ผู้เขียน หัวข้อ: อาการจี่ไม่มีสาเหตุ  (อ่าน 4405 ครั้ง)

ccn

• บุคคลทั่วไป
อาการจี่ไม่มีสาเหตุ
« เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 11:28:28 น. »
 ???เมื่อคืนผมเอาคอมไปเสียบเล่นกับเครื่องเสียงของเขามา ใหญ่เหมือนกัน แต่มันมีเสียงจี่ออกมาครับเขาบอกมาจากคอมผมครับแก้ไม่ได้เลยครับ คืนนี้ก็จะเล่นอีก(ที่งานมรดกโลก อุทัยธานีครับ)แต่ไม่รู้จะแก้ตรงไหนเลยครับใครมีเทคนิคดีๆบ้างครับ  :'(

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
Re: อาการจี่ไม่มีสาเหตุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 11:35:03 น. »
???เมื่อคืนผมเอาคอมไปเสียบเล่นกับเครื่องเสียงของเขามา ใหญ่เหมือนกัน แต่มันมีเสียงจี่ออกมาครับเขาบอกมาจากคอมผมครับแก้ไม่ได้เลยครับ คืนนี้ก็จะเล่นอีก(ที่งานมรดกโลก อุทัยธานีครับ)แต่ไม่รู้จะแก้ตรงไหนเลยครับใครมีเทคนิคดีๆบ้างครับ  :'(
อาการ อย่านี้ เกิดได้หลายอย่างครับ ไม่ว่าจะเป็นสายสัญญาณ จากจอคอม(จะมีไฟออกมาด้วย ต้องตัด ic บางตัวในจอ ออกไป ผมใช้อยู่) อาจจะเกิดจากกระแสไฟไม่เพี่ยงพอ ฯลฯ (ทางที่ดีไฟที่จ่ายเข้ามาในคอม ควรใช้ไฟบ้านด้วยนะครับ ) อีกอย่างลองจ้ำสายกราวลงดินที่ คอส ด้วยครับ ถ้าเป็น มิก หน้า ปัญหา เกิด แน่ๆ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
Re: อาการจี่ไม่มีสาเหตุ มาจาก SOUNDCARD หรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 11:36:36 น. »
แง่ว ตอบไปแล้วอ่า   ???

ccn

Re: อาการจี่ไม่มีสาเหตุ มาจาก SOUNDCARD หรือเปล่า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 11:45:12 น. »
แง่ว ตอบไปแล้วอ่า   ???
ตรงไหนไม่เจอ...ผมเซ่อซ่า ;D

ccn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 11:52:09 น. »
มิกซ์หน้าครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 11:55:25 น. »
ต่อกราวด์จากคอมลงดิน(จริงๆ) แก้ได้ครับ  ส่วนมากแล้ว  ปัญหาจี่มาจากคอมครับ

ccn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 11:57:14 น. »
เจอแล้ว .....ปวดหัววุ้ย...แก้ไม่ได้ครับ....ตกม้าตาย

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 11:59:03 น. »
อ้าวมาจากไสอีกล่ะเนี่ย  อิอิ

fa_zone

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 15:21:33 น. »
ลองสัณนิฐานหาสาเหตุก่อนครับ เพราะว่าบางครั้งเสียงจี่มันไม่ได้มาจากคอมเสมอไป

ถ้าสงสัยอะไรให้ลองถอดสายสัณญาณที่เข้ามิกซ์ดูก่อนก็ได้ครับถ้ายังจี่อยู่ก็แสดงว่าไม่ได้เป็นจากของเราแล้วครับผม อาจจะมาจากที่อื่น

ของผมเคยเจอกรณีนึงประหลาดมากๆเลยสมัยรับจ๊อบทำฟรีแลนซ์อยู่ งานที่ว่านี่เป็นงานแถลงข่าวธรรมดาๆ(แต่ใหญ่)ครับก็มีแค่ไมค์กับชุด CD Player แค่นั้นที่ต่อเข้าที่มิกซ์ แล้วก็ต่อออกไปให้ฝ่ายภาพทำการบันทึกด้วยครับ
พอติดตั้งเสร็จก็ลองเชคระบบมันมีเสียงจี่ครับ หากันตั้งนานว่ามันเป็นอะไร ทั้งย้ายเฟสไฟ เปลี่ยนสายสัณญาณ ต่อกราวน์ปลดกราวน์ ทำทุกอย่างแต่ก็ไม่ยักจะหาย(ตอนนั้นปัญหาเรื่องคอมพิวเตอร์ได้ครับเพราะว่ายังไม่มีใครเอามาต่อ) สรุปสุดท้ายก็ยังแก้ปัญหาไม่ได้ถ้าแก้ไม่ได้งานนี้ถูกด่าแน่นอนครับ
จนสุดท้ายมานึกเอะใจ...เอาวะไหนๆก็ไหนๆลองลองดึงปลั๊กไฟที่เสียบตามผนังออกทีละตัวเลย ได้ผลครับปรากฏว่าไปเจอปลั๊กไฟในส่วนลำโพงด้านหน้างาน ดึงออกปุ๊บเสียงจี่หายไปในบันดล

ดังนั้นเวลามีปัญหาลองไล่เชคดูทีละอย่างครับอย่างเพิ่งโทษว่าต้องมาจากของคนโน้นคนนี้ครับผม

ยังมีเรื่องเกี่ยวกับสายแจ๊คเส้นละ 5,000 จี่อีกนะครับไว้จะเล่าให้ฟังวันหลัง

ccn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 15:36:25 น. »
ขอบคุณครับ คืนนี้จะลงกราวด์ไหม่ครับ ตอกฝังดินลึกๆ แล้วเทน้ำตามสักขวด ....แล้วแต่ดวงแล้วครับ ;D

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 15:45:25 น. »
อ้าว ท่าน โซดา เปลี่ยนสีทำไม ? ;D

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 15:49:34 น. »
ยังมีเรื่องเกี่ยวกับสายแจ๊คเส้นละ 5,000 จี่อีกนะครับไว้จะเล่าให้ฟังวันหลัง

วันนี้เลยไม่ได้เหรอ ใคร่รู้ครับ อย่าปล่อยให้ค้างคาอย่างนี้สิครับ.

fa_zone

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 16:59:55 น. »
ได้ครับตามคำเรียกร้อง อิๆ..พอดีหิวข้าวด้วยเลยไปหาอะไรทานมาครับผม ;D

ก็...เรื่องมันมีอยู่ว่าที่มหาวิทยาลัยของผมเขามีงานประกวดดนตรีทุกๆปีแหละครับผม แต่ที่แตกต่างก็คือในส่วนของขับร้องในรอบชิงชนะเลิศเขาจะมีวงดนตรีของมหาวิทยาลัยเล่นเป็นแบคอัพให้ครับผม

มาเข้าเรื่องกันดีกว่า โดยปกติแล้วเนี่ยพวกตู้คีย์บอร์ดเวลาส่ง Line OUT ออกมามันจะเป็นหัว Phone ธรรมดาๆถูกต้องใช้มั๊ยครับ ทีนี้ในเมื่อสัณญาณมันจะต้องถูกส่งไปยังมิกซ์ที่อยู่ข้างหน้า ประกอบกับว่าสัณญาณที่ออกจากตู้คีย์บอร์ดเนี่ยมันแรงเลยต้องเอา DI Box มาต่อขั้นก่อนที่จะถูกส่งไปยังมิกซ์จุดประสงค์คือเพื่อลดความแรงสัณญาณกับแปลงสัณญาณ Unbalance เป็น Balance ครับผม

ทีนี้ปัญหามันก็มีอยู่ว่าไลน์ที่ถูกส่งออกไปที่มิกซ์เนี่ยมันมีเสียงจี่อยู่นิดๆครับกลัวว่าเวลาเร่งดังๆเสียงมันจะดังน่าเกลียดครับผม ก็เลยลองไล่หาดูครับตั้งแต่สายไมค์ สายที่ออกจากตู้ เปลี่ยนDI BOX ถึงขนาดย้ายช่องมันก็ยังไม่หายครับผม ก็เลยลองถอดสายแจ๊คเส้นละ5,000ออกจากตู้คีย์บอร์ดแล้วลองเอาสายเชื่อมเองเส้นละ200-300บาทมาลองเสียบดู.....ปรากฏว่าเงียบสนิทครับไม่มีเสียงจี่มารบกวนใจเลย

ตอนหลังก็เลยมานั่งสรุปหาสาเหตุกันว่ามันน่าจะเกิดจากอะไร เกิดจากสายไม่ได้คุณภาพหรือไม่??อันนี้คิดว่าเป็นไปไม่ได้แน่นอนเพราะเส้นนึงตั้ง 5,000 กว่าบาทแถมยี่ห้อดังอีกต่างหากยอมรับครับว่าเสียงมันออกมาเต็มจริงๆ แต่ข้อแตกต่างของสายยี่ห้อนี้กับสายไมค์ทั่วๆไปคือข้างมันจะมีสายแค่ 2 เส้นครับคือ สายชิลกับสายสัณญาณ ซึ่งถ้าเป็นสายไมค์ทั่วๆไปมันจะมี สายบวก-ลบและก็ชิลใช่มั๊ยครับผมแต่ยี่ห้อนี้มีแค่ 2 เส้นครับ

หรืออีกสาเหตุนึงอาจจะเป็นที่ตู้แอมป์ก็ได้ครับเพราะว่าเป็นตู้ของทางมหาวิทยาลัยเองครับ

อาชีพอย่างเราเวลาเกิดปัญหาก็ต้องแก้ครับผมส่วนจะเป็นแบบฐาวรหรือชั่วคราวอันนี้ก็แล้วแต่ครับผม แบบว่าเอาตัวรอดให้พ้นงานนี้ไปก่อนครับ ;D

ccn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม 2008, 09:27:52 น. »
ฟันธงครับเมื่อคืน ย้ายไปอีกเวทีหนึ่งครับ ผมสรุปแล้วครับเป็นที่สายสัญญาณจริงๆครับ 100% ครับ เมื่อคืนใช้สายราคา 60 บาทเล่นครับ(แถมมากับ เครื่องเล่น DVD)ลงกราวด์ให้ลึก ราดน้ำตาม 1 ขวด เงียบกริบครับ ไม่ใช้ DI BOX ครับต่อตรงๆเลย วิ่งเข้ MIX เลยครับ สายราคาหลายตังค์บางทีก็ เซ็งกับมันเมือนกันครับ เพราะฉนั้นขอบอกทุกท่านเลยนะครับ เวลาออกงานให้ติดตั้งหรือเทส ให้ดีครับ ก่อนเวลาสัก 1-2 ชั่วโมงเลยยิ่งดีครับ เวลาปํญหาเกิด จะได้มีเวลาแก้ไขทันครับ อย่าคิดว่าของเราชัว ของเราดีเสมอไปครับ มันเกิดแล้ว เหงื่อท่านจะเป๊ยก ไหล ชุ่มไปทั้งตัวครับ อิอิอิ.. ;D

ccn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม 2008, 10:19:07 น. »
อ้าว ท่าน โซดา เปลี่ยนสีทำไม ? ;D
ไม่รู้เหมือนกันครับเปลี่ยนไปได้อย่างไง

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม 2008, 10:24:48 น. »
ไม่รู้เหมือนกันครับเปลี่ยนไปได้อย่างไง

สงสัยกระทู้เกิน 100 หรือเปล่าพี่เสก

chollathee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม 2008, 10:30:41 น. »
สรุปใช่คนเดียวกันหรือเปล่า "โซดา" กับ "โซดาน้ำ"

ดูเหมือนสมาชิกคิดไปแบบนั้น...

ccn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม 2008, 11:31:32 น. »
สรุปใช่คนเดียวกันหรือเปล่า "โซดา" กับ "โซดาน้ำ"

ดูเหมือนสมาชิกคิดไปแบบนั้น...
ไม่ใช่ครับ ผมโซดา เพรียวๆครับ เพราะผมไม่ค่อยชอบผสมน้ำเท่าไหร่ครับ มันทำให้เสียรสชาติที่แท้จริงของเหล้าครับ แล้วมันทำให้ซ่า กว่าผสมน้ำครับ...น้ำลายไหล...อิอิอิ  ;D

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม 2008, 11:37:16 น. »
ฟันธงครับเมื่อคืน ย้ายไปอีกเวทีหนึ่งครับ ผมสรุปแล้วครับเป็นที่สายสัญญาณจริงๆครับ 100% ครับ อย่าคิดว่าของเราชัว ของเราดีเสมอไปครับ มันเกิดแล้ว เหงื่อท่านจะเป๊ยก ไหล ชุ่มไปทั้งตัวครับ อิอิอิ.. ;D

ขอบคุณทังสองท่านครับที่นำประสบการณ์ตรงและการแก้ไขปัญหามาเล่าสู่กันฟังครับ

ได้ครับตามคำเรียกร้อง อิๆ..พอดีหิวข้าวด้วยเลยไปหาอะไรทานมาครับผม ;D

อาชีพอย่างเราเวลาเกิดปัญหาก็ต้องแก้ครับผมส่วนจะเป็นแบบฐาวรหรือชั่วคราวอันนี้ก็แล้วแต่ครับผม แบบว่าเอาตัวรอดให้พ้นงานนี้ไปก่อนครับ ;D

ขอบคุณครับผมกับท่านก็คอเดียวกันไปนำกันได้ครับ อิอิ
ไม่ใช่ครับ ผมโซดา เพรียวๆครับ เพราะผมไม่ค่อยชอบผสมน้ำเท่าไหร่ครับ มันทำให้เสียรสชาติที่แท้จริงของเหล้าครับ แล้วมันทำให้ซ่า กว่าผสมน้ำครับ...น้ำลายไหล...อิอิอิ  ;D

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม 2008, 11:39:45 น. »
สงสัยอากาศหนาวมั้ง มันเลยจี่...........

จี่ข้าวเหนียