ผู้เขียน หัวข้อ: (เป็นหนึ่ง)พิษณุโลก...ของเล่นชิ้นใหม่....ขอบคุณ พี่ nong711...ที่สอนสั่ง วิทยายุทธ...น.66...  (อ่าน 514542 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
เคยคุยกับพวกเรียนเยอะ  จบด๊อก   คุยอะไรก็อ้างนั่นโน่นนี่เอามาเป็นเหตุและผลจนปวดหัวไม่อยากคุยด้วย    เชี่ยวชาญวิชาการทุกเรื่องแต่ขับรถไม่เป็น  สู้คนจบ ป.4  ยังไม่ได้แค่นจะคุย

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
เคยคุยกับพวกเรียนเยอะ  จบด๊อก   คุยอะไรก็อ้างนั่นโน่นนี่เอามาเป็นเหตุและผลจนปวดหัวไม่อยากคุยด้วย    เชี่ยวชาญวิชาการทุกเรื่องแต่ขับรถไม่เป็น  สู้คนจบ ป.4  ยังไม่ได้แค่นจะคุย
:evil: :evil: :evil: :evil: :evil:

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
อันนี้ใช่เลย......................

" ............... หูของเราพัฒนาจากประสบการณ์ในการฟังที่มากขึ้น อายุของเราที่เพิ่มขึ้น
ความเบื่อ ผสมกับอารมณ์ ความชอบ ในแต่ละห้วงเวลาที่แตกต่างกัน
เชื่อเถอะว่าหูของเรามันก็ไม่ต่างจากกล้ามเนื้อส่วนอื่นๆ มันสามารถพัฒนา
ให้แยกแยะความแตกต่างของเสียงกันได้
คนส่วนใหญ่มักดูแคลนหูตนเองว่าไม่ใช่ หูทิพย์หูทอง แยกแยะความแตกต่าง
ของเสียงไม่ค่อยได้

ลองได้ฟังเพลิงเดิมๆ บ่อยๆ แล้วเปลี่ยนชุดเครื่องเสียงที่ดีขึ้นให้ฟัง
ร้อยทั้งร้อยฟังออกหมดละว่าเสียงมันเปลี่ยนไป ถึงแม้หูคุณจะไม่ได้ชุบทอง
หรือเคลือบโรเดียมก็ตาม
เครื่องเสียงวันนี้ที่ฟังได้ไพเราะ เพราะหูของคุณยังติดกับเสียงตอนนี้ ลองได้ฟัง
เสียงที่ดีขึ้น ไม่เกิน 5 ปีชุดของคุณอาจเปลี่ยนไปจนจำสภาพเดิมไม่ได้
หรืออาจจะเร็วกว่านั้นสำหรับหลายๆ ท่าน
ข้อพึงระวังคือ อย่าฟังเครื่องเสียงที่ดีมากเกินไป เพราะจะทำให้เกิดอาการ
“หูเสีย”

อาการที่ว่านี้ ไม่ใช่หูมีปัญหาเรื่องการได้ยิน แต่มีปัญหาใหญ่กว่านั้น คือกลับมาฟัง
เครื่องเสียงที่บ้านไม่ได้
เพราะไปโดนชุดที่ไหนไม่รู้ เสียงดีกระแทกฝังเข้าไปในโสตยากที่จะลืมเลือน
ถึงขั้นนอนไม่หลับ กระสับกระส่าย อยากได้เสียงอย่างนั้นมาอยู่ที่บ้าน
........"
 :th2: :th2: :th2: :th2: :th2:

ความหมายของ  การฟังมากขึ้นทำให้ หู พัฒนา  เข้าใจว่าอย่างไรครับ

ที่ผมเข้าใจคือ  ให้ฟังจากดนตรีจริงให้มากเท่าที่จะทำได้
เพื่อที่จะได้เปรียนเทียบว่า 
เสียงที่มาจากระบบเสียงของเรานั้นมันใกล้เคียงของแท้ขนาดไหน

ผมทั้งเห็นด้วย และไม่เห็นด้วย กับที่นักเขียนนามกระเดื่องที่ว่า ครับ
คือเห็นด้วยที่เปลี่ยนอุปกรณ์แล้วเสียงเปลี่ยน
แต่ไม่เห็นด้วยกับคำอธิบายประกอบ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 ธันวาคม 2015, 18:34:56 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men

พิมพ์ได้ทีละนิด  พักนี้จ้องจอคอม ดู ทีวี แล้วแสบตามาก
แฟนบอกว่า สงสัยน้ำตามันแห้ง ต้องหาหมอปรึกษาเรื่องยาหยอดตา

ต่อเลยนะครับ

การฟังให้มากขึ้น  อีกความหมายที่ผมเข้าใจคือ

"การฟังเพลง" ซึ่งมีหลายแบบ ร๊อค แจ๊ส คลาสสิค เป็นต้น
การฟังในลักษณะนี้  เป็นการฟังเพื่อศึกษา เพื่อเรียนให้รู้ เป็นการฟังในเชิงวิชาการ
เมื่อฟังจนเข้าใจแล้ว  ทำให้การฟังเพลงต่างๆ มีอรรถรสมากขึ้น
ทั้งนี้ เพราะแต่ละบทเพลงมีที่มามีที่ไปไม่เหมือนกัน

ยกตัวอย่างเพลงคลาสสิค 
ซึ่งมีรูปแบบของการประพันธ์ที่เฉพาะเจาะจงตามยุคสมัยของมัน
การฟังจึงต้องฟังให้มาก เพื่อจำทำนองหลักให้จงได้ 
จำทำนองหลักได้แล้วจะแยกแยะออกถึง เสียงดนตรีที่ประสานสอดแทรกขึ้นมา ว่าหมายถึงอะไร

ฟังจริงเขาจะมีหนังสือเล่มเล็กแจกให้อ่านถึงเรื่องราวของบทเพลงที่กำลังแสดง ไม่รู้เรียกว่าอะไรครับ

หรือเพลงแจ๊ส ที่เหมือนเอาดนตรี สาม สี่ ห้าชิ้นมาเล่นประชันกัน บางคนก็ฟังไม่ได้ซะงั้น

เขียนยาวหน่อย ...
เนื่องจากผมถือว่าคุณหมอบ้านนอก
เป็นทรัพยากรบุคคลที่สำคัญคนหนึ่งในวงการเรื่องเสียงพีเอ
มีความกล้าในการแสดงออก แสดงความคิดเห็น และที่สำคัญความคิดออกนอกกรอบ

ยังมีตอนต่อนะครับ .....

• **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
ลองจนมั่นใจ ไม่โดนหลอก ..และไม่หลอกตัวเอง... ใช้ฟังเพลง ใช้แยกไลน์ คาราโอเกะ ... เทียบแล้ว เทียบอีก เปลี่ยนๆ ถอดๆ เสียบๆ ......
 :th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2:
.. :mad244:.. โดยเฉพาะ กับ XMKL .... ระบบ มิติเสียง การจัดวางตำแหน่งดนตรี ... ความไพเราะ มาแบบ งงๆ ...

โดยเฉพาะเสียง
ดนตรีีสด
...กีตาร์ จะฟัง นวลเนียน ไม่โฉ่งฉ่าง  แบบ ว่าฟังไงๆ ก็เพราะ ตั้งแต่ได้มา ออกงานจ ริงนับ 10 งาน ... ระบบเสียง
แน่นเบส ไม่เบอลไม่บวม กระชับ เก็บตัวไว ลงลึก ... กลางแหลม ที่เคนจัีดจ้าน กับไม่ต้องปรับช่วยอะไรเลย ... ที่ปรับไว้เดิมๆ
...เมื่อเสียบ ...ระบบเสียงโดยรวมจะเบาลงจนฟังได้ชัดๆ  แต่ ได้ ความสงัด ความชัดเจน  เสตรท ที่กว้าง มิติเสียงดนตรี ละเอียด ละออ
....เหมือน มีมิกซดาวน์ว คนใหม่ ไฉไลกว่าเดิม ฯลฯ เรียกว่าดี จนผิดหู ... เบาไป ก็เร่งดังขึ้น เท่านั้นเอง .....
.... :th2:... ลองซะให้ได้ ...ไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย ...กับคนขาย... :th2:... คุ้มค่า 2.5 พัน

...วันนี้มาอีก 2 ..ตอนนี้ก็ 4 ตัว ... ชุดละ 2 ตัว .....

... รักจึงบอก ...

• **
ไม่แปลกใจ ที่ เขาได้รางวัล จากวงการเครื่องเสียง ไฮเอนท์
 :th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ อนุสิทธิ์

• ระดับ 3
  • *
  • 54A37A94
ไม่แปลกใจ ที่ เขาได้รางวัล จากวงการเครื่องเสียง ไฮเอนท์

นั่งดื่มอยู่กับท่าน e22np เขาบอกให้ฟังว่าฮาร์ดล็อกไม่จำเป็นต้องเสียบเจ้า usb ทำให้เสียงดี เพราะมีผลทำให้เปิดโปรแกรมเท่านั้น

หรือว่าจะมีผลจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
นั่งดื่มอยู่กับท่าน e22np เขาบอกให้ฟังว่าฮาร์ดล็อกไม่จำเป็นต้องเสียบเจ้า usb ทำให้เสียงดี เพราะมีผลทำให้เปิดโปรแกรมเท่านั้น

เสียบ HL ไม่น่ามีผลครับพี่      แต่ที่เสียบสาย USBอันนั้นผมว่าเสียงคงเปลี่ยน  ถ้าเสียงไม่เปลี่ยนคงขายไม่ออกครับ   :hap5:

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=187170

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 ธันวาคม 2015, 20:38:24 น. โดย ขวัญ »

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534
เสียบ HL ไม่น่ามีผลครับพี่      แต่ที่เสียบสาย USBอันนั้นผมว่าเสียงคงเปลี่ยน  ถ้าเสียงไม่เปลี่ยนคงขายไม่ออกครับ   :hap5:

ผมว่าลองง่ายๆ ลองเอาสาย printers มาเสียบตัวที่ว่าแล้วลองฟังเสียงมีอะไรเปลี่ยนแปลงไหม

• **

ทีมผู้ผลิต วิดวะกร เขาบอกว่า สองตัว ... ดีกว่าตัวเดียว ... ลองแล้ว อันเดียวตัวเดียว .... เปิดเพลง เพราะกว่า 2 ตัว
แต่คาราโอเกะ .... รายละเอียดเสียง 2 ตัว ดีกว่าตัวเดียว .... ผมเน้น งานหาเงิน คาราโอเกะ....เลยต้องเบิ้ล 2 ครับ....
....ลองเสียบเข้าเสียบออก เสียบไม่เสียบ....เป็นร้อยๆหนแล้ว ....... กำลังจับผิดรายละเอียด ....
 :cry: ก็ตอนนี้เริ่มมึน หูล้า ว่าจะนอนก่อน เปิด เบรินทิ้งไว้ทั้งคืน พรุ่งนี้ว่ากันใหม่ ... :zzz:

• คณะก่อการ
ผมว่าลองง่ายๆ ลองเอาสาย printer มาเสียบตัวที่ว่าแล้วลองฟังเสียงมีอะไรเปลี่ยนแปลงไหม

ผมไม่ทันพี่    ช้าไปนิดเดียว

• **
ผมว่าลองง่ายๆ ลองเอาสาย printer มาเสียบตัวที่ว่าแล้วลองฟังเสียงมีอะไรเปลี่ยนแปลงไหม
ดีกว่าสายเทพไม่เสียบครับ ..พี่.. ลองหมดทุกกรณีครับ ... ขี้เหนียวแบบผม .... ไม่ดีจริงไม่มีทางได้กินเงินผมครับ ...
... ซื้อตัวนี้ สายธรรมดาดีกว่า สายเทพ ที่ผมใช้แบบเพียวๆ ประหยัดเงินไป 2 พันกว่า สบายๆครับ พี่แสง  :party:

• **
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=187170
...เขาว่ามา............
................................

ความคิดเห็นที่ 10
  ellevoid 
  22/08/2015 09:57:36   

@คห.8
ถ้าฟังเพลงผ่าน soundcard ในคอมเอาตัวนี้ไปคงไม่มีประโยชน์เท่าไหร่ครับเอาเงินไปซื้อ dac นอกมาใช้ให้ผลดีกว่าครับ

link ด้านล่างเป็นวิธีใช้ครับ ทาง AQ แนะนำให้ใช้ 2 ตัวเพื่อผลที่ดีที่สุดแต่ไม่ให้ใช้มากกว่า 2
ถ้าใครฟัง streaming และใช้ router หรือ NAS ที่มีช่อง usb เอาตัวนี้ไปเสียบต่อก็ช่วยลด noise ที่เกิดขึ้นได้เช่นกัน ....​ เค้าว่าอย่างนั้นนะ

http://www.audioquest.com/jitterbug/jitterbug
http://www.audioquest.com/pdfs/jitterbug/JitterBug-Manual.pdf

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ดีกว่าสายเทพไม่เสียบครับ ..พี่.. ลองหมดทุกกรณีครับ ... ขี้เหนียวแบบผม .... ไม่ดีจริงไม่มีทางได้กินเงินผมครับ ...
... ซื้อตัวนี้ สายธรรมดาดีกว่า สายเทพ ที่ผมใช้แบบเพียวๆ ประหยัดเงินไป 2 พันกว่า สบายๆครับ พี่แสง  :party:

ง้นไอ้ USB เส้นสีฟ้านั่นอย่าไปใช้ครับพี่  ขายทิ้ง โล๊ะให้ผม 1 พันบาทครับ    ขอเลขที่บัญชีครับ   :thank1:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299

ง้นไอ้ USB เส้นสีฟ้านั่นอย่าไปใช้ครับพี่  ขายทิ้ง โล๊ะให้ผม 1 พันบาทครับ    ขอเลขที่บัญชีครับ   :thank1:

อ้าว  ข้ามผมไปได้ไง

• **

ง้นไอ้ USB เส้นสีฟ้านั่นอย่าไปใช้ครับพี่  ขายทิ้ง โล๊ะให้ผม 1 พันบาทครับ    ขอเลขที่บัญชีครับ   :thank1:
...แหมๆๆๆๆๆๆ ได้ที ....บังเอิญ ชอบสะสมของเก่า ไม่ค่อยขายของเก่ากิน .... แลกกับ คาร์บอน AQ ไหม ดอิอิ

ออฟไลน์ อนุสิทธิ์

• ระดับ 3
  • *
  • 54A37A94
ขอบคุณสำหรับความรู้ Jitter อะไรนี่คงมีผลไม่งั้นแอดมิน คงไม่ซื้อ usb module ราคา สองร้อยเหรียญที่มี jitter ต่ำมากมาเปลี่ยนให้ dac

:thank1:

• คณะก่อการ
อ้าว  ข้ามผมไปได้ไง

ลุงก็ไปเอา  บัก จิดเดียว          ซิคร๊าบบบบ...เล็กคือกันเน๊อะ   :hap5:

• **
ขอบคุณสำหรับความรู้ Jitter อะไรนี่คงมีผลไม่งั้นแอดมิน คงไม่ซื้อ usb module ราคา สองร้อยเหรียญที่มี jitter ต่ำมากมาเปลี่ยนให้ dac

:thank1:
...เชื่อ อีตา แอดมิน นี่แหละ......เสียเงินตลอดดดดดดดดดดดดดดดดดดด  :cry:

• คณะก่อการ
...แหมๆๆๆๆๆๆ ได้ที ....บังเอิญ ชอบสะสมของเก่า ไม่ค่อยขายของเก่ากิน .... แลกกับ คาร์บอน AQ ไหม ดอิอิ

:evil:  ผมใช้ Coffee  ครับพี่          ไม่ใช่คาร์บอนครับ   ;D   :cheer:

http://www.jetliveaudio.com/product/828203/audioquest-coffee-usb-cable.html

Sent from my GT-N7100 using Tapatalk

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 ธันวาคม 2015, 21:21:12 น. โดย ขวัญ »

• คณะก่อการ
   :evil:  ผมใช้ Coffee  ครับพี่          ไม่ใช่คาร์บอนครับ   ;D   :cheer:

http://www.jetliveaudio.com/product/828203/audioquest-coffee-usb-cable.html

(....)

Sent from my GT-N7100 using Tapatalk

ตูใช้สายปริ้นท์ 5555  เสียงดังตังค์มา   

เสียงโคตรดีไม่ได้ตังค์เพิ่ม  พักไว้ก่อน   6666

• คณะก่อการ

ตูใช้สายปริ้นท์ 5555  เสียงดังตังค์มา   

เสียงโคตรดีไม่ได้ตังค์เพิ่ม  พักไว้ก่อน   6666

อ๋อ....  ตอนนี้ขายกินไปแล้วครับ น้าฯ   ทั้งดาก และสายเทพ   

ไปตาม mg10  มาคืนให้ผมเลย   จองไว้แล้วนะ    :mad245:   :bla:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299

ลุงก็ไปเอา  บัก จิดเดียว          ซิคร๊าบบบบ...เล็กคือกันเน๊อะ   :hap5:

อ้าว   เดี่ยวชกเบ้าตาแตก  :fireting: :fireting: :fireting: :fireting: :hap3: :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]

สายปริ้นท์เตอร์นี่แหละ
หาเงินมาไม่รู้กี่กระบุงแล้ว...
ปลั๊กก็เสียบข้างฝาโลด...
 :devil: :devil:

• คณะก่อการ
สายปริ้นท์เตอร์นี่แหละ
หาเงินมาไม่รู้กี่กระบุงแล้ว...
ปลั๊กก็เสียบข้างฝาโลด...
 :devil: :devil:

อ๋อ...สายปริ๋นเตอร์เค้าไว้ใช้หาเงิน

แต่สายเทพ  สายไฮเอ็น  เค้าเอาไว้หาเพื่อนกินเหล้าเฉยๆครับ จารย์   ไม่มีใครจ้างเพราะสายเทพหรอกครับ   :hap3:   :hap5: