ผู้เขียน หัวข้อ: คอมไม่เข้า windows ครับ  (อ่าน 2058 ครั้ง)

jake

• บุคคลทั่วไป
คอมไม่เข้า windows ครับ
« เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2007, 12:11:30 น. »
พี่ครับ ช่วยผมด้วยครับ เวลาผมเปิดคอมเครื่องมันขึ้นแบบนี้ครับ   NTLDR is missing

Press Ctrl + Alt + Del to restart

ผมก็กด Ctrl + Alt + Del  เครื่องก็รีสตาร์ ก็กลับมาเหมือนเดิมครับ ไม่รู้จะทำไงครับ เข้า windows ไม่ได้ครับ

มีวิธีแก้ไหมครับ หรือคอมโดนไวรัสครับ  มีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ     ขอบคุณครับ..
  :police: :police: :P

king

Re: คอมไม่เข้า windows ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2007, 14:33:57 น. »
ไฟล์ ntldr.exe เป็นไฟล์ที่สำคัญตัวนึงในการเริ่มการทำงานของระบบ Windows XP เมื่อมันสูญหายไป ก็จะทำให้พบข้อความ NTLDR is Missing.

วิธีการแก้ไข

1. Boot เข้าแผ่น Windows XP แล้วเข้าสู่ Recovery Console นะครับ โดยกดปุ่ม R ( To repair a Windows XP installation using Recovery Console, press R )
2. หลังจากเข้าไปแล้วจะให้เลือก Partition ที่ลง Windows XP อยู่ โดยการกดตัวเลข ถ้าโดยปกติจะอยู่ที่ C:\WINDOWS ให้กดเลข 1 แล้วตามด้วย Enter ( คอยสังเกตปุ่ม Num Lock ด้วยนะครับ )
3. ให้เรากรอก Administrator Password : โดยส่วนมาก Home User จะเป็นค่าว่าง ให้ Enter ผ่านไปได้เลย
4. พิมพ์ copy d:\i386\ntldr c:\ ( d คือ Drive CD-ROM ที่ใส่แผ่น Windows XP อยู่ )
5. หลังจาก Copy ไฟล์ไปทับไฟล์ที่เสียหายแล้ว พิมพ์ xit เพื่อออก และ Boot เข้า Windows ใหม่ครับ

ป.ล. กันเผื่อเสียหายอีกสองไฟล์ครับ คือตัว ntdetect.com และ boot.int เป็นไฟล์สำคัญในการเริ่มระบบ Windows XP ทั้งสิ้น

copy d:\i386\ntdetect.com c:\
copy d:\i386\boot.ini c:\

โชคดีครับ  :D

jake

Re: คอมไม่เข้า windows ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2007, 09:54:53 น. »
ขอบคุณครับพี่