ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ จัดอบรม การออกแบบตู้  (อ่าน 25715 ครั้ง)

Nan_Noel

• บุคคลทั่วไป
Re: โครงการ จัดอบรม การออกแบบตู้
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 09:35:40 น. »
ค่ะ ก๊อปมาแล้วปรับปรุงให้เหมาะกับดอกเรา อิอิ

แนะนำได้เลยค่ะ เพราะตอนนี้กำลังคิดๆกันอยู่ ว่ารูปแบบจะเป็นแบบใหนค่ะ

ออฟไลน์ เดวิด ณ.นครราชสีมา

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#8D1F1119 ครูภูม
Re: โครงการ จัดอบรม การออกแบบตู้
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 09:58:45 น. »
ว๊า

มีแต่เห็นด้วยกับน่าสนใจ

แต่ไม่มีบอก จ.หวัดที่จะให้ไป แล้วนู๋จะเอาข้อมูลจากใหนนี่ 555
มาโคราชก็ได้ครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 10:01:40 น. »

ตอนนี้กระแสนำคาราโอเกะมาร้องในบ้านเพิ่มมากนะครับ
อนาคตอีกสองสามปี  สมาคมอาเซียนเปิด  ผู้คนรวม 560 ล้านคน

ขออนุญาตฝากเรื่องระบบลำโพงในบ้าน ภายในอาคาร และหรือ
นำออกมาร้องกลางสนามหน้าบ้าน
ด้วยรูปแบบสวยงาม แข็งแรง  เสียงคุณภาพดี ครับผม

ผมมันกบในกะลา  ออกนอกบ้านกลัวครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 10:33:14 น. »
ว๊า

แต่ไม่มีบอก จ.หวัดที่จะให้ไป แล้วนู๋จะเอาข้อมูลจากใหนนี่ 555

สะดวกที่ใหนก็เอาที่นั่นเลยหนู    ปู่แก่แล้วขอไปรับของแจกอย่างเดียว 

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 12:07:30 น. »
ระบบเสียงในบ้าน กับ ระบบเสียงกลางแจ้ง มีความแตกต่างกันมากพอสมควร ทั้งนี้เนื่องจากพื้นที่ในการใช้งานที่แตกต่างกันมากโข  ทำให้ความต้องการกำลังขับแตกต่างกันโดยสิ้นเิชิง

ระบบที่ใช้งานได้ดีในบ้าน พอออกนอกบ้านกลับไปไม่รอด (ไม่ใช่ไม่เพราะ แต่ดังไม่พอ พอเร่งมาก ๆ เกินความสามารถของระบบเสียงก็เพี้ยน)  ส่วนระบบที่ฟังดีนอกบ้าน เอาเข้าบ้านกลับไม่ได้เรื่อง 

ในความเห็นของผม ทั้งสองระบบ มีการออกแบบระบบ, อุปกรณ์ตลอดจนใช้วัสดุในการทำดอกและตู้ ที่แตกต่างกันและไม่สามารถใช้ทดแทนกันได้เลยครับ

www.youtube.com/v/js1N5qIXN0Q?version=3&hl

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 12:09:14 น. »
ระบบเสียงในบ้าน กับ ระบบเสียงกลางแจ้ง มีความแตกต่างกันมากพอสมควร ทั้งนี้เนื่องจากพื้นที่ในการใช้งานที่แตกต่างกันมากโข  ทำให้ความต้องการกำลังขับแตกต่างกันโดยสิ้นเิชิง

ระบบที่ใช้งานได้ดีในบ้าน พอออกนอกบ้านกลับไปไม่รอด (ไม่ใช่ไม่เพราะ แต่ดังไม่พอ พอเร่งมาก ๆ เกินความสามารถของระบบเสียงก็เพี้ยน)  ส่วนระบบที่ฟังดีนอกบ้าน เอาเข้าบ้านกลับไม่ได้เรื่อง 

ในความเห็นของผม ทั้งสองระบบ มีการออกแบบระบบ, อุปกรณ์ตลอดจนใช้วัสดุในการทำดอกและตู้ ที่แตกต่างกันและไม่สามารถใช้ทดแทนกันได้เลยครับ

www.youtube.com/v/js1N5qIXN0Q?version=3&hl

ผมก็เคยบอกแบบนี้แหละ   โดนซ่ะแทบไม่อยากตอบกระทู้

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 12:15:35 น. »
ผมก็เคยบอกแบบนี้แหละ   โดนซ่ะแทบไม่อยากตอบกระทู้

ใครนะช่างกล้า ..........

:hap3: :hap3: :hap3:    :hap5: :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 12:18:11 น. »
ว๊า

บ้านเรางัย :mad244:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 12:24:12 น. »
บ้านเรางัย :mad244:

บ้านคาราซอฟท์ จัดได้อยู่แล้วครับ สมาชิกมากมาย

:love2:

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 12:37:08 น. »
ตอนนี้กระแสนำคาราโอเกะมาร้องในบ้านเพิ่มมากนะครับ
อนาคตอีกสองสามปี  สมาคมอาเซียนเปิด  ผู้คนรวม 560 ล้านคน

ขออนุญาตฝากเรื่องระบบลำโพงในบ้าน ภายในอาคาร และหรือ
นำออกมาร้องกลางสนามหน้าบ้าน
ด้วยรูปแบบสวยงาม แข็งแรง  เสียงคุณภาพดี ครับผม

ผมมันกบในกะลา  ออกนอกบ้านกลัวครับ

ท่านประธานครับ 

ประท้วงอะไรหรือท่านมะละกอ

ผมถูกพาดพิงตามกฎข้อบังคับข้อ 4  พูดเท็จ
ดูตัวใหญ่ข้างบนสิครับ
ผมร้องขอให้ผู้จัด  ช่วยดูแลผู้คนที่ชอบร้องเพลงในบ้านเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 12:39:51 น. »
ไปจัดยุสกลนครไหมครับน้องแนน  ;D :o^:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 12:47:11 น. »

ท่านประธานครับ 

ประท้วงอะไรหรือท่านมะละกอ

ผมถูกพาดพิงตามกฎข้อบังคับข้อ 4  พูดเท็จ
ดูตัวใหญ่ข้างบนสิครับ
ผมร้องขอให้ผู้จัด  ช่วยดูแลผู้คนที่ชอบร้องเพลงในบ้านเท่านั้นเอง

:hap5: :hap5: :hap5:

jeddanai98

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 12:48:27 น. »
ขอด้วยคนครับ   +1

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 12:55:29 น. »
เรียนท่านประธานที่เคารพ

ดร.อัมมาร์โบส  แม้จะลาโลกนี้ไปอยู่โลกอื่นแล้ว  ผมยังระลึกถึงเสมอครับ

อยากมีเงินเยอะๆ  จะได้ซื้อแบบนี้มาร้องเพลงในบ้าน
ซึ่งหวังว่าซักวันหนึ่ง พีออดิโอจะผลิตดอกขนาด 4 นิ้วมาให้ลองเล่น
ตอนนี้รู้แล้วละว่า ไม่ต้องรอแล้วละ

มีคนในโลกนี้เป็นล้านคนที่ใช้ในบ้านนะครับ

Nan_Noel

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:04:42 น. »
การอบรมแบบ Workshop 
สำหรับครั้งแรก เริ่มที่
-                    15” 2 Way
-                    18” Subwoofer (Band pass)
ส่วนตู้ในแบบอื่นๆ จะมีไปเรื่อยๆ แล้วเราจะโหวตจากการอบรมครั้งแรกว่าสมาชิกสนใจตู้แบบใหน ครั้งต่อไปจะจัดแบบที่ต้องการค่ะ

จะใช้เวลา 2 วันเต็มๆ
วันแรก จะเน้นด้านทฤษฎี
-                    เรื่องลำโพง  รู้จักค่าต่างๆ ในลำโพง ค่าที่ใช้ในการคำนวน และค่าที่มีผลต่อเสียงและแรงแม่เหล็ก รวมถึงการรู้จักส่วนต่างๆ ของลำโพง จุดต่างๆว่ามีผลกับเสียงมากแค่ใหน
-                    เรื่องตู้ลำโพง การคำนวน การออกแบบ
-                    การวัดค่าจริง การคำนวนจริงๆ ของตู้ที่จะทำ

วันที่สอง เน้นการปฏิบัติงานจริง
-                    ทำตู้ตัวอย่างจริงต่อเนื่องจากที่ได้เรียนรู้วันแรก
-                    ทำ Network จริงจากการออกแบบวันแรก
-                    วัดผล วัดค่า หลังจากประกอบเสร็จ
-                    ทดสอบ โดยการฟัง
-                    ร่วมกันแก้ ร่วมกันปรับไขถ้ามีปัญหา

สถานที่และเวลา กำลังดูหลายๆจุด เพราะเป็นโครงการระยะยาว มีขึ้นเรื่อยๆค่ะ สมาชิกไม่จำเป็นต้องเดินทางไกลๆ (แต่ถ้าอยากมาดูตั้งแต่แรกๆก็ไม่ขัดค่ะ)
อยากได้เป็นที่ลานกว้างๆ สำหรับลองเสียง และห้องหรือที่ในร่มสำหรับนั่งพูดคุยก็พอค่ะ ไม่ต้องในโรงแรมหรือห้องสัมนา
สมาชิกไม่ต้องเยอะจนล้นหลาม ขอแค่มาเพื่ออยากเรียนรู้จากเราก็พอค่ะ ทีมงานอาจไปไม่มาก อยากพูดคุยได้ทั่วๆกับทุกๆท่านค่ะ

ท่านได้ไม่อยากลองทำตู้ใหม่ (เพราะเวลาอาจไม่พอ) ก็หอบหิ้วตู้ตัวเอง มาจูน Network ใหม่อย่างเดียวก็ได้ค่ะ หรือใครมีตู้อยู่แล้ว จะลองมาเปิด เพื่อลองเสียงและปรับปรุงเสียง ได้เลยค่ะ
หรือท่านใดมีดอกอยู่แล้ว แต่อยากออกแบบตู้ใหม่ให้เมาะกับดอก ก็หิ้วดอกมาวัดค่า และลองคำนวนด้วยตัวเอง ได้เลยค่ะ

อุปกรณ์ที่เราจะเตรียมไป
-                    โปรแกรมวัดค่าลำโพง
-                    โปรแกรมคำนวนตู้
-                    โปรแกรมคำนวนค่า Network
-                    โปรแกรมวัดค่า หลังจากเสร็จแล้ว

อยากให้สมาชิกเตรียมไป
-                    หลักๆ เตรียมคำถาม และ ความอยากรู้ อยากเรียนไปให้เยอะๆค่ะ
-                    สะพายกะติ๊บข้าวเหนียวกับปลาร้าสับไปฝากมั่งก็ดี แฮ่ๆ

ตามสไตน์ วิทยากรค่ะ ไม่เน้นพิธีการ  สบายๆค่ะ เสื้อยืดกางเกงขาสั้น ก็เดินเข้ามาร่วมกับเราได้เลย

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:05:29 น. »
   เก็บมาจากคนที่เก่งมากๆ ในประเทศไทยคนหนึ่ง  จากการประชุมที่ระยองนานแล้ว

การออกแบบระบบเสียง ( The Basic Purpose of a Sound System)

1.  Make sound more clearly audible. (not lounder than)

2.  To make sound lounder for Artist.

3.To nable people people to hear sound in remote locations.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:09:55 น. โดย มะละกอ »

Nan_Noel

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:08:22 น. »

ส่วนวัน เวลา สถานที่ และวิทยากรรับเชิญ

นู๋ยังไม่รู้อะไรเลยค่ะ แฮ่ๆ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:08:33 น. »
เรียนท่านประธานที่เคารพ

ดร.อัมมาร์โบส  แม้จะลาโลกนี้ไปอยู่โลกอื่นแล้ว  ผมยังระลึกถึงเสมอครับ

อยากมีเงินเยอะๆ  จะได้ซื้อแบบนี้มาร้องเพลงในบ้าน
ซึ่งหวังว่าซักวันหนึ่ง พีออดิโอจะผลิตดอกขนาด 4 นิ้วมาให้ลองเล่น
ตอนนี้รู้แล้วละว่า ไม่ต้องรอแล้วละ

มีคนในโลกนี้เป็นล้านคนที่ใช้ในบ้านนะครับ

ท่านมะละกอครับ  

ตู้ Bose ตัวที่กล่าวมา มันถูกออกแบบมานานมากแล้ว ตั้งแต่ตอนที่พาวเวอร์แอมป์ในตลาด มีกำลังขับนิดเดียว  มันเป็นระบบ PA ที่ดีมาก ๆ ระบบหนึ่งในสภาพแวดล้อมตอนนั้นครับ  แต่ก็ต้องใช้จำนวนมากมายในการทำงานเพื่อให้ได้ความดังตามที่ต้องการ  จึงเห็นได้่ว่าในปัจจุบันมีคนใช้ Bose กับงานกลางแจ้งน้อยมาก ๆ ครับ  นอกจากงานอีเวนท์ต่าง ๆ ที่ไม่ได้ต้องการความดังมากนัก

ผมอาจจะคิดผิดก็ได้ครับ แต่ที่แน่ ๆ ดอกลำโพงสำหรับงานกลางแจ้ง กับดอกลำโพงสำหรับงานในบ้าน วัสดุแตกต่างกันมากครับ ซึ่งเรื่องนี้พิสูจน์ได้ไม่ยากแต่อย่างใด  มันเหมือนรถเก๋งซาลูนดี ๆ  กับรถ 4x4 อะไรเทือกนั้นแหละครับ

:thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:11:40 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:12:17 น. »
1 เสียง ที่ระยองครับ
ตรงไหนดีน้อ...

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:13:17 น. »
1 เสียง ที่ระยองครับ
ตรงไหนดีน้อ...

ห้องประชุมวัด กรอกยายชาครับ

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:17:57 น. »
ท่านมะละกอครับ  

ตู้ Bose ตัวที่กล่าวมา มันถูกออกแบบมานานมากแล้ว ตั้งแต่ตอนที่พาวเวอร์แอมป์ในตลาด มีกำลังขับนิดเดียว  มันเป็นระบบ PA ที่ดีมาก ๆ ระบบหนึ่งในสภาพแวดล้อมตอนนั้นครับ  แต่ก็ต้องใช้จำนวนมากมายในการทำงานเพื่อให้ได้ความดังตามที่ต้องการ  จึงเห็นได้่ว่าในปัจจุบันมีคนใช้ Bose กับงานกลางแจ้งน้อยมาก ๆ ครับ  นอกจากงานอีเวนท์ต่าง ๆ ที่ไม่ได้ต้องการความดังมากนัก

ผมอาจจะคิดผิดก็ได้ครับ แต่ที่แน่ ๆ ดอกลำโพงสำหรับงานกลางแจ้ง กับดอกลำโพงสำหรับงานในบ้าน วัสดุแตกต่างกันมากครับ ซึ่งเรื่องนี้พิสูจน์ได้ไม่ยากแต่อย่างใด  มันเหมือนรถเก๋งซาลูนดี ๆ  กับรถ 4x4 อะไรเทือกนั้นแหละครับ

ผมผ่านให้ไปถกเถียงกัยอาจารย์คุณกีนิวละกัน  เพราะผมได้ความรู้มาจากท่านครับ

แต่ผมยึดถือว่า  เสียงที่มีคุณภาพดีที่มนุษย์ได้ยินระหว่าง  20 - 20000 Hz นั้น
ถ้าลำโพงดีจริง  ย้ำว่าดีจริง  มันย่อมให้เสียงที่มีคุณภาพดีทั้งในบ้านและกลางแจ้งครับ

ผิดจากนี้ ไม่ใช่  เป็นความคิดผมคนเดียว เท่านั้น

และสนามกีฬาหลายแห่งในโลกนี้  ใช้ลำโพงโบสทั้งระบบ  อาจจะเคยผ่านตาท่านประธานบ้าง  

http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=147469.0

ดูไปก็นึกสงสารผู้คนที่ร้องคาราโอเกะในบ้านจัง  โดนกีดขวางแม้แต่จะร้องเพลงสนุกสนานกัน

แหย่เล่นฐานคนนับถือกัน  ห้ามโกรธ  นะเออ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:27:15 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:26:09 น. »

ผมผ่านให้ไปถกเถียงกัยอาจารย์คุณกีนิวละกัน  เพราะผมได้ความรู้มาจากท่านครับ

แต่ผมยึดถือว่า  เสียงที่มีคุณภาพดีที่มนุษย์ได้ยินระหว่าง  20 - 20000 Hz นั้น
ถ้าลำโพงดีจริง  ย้ำว่าดีจริง  มันย่อมให้เสียงที่มีคุณภาพดีทั้งในบ้านและกลางแจ้งครับ

ผิดจากนี้ ไม่ใช่  เป็นความคิดผมคนเดียว เท่านั้น

ผมเ้ข้าใจครับท่านมะละกอ  แต่ต้องดูเรื่องกำลังขับที่สามารถรองได้รับสูงสุดประกอบด้วย  ก็อย่างที่ผมบอกแหละครับ ดอกลำโพงในบ้านเสียงดีจริงครับ แต่มันรับกำลังขับได้น้อย เพราะเค้าออกแบบมาเช่นนั้น คือรองรับกำลังขับแต่ใช้ในบ้าน   ไม่เช่นนั้นเราก็เอาดอกลำโพงในบ้านไปทำดอกกลางแจ้งกันแล้วสิครับ

เรื่องทฤษฎีการจัดการระบบเสียง ไม่ว่าในบ้านหรือกลางแจ้ง มันก็เหมือนกันอาจจะแตกต่างกันบ้างในรายละเอียดปลีกย่อย  แต่ความแตกต่างที่แท้จริงมันอยู่ที่ฮาร์ดแวร์ ในการทำงานครับ ผมคิดเช่นนั้น

สำหรับประโยคที่ท่านมะละกอยกมา ผมทราบดีครับว่าใครเป็นผู้พูด  (พี่แอ๊ด Ten Year)  ซึ่งก็เป็นไปตามนั้นไม่อาจปฎิเสธได้  แต่ท่านพูดในเรื่องของการจัดการระบบ ไม่ใช่เรื่องฮาร์ดแวร์ ในการทำงานแต่อย่างใดครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:30:42 น. โดย AJ-AUDIO »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:29:29 น. »
ผมว่าถูกทั้งคู่แหละครับ  อยู่ที่ความเหมาะสมกับการใช้งานมากกว่า
ในสนามกีฬาที่เน้นพูดประกาศ ในห้องประชุม ตามอาคารสาธารณะที่เน้นเสียงพูด ฟังสบายๆ  ส่วนใหญ่ผมก็เห็นเขาใช้โบสแต่ใหม่ๆนี่มักไม่ค่อยเจอ
แต่ถ้าเอามาเล่นคอนเสริท  เอาดัง  เอามัน สไตล์รุ่นปัจจุบัน  ผมก็ไม่ค่อยเห็นใครเขาใช้โบสเช่นกัน   เคยฟังที่เขาเอามาใช้อยู่สองสามครั้ง พอเอาดังเอามันดุดันมากๆ  มันไม่ค่อยได้อารมณ์เท่าไหร่

คงต้องระบุให้ชัดๆไปเลยว่า   Public address แบบใหน

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:33:55 น. »
ผมเ้ข้าใจครับท่านมะละกอ  แต่ต้องดูเรื่องกำลังขับที่สามารถรองได้รับสูงสุดประกอบด้วย  ก็อย่างที่ผมบอกแหละครับ ดอกลำโพงในบ้านเสียงดีจริงครับ แต่มันรับกำลังขับได้น้อย เพราะเค้าออกแบบมาเช่นนั้น   ไม่เช่นนั้นเราก็เอาดอกลำโพงในบ้านไปทำดอกกลางแจ้งกันแล้วสิครับ

เรื่องทฤษฎีการจัดการระบบเสียง ไม่ว่าในบ้านหรือกลางแจ้ง มันก็เหมือนกันอาจจะแตกต่างกันบ้างในรายละเอียดปลีกย่อย  แต่ความแตกต่างที่แท้จริงมันอยู่ที่ฮาร์ดแวร์ ในการทำงานครับ ผมคิดเช่นนั้น

แม่นแล้วจ้า  หูคนเรา  รับความดังอย่างสบายๆ  นานๆ  น่าจะอยู่ระหว่าง  85 - 95 ดีบี
หรือเหนือกว่าเสียงรบกวนรอบด้านนิดหน่อย

คุยกันแบบนี้สนุกนะครับ  ในแง่ลอจิกเราถือว่า  มีเหตุมีผลในเชิงคุณธรรม
ส่วนจะยึดถือเอาไปปฏิบัติหรือไม่อีกเรื่อง

ไม่ใช่ตั้งหน้าตั้งค้านถ่วงเวลาเหมือนในสภาเละ  อันนั้น  ใช้เหตุผลวิบัติทั้งเพ

ผมพยายามบอกว่า  ตลาดความบันเทิงมันย้ายมาอยู่ในบ้านกันแล้ว
ทำมาหากินกับแม่บ้านนะง่ายกว่าเยอะเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 13:36:23 น. »
ผมว่าถูกทั้งคู่แหละครับ  อยู่ที่ความเหมาะสมกับการใช้งานมากกว่า
ในสนามกีฬาที่เน้นพูดประกาศ ในห้องประชุม ตามอาคารสาธารณะที่เน้นเสียงพูด ฟังสบายๆ  ส่วนใหญ่ผมก็เห็นเขาใช้โบสแต่ใหม่ๆนี่มักไม่ค่อยเจอ
แต่ถ้าเอามาเล่นคอนเสริท  เอาดัง  เอามัน สไตล์รุ่นปัจจุบัน  ผมก็ไม่ค่อยเห็นใครเขาใช้โบสเช่นกัน   เคยฟังที่เขาเอามาใช้อยู่สองสามครั้ง พอเอาดังเอามันดุดันมากๆ  มันไม่ค่อยได้อารมณ์เท่าไหร่

คงต้องระบุให้ชัดๆไปเลยว่า   Public address แบบใหน

มี  2  แบบเท่านั้นครับผม  เคยเขียนไว้นานแล้ว