ผู้เขียน หัวข้อ: dbx 263x มันมีหน้าที่อะไรครับพี่น้องครับ  (อ่าน 2385 ครั้ง)

ออฟไลน์ แจ๊ค-มายเฟรนด์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • SWEDEN HL#6D209855
dbx 263x มันมีหน้าที่อะไรครับพี่น้องครับ
« เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2009, 02:54:56 น. »
เพื่อนข้างบ้านเขาให้มาครับ แต่ผมไม่รู้มันคืออะไร มีท่านไดรู้ไหมครับ :thank1: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
Re: dbx 263x มันมีหน้าที่อะไรครับพี่น้องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2009, 03:07:04 น. »
ตัวนี้ครับ

raysoundmark

• บุคคลทั่วไป
Re: dbx 263x มันมีหน้าที่อะไรครับพี่น้องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2009, 10:22:37 น. »
ยี่ห้อ DBX รุ่น 263X เป็นเครื่อง DE-ESSER ( ดีเอสเซอร์ ) ครับ

………………………………………………..

DE-ESSER มีหน้าที่ แปลได้ตามชื่อของเขา

DE = ลดลงไป , เอาออกไป
ES = เสียง “เอ้ส”
ER = อุปกรณ์ , เครื่อง

แปลว่า เป็นเครื่องที่ช่วยเอาเสียง “เอ้ส” ออกไป
หรือ เป็นเครื่องที่ช่วยลดเสียง “เอ้ส”

ครับ
.

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2009, 15:53:47 น. »
ยี่ห้อ DBX รุ่น 263X เป็นเครื่อง DE-ESSER ( ดีเอสเซอร์ ) ครับ

………………………………………………..

DE-ESSER มีหน้าที่ แปลได้ตามชื่อของเขา

DE = ลดลงไป , เอาออกไป
ES = เสียง “เอ้ส”
ER = อุปกรณ์ , เครื่อง

แปลว่า เป็นเครื่องที่ช่วยเอาเสียง “เอ้ส” ออกไป
หรือ เป็นเครื่องที่ช่วยลดเสียง “เอ้ส”

ครับ
.

ว้าว... :happy:ขอขอบคุณมากครับท่าน :thank1:

fa_zone

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2009, 21:04:20 น. »
หลักการของมันก็คือคอมเพรสเซอร์ตัวนึงครับผม

เพียงแต่ว่ามันจะคอมเพรสเฉพาะความถี่บางย่านตามที่เราตั้งไว้ครับ

ตัวอย่างง่ายๆสมมติว่ามีนักร้องคนนึงที่ร้องเพลงแบบซิบๆ ลมออกหางเสียงเยอะๆ ซึ่งบางครั้งมันมากเกินไป จะไปปรับ EQ เดี๋ยวมันก็จะรวนทั้งระบบ แล้วทีนี้จะทำอย่างไรล่ะครับ??

ทางแก้ก็ใช้ไอเจ้า De-Esser ตัวนี้แหละครับผม เสียบ Insert เข้าไปที่ช่องไมค์เลยครับ แล้วก็กวาดหาย่านที่มันซิบๆบาดหูนั่นเลยครับผมเลย จากนั้นก็ปรับอัตราส่วนการบีบอัดสัณญาณเอา แค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ ;)

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2009, 21:49:24 น. »
ข้อแนะนำ และ คำเตือน.......
ห้ามใช้ใน ห้อง รโหฐาน เด็จขาด..................มีแค่เนี่ย.......... :kiss2: ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2009, 06:02:38 น. »
หลักการของมันก็คือคอมเพรสเซอร์ตัวนึงครับผม

เพียงแต่ว่ามันจะคอมเพรสเฉพาะความถี่บางย่านตามที่เราตั้งไว้ครับ

ตัวอย่างง่ายๆสมมติว่ามีนักร้องคนนึงที่ร้องเพลงแบบซิบๆ ลมออกหางเสียงเยอะๆ ซึ่งบางครั้งมันมากเกินไป จะไปปรับ EQ เดี๋ยวมันก็จะรวนทั้งระบบ แล้วทีนี้จะทำอย่างไรล่ะครับ??

ทางแก้ก็ใช้ไอเจ้า De-Esser ตัวนี้แหละครับผม เสียบ Insert เข้าไปที่ช่องไมค์เลยครับ แล้วก็กวาดหาย่านที่มันซิบๆบาดหูนั่นเลยครับผมเลย จากนั้นก็ปรับอัตราส่วนการบีบอัดสัณญาณเอา แค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ ;)
สุดยอดมากเลยครับท่าน :happy: :happy:เขาใจเปรียงๆเลยครับ :D :D :thank1: :thank1: