ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากมะลิ  (อ่าน 70100 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เสียงจากมะลิ ตอน โฮมคาราโอเกะ 1 (September 2013)
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 10:00:23 น. »
ผมขออนุญาต มะลิ เรียบร้อยแล้ว
ที่จะขอแบ่งเนื้อที่มาพูดคุยกันถึงเรื่อง  Home Karaoke  ให้ครึกครื้นกันสักตั้ง
เพราะพักนี้  การเลือกที่จะร้องเล่นเต้นรำกับเสียงเพลงภายในบ้านเริ่มแรงขึ้น

อีกหน่อยผู้คนในบ้านอาจเชี่ยวชาญมากขึ้น มากขึ้น  
แน่ละเมื่อตลาดเป็นของผู้ซื้อ
อนาคตจากการร้องอยู่ภายในห้องเล็กของทาวน์เฮาส์คอนโด
มันก็จะล้นออกมานอกบ้านส  นามหน้าบ้านจนได้

ไม่ง้อวงเคลื่อนที่ช้า  จากมืออาชีพอีกต่อไปนะครับ

• *
Re: เสียงจากมะลิ ตอน โฮมคาราโอเกะ 1 (September 2013)
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 10:07:46 น. »

เป็นเวทีสาธารณะครับ 
โอเพ่นทุกความเห็นตั้งแต่อนุบาล  ประถม มัธยม ยันมหาวิทยาลัย
ว่าด้วยเรื่องของการร้องคาราโอเกะ  ในบ้าน เท่านั้น ขอย้ำ

ซึ่งคุณ คุณทั้งหลายสามารถ  เข้ามาแจมได้  แม้จะร้องด้วยปากเปล่า 
และใช้เสียงการเคาะมือกระทืบเท้าเป้นจังหวะ
เหตุเพราะยังไม่มีแม้แต่ไมค์ยันดอกลำโพง

เราไม่รังเกียจนะครับ  ร้องกันให้สบายจิตใจ
ไม่มีพรมแดน ไม่ว่าจะเป็นลำโพงคู่ละหลายล้าน
หรือคู่ละ 80 บาท

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 10:15:28 น. »
ไม่กี่วันมานี้  ผมค้นพบว่า
เสียงจากลำโพงขนาด 3 นิ้ว ยี้ห้อโซนี่ผลิตที่อินโดนีเซีย
ซื้อมาจากฟุตบาท  ริมถนนบ้านหม้อครับ

จำมิได้ว่า  คู่ละ 80 บาท หรือตัวละ 80 บาท
ให้เสียงกลางที่เปิดโล่งลอยพุ่งล้ำหน้าออกมา
ให้ Sound Stage ทั้งด้านกว้าง ลึก  และด้านสูง ได้ชัดเจนมากครับ

มันเป็นเสียงกลางที่ชัดเจนระดับที่ผมฟังเสียงคนพูดคุยในหนังซี่รี่มะกันเรื่อง  Person of Interest
ได้รู้เรื่องและเข้าใจทั้งๆ ที่ภาษาผมอ่อนแรงอย่างยิ่ง
มันน่าตระหนกใจมากขึ้นว่า  

มันชนะเสียงกลางดอกลำโพง BOSE ราคาระหว่าง 1500 - 2000 บาทขาดลอยครับ

ฟังแบบ OB  ไร้ตู้นะครับ

ข้างๆ  คือ  BOSE  ที่ว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 กันยายน 2013, 10:18:09 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 10:26:39 น. »

มันเป็นผลพลอยได้จากการวิจัยเรื่อง  Music Therapy  หรือ  Sound Therapy
ดนตรีบำบัด  ที่ผมเริ่มงานมาแล้วพอควรนะครับ
ยังเตาะแตะเรื่องลำโพงที่ให้เสียงธรรมชาติที่สุด

เสียงที่เป็นธรรมชาติ  สมองคนเรารับรู้และเข้าใจง่าย
เสียงธรรมชาติ หรือใกล้ธรรมชาติ  จะมีพลังอำนาจมากกว่า
เช่นเสียงฟ้าผ่า เป็นต้นครับ

ดังนั้นความรู้จากการคิดค้นมันสามารถนำไปสู่
หรือดัดแปลงเอาไปใช้กับการร้องคาราโอเกะภายในบ้านได้อย่างดี
มีทั้งคุณภาพ และ ประสิทธิภาพสูงสุด

นั่นคือใช้สะตุ้งสะตังน้อยนิด  เวลาติดตั้งน้อยนิด
แต่ก็แฮปปี้ ได้บรรยากาศสนุกสนานเบิกบานกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 กันยายน 2013, 10:28:40 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5F64245F From (MP)
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 10:35:15 น. »
น่าแปลก..เสียงสายฝนตกกระทบพื้น กระทบหลังคา เสียงน้ำตกกระทบโขดหิน เสียงคลื่นซัดสาดของทะเล
ไม่ว่ามันจะแรงแค่ไหน มันก็มีความไพเราะน่าฟังเสมอ...

คงเพราะความถี่เสียงที่พอดีเกือบทุกย่าน(คิดว่านะครับ) ดุจดั่ง White noise( ;D)

พูดถึง White noise เึคยอ่านงานวิจัยที่ว่า สามารถทำให้เด็กหยุดร้องได้ ทำไม???

..คงเพราะ ตอนอยู่ในครรภ์แม่ เสียงที่ทารกได้ยิน มันดังน้อยกว่าเครื่องตัดหญ้านิดเดียว(นั่นคือดังมาก) เมื่อทารกออกมาสู่โลกภายนอก
  ก็ไม่ชินกับสภาพแวดล้อมที่เงียบลงไปมาก บางทีการที่เราทำเสียงชู่ววว(เหมือน White noise) ก็จะทำให้เด็กเงียบลงแต่ต้องทำให้ดังกว่าเสียงร้องของเด็ก
อีกทั้งยังสามารถทำให้เด็กหลับง่ายขึ้นด้วย(คงเพราะเป็นเสียงที่ฟังสบาย ลดการกระตุ้นเร้าจากเสียงอื่น)

ผมชอบฟังเพลงลูกทุ่ง ลูกกรุงสมัยเก่าๆ(ไม่เก่ามากครับ) เพลงสากลแนว POP ก็ด้วย เพราะส่วนใหญ่บันทึกเสียงมาฟังสบาย Reverb ก็หวานหู

แตกต่างกันเหลือเกินกับเพลงไทยสมัยนี้ ยิ่งเพลงสตริงยิ่งแล้วใหญ่(ถ้าพูดถึงการบันทึกเสียง ;D)
ถ้าจะร้องคาราโอเกะ เพลงจาก VCD ก็ให้เสียงที่สมจริงกว่า แต่ขาดความหวานใส

เราก็ต้องพึ่งพา Midi+Soundfont+Reverb(ถ้า + Motu ยิ่งแจ๋ว) แทน เพื่อร้องในบ้าน

ไปเรื่อยครับ..อิอิ เห็นท่านมะละกอบอกว่าเสวนาพาทีได้ทุกเรื่อง :beer: :beer: :beer:

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 14:25:33 น. »

ยินดีครับ  ได้ทุกเรื่องแหละครับ  ยกเว้นมะลินอนอยู่ข้าง

คุยกันเบาๆ นะจ๊ะ  แมวกำลังจะหลับจะนอน

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 14:35:07 น. »

อันดับแรกสุด  สำรวจทรัพย์สิน
หรือสำรวจว่าเรามีเค้าเท่าไหร่นะ  จะร้องคาราโอเกะต้องไม่จ่ายเกินกว่าเหตุนะครับ

สำรวจว่าเรามีลำโพง มีเครื่องเสียง มีไมโครโฟน และมีคนช่วยร้องไหม
ที่สำคัญที่สุดคือ ห้องที่จะใช้เบิกบานกันนะครับ
ขนาดห้อง  อยู่กลางทุ่งเดี่ยวโดด  หรืออยู่ในหมู่บ้าน  คอนโด ทาวน์เฮ้าท์

สถานที่จะเป็นตัวกำหนดความดังโดยปริยาย
เพราะยังงัย  เราไม่ได้อยู่ในโลกนี้ตัวคนเดียว
ยกเว้นงานเทศกาลเช่น ปีใหม่
นั่นเพื่อนบ้านพอเข้าใจ หรือไม่เค้าอาจดังกว่าเราก็เป็นได้

เรื่องดังใกล้กันนี่พอยอม  แต่ถ้าดังกว่าดีกว่า 
แค้นนี้ฝากไว้ปีหน้าละกันนะครับ  อย่ายอม

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 22:36:37 น. »
World War Z 2013

"ถ้าคุณมีแรงสู้ จงสู้"

ข้อความจากภาพยนตร์เรื่องนี้ครับ เห็นแล้วมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ

ขอบคุณมากครับคุณมะละกอ ที่แนะนำหนังดี ๆ ให้ชมกัน ถึงหนังจะเป็น Soundtract Sub Thai ก็ตาม

ตื่นเต้นตั้งแต่ต้นเรื่องถึงท้ายเรื่อง  :thank1:

ออฟไลน์ กัลยานารี

• ระดับ 3
  • *
  • HL-8D1D1126 : 5DD86D40 :4E679629 :7E6548B9
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 22:58:18 น. »
อ่านอย่างเพลิดเพลินทุกครั้ง เพื่อประดับความรู้ แม้จะยากแก่ความเข้าใจ ด้วยไม่มีทักษะเพียงพอ... แต่สิ่งหนึ่งพึงรู้... คนรักแมว ย่อมตกเป็นทาสแมวเสมอ...  :thank2:

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2013, 23:10:03 น. »

วันนี้เจ้ามะนาวของผม ไม่สนใจหนังที่ผมดูเลย หรือว่าหนังเป็น Soundtract (ฟังไม่ออก) หรือ นัดสาว เอาแต่แต่งตัว

มีสาว ๆ มาหาทุกวัน (ตัวเดียวแหละ เจ้าน้ำตาล)

แต่งตัวเสร็จสรรพได้ที่ สาวเจ้ามารอที่หน้าประตูแล้ว

เคลียคลอกันออกไปสวนหลังบ้าน สงสัยไปเก็บดอกไม้ (อย่างว่า........คงไม่ใช่) คราวหน้าจะแอบไปดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 กันยายน 2013, 23:18:26 น. โดย noi1960 »

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 08:33:19 น. »
ชอบหนังแนวนี้
ลองตามดูซักตอน  เดี๋ยวติดหนึบเองครับ
ออกมาถึง Season 4 ซึ่งกำลังถ่ายทำอยู่เปิดฉายเดือนธันวาคมโน้นแน่ะ

The Walking Dead

อีกเรื่องที่ไม่ควรพลาด   Game of Thrones

ผมยังมี  John Wayne  อึก  83  เรื่อง  แปซิฟิคเพิ่งดูได้ 3 ตอน

สรุปมีหนังเก่าสต๊อกอยุ่ 300 กว่าเรื่อง 
ดูจากจอเดล 20 นิ้ว จอระดับสตูดิโอใช้งาน
ภาพชัดสีสวยสุดในยุคนี้  แฮปปี้มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กันยายน 2013, 09:10:03 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 09:28:15 น. »
หลายปีก่อนตอนร่างกายยังแข็งแรง
เดินทางไปมาไหนใกล้ไกลได้แม้อดนอนก็ยังกระชุ่มกระชวย
ญาติพี่น้องผมหมุนเวียนผลัดกันเป็นเจ้าภาพจัดงานปีใหม่ ทุก 31 ธันวาคม

แน่ละฝ่ายเบิกบานเป็นหน้าที่ความรับผิดชอบผมทุกทีซินะ

หลายปีก่อนขึ้น พ.ศ. 2550

ผมจัดชุดซิมเปิ้ลขึ้นรถออกจากบ้านบางนา เพื่อไปบ้านน้องฝั่งธนเจ้าภาพปีที่ว่า
ถอยรถออกจากบ้าน  เบรกไม่ทำงานแฮะ
โทรบอกป้อมยามให้เรียกแท๊กซี่ไปฝั่งธน

เย็นวันสิ้นปีรอรถนานพอดู กระทั่งเห็นคล้ายทรากรถคลานเข้ามาจอดหน้าบ้าน
โชเฟอร์ยังหนุ่มแน่นช่วยย้ายของ
แฟนผมหน้าไม่สู้ดีนัก  กลัวอีกหน่อยต้องเปลี่ยนม้ากลางศึก

