ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อไมโครโฟนผ่านเครื่องเสียงแล้ว เสียงไม่ออกครับ  (อ่าน 1173 ครั้ง)

jhk2007

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้อุปกรณ์ดังนี้ครับ

1. lcd tv sony 52w450a
2.ชุดโฮม sony DAV-DZ870KW
3.note book acer aspire 4520 ด้านข้างมีช่องต่อ s-video กับ vga port ครับ ส่วนด้านหน้ามีช่อง line in /out jack

ผมต่อโดยใช้สาย vga จาก notebook ไปที่ tv แล้วต่อเสียงผ่านตัว mini jack to 2RCA ผ่านสาย แดง ขาว ไปที่ชุดเครื่องเสียง ซึ่งภาพ และเสียงก็ออกดีไม่มีปัญหา แต่พอลองเสียบไมโครโฟนที่เครื่องเสียง มันกลับไม่มีเสียงครับ ทั้งๆที่ปกติตอนเปิดเพลงคาราโอเกะผ่านแผ่นดีวีดี กับเครื่องเล่นโดยตรงแล้วสามารถร้องได้ แต่ไมผมเป็นรุ่นเก่าหน่อยครับ ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกันไหม ถ้าเปลี่ยนไมแล้วจะดีขึ้น รบกวนช่วยแนะนำที่ถูกๆด้วยครับ บ้านผมอยู่ใกล้เซียร์ครับ

ขอบคุณมากครับ

pattya

• บุคคลทั่วไป
Re: ต่อไมโครโฟนผ่านเครื่องเสียงแล้ว เสียงไม่ออกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 15:41:29 น. »
ผมว่าปัญหาคุณ มันต้องถอนแล้วละครับ ล้อแล่น หุหุ
ปัญหาผมคิดว่ามันน่าจะอยู่ที่ ช่อง lineMic ที่เครื่องเสียงมากกว่านะครับ
หรือไม่ก็อาจจะเป็นที่Vollum control Mci ครับ หรืออาจจะเป็นที่ Mic และสายครับ ลองเช็คดูนะ