ผู้เขียน หัวข้อ: ระบายความร้อน (ช่วย) โน้ตบุค  (อ่าน 10821 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
Re: ระบายความร้อน (ช่วย) โน้ตบุค
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 08:03:46 น. »
ที่เห็นเสียๆกันส่วนใหญ่แล้วเป็นพวกชอบวางบนที่นอนนุ่มๆ มันจะไม่เจ๊งได้ไงก็มันไม่ได้ระบายก็ร้อนสิ

แม่แต่เคสของพีซี พวกพิมพ์งานในห้องธุรการที่ทำงานผม มันชอบเอากระดาษไปวางทับบนเคสด้านข้างก็ไม่เว้น
เครื่องเปิดทั้งวัน เฮ้อ... ขยันให้ซ่อมดีแท้ อีกอย่างคงได้พักงานด้วยมั้ง  ;D

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
Re: ระบายความร้อน (ช่วย) โน้ตบุค
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 08:36:11 น. »
เฮ้อ... ขยันให้ซ่อมดีแท้ อีกอย่างคงได้พักงานด้วยมั้ง  ;D

มีหน้าที่ซ่อม ก็ทำไป อย่าบ่น........... ;)

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 09:15:27 น. »
มีหน้าที่ซ่อม ก็ทำไป อย่าบ่น........... ;)

แต่ผมชอบออกไปซื้อของพันทิพย์มากกว่า ยิ่งช่วงเที่ยงวันพุธยิ่งดีครับ  ;D

ช่วงนี้มีเครื่องพวกที่ทำงานโดนไวรัส W32Sality มันร้ายกาจจริงๆครับ ถ้าโดนตัวนี้หลายเครื่องงานอื่นไม่ต้องทำกันล่ะ
ผมแก้ 3 วันแล้วยังไม่ยอมหายขาดเลยอ่ะ ถ้ามันไปติดเครื่องคุณเธอทั้งหลาย อย่าให้คิดเลยครับ
คราวนี้ได้โอกาสของบซื้อแอนตี้ไวรัสของแท้มาใช้กันล่ะ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 09:36:44 น. »
แต่ผมชอบออกไปซื้อของพันทิพย์มากกว่า ยิ่งช่วงเที่ยงวันพุธยิ่งดีครับ  ;D

ช่วงนี้มีเครื่องพวกที่ทำงานโดนไวรัส W32Sality มันร้ายกาจจริงๆครับ ถ้าโดนตัวนี้หลายเครื่องงานอื่นไม่ต้องทำกันล่ะ
ผมแก้ 3 วันแล้วยังไม่ยอมหายขาดเลยอ่ะ ถ้ามันไปติดเครื่องคุณเธอทั้งหลาย อย่าให้คิดเลยครับ
คราวนี้ได้โอกาสของบซื้อแอนตี้ไวรัสของแท้มาใช้กันล่ะ

ไวรัส สุดยอดร้าย แห่งปี 2008-2009  2 ปีซ้อน+ กิตติมศักดฺิ์ และดุษฎี... 

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 09:59:12 น. »
ไวรัส สุดยอดร้าย แห่งปี 2008-2009  2 ปีซ้อน+ กิตติมศักดฺิ์ และดุษฎี... 

ผมรู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่งเลยที่ท่านแวะมาเยี่ยมเยียนเครื่องที่ทำงานผมครับ ถ้าไม่ค้นเน็ตเมื่อวานก็ไม่ทราบว่าท่านยิ่งใหญ่จริงๆ

ฟอร์แมทกี่รอบก็ไม่หาย มันฝังอยู่ไดรว์ D เลยเอาฮาร์ดดิสอีกลูกมาก๊อบข้อมูลไว้ แล้วล้างพาร์ทิชั่นลงใหม่หมด
ดีใจครับนึกว่าจะแก้ได้ พอเอาฮาร์ดดิสลูกนั้นมาพ่วง ขนาดบู๊ต XP Live CD เข้าไปก๊อบข้อมูลเรียบร้อย
พอเข้าวินโดว์ปกติยังไม่ทำไรเลยมันก็กลับมาอีกจนได้  สุดท้ายเลยต้องพึ่งกูเกิ้ลแก้ยากอิ๊บอ๋ายเลยเพิ่งจะเคยเจอครั้งแรก
ป่านนี้ไม่รู้มันเข้าไปแพร่ในระบบเน็ตเวิร์คยัง เพราะผมโยนข้อมูลบางส่วนในเครื่องไปเก็บในเซิฟเวอร์ด้วย

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 10:09:05 น. »
ชาตินี้ ขออย่าได้เจอกันเรยยยยย
 :fireting2: :party:

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 10:15:51 น. »
ชาตินี้ ขออย่าได้เจอกันเรยยยยย
 :fireting2: :party:

มันบล็อคทุกอย่างเลยป๋า แอนตี้ไวรัสแทบทุกตัว ปิด Task Manager แก้ไข Registry เข้า Safemode ก็ยังไม่ได้ กัดกินไฟล์ .EXE ในเครื่อง
มันแพร่พันธุ์เร็วมากๆ ยิ่งเปิดเครื่องนานยิ่งสูญเสีย

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 10:23:51 น. »
ขอบคุณ น้ากุ้ง ที่แนะนำ NHC ครับ  :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 10:31:07 น. โดย นายเปี๊ยก !! »

winit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 10:24:20 น. »
มันบล็อคทุกอย่างเลยป๋า แอนตี้ไวรัสแทบทุกตัว ปิด Task Manager แก้ไข Registry เข้า Safemode ก็ยังไม่ได้ กัดกินไฟล์ .EXE ในเครื่อง
มันแพร่พันธุ์เร็วมากๆ ยิ่งเปิดเครื่องนานยิ่งสูญเสีย

น่ากลัวจริง ๆ ตัวนี้ :fireting2: :fireting:

ออฟไลน์ สมชายทุมอาริยะ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#:740CB299
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 11:48:48 น. »
ช่างสรรหากันมาเน๊าะครับ ส่งมาทางนี้มั้งนะครับ

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 12:05:17 น. »
ผมรู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่งเลยที่ท่านแวะมาเยี่ยมเยียนเครื่องที่ทำงานผมครับ ถ้าไม่ค้นเน็ตเมื่อวานก็ไม่ทราบว่าท่านยิ่งใหญ่จริงๆ

ฟอร์แมทกี่รอบก็ไม่หาย มันฝังอยู่ไดรว์ D เลยเอาฮาร์ดดิสอีกลูกมาก๊อบข้อมูลไว้ แล้วล้างพาร์ทิชั่นลงใหม่หมด
ดีใจครับนึกว่าจะแก้ได้ พอเอาฮาร์ดดิสลูกนั้นมาพ่วง ขนาดบู๊ต XP Live CD เข้าไปก๊อบข้อมูลเรียบร้อย
พอเข้าวินโดว์ปกติยังไม่ทำไรเลยมันก็กลับมาอีกจนได้  สุดท้ายเลยต้องพึ่งกูเกิ้ลแก้ยากอิ๊บอ๋ายเลยเพิ่งจะเคยเจอครั้งแรก
ป่านนี้ไม่รู้มันเข้าไปแพร่ในระบบเน็ตเวิร์คยัง เพราะผมโยนข้อมูลบางส่วนในเครื่องไปเก็บในเซิฟเวอร์ด้วย

ประสบการณ์ ตรง ๆ ที่เครื่องในเครือข่ายพากันติดนี่กว่าจะแก้ได้  ยากอิ๊ยอ๋าย แบบท่านว่าจริง ๆ
ท่าน ไผ่ ครับที่เจอ ..ปัญหาระบบเครือข่ายทั้งวง  .แต่ป่านนี้คงแก้ไขได้ลงตัวไปแล้ว  ...  :th2:

ขอบคุณ น้ากุ้ง ที่แนะนำ NHC ครับ  :thank1:

(....)

เป็น ท่าน โอห์ม ครับที่โพสไว้  :thank1:  ตัวนี้ส่องดูอุปกรณ์ได้สารพัดดี จริง
ส่วนเรื่องร้อน CPU  C2D  มีการจัดการให้ตัวมันไม่ร้อนแบบที่เรียกว่า  สปีดเสต็ป ปรับความเร็วสัญญาณนาฬิกาอัตโนมัติ
ให้เหมาะกับงาน อยู่แล้วครับ  ตัวที่ร้อนสะสมมากก็ HDD.(โน้ตบุค)  มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 12:10:42 น. โดย กฤษฎานคร »

ppl

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 13:42:49 น. »
พี่กุ้งคะ & อ.วัตคะ ตอนนี้โน๊ตบุ๊คเครื่องที่มดขึ้นของแป้งมันมีไวรัสตัวที่พี่ๆพูดถึงกันอยู่ด้วยหละค่ะ  ;Dทำไงดีค่ะ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 14:04:52 น. »

เป็น ท่าน โอห์ม ครับที่โพสไว้  :thank1:  ตัวนี้ส่องดูอุปกรณ์ได้สารพัดดี จริง
ส่วนเรื่องร้อน CPU  C2D  มีการจัดการให้ตัวมันไม่ร้อนแบบที่เรียกว่า  สปีดเสต็ป ปรับความเร็วสัญญาณนาฬิกาอัตโนมัติ
ให้เหมาะกับงาน อยู่แล้วครับ  ตัวที่ร้อนสะสมมากก็ HDD.(โน้ตบุค)  มากกว่า

ขอบคุณครับ น้ากุ้งลองกดที่ NHC ที่กระทู้ผมด้วยครับ

กดแล้ว ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 15:39:08 น. โดย กฤษฎานคร »

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 14:38:04 น. »
ลูกบอลคล้ายๆท่าน batman มีอีกแบบ ผมเจอที่ ซีเอ็ด โลตัสหัวหิน  แต่แปลกๆ ใช้แค่ ๑ ลูก (คล้ายๆเป็นนวัตกรรม/มหัศจรรย์) ยังงงว่ามันจะสมดุลได้อย่างไร  อาจจะใช้มุมที่เหลือของโนตบุค ๒ มุมยันพื้นไว้
รู้สึกว่าจะติดด้วยตัวดูดสูญญากาศแบบติดกระจก มีก้านสั้นๆ ด้วย ผมพยายามดูๆ ที่เขียนอธิบายไว้ข้างกล่อง ไม่เข้าใจ ประกอบกับราคาเกือบ ๒๐๐ เลยไม่ได้ซื้อมาลอง  
ไว้ไปอีกทีจะซื้อหามาลอง + รายงานครับ หรือท่านใดไป ซีเอ็ด ลองดูน่าจะมีทุกสาขาครับ
ซื้อมาแว้ว ที่ซีเอ็ด คาฟูร์หาดใหญ่ ๑๙๙ บาท ร้านคอมพิวเตอร์นอกซีเอ็ดก็มี ๒๕๐ บาท
คล้ายๆของท่าน แบตแมน แต่ใช้เพียง ๑ อัน ที่ฐานและปลายลูกบอลมีหลายสี มีเกลียวปรับความสูงด้วย ไว้แก้อาการปวดเมื่อยเวลาโนตบุควางผิดท่า ว่างั้น การยึดกับโนตบุคก็ใช้กาวแปะติดโนตบุค และใช้เวลโครเทปยึดติดกับฐานลูกบอลอีกที เพื่อให้ดึงออกได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 14:43:43 น. โดย เสธ.รุณ »

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 14:38:38 น. »
พี่กุ้งคะ & อ.วัตคะ ตอนนี้โน๊ตบุ๊คเครื่องที่มดขึ้นของแป้งมันมีไวรัสตัวที่พี่ๆพูดถึงกันอยู่ด้วยหละค่ะ  ;Dทำไงดีค่ะ

เลี้ยงมันไว้นั่นล่ะ

ลองเข้า Safe Mode ดูนะ ถ้าเข้าได้ยังพอจะแก้ แต่ถ้าเข้าไม่ได้ล่ะเอ่อ........... ค่อยมาว่ากันอีกที

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 14:40:02 น. »
ต่อ

แต่ผมชอบออกไปซื้อของพันทิพย์มากกว่า ยิ่งช่วงเที่ยงวันพุธยิ่งดีครับ  ;D

ผมเคยเจอมาแล้ว ติดมากับ sonar8 ตัวตัดต่อ ๑๐ เมก
format แล้วลงใหม่ แต่ไฟล์ xe โปรแกรมต่างๆที่อุตส่าห์โหลดมาจากที่ต่างๆ เสียหายเกลี้ยง
นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า การเก็บไฟล์ที่โหลดมา ให้เก็บในรูป .rar ปลอดภัยกว่า เพราะที่เป็น .rar มันยังอยู่ครบ

แหะๆ ติดไม่ตรงกึ่งกลาง ต้องรื้อออกติดใหม่ เสียดายกาว....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 15:05:55 น. โดย เสธ.รุณ »

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 15:36:34 น. »

โอย ๆๆ   น้องแป้ง จ๊ะ   ;D :mad245:  ติดอะไรก็ไม่ติด .... ยกให้ ครูวัต ละกันครับ ...แบ่ง ๆ กัน ไป ไม่ยากเท่าไหร่ .. ;D

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 15:52:49 น. »
โอย ๆๆ   น้องแป้ง จ๊ะ   ;D :mad245:  ติดอะไรก็ไม่ติด .... ยกให้ ครูวัต ละกันครับ ...แบ่ง ๆ กัน ไป ไม่ยากเท่าไหร่ .. ;D

โอ๊ะๆ แก้หลายยกหลายขั้นตอนมากๆ เครื่องที่ผมแก้นี่ยังไม่รู้จะลงแอนตี้ไวรัสตัวไหนไม่ให้มันกลับมาอีก
ลง Kaspersky ก็หาคีย์ยากเย็น พอหาได้แล้วอัพเดตเสร็จ ก็จะโดนแบล็คลิสต์ ทั้งทำทั้งหาวันเสียเวลาจริงๆ

format แล้วลงใหม่ แต่ไฟล์ xe โปรแกรมต่างๆที่อุตส่าห์โหลดมาจากที่ต่างๆ เสียหายเกลี้ยง
นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า การเก็บไฟล์ที่โหลดมา ให้เก็บในรูป .rar ปลอดภัยกว่า เพราะที่เป็น .rar มันยังอยู่ครบ

ครับ เครื่องครูดนตรีเขาน่ะครับ โปรแกรมที่เขาโหลดๆมาพวก VSTi ทั้งนั้นเลย ไฟล์ติดตั้งโดนกินเรียบ โธ่..ผมว่าจะก๊อบไว้ซะหน่อย
ไอ้หมอนี่ มันเล่น VSTi อย่างเดียวเลย โปรแกรมคาราโอเกะก็ไม่เอาซักโปรแกรม
มันบอกไม่ชอบเสียงมิดี้ มันทำมิดี้ก็โยนออก VSTi หมด ผมเอา SF ไปให้มันฟังมันกำลังอึ้งทึ่งเสียวอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 15:56:13 น. โดย หนุ่มนากระแซง »

ppl

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 15:56:21 น. »
เห็นแป้งเป็นอะไรเนี่ย :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:โยนกันไปโยนกันมา
ไหนพี่กุ้งว่าเราเป็นพี่น้องรักกันทำไมโยนน้องไปให้คนอื่นหละค่ะ :hap3: :hap3: :hap3: :hap3:

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 16:58:24 น. »
เห็นแป้งเป็นอะไรเนี่ย :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:โยนกันไปโยนกันมา
ไหนพี่กุ้งว่าเราเป็นพี่น้องรักกันทำไมโยนน้องไปให้คนอื่นหละค่ะ :hap3: :hap3: :hap3: :hap3:

อย่าเพิ่งน้อยใจ  :love2: :love2: ;D :D
1.จะให้ ชัวร์  ต้องลงหน้าต่างใหม่  ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ    (เห็นไหมว่าใหม่แค่ไหน) :th2:
แต่หากไม่ลงต้องแก้ด้วย Kaspersky  แผ่น 191 ฉุกเฉิน ตามนี้ 
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=20869.0
 เจอแล้วสั่งทำความสะอาด อย่าลบนะ เดี๋ยวบูตหน้าต่างไม่ได้ เพราะที่ติดเป็นไฟล์ EXE  ที่เป็นไฟล์ระบบ

2 ลงใหม่ดีกว่า นะ  นะ  ใส่รถไปหาพี่อนันต์  พี่วงศกร  พี่น้องเราที่ระยอง มีแต่คนใจดี ทั้งนั้นแหละ
แต่หากลงเอง  ลงเสร็จห้ามดับเบิ้ลคลิกไดรว์ อื่นใด เด็ดขาดนะ ไม่นั้น  2 ที (ดัลเบิ้ลคลิก) ติดอีก

3 เอา Combo FIX ไปจัดการก่อน ทำใน เซฟโหมด (กด F8 ก่อนบูตเข้าหน้าต่าง) แต่ถ้าเข้าเซฟโหมดไม่ได้ ก็ดูข้อ 1

http://download.bleepingcomputer.com/sUBs/ComboFix.exe
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 17:03:51 น. โดย กฤษฎานคร »

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 17:21:26 น. »
หายแล้วมั้งครับ เจอพันธุ์ไม่ร้ายแรงเท่าไหร่นี่ เข้า Safemode ได้ก็ค่อยยังชั่วแล้ว

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 17:33:38 น. »
หายแล้วมั้งครับ เจอพันธุ์ไม่ร้ายแรงเท่าไหร่นี่ เข้า Safemode ได้ก็ค่อยยังชั่วแล้ว

หัวข้อเดียว อ่านแล้วอิ่มเลย ....

ppl

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 18:26:48 น. »
เสียเวลาใช้ตัวที่ อ.วัตโยนมาให้ตั้งนานไม่สำเร็จค่ะ เดี๋ยวลองของพี่กุ้งดูบ้าง :thank2:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 18:49:46 น. »
W32Sality ..

ขอ  :thank1: บ้านผมมี ADSL 2 วง 2 ค่ายจะเอาไปปล่อยอีกวง

ppl

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2009, 18:52:52 น. »
อย่าเพิ่งน้อยใจ  :love2: :love2: ;D :D
1.จะให้ ชัวร์  ต้องลงหน้าต่างใหม่  ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ    (เห็นไหมว่าใหม่แค่ไหน) :th2:
แต่หากไม่ลงต้องแก้ด้วย Kaspersky  แผ่น 191 ฉุกเฉิน ตามนี้ 
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=20869.0
 เจอแล้วสั่งทำความสะอาด อย่าลบนะ เดี๋ยวบูตหน้าต่างไม่ได้ เพราะที่ติดเป็นไฟล์ EXE  ที่เป็นไฟล์ระบบ

2 ลงใหม่ดีกว่า นะ  นะ  ใส่รถไปหาพี่อนันต์  พี่วงศกร  พี่น้องเราที่ระยอง มีแต่คนใจดี ทั้งนั้นแหละ
แต่หากลงเอง  ลงเสร็จห้ามดับเบิ้ลคลิกไดรว์ อื่นใด เด็ดขาดนะ ไม่นั้น  2 ที (ดัลเบิ้ลคลิก) ติดอีก

3 เอา Combo FIX ไปจัดการก่อน ทำใน เซฟโหมด (กด F8 ก่อนบูตเข้าหน้าต่าง) แต่ถ้าเข้าเซฟโหมดไม่ได้ ก็ดูข้อ 1

http://download.bleepingcomputer.com/sUBs/ComboFix.exe
จัดการตามข้อ 3 แล้วนะคะ ไม่ทราบว่าจะหายรึยัง ไม่เข้าใจ มันวิ่งปรู๊ดๆๆๆๆของมันเองแล้วก็กลับมาที่หน้าเดิมของมันเองค่ะ แล้วก็เล่นเน็ตได้แบบนี้หละค่ะ  :thank2: :thank2: :thank2: :thank2: