ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเครื่องเสียงกลางแจ้งชุดนี้หน่อยครับ  (อ่าน 5963 ครั้ง)

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 ;D วันก่อนนั่งคุยเรื่องเครื่องเสียงกลางแจ้งกับเพื่อนที่ทำงาน เพื่อนเลยลองเขียนแผนผังให้ดูและเขียนราคาคร่าวๆมาให้ดูด้วยครับ
เลยอยากให้เพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำหน่อยครับว่าเหมาะสมกับราคาไหมหรือว่าต้องลดเพิ่มยังไง การต่อเข้าลำโพง หรือการเพิ่มอุปกรณ์
ทำจำเป็นเข้าไป กะว่าจะเอามาใช้กับ Extreme Karaoke แบบแยกไลน์จาก Soundfont ครับ. ;D ;D
        ;Dขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
Re: ขอคำแนะนำเครื่องเสียงกลางแจ้งชุดนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2008, 20:25:56 น. »
ผมว่าถ้าใช้ ไลน์อเรย์ แล้วไม่ต้องใช้ชุดกลางแหลมแล้วล่ะ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: ขอคำแนะนำเครื่องเสียงกลางแจ้งชุดนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2008, 20:30:56 น. »
ดูจากผังแล้ว พอแล้วครับดีเกินแล้ว

จะเอาไว้เล่นให้ปลาโลมาฟัง กลางอ่าวเหรอ ท่านกุ้งจ๋า

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2008, 20:48:00 น. »
ดูจากผังแล้ว พอแล้วครับดีเกินแล้ว

จะเอาไว้เล่นให้ปลาโลมาฟัง กลางอ่าวเหรอ ท่านกุ้งจ๋า
   ;D เอาไว้เลี้ยงต่อรับท่านพี่อู๊ด กับเหล่าเพื่อนสมาชิกครับ ;D ;D เอ่อพี่ยอดหากเราเอาชุดกลางแหลมออกมันจะเสียรสชาดไหมครับ ;D ;D

นิงนอง

• บุคคลทั่วไป
ดีแล้วครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2008, 20:49:58 น. »
ผมว่าถ้าเล่นดนตรีกลางแจ้งผมว่าแค่นี้ก็ทำชุดใหญ่ได้  แว้ววววววว!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2008, 00:03:58 น. »
เลือกเอาว่า  จะเอาไลน์อะเรย์   หรือ  เอา  กลางแหลมไว้

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2008, 00:10:33 น. »
เลือกเอาว่า  จะเอาไลน์อะเรย์   หรือ  เอา  กลางแหลมไว้

ผมเลือกพี่เมียตายุทธครับ

omusic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2008, 00:15:36 น. »
ถ้าจัดชุดขนาดนี้ EQ 15x2 ผมว่าเปลี่ยนเป็น 31x2 น่าจะดีกว่านะครับ

ครอบคลุมความถี่ครบทุกย่านมากกว่า เผื่อเอาไว้ปรับอคูสติกของพื้นที่ 

แก้ Feedback อะไรประมาณเนี้ยอ่ะครับ :D

birthpiano

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2008, 03:33:24 น. »
 ??? มองเผินๆ เหมือนผังคอนโดมิเนี่ยม  ???

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2008, 10:15:21 น. »
ถ้าจัดชุดขนาดนี้ EQ 15x2 ผมว่าเปลี่ยนเป็น 31x2 น่าจะดีกว่านะครับ

ครอบคลุมความถี่ครบทุกย่านมากกว่า เผื่อเอาไว้ปรับอคูสติกของพื้นที่ 

แก้ Feedback อะไรประมาณเนี้ยอ่ะครับ :D

;D ก็น่าจะดีเหมือนกันนะครับ เพราะว่าดูแล้วไม่น่าจะเพิ่มไปจากเดิมมากเท่าไหร่ แล้วเสียงไมค์หอนเวลาเข้าใกล้ลำโพง ส่วนมากแก้ไขยังไงครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2008, 10:17:41 น. »
ผมว่าพี่กุ้งจะเอาไว้แข่งกับเอกชัย  หรือไม่ก็  บ่าววี  แน่ ๆ

แก้ไมค์หอน  วิธีง่าย ๆ ที่คนลาว ๆ อย่างวผมฝช้คือ ลด เอฟเฟค กะลดย่านกลาง แหลม
ที่ มิกซ์ หรืออีคิวครับ

tukae

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2008, 11:22:51 น. »
ถ้าเป็นชุดนี้ รู้สึกขุมพลังจะน้อยไปหน่อย นะกุ้ง ดูคร่าว ๆ แล้วไม่น่าจะขับได้ เพาเวอร์ขับน่าจะต้องคูณสองนะ ถึงจะไหว  มิกซ์ น้อยไปนิด เพราะถ้าแยกจริง ๆ 16 ไลน์  ยังไม่รวม ไมค์ เครื่องดนตรี ฯลฯ เล่น 24 ช่องดีกว่า แล้วก็..อย่าลืมชุด Monitor นะ จำเป็น... ปล.. คณะซอดแจ้ง มีโอกาสได้สัมผัสเครื่องเสียงชุดนี้หรือเปล่าน๊อ...หุ ๆ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มีนาคม 2008, 11:29:12 น. โดย ศิลปินหน้าวัด »

ASOUND524

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2008, 13:33:11 น. »
พี่เล่นสามทางเลยครับ  แอมกลางแหลมแยกหน่อย

ลำโพงผมว่าเอาไลอเลดีก่า
ตู้ซับตั้งพื้นเลย

แอมน่าจะสองเซ็ตครับ  จะได้ไม่ทำงานหนัก

มิ๊ก 24 ดีก่านะ

มอนิเตอร์ก็สำคัญครับ
เอฟเฟ็ก
อีคิว 31 * 31
คอมเพลสเซอร์

ฯลฯ  ไม่จบง่ายๆ  อิอิ

omusic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2008, 21:21:20 น. »
ถ้าเป็นชุดนี้ รู้สึกขุมพลังจะน้อยไปหน่อย นะกุ้ง ดูคร่าว ๆ แล้วไม่น่าจะขับได้ เพาเวอร์ขับน่าจะต้องคูณสองนะ ถึงจะไหว  มิกซ์ น้อยไปนิด เพราะถ้าแยกจริง ๆ 16 ไลน์  ยังไม่รวม ไมค์ เครื่องดนตรี ฯลฯ เล่น 24 ช่องดีกว่า แล้วก็..อย่าลืมชุด Monitor นะ จำเป็น... ปล.. คณะซอดแจ้ง มีโอกาสได้สัมผัสเครื่องเสียงชุดนี้หรือเปล่าน๊อ...หุ ๆ ๆ

เห็นด้วยครับ
ถ้าใช้ร้องคาราโอเกะ ชุด Monitor สำคัญมากครับ
เพราะถ้าไม่มี Monitor นักร้องบนเวทีจะไม่ได้ยินเสียงตัวเองเวลาร้อง
ทำให้ไม่รู้ระดับเสียงที่ร้องออกไป นึกว่าร้องค่อยไป ก็จะตะโกนให้ดังขึ้นอีก
Sound Control ก็จะลด Volume Mic ลงมา นักร้องก็ตะโกน(แหกปาก)ให้ดังขึ้นเรื่อยๆ
ผลสุดท้ายเสียงที่ได้ก็จะไม่ดีอ่ะครับ  ;D  ;D

อีกนิดครับ
ถ้าเพิ่มลำโพง Monitor แล้วก็ต้องไม่ลืม Power Amp ขับ Monitor ด้วยนะครับ
จบยากครับ ขอบอก ผมเคยแล้ว เริ่มจาก 2-3 หมื่น  ตอนนี้เป็นแสนแล้วครับ
ตอนแรกคิดว่าใช้ร้องเล่นในบ้าน ตอนนี้ก็เลยรับงานนอกแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มีนาคม 2008, 21:29:08 น. โดย Wongsakorn »

ออฟไลน์ หนุ่มไพรบึง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#740F32AB
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2008, 21:57:34 น. »
;D ก็น่าจะดีเหมือนกันนะครับ เพราะว่าดูแล้วไม่น่าจะเพิ่มไปจากเดิมมากเท่าไหร่ แล้วเสียงไมค์หอนเวลาเข้าใกล้ลำโพง ส่วนมากแก้ไขยังไงครับ  ;D ;D

แบบรวดเร็วก็ลดเสียงไมค์ตัวที่หอนลงก่อนครับ  จากนั้น ค่อย ๆ เพิ่มระดับเสียงขึ้นแล้วฟังเสียงหอนว่าหอนย่านไหน (ทุ้ม กลาง แหลม) หรือฟังแต่แรกตอนหอนก็ได้ครับ  ถ้าย่านความถี่ต่ำเสียงก็จะออก เป็นเสียงความถี่ต่ำ ถ้าเสียงแหลมก็ จะออกแนวหวีด  แล้วก็ปรับลดความถี่ย่าน นั้น ๆ ครับ   ไมค์ก็มีส่วนครับใช้ของดี ๆ หน่อยจะลดปัญหาจุดนี้ได้ครับ
 ส่วนราคา ถ้าซื้อจากตัวแทนจำหน่ายจะได้ราคาที่ถูกกว่านี้อีกประมาณ 10-15 เปอร์เซนต์
  เมื่อกี้ดูไม่ละเอียดผมดูการต่อลำโพงแล้ว ซึ่งมีลำโพงทั้งหมด(เบส) ข้างละ 4 และใช้เพาเวอร์ขับแบบบริจด์    ขออนุญาตถามพี่กุ้งว่า การต่อลำโพงทั้ง 4 ดอกนั้นต่ออย่างไร ถ้าพี่ต่อขนานทั้งหมด โหลดจะเหลือเพียง 2 โอมห์  ส่วนเพาเวอร์นั้นเมื่อบริดจ์แล้วจะต่อโหลดได้เพียง 4 โอมห์เท่านั้น(ธรรมดาโหลดได้ 2 โอมห์)  อาจทำให้เพาเวอร์ทำงานหนัก พังเร็วกว่ากำหนดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มีนาคม 2008, 22:09:49 น. โดย หนุ่มไพรบึง »

siaw

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2008, 19:11:39 น. »
พยายามให้ power ขับที่ 4 โอห์ม ครับพี่ จะได้ไม่หนักเกินไป ตู้ W 8 ตัว power ขับก็ 2 ตัวพอดี เพิ่ม คอมเพรสเซอร์ เข้ามา อีก1  MIX ก็เลือกแบบที่มีเอฟเฟคร้อง จะได้ประหยัด moniter ก็สำคัญนะครับต้องมี EQ เพิ่มเข้ามาปรับด้วย ลดไมค์หอนได้ครับ

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2008, 22:00:22 น. »
ขอเสริมครับ ในส่วนของการผสมสัญญาณ ควรจะมี filter ไว้สำหรับ cut ช่วงสัญญาณที่ไม่พึงประสงค์ออก กรองเอาแต่ช่วงของสัญญาณที่เราต้องการ  และควรจะเป็นfilter ที่มีทั้ง high pass และ low pass filter ค้วย ยกตัวอย่างเช่น ถ้า Hihat มัน หนาไป(มีความถี่ย่าน low frequency เยอะๆ และ EQ ไม่สามารถ cut ได้อย่างสมบูรณ์) เราก็ใช้ High pass filter กรองเอาเฉพาะช่วงที่ มีความถี่สูงๆ Hihat ก็จะบางลงครับ

ครูอิ๋ว

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2008, 18:22:08 น. »
นี่มันคอนเสิร์ตใหญ่แล้ว บ้านผมเป็นหมอลำซิ่งแล้วละ  ถ้าเล่นอาร์เรย์ผมว่าไม่จำเป็นต้องใช้กลางแหลมเลย เพราะอาร์เรย์มันครบหมดแล้วและคลุมพื้นที่ด้วย ตามหลักการนะครับ ไกลเป็นกิโลเลยละ

bassprosound

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2008, 08:25:02 น. »
วะวะวะวะวะวะวะว้าว :) :) :) :) :) :)
ทำชุดได้รักงานเลนสดยังได้เลยนะเนี้ย
แต่ควรใช้แอมป์ขับลำโพงที่4โอมป์นะครับ

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 08:58:08 น. »
ราคาตู้ทำไมถูกจังซื้อที่ไหนครับ อยากได้จัง