ผู้เขียน หัวข้อ: Soundcraft Spirit FX16 จะเปลี่ยนหม้อแปลงใหม่ ให้กระแสมากขึ้น แต่แรงดันเท่าเดิม  (อ่าน 3465 ครั้ง)

ออฟไลน์ boombeem_kitsada

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#55E7ACC6 (ครูภูม)
ผมขอรบกวนทุกท่านด้วยครับ  

คือ  ผมอยากจะเปลี่ยน  หม้อแปลง Soundcraft Spirit FX16  ให้มีกระแสมากขึ้น  แต่แรงดันเท่าเดิม

จากที่เคยใช้ AC 18-0-18 โวลต์  2  แอมป์  

เปลี่ยนมาใช้ AC 18-0-18 โวลต์  5  แอมป์

ไม่ทราบว่า  ชุดไอซีเร็กกูเลเตอร์  จะทนแสที่มากขึ้นได้มัย

และจะมีผลดี หรือ ผลเสีย มากกว่ากันครับ

:thank1:  :thank2:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2016, 20:24:51 น. โดย boombeem_kitsada »

teeladphao

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าเท่าเดิมครับ เหมือนกับว่าคุณเปลี่ยนแท้งค์เก็บน้ำใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิม แต่ท่อจ่ายน้ำขนาดเท่าเดิม แต่ไม่ต้องกังวลครับ regurator ทำงานได้เต็มที่เพราะมีกำลังสำรองเหลือๆ

• ระดับ 3
  • *
ขอบคุณครับ  :thank1:

ขออีกหลาย ๆ เสียงเด้อ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
เพื่อประโยชน์อะไรหล่ะครับ
เราไม่ได้เปลี่ยนแปลงอุปกรณ์หรือวงจรอื่นๆ
โรงงานเขาออกแบบมาน่าจะพอเพียงอยู่แล้ว
มันไม่ใช่แอมป์ ที่จะต้องการกำลังสำรอง (หรือเปล่าหนอ)

การพันหรือเปลี่ยนหม้อแปลงใหม่ให้กระแสเพิ่มขึ้น

P=EI  หรือ E=IR

I=P/E  หรือ I=E/R

จากสมการ

P = กำลังไฟฟ้า
E = แรงดันไฟฟ้า
I = กระแสไฟฟ้า
R = ความต้านทานของขดลวด

ถ้าให้กระแสเพิ่มขึ้นอะไรจะเปลี่ยนบ้างตามสมการ
ต้องการกำลังไฟเพิ่ม? ลดจำนวนขดลวด? เพิ่มแรงดันไฟฟ้าที่จ่าย?

เพราะฉะนั้นต้องการกระแสที่จ่ายให้วงจรเพิ่ม แรงดันไม่น่าเท่าเดิมแน่  :evil:

ถ้าเจอหม้อแปลงใหม่ไม่ดี อะไรเกิดขึ้น?
เกิดการรบกวนจากสนามแม่เหล็ก? ส่งผลอะไรกับ mixer? ส่งผลอะไรกับอุปกรณ์ในแผงวงจรบ้าง?

ปล ความเห็นส่วนตัวครับ อาจถูกหรือผิดก็ได้  :flower:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 เมษายน 2016, 16:30:49 น. โดย E22NP »

• ระดับ 3
  • *
ขอบคุณครับ  :thank1:

• ระดับ 3
  • *
เปลี่ยนมาใช้ AC 18-0-18 โวลต์  5  แอมป์  ผมว่าดีมาก ๆ ครับ