลางแหลม
ครับ

ช่วยแนะนำรุ่นที่ไม่กินวัตต์ ราคารากหญ้า ให้หน่อยครับ

ช่วยอธิบายต่ออีกนิดนะครับ  หมายถึงดอก  10  นิ้วให้เสียงกลางและเสียงแหลม

หรือดอก  10 นิ้ว  ให้เสียงกลาง  บวก ทวีทเตอร์เสียงแหลม

แล้วเสียงทุ้มใช้กี่นิ้วครับ  เสียงทุ้มที่ว่านี่ไม่ใช่ซับวูฟเฟอร์นะครับ

jnarin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 16:06:57 น. »

ช่วยอธิบายต่ออีกนิดนะครับ  หมายถึงดอก  10  นิ้วให้เสียงกลางและเสียงแหลม

หรือดอก  10 นิ้ว  ให้เสียงกลาง  บวก ทวีทเตอร์เสียงแหลม

แล้วเสียงทุ้มใช้กี่นิ้วครับ  เสียงทุ้มที่ว่านี่ไม่ใช่ซับวูฟเฟอร์นะครับ

คือมี ซับ 15 นิ้วอยู่แล้วคู่หนึ่งครับ
เลยจะทำตู้ 10 นิ้วให้เสียงกลาง + ทวีทเตอร์เสียงแหลม  ครับ

jnarin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 16:09:16 น. »
ลงตู้สูตรไหนครับ ผมก็กำลังจะทำเหมือนกันหลังสงกรานต์ครับ
ที่ผมมองอยู่ 3 ดอกนี้ครับ ใช้ร่วมกับแหลม BM-D450II ครับ

ยังไม่มีสูตรเลยครับ สูตรไหนดีครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 18:01:13 น. »
คือมี ซับ 15 นิ้วอยู่แล้วคู่หนึ่งครับ
เลยจะทำตู้ 10 นิ้วให้เสียงกลาง + ทวีทเตอร์เสียงแหลม  ครับ

ขอบคุณครับ  มี  15 นิ้ว  ผมขอถือว่ามันคือเสียงทุ้ม คือ ย่านความถี่เสียงต่ำ
มิใช่  ต่ำลึกแบบซับวูฟเฟอร์  แบบ  18 นิ้วที่ใช้กันทั่วไป

การผลิตดอกลำโพงสมัยนี้  ผมถือว่า  ทุกบริษัทผู้ผลิต  รู้เท็คโนโลยี่เท่าเทียมกันนะครับ
ราคาถูกยันราคาแพงสุด  อยู่ที่การใส่วัตถุดิบลงไป  ซึ่งขอเรียกว่าเป็นต้นทุนการผลิต

ราคารากหญ้า  ก็เป็นไปตามกฏ  ซื้อถูกก็ได้  แต่ลดต้นทุนให้เหลือที่สุด
ในราคานี้ทุกบริษัทมักจะให้จีนผลิตให้
แน่นอนคือให้เสียงที่ดีตามโครงสร้างทางกายภาพตามขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางเป็นนิ้วตามที่รู้กัน

15  นิ้วให้เสียงเบสดีที่สุดระหว่าง  1000 Hz   บวก ลบ  ลงมา

เสียงกลางดีที่สุดสำหรับงานพีเอ  ผมให้  8  นิ้ว  ภายในอาคาร   6.5  นิ้วแจ่มสุด

เสียงสูงง่ายขึ้นแล้วครับเลือกตามกำลังเงิน  ยิ่งแพงยิ่งดี  ซึ่งผมยินดีจ่ายส่วนเสียงแหลมนี้มากที่สุด

และในที่นี้  ถ้าไม่มีสถานที่มาเป็นตัวกำหนด

ผมอยากให้ ลืม  10 และ  12  นิ้วไปเลย 

ยกเว้นเงินมิใช่ปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มีนาคม 2014, 18:05:00 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 09:30:52 น. »
ท่านมะละกอครับ EMINENCE BETA-8A ตัวนี้คู่กับ  BM-D450II ไปกันได้ดีไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 10:20:52 น. »
ท่านมะละกอครับ EMINENCE BETA-8A ตัวนี้คู่กับ  BM-D450II ไปกันได้ดีไหมครับ

อย่าเพิ่งเชื่อจนกว่าจะได้ลองฟังเองครับ

ผมลองทำคู่แรก ให้เพื่อน
 ใช้ เบต้า 8 เอ  2  ตัว  D450  รุ่นเดิม หนึ่งตัว  ปากใช้ของ เบต้าทรีแบบวงรีดีที่สุด
(D450  รุ่นใหม่ไม่เคยฟังนะครับ)
ผมว่ามันเข้ากันดีมาก  สามารถนำไปใช้งานได้หลากหลาย

พอทำคู่ที่สอง  ใช้ยูนิตแหลมของ อีมิเน้นท์ ซึ่งแพงกว่า  D450  เกือบ  4 เท่า
ผมว่ามันยอดแย่เลย  รอให้เบิร์นจนได้ที่  ผมจะขออนุญาตเจ้าของนำกลับมาปรับปรุงใหม่
คือลำโพงทำเองนี่บางทีกว่าเสียงจะพอใจเราใช้เวลาจูนหลายปี

Eminence Beta 8 A  ออกแบบมาสำหรับนำไปเป็นดอก  Replacement ให้กับลำโพงมีแบรนด์
คือมันเป็นดอกที่ค่อนข้างใช้งานครอบจักรวาล  ที่คุ้มค่าราคาที่สุด  เผลออาจถูกกว่าพีออดิโอ 8 นิ้วบางรุ่นด้วยซ้ำ

ทำไมต้องใช้ดอกขนาด  8  นิ้ว  2  ดอก?

ผมคิดแบบง่ายคือ  D450    ความไวที่  110 dB
                        Beta 8A                 95.1 dB   

ใช้  8 นิ้ว  2 ดอก  ได้ความไวเพิ่มขึ้นอีก  3 dB  เป็น   98.1  dB 

110 - 98.1   =   11.9  dB   ง่ายขึ้นในการออกแบบวงจรพาสสีพ

ข้อเสียคือครอสแบบพาสสีพดีๆ นั้นต้นทุนแพงระยับ  อาจจะถึงหลักหมื่น
สู้หา RANE  AC22B  มาใช้ได้เสียงสด พุ่งกว่า  เหมาะกับงานพีเอครับ
บอกได้แค่ว่าทำเองบานปลาย  สู้ซื้อเค้าดีกว่ามีหลายเจ้าที่นำเอาเบต้า 8 เอ  มาผลิตขายนะครับ
ได้ซับ  15 นิ้วออกแบบดีดี  จะได้เสียงพีเอที่เอนกประสงค์
เอาไปกัดกับเจ้าอื่นได้สบาย
เพราะมัน  จิ๋ว  แต่  แจ๋ว  จริง

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 11:33:22 น. »
ใช่ตู้ใบนี้หรือเปล่าครับที่ท่านทำให้เพื่อน มีวงจรเน็ทเวอร์คเสียงแหลม  P.Audio BM D 450 ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 11:35:39 น. โดย จันทร์แดง มิวสิค »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 12:35:47 น. »

ใช่ครับ  วงจรพาสสีพผมดัดแปลงจากลำโพงมอนิเตอร์ของเมืองนอก

จำไม่ได้แล้วครับลองค้นดูในกระทู้เก่าอาจมีรายละเอียด

ที่ผมจะทำใหม่นี่  จะลองแบ่งจุดตัดโดยใช้  RANE AC22B ก่อน
พอลงตัวค่อยมาออกแบบพาสสีพใหม่
คราวนี้จะลองทำตามความคิดตัวเอง  คือ

พาสสีพที่ดีที่สุดคือการไม่มี  พาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค
แน่ละที่ต้องลองเล่นดู
 เมื่อแข็งแรงกว่านี้จะทะยอยโพสไอเดียลงครับผม

ใจเย็นนะครับ  ได้เรื่องราวอย่างไร  เปิดให้ดูทุกซอกมุม
ก๊อปไปใช้งานได้ไม่มีปิดบัง