เสียงเคริ่องยนต์และเสียงตัวถังรถครางด้วยความชรารอบทิศทาง
ระงมดังคล้ายอึ่งอ่างเพรียกเสียงหาคู่หลังฝนหยุด...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กันยายน 2013, 09:33:23 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 09:42:23 น. »

The Lord of the Rings : Extended Edition (Continue Version) ~ เดอะ ลอร์ด ออฟ เดอะ ริงส์ (ฉบับไตรภาค)

คืนนี้ผมสงสัยต้องงัดของเก่าของมาชมกันบ้าง เหงา ๆ ครับ ภรรยาไม่อยู่  :th2:

สำหรับเรื่องที่คุณมะละกอแนะนำ The Walking Dead จะลองหามาชมในลำดับต่อไปครับ  :thank1:

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 12:52:26 น. »
ไม่ถึงอึดใจ  แท๊กซี่ก็ชวนคุยเรื่องสั้นยาวตามถนัด
ผมอือออบ้าง ตามประสาคนรู้น้อย ชอบฟังมากกว่าพูด
กระทั่งขึ้นทางด่วนนางนา เพื่อไปลงแยกประชานุกูลจะได้ตรงขึ้นสะพานพระราม 7

"คุณว่าเศรษฐกิจปีนี้แย่ไหมครับ"   แท๊กซี่เอ่ยถาม  ผมเงียบ
"แต่ก่อนขับแท๊กซี่กะหนึ่ง ยังงั้ยยังงัยได้เกินพันครับ..."     เขาฝอยต่อ
"...ทุกวันนี้  ได้แค่ค่าเช่ากับค่ากับข้าว เฮ้อ! "

"โชเฟอร์เป็นคนชุมแพ ขอนแก่นใช่ไหม ?"  ผมถาม

" เอ๊ะ  ท่านรู้ได้อย่างไรละครับ"  โชเฟอร์เหลือบมองผมทางกระจก
ไม่แปลกดอกครับส่วนใหญ ยาม  รปภ.  กระทั่งแท๊กซี่ มักจะเรียกผมท่านนำหน้า
อาจเนื่องมาจากทรงผม และการเก๊กหน้าให้เหมือนนายทหารชั้นนายพลของผม

" ฟังจากสำเนียงเสียงนะ  คนขอนแก่นฟังง่าย อำเภอเมืองอีกแบบ  ภูเวียง ก็ไม่เหมือนชุมแพ" ผมตัดไม้ข่มนามซะก่อน

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 13:02:46 น. »
"ทำไมถึงเลือกเช่ารถเน่าๆ แบบนี้มาขับรับจ้างละ..."
"เก่าขนาดนี้ผู้โดยสารเขากลัวนะไม่กล้าเรียกคุณหรอก  ยกเว้นมันรีบและจำเป็นเหมือนผม"  
"ที่ลืมกำชับยามให้เรียกรถใหม่ๆ เพราะต้องนั่งไปไกล"  ร่ายยาวรวดเดียว

"ทำมาหากินอย่างโชเฟอร์  เค้าเรียกว่า  เป็นธุรกิจการให้การบริการอย่างหนึ่ง
เป็นธุรกิจที่มีการแข่งขันสูงด้วย
รถที่ใช้ขับถือว่าเป็นหน้าตาของสินค้าการบริการอย่างหนึ่ง

เหตุที่รายได้ตก เพราะสินค้ามันห่วย  ไม่ใช่เศรษฐกิจไม่ดีนะครับ"  ผมตอบยาว

"หาเหตุที่แท้แห่งปัญหาให้เจอ  แล้วแก้ตรงนั้น  อย่าได้โทษเศรษฐกิจเลยครับ คนละเรื่อง"

เครื่องเสียงเป็นผลิตผลจากหัวสมองนักวิทยาสาสตร์ ซึ่งย่อมมีเหตุผลในตัวในการออกแบบ
คนซื้อมาใช้ก็ต้องอ่านคู่มือให้เข้าใจบ้าง เครื่องเสียงมันต้องพูดทั้งระบบ
ไม่ใช่แบบตาบอดคลำช้างที่จะหยิบเรื่องหางเรื่องขาเรื่องงาช้างมาคุยกัน

เครื่องเสียงทุกวันนี้มันย่อมตอบสนองต่อความต้องการได้ในระดับหนึ่ง
เสียงไม่ถูกใจ เสียงห่วยเกิดจากคนใช้มากกว่าเกิดจากเครื่อง
ต้องแก้ที่คนใช้งานครับ  ตรงเหตุมากกว่า

ยกเอาธรรมของสัตตบุรุษมาอ้างเพื่อที่จะบอกว่า  
การทำงานทุกวันนี้   ต้องรู้จักสัปปุริสธรรมข้อที่ 1  คือ  รู้จักเหตุ  
ไม่รู้จักเหตุที่แท้ทำอะไรไม่สำเร็จไม่เจริญแน่

สัปปุริสธรรมอีกหมวดมี  ๗ ประการ  ดังนี้
๑  อัตถัญญุตา  คือ ความเป็นผู้รู้จักวิเคราะห์สาเหตุของสถานการณ์และความเป็นไปของชีวิต
๒  ธัมมัญญุตา  คือ  ความเป็นผู้รู้จักวิเคราะห์สาระและผลอันเกิดจากสาเหตุดังกล่าว
๓  อัตตัญญุตา  คือ  ความเป็นผู้รู้จักวิเคราะห์ตนเองทั้งในด้านความรู้  คุณธรรม และความสามารถ
๔  มัตตัญญุตา คือ ความเป็นผู้รู้จักหลักของความพอดีหรือ ประมาณ  การดำเนินชีวิตพอเหมาะพอควร  
๕  กาลัญญุตา  คือ  ความเป็นรู้จักปฏิบัติตนให้ถูกกาลเทศะ
๖  ปริสัญญุตา  คือ  ความเป็นผู้รู้ปฏิบัติ  การปรับตนและแก้ไขตนให้เหมาะกับสภาพของกลุ่มและชุมชน
๗ ปุคคลัญญุตา คือ  ความเป็นผู้รู้จักปฏิบัติตนให้เหมาะสมกับบุคคลที่มีความแตกต่างกัน

ต่อไปจะคุยข้อสองคือ  รู้จักผล  เมื่อเอามาวิเคราะห์ ในเรื่องที่เราจะเล่นกับเสียงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กันยายน 2013, 13:32:04 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 17:18:07 น. »

ยกเอาธรรมของสัตตบุรุษมาอ้างเพื่อที่จะบอกว่า  
การทำงานทุกวันนี้   ต้องรู้จักสัปปุริสธรรมข้อที่ 1  คือ  รู้จักเหตุ  
ไม่รู้จักเหตุที่แท้ทำอะไรไม่สำเร็จไม่เจริญแน่

สัปปุริสธรรมอีกหมวดมี  ๗ ประการ  ดังนี้
๑  อัตถัญญุตา  คือ ความเป็นผู้รู้จักวิเคราะห์สาเหตุของสถานการณ์และความเป็นไปของชีวิต
๒  ธัมมัญญุตา  คือ  ความเป็นผู้รู้จักวิเคราะห์สาระและผลอันเกิดจากสาเหตุดังกล่าว
๓  อัตตัญญุตา  คือ  ความเป็นผู้รู้จักวิเคราะห์ตนเองทั้งในด้านความรู้  คุณธรรม และความสามารถ
๔  มัตตัญญุตา คือ ความเป็นผู้รู้จักหลักของความพอดีหรือ ประมาณ  การดำเนินชีวิตพอเหมาะพอควร  
๕  กาลัญญุตา  คือ  ความเป็นรู้จักปฏิบัติตนให้ถูกกาลเทศะ
๖  ปริสัญญุตา  คือ  ความเป็นผู้รู้ปฏิบัติ  การปรับตนและแก้ไขตนให้เหมาะกับสภาพของกลุ่มและชุมชน
๗ ปุคคลัญญุตา คือ  ความเป็นผู้รู้จักปฏิบัติตนให้เหมาะสมกับบุคคลที่มีความแตกต่างกัน

ต่อไปจะคุยข้อสองคือ  รู้จักผล  เมื่อเอามาวิเคราะห์ ในเรื่องที่เราจะเล่นกับเสียงครับ
ได้ความคิดดี ๆ และเข้าใจอะไรเกี่ยวกับเครื่องเสียงขึ้นมากมายครับ
ขอบคุณที่สรรหาสิ่งดี ๆ มาเล่าสู่กัน  :thank1:

• *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2013, 07:18:34 น. »
ได้ความคิดดี ๆ และเข้าใจอะไรเกี่ยวกับเครื่องเสียงขึ้นมากมายครับ
ขอบคุณที่สรรหาสิ่งดี ๆ มาเล่าสู่กัน  :thank1:

ผมเอาใว้ใช้เวลาประชุมเด็กฝ่ายขายสมัยก่อน
ให้ลืมเรื่อง  4 P  หรืิอ  5 P  หลักการตลาดอะไรนั่น
กลับมาที่ธรรมะ  หรือธรรมชาติ  หรือ วิทยาศาสตร์  พิสูจน์ได้ครับ

จากเด็กจบแค่อาชีวะ  สามารถทำยอดขายให้บริษัทวันเดียว หลายล้านนะครับ  แปลกดี
หนึ่งปีชนะเลิศยอดขายสูงสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กันยายน 2013, 07:29:19 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2013, 07:24:34 น. »

จากต้นน้ำ (น้ำย่อมใสสะอาด)   ถึงปลายน้ำ  (ยังใสสะอาดดื่มกินได้)

ไมโครโฟน  มิกซ์  เอฟเฟค  พาวเวอร์แอมป์  ลำโพง

เลือกอะไรก่อนดีครับผม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กันยายน 2013, 07:27:12 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2013, 08:54:17 น. »
จากต้นน้ำ (น้ำย่อมใสสะอาด)   ถึงปลายน้ำ  (ยังใสสะอาดดื่มกินได้)

ไมโครโฟน  มิกซ์  เอฟเฟค  พาวเวอร์แอมป์  ลำโพง

เลือกอะไรก่อนดีครับผม?

แฮ่ผมเลือกพร้อมกัน

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2013, 09:04:00 น. »
แฮ่ผมเลือกพร้อมกัน

อาจารย์ใหญ่มาเอง  ชักเขิน...

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2013, 09:14:06 น. »
อาจารย์ใหญ่มาเอง  ชักเขิน...

ผมอ่านทุกกระทู้ของท่าน ผอ.ครับ ;D

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2013, 09:40:27 น. »
ผมอ่านทุกกระทู้ของท่าน ผอ.ครับ ;D

เมื่อไหร่ว่างเชิญไปชงโอเลี้ยงที่บ้านบางโฉลง บางพลี

ผมมียาดองโบราณรุ่นใหม่ครับน้า

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2013, 09:52:57 น. »
เมื่อไหร่ว่างเชิญไปชงโอเลี้ยงที่บ้านบางโฉลง บางพลี

ผมมียาดองโบราณรุ่นใหม่ครับน้า

ครับผม  ;D

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2013, 17:22:13 น. »

พฤษภกาสร                     อีกกุญชรอันปลดปลง
โททนต์เสน่งคง                สำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวาย                 มลายสิ้นทั้งอินทรี
สถิตทั่วแต่ชั่วดี                 ประดับไว้ในโลกา
ความดีก็ปรากฏ                กิติยศฤาชา
ความชั่วก็นินทา                ทุรยศยินขจร

พฤษภ - วัว
กาสร - ควาย
กุญชร - ช้าง
ปลดปลง - ตาย
โททนต์ - งา 2 ข้าง
เสน่ง - เขา
นรชาติ - คน
วางวาย - ตาย
มลาย - ตาย,สลาย
อินทรี - ร่างกาย

โคควาย วายชีพ ได้      เขาหนัง
เป็นสิ่ง เป็นอัน ยัง        อยู่ไซร้
คนเด็ด ดับสูญ สัง-       ขารร่าง
เป็นชื่อ เป็นเสียง ได้     แต่ร้ายกับดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กันยายน 2013, 17:24:46 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2013, 11:18:47 น. »
Silverado (1985)/ซิลเวอร์ราโด***ภาพยนตร์คาวบอยในแบบฉบับดั้งเดิมที่หลายคนถามหา*** [พากย์:English 5.1][SUB:English/Thai]-MiniBD.H.264.720p. [Modified]-[Soundtrack บรรยายไทย]

วันนี้ได้มาอีกเรื่องครับ เมื่อคืนดู The lord of the ring ยังไม่จบ มีหนังเข้าคิวรออีกและ  :beer: