ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเส้น-สาย..เกี่ยวกันด้วยจริงหรือกับเครื่องเสียง ?  (อ่าน 116450 ครั้ง)

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
Re: เรื่องเส้น-สาย..เกี่ยวกันด้วยจริงหรือกับเครื่องเสียง ?
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 07:36:20 น. »
ผมเมื่อก่อนแอนตี้ หมอโป่ง กับ แอดมิน มาก......ถึงขั้น ..... ว่า หมอโป่ง ....แก โง่ หรือบ้า ว่ะ....มีตังค์ ซื้อ สายไฟ...เส้นละสายพัน ....
..สุดท้าย ได้เจอ ได้ลอง ..... กับตัวเอง ..... เลย งมงาย เลยก็ว่าได้ ..... หมดแค่ สายไฟ สายลำโพง หลายหมื่นแล้วครับ .....
...คิดดีๆ ง่ายๆ....ถึงผมจะไม่ใช่.....กูรู........ไม่เก่ง เรื่อง ทฤษฎีด้านเสียง......แต่เรื่อง หูตะกั่ว.....และประสบการณ์....ที่ขโมยเขามา....
....เชื่อว่า....ไอ้หมอบ้านนอก คนนี้......ไม่ยอมเสียตังค์ฟรีๆ แน่ๆ ถ้า มันไม่เจ๋ง พอ.....กับเงินที่ลงทุนไป.....
...และปัจจุบันนี้...เครื่อง ข้าวของที่มีอยู่ ....ผมก็พอใจระดับหนึ่ง...คนจ้าง เขาก็เอาไปล่ำลือ เล่นที่ไหนก็ ได้รับแต่คำชื่นชม...... :beer:
... ไม่รู้จะเพิ่มตรงไหนแล้ว ... เหลือ แค่  MIX DItiTal .... ตัวเดียวจริงๆ .....แต่ตอนนี้ หนี้ หมด เงินเหลือ งานเยอะ.....แค่ เพิ่ม กำไร ให้ตัวเอง
และคนจ้าง.....แค่ เปลี่ยนสาย....แล้ว ...เสียงดีขึ้น.......เพราะผม......เป็น ....กูลอง แห่งเมืองสองแคว.......อย่าลืมนะครับ พี่น้อง...5555 :hap5:

ออนไลน์ ขวัญ

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
Re: เรื่องเส้น-สาย..เกี่ยวกันด้วยจริงหรือกับเครื่องเสียง ?
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 07:40:40 น. »
ผมเมื่อก่อนแอนตี้ หมอโป่ง กับ แอดมิน มาก......ถึงขั้น ..... ว่า หมอโป่ง ....แก โง่ หรือบ้า ว่ะ....มีตังค์ ซื้อ สายไฟ...เส้นละสายพัน ....
..สุดท้าย ได้เจอ ได้ลอง ..... กับตัวเอง ..... เลย งมงาย เลยก็ว่าได้ ..... หมดแค่ สายไฟ สายลำโพง หลายหมื่นแล้วครับ .....
...คิดดีๆ ง่ายๆ....ถึงผมจะไม่ใช่.....กูรู........ไม่เก่ง เรื่อง ทฤษฎีด้านเสียง......แต่เรื่อง หูตะกั่ว.....และประสบการณ์....ที่ขโมยเขามา....
....เชื่อว่า....ไอ้หมอบ้านนอก คนนี้......ไม่ยอมเสียตังค์ฟรีๆ แน่ๆ ถ้า มันไม่เจ๋ง พอ.....กับเงินที่ลงทุนไป.....
...และปัจจุบันนี้...เครื่อง ข้าวของที่มีอยู่ ....ผมก็พอใจระดับหนึ่ง...คนจ้าง เขาก็เอาไปล่ำลือ เล่นที่ไหนก็ ได้รับแต่คำชื่นชม...... :beer:
... ไม่รู้จะเพิ่มตรงไหนแล้ว ... เหลือ แค่  MIX DItiTal .... ตัวเดียวจริงๆ .....แต่ตอนนี้ หนี้ หมด เงินเหลือ งานเยอะ.....แค่ เพิ่ม กำไร ให้ตัวเอง
และคนจ้าง.....แค่ เปลี่ยนสาย....แล้ว ...เสียงดีขึ้น.......เพราะผม......เป็น ....กูลอง แห่งเมืองสองแคว.......อย่าลืมนะครับ พี่น้อง...5555 :hap5:

ก็เห็นพูดแบบนี้ทุกทีเวลาซื้อของใหม่    เดี๋ยวพอจะขายก็อีหรอบเดิม ...รันทดชีวิต   :hap3:   :hap5:  :o^:

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 07:44:06 น. »
ดีนะ...ยังมีคนโง่กับคนบ้าเป็นเพื่อนอีกหลายคนในเว็บนี้..55

Sent from my iPhone using Tapatalk

• **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 07:45:52 น. »
มีเรื่องมันส์ๆ มาให้อ่านอีกแล้ววุ้ยย...
 :happy: :happy:
... บางทีบางเรื่อง ไม่ลองไม่รู้ ไม่เจอ ไม่เชื่อ ...เหมือน  เรื่อง.....ผี........มีจริงไหม......
....ว่าไหมอาจารย์ ที่รัก......การที่เราจัดงานเจอกันบ่อย....เจียดเวลา นั่งเม้าท์ กินเหล้า...
...มาทดสอบ แบบนั้น ลองแบบนี้ .....เพื่อ สิ่งดีๆกว่า ฯลฯ .....มันจะดีกว่าไหม.....
...ผมเองเสียเวลา หมดเงิน ไปกับการ เชื่อคนอื่นๆมามากแล้ว ....ก็งั้นๆ......
ทำไม จะเสียเงิน กับการเชื่อตัวเอง เชื่อหูเราเอง ....จะผิดตรงไหน ..... แค่ อยากบอก ว่า ......เท่านั้นเอง....
...ไม่ได้ให้ใครเชื่อ ....ว่างๆ มาลองกัน ที่ไหนดี ....แล้ว ผมเอาผมเป็นประกัน ..แอดมิน-มานพ...แกมีของเล่นเพียบ.....
และเชื่อว่า....... ต้อง มีคน เป็นแบบผม อีกหลายคนแน่ๆ....
... การลองผิดลองถูก ไม่ใช่เป็นการอวดภูมิความรู้ แต่ เสมือน กับเป็นการ ที่คนยังไม่รู้ ทำเพื่อให้เกิด ความรู้ ในสิ่งที่ยังไม่รู้.....มิใช่หรือ
ดีเสียอีก ที่มีคนโง่ๆ มาลองโน่นลองนี่ แทนเราๆท่านๆ ..... ไม่รักกันจริง จะเสียเวลามาบอก ให้โดนด่าทำไม....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 08:36:03 น. โดย หมอบ้านนอก »

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 07:50:30 น. »
ก็เห็นพูดแบบนี้ทุกทีเวลาซื้อของใหม่    เดี๋ยวพอจะขายก็อีหรอบเดิม ...รันทดชีวิต   :hap3:   :hap5:  :o^:
..... 55555555555 ..............ที่ขายๆ น่ะแผนการ.....ทำตบตาเมีย.....เพื่อตายใจ....ซื้อของใหม่....
....แหม....ๆๆๆๆ....ทำอย่างพ่อสุดหล่อ.........ไม่เคยงั้น.......หมดมากกว่าเราอีก เส้นๆสายๆ.......
....แต่ เก็บ อมๆๆๆๆ....ไว้คนเดียว ไม่...ออกสื่อแบบพี่ต่างหาก

ออฟไลน์ nong711

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 4F619498 231596D2 178532DA(นพสุพรรณ)1219C3C9
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 07:51:54 น. »
... บางทีบางเรื่อง ไม่ลองไม่รู้ ไม่เจอ ไม่เชื่อ ...เหมือน  เรื่อง.....ผี........มีจริงไหม......
....ว่าไหมอาจารย์ ที่รัก......การที่เราจัดงานเจอกันบ่อย....เจียดเวลา นั่งเม้าท์ กินเหล้า...
...มาทดสอบ แบบนั้น ลองแบบนี้ .....เพื่อ สิ่งดีๆกว่า ฯลฯ .....มันจะดีกว่าไหม.....
...ผมเองเสียเวลา หมดเงิน ไปกับการ เชื่อคนอื่นๆมามากแล้ว ....ก็งั้นๆ......
ทำไม จะเสียเงิน กับการเชื่อตัวเอง เชื่อหูเราเอง ....จะผิดตรงไหน ..... แค่ อยากบอก ว่า ......เท่านั้นเอง....
...ไม่ได้ให้ใครเชื่อ ....ว่างๆ มาลองกัน ที่ไหนดี ....แล้ว ผมเอาผมเป็นประกัน ..แอดมิน-มานพ...แกมีของเล่นเพียบ.....
และเชื่อว่า....... ต้อง มีคน เป็นแบบผม อีกหลายคนแน่ๆ....
... การลองผิดลองถูก ไม่ใช่เป็นการอวดภูมิความรู้ แต่ เสมือน กับเป็นการ ที่คนยังไม่รู้ ทำเพื่อให้เกิด ความรู้ ในสิ่งที่ยังไม่รู้.....มิใช่หรือ
ดีเสียอีก ที่มีคนโง่ๆ มาลองโน่นลองนี่ แทนเราๆท่านๆ ..... ไม่รักกันจริง จะเสียเวลามาบอก ให้โดนด่าทำไม....

:happy: :happy: :happy: :th2: :th2: :th2: :happy: :happy: :happy:

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 07:53:38 น. »
ไม่ดีจริง ราคาแบบนี้ ใครจะซื้อมันจะขายใคร

• HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 08:06:14 น. »
ไม่ดีจริง ราคาแบบนี้ ใครจะซื้อมันจะขายใคร

ของราคาต่างกัน ย่อมคุณภาพต่างกันอยู่แล้วครับ  

อยู่ที่ว่าใครจะเลือกใช้แบบไหนให้คุ้มและเหมาะสมกับการใช้งานตามต้องการในงบของแต่ละคนมากกว่าครับ  

เฉพาะปลั๊กเสียบเป็นหมื่นพี่จะซื้อมารับงานเหรอครับ   ทั้งระบบต้องใช้กี่ตัว  ถ้าผมเจอเมียพี่  ผมจะฟ้องครับ    :hap5:   :hap5:   :devil:

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 08:29:07 น. »
ของราคาต่างกัน ย่อมคุณภาพต่างกันอยู่แล้วครับ  
อยู่ที่ว่าใครจะเลือกใช้แบบไหนให้คุ้มและเหมาะสมกับการใช้งานตามต้องการในงบของแต่ละคนมากกว่าครับ  
เฉพาะปลั๊กเสียบเป็นหมื่นพี่จะซื้อมารับงานเหรอครับ   ทั้งระบบต้องใช้กี่ตัว  ถ้าผมเจอเมียพี่  ผมจะฟ้องครับ    :hap5:   :hap5:   :devil:
อ้าววววววววววววววววว เวรแล้วไหมล่ะ.....
... เข้าตรูจนได้ .....
... คาราโอเกะ คนเราบางครั้งเปลี่ยนๆๆๆๆๆๆๆๆ เสียงไม่ดีสักที ... แต่ โปรแกรมแคล๊ก คอมรุ่นพระเจ้าสามหำ ...
... บางคน ของเทพๆ ... ใช้ไม่ได้ไม่ถึงไม่เป็น ก็ดีเท่านั้น
... บางคน ของบ้านๆ ... ใช้ได้ใช้ถึง ก็ดีได้
... แล้วจะเป็นไรไป .... ของดี ของเทพ ใช้เป็น ใช้ถึง ......คิดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ..
..น้องขวัญ สุดหล่อ หล่อที่สุดในบ้านนี้....มันจะเป็นอย่างไร ......แต่ ขอนะ สุดหล่อ....
ความลับนี้อย่าบอกเมียพี่ ..... ขายไป หลักพัน ..... พี่ซื้อใหม่ หลักแสน ....ความลับนะเหยียบเอาไว้  :cry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 08:37:22 น. โดย หมอบ้านนอก »

• **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 08:34:32 น. »
ความลับอีกแหล
.... เฉพาะ เส้นๆสายๆหัวๆเสียบๆ .....ที่กองที่บ้านตอนนี้ ...
 .... เกือบแสนแล้วมั้ง ที่ ทะยอยๆ เปลี่ยนๆๆๆ ...ทั้งระบบ....
เพราะทำคนมีกรึ๊น แถม รวย กะตังค์ แบบ แอดมิน-มานพ
 และ หมอโป่ง ( ขอโทษที่เอ่ยนาม เพราะท่าน ทำผมบ้าแบบนี้)
...แต่ก็ยังว่า มีเรื่องเดียว ที่ผมไม่เชื่อท่าน ทั้ง 2 เรื่อง DAC เล่น คาราโอเกะ เสียงดี อย่างเดียวนี่แหละ..
..เพราะ เท่าที่ลองมา ไม่เข้าหู สู้ 2 รู ออนบอร์ดบางรุ่นก็ไม่ได้ สงสัยของไม่เทพ  :cry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 08:36:58 น. โดย หมอบ้านนอก »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 08:39:07 น. »
เสียงดีขึ้น 80%
...มันคือ เจ้าตู้ลำโพงครับ ....ตอนแรก งั้นๆ ....ฟังแล้วไม่น่าหันหลังมอง......พอเปลี่ยนไส้ใน.........ผมให้แค่ 80 นี่ โหดสุดๆ .
..ส่วนคนฟังอีกคน เจ้าของ เงินทดสอบ เขาให้เกิน 100 ...ไม่เชื่อ ถามเจ้าตัว....เขายังอึ้งๆๆๆๆๆๆๆ...ขนาดวันเกิด เมียที่รัก ....ยังขอเวลาปลีกตัวมาฟัง 55555

ผู้ผลิตแม่งโง่แท้. ลงทุนคิดคำนวนเพื่อหาดอก ตู้ เน็ตเวอร์คที่มีคุณภาพและราคาแพง. เพียงหวังว่าเสียงจะออกมาดี

ทำไมมันคิดไม่ได้ว๊าาาาา. ว่าเปลี่ยนสายลำโพงชุดเดียว ลงทุนแค่พันกว่าบาทเสียงดีขึ้นมาอีก 80% แทบไม่ต้องคิดมากเลย

• **
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 08:47:09 น. »
ผู้ผลิตแม่งโง่แท้. ลงทุนคิดคำนวนเพื่อหาดอก ตู้ เน็ตเวอร์คที่มีคุณภาพและราคาแพง. เพียงหวังว่าเสียงจะออกมาดี

ทำไมมันคิดไม่ได้ว๊าาาาา. ว่าเปลี่ยนสายลำโพงชุดเดียว ลงทุนแค่พันกว่าบาทเสียงดีขึ้นมาอีก 80% แทบไม่ต้องคิดมากเลย
...นั่นดิ ..คิดเหมือนผมกับหมอโป่งเลย .... ทำไม มันไม่ลองแบบผม ..อีกอย่างนะพี่ชาย...ของเขาดีแค่นั้น มันทำมาเพราะ ราคาต้นทุน กับ ราคาขายมันเป็นตัวบังคับ
เขาเลยพอแค่นั้น...แต่เรามาต่อยอด เพื่อดีขึ้น ด้วยเงินเรา คงไม่ผิดนะครับ ..... เสียดายไม่มีเวลาจะขับรถ ไปลองให้ฟังถึง สุ 1000 ...ไม่ดีจริงไม่ยกกลับบ้านจะยกให้เลย
.... ถ้าดี จริง.... แค่พี่ หมอนพ แสนดี .... เลี้ยงต้มไก่บ้านใบมะขามอ่อน...ถ้วยเดียวพอ ...5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 08:51:12 น. โดย หมอบ้านนอก »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 08:56:53 น. »
สบายใจก็เล่นไปครับหมอหนึ่ง ขอบคุณที่มาถ่ายทอดประสบการณ์  
บอกเล่า ถ่ายทอด แก้ไข ปรับปรุง เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ที่มาอ่านภายหลังมาก
ส่วนตามไม่ตามนั่นอีกเรื่องหนึ่ง :flower:

เหมือนผมเมื่อก่อนลอง SUPER PRO 707 ที่หนุ่มเมืองน่านมาลงเล่าประสบการณ์
เสียงดีครับสำหรับสมัยเริ่มฟังใหม่ๆ ล่าสุด DAC ซื้อมาเกือบหกหมื่นเปลี่ยนข้างใน
หมดเพิ่มเกือบสองหมื่น สรุปดังแค่ 2 channels เหมือน SUPER PRO 707 เท่าเดิม

ส่วนตัวคิดว่าการเปลี่ยนสายสัญญาณมีผลต่อเสียงมากกว่าสายไฟฟ้า
สำหรับการเล่น PA น้องบ้านเป็นไปได้หา ground rod เล็กๆ เชื่อมสาย
ต่อเชื่อกับโครงของตัวกระจายไฟฟ้าก็ดีครับ ตรงนี้ต้องขอบคุณพี่สมบัติบ้านค่ายด้วย
ที่อุตส่าห์ทำอุปกรณ์เชื่อมต่อให้ผมที่ไอดินฯ

;D

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 09:27:09 น. »
...นั่นดิ ..คิดเหมือนผมกับหมอโป่งเลย .... ทำไม มันไม่ลองแบบผม ..อีกอย่างนะพี่ชาย...ของเขาดีแค่นั้น มันทำมาเพราะ ราคาต้นทุน กับ ราคาขายมันเป็นตัวบังคับ
เขาเลยพอแค่นั้น...แต่เรามาต่อยอด เพื่อดีขึ้น ด้วยเงินเรา คงไม่ผิดนะครับ ..... เสียดายไม่มีเวลาจะขับรถ ไปลองให้ฟังถึง สุ 1000 ...ไม่ดีจริงไม่ยกกลับบ้านจะยกให้เลย
.... ถ้าดี จริง.... แค่พี่ หมอนพ แสนดี .... เลี้ยงต้มไก่บ้านใบมะขามอ่อน...ถ้วยเดียวพอ ...5555

มาโคราชมั่งดิ  เผื่อผมจะได้ของฟรี

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 09:34:05 น. »
เสียงดีขึ้น 80%
...มันคือ เจ้าตู้ลำโพงครับ ....ตอนแรก งั้นๆ ....ฟังแล้วไม่น่าหันหลังมอง......พอเปลี่ยนไส้ใน.........ผมให้แค่ 80 นี่ โหดสุดๆ .
..ส่วนคนฟังอีกคน เจ้าของ เงินทดสอบ เขาให้เกิน 100 ...ไม่เชื่อ ถามเจ้าตัว....เขายังอึ้งๆๆๆๆๆๆๆ...ขนาดวันเกิด เมียที่รัก ....ยังขอเวลาปลีกตัวมาฟัง 55555

คือ จริง ๆ แล้ว อยากฟัง ว่า มันดีขึ้น 80 เปอร์เซ็นต์ จริงหรือไม่   สงสัย

อยากฟังด้วยหูของตัวเองสักครั้ง เอาไว้ปิดเทอม  จะลองไปเหยียบถิ่น คนพิดโลกดูสักครั้ง

เมื่อก่อนเคยซื้อมั่วไปหมด  ใครบอกอะไรดี ก็ไปหามา

ซื้อมาแล้ว มาลอง ดีมั่ง ไม่ดีมั่ง  หรือไม่เข้ากับสไตล์การเล่นของตัวเอง

หมดไปเยอะ  จนเดี๋ยวนี้เลิกบ้า

ไม่แน่  ถ้ามีโอกาสไปลองฟัง ไอ้ 80 เปอร์เซ็นต์ที่ว่า  แล้วดีจริง 

อาจจะกลับมาบ้าอีกครั้ง

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 09:36:48 น. »
มาโคราชมั่งดิ  เผื่อผมจะได้ของฟรี

ก็ได้ถาดฟรีไปแล้วไง  ยังไม่พออีกเหรอครับ  ..  ลุง      :hap3:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 10:35:27 น. »
เรื่องของเส้นสายที่ใช้เชื่อมต่อในระบบเสียง
ไม่ว่าจะเป็นระบบเสียงงานกลางแจ้ง ซึ่งต้องมีการเคลื่อนย้ายไปตามสถานที่ต่าง
ระบบเสียงสำหรับการแสดงดนตรี ในห้องประชุม โรงละคอน ฮอลล์แสดงคอนเสิร์ท
ระบบเสียงใช้ฟังเพลงภายในบ้านทั่วไป

สิ่งที่เหมือนกันคือวัสดุที่ใช้ มีคุณสมบัติเป็นตัวนำไฟฟ้า
กล่าวกันว่า ดีกว่าคือ เงิน รองลงมาคือทองแดง
ตัวนำมีความต้านทาน
ทั้งเงินและทองแดง ยิ่งบริสุทธิ์เท่าไร ยิ่งมีความต้านทานน้อย
สัญญาณไฟฟ้าผ่านง่าย

ทีนี้มาดูเรื่องของไฟฟ้าบ้าง  
ไฟฟ้าเป็นพลังงาน ไฟฟ้ามีแรงดันมีหน่วยเป็น V และอีกตัวคือพละกำลัง หน่วย เป็นแอมป์ (ไม่แน่ใจนะครับเรียนมานานแล้ว)

สัญญาณไฟฟ้าที่เดินทางจากไมโครโฟน จนถึงพาวเวอร์แอมป์
ในแต่ละจุดเชื่อมอาทิเช่น ไมค์ไป มิกซ์ กับ มิกซ์ไปแอมป์ มีแรงดันโวลท์ ไม่เท่ากัน
ไมค์จะมีสัญญาณที่อ่อนมาก ไม่มีเรี่ยวแรง จำเป็นต้องมีวงจรเล็กๆ มาขยายให้สูงขึ้น เรียกวงจรนี้ว่า ไมค์ปรี
เสียงไมค์จะดีหรือด้อยอยู่ที่วงจรนี่ละครับ ซึ่งยังมิใช้ประเด็นของเรื่องเส้นสาย

สายสัญญาณที่ผลิตขึ้นด้วยเงิน ตัวนำชั้นเยี่ยมของโลก แน่ละแพงมากๆ
ที่แพงไม่เพียงแต่กระบวนการผลิตจากแร่เงิน หรือทองแดง
ยังมีเนื่องจากวัสดุที่หุ้มห่อป้องกันไม่ให้เงินโดนอ๊อกซิเจนจนเกิดอ๊อกไซด์ จนกลายเป็นอุปสรรคในการนำกระแส
และป้องกันคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเข้ามารบกวนเท่าที่จะกันได้
การออกแบบแก้ไขเรื่องของ ผลข้างเคียงเมื่อตัวนำมีกระแสไฟฟ้าไหลผ่านที่เรียกว่า  Skin Effect
การออกแบบต้องคำนึงถึงขนาด ความยาวอีกด้วย ครับ

คำถามวันนี้  สายเส้นเดียวกัน เอาเป็นว่า สายไฟเอซีที่แถมมากับเครื่อง ความยาวไม่เกิน 2 เมตร
เอาไฟฟ้า 220V วิ่งผ่าน  กับ  2V  วิ่งผ่าน  

ต่อมาเอาสายไฟเอซี ราคาแพงตีซะว่า เส้นละห้าพัน
เอาไฟฟ้า  220V  กับ  2V  วิ่งผ่าน

คิดว่าผลที่ออกมาเหมือนกันไหม อย่างไร?  
ไม่เหมือนกัน อย่างไร?

ใบ้นิดๆ  ไฟฟ้าหลายล้านโวล์ท จนกลายเป็นฟ้าผ่า มีอากาศเป็นฉนวน มิใช่ตัวนำซะด้วย

เดี๋ยวมาต่อ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 10:38:38 น. โดย มะละกอ »

• **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 10:46:44 น. »
นี่แหละ....ที่กระทู้นี้...ต้องการ....เพื่อความรู้แลกเปลี่ยน....จะได้ไม่ต้องเสียค่าโง่.....เพราะมีคนรู้จริง เล่นจริงๆ และ ทำจริงๆ มาแชร์กัน
 :thank1:....ขอบคุณ ป๋า มะละกอ...ครับ :kiss2:

ออฟไลน์ pat pat

• ระดับ 3
  • *
  • 440A42CB ซื้อต่อจาก เพียงดาวมิวสิค
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:07:32 น. »
ผมชอบ และชื่นชมกระทู้ทำนองนี้  ถ้าจะมีการลองของก็จะดีมีประโยชน์ บางครั้งอุปาทานมันมีผล  ซื้อมาแพงๆเสียเงินไปแล้ว มันก็ต้องเข้าข้าง  ถ้าลองแบบไม่ให้เห็นว่าใช้สายแบบไหน  น่าจะสนับสนุนคำตอบมากกว่า

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:09:01 น. »
คือ จริง ๆ แล้ว อยากฟัง ว่า มันดีขึ้น 80 เปอร์เซ็นต์ จริงหรือไม่   สงสัย

อยากฟังด้วยหูของตัวเองสักครั้ง เอาไว้ปิดเทอม  จะลองไปเหยียบถิ่น คนพิดโลกดูสักครั้ง

เมื่อก่อนเคยซื้อมั่วไปหมด  ใครบอกอะไรดี ก็ไปหามา

ซื้อมาแล้ว มาลอง ดีมั่ง ไม่ดีมั่ง  หรือไม่เข้ากับสไตล์การเล่นของตัวเอง

หมดไปเยอะ  จนเดี๋ยวนี้เลิกบ้า

ไม่แน่  ถ้ามีโอกาสไปลองฟัง ไอ้ 80 เปอร์เซ็นต์ที่ว่า  แล้วดีจริง  

อาจจะกลับมาบ้าอีกครั้ง

เสียงดีไม่ดีเป็นแค่ความรู้สึก ไม่มีอุปกรณ์วัด ไม่เหมือนกำลังไฟ กำลังวัตต์.ฯลฯ  เอาอะไรเป็นมาตรฐานว่าแค่นี้แค่นั้นเป็นกี่เปอร์เซนต์
ผมว่าน่ะ  ถ้าจะไม่เว่อร์เอาแค่ว่ามันดีขึ้นจนรู้สึกได้ดีกว่ามั้ง

อันนี้พูดจริงไม่ล้อเล่น

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:12:28 น. »
เสียงดีไม่ดีเป็นแค่ความรู้สึก ไม่มีอุปกรณ์วัด ไม่เหมือนกำลังไฟ กำลังวัตต์.ฯลฯ  เอาอะไรเป็นมาตรฐานว่าแค่นี้แค่นั้นเป็นกี่เปอร์เซนต์
ผมว่าน่ะ  ถ้าจะไม่เว่อร์เอาแค่ว่ามันดีขึ้นจนรู้สึกได้ดีกว่ามั้ง

อันนี้พูดจริงไม่ล้อเล่น

:hap3:   :hap3:  จะบอกว่าหมอแก โอเว่อร์แอตติ้ง เหรอครับน้าฯ   :devil:

ว่าจะเอาวิทยุธานินทร์มาเปลี่ยนสายพาวเวอร์  เสียงคงดีขึ้นอีก 80% เลยนะเนี๊ยะ   :hap3:  :hap5:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:20:36 น. โดย ขวัญ »

• **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:13:59 น. »
Yes แน่นอน...
..เวลาทดสอบ.....อคติ....ลำเอียง......จริต......ต้องยกไว้....
ดีก็ว่าดี ไม่ดีก็ว่าไม่ดี....แต่จะพยายาม....ไม่กระทบกระเทือนกระแทก...ใครๆ
...เอาง่ายๆ....แค่อยากบอกเล่า....แลกเปลี่ยน ประสบการณ์....แบบหลายหัวดีกว่าหัวเดียว....ง่ายๆ...ไม่มีผลประโยชน์....แอบแฝง.... :beer:

• **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:15:14 น. »

:hap3:   :hap3:  จะบอกว่าหมอแก โอเว่อร์แอตติ้ง เหรอครับน้าฯ   :devil:
:hap5: :hap5:

• **
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:19:03 น. »

:hap3:   :hap3:  จะบอกว่าหมอแก โอเว่อร์แอตติ้ง เหรอครับน้าฯ   :devil:

ว่าจะเอาวิทยุธานินท์มาเปลี่ยนสายพาวเวอร์  เสียงคงดีขึ้นอีก 80% เลยนะเนี๊ยะ   :hap3:  :hap5:
คนตรง คนแรง ผิดกันนะน้องชายสุดหล่อ
ต้องไฟฉาย...ตรากบ....ดิ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:19:58 น. »
เอางบทั้งหมด อัพเป็นไลน์อะเลน์ 12 นิ้วดีกว่า ทนใช้สายเตารีด เส้นละ 29 บาทไปก่อน...สายลำโพงก็เอาสายไฟถูกๆ แทน...ได้ หลายพวงละ... :devil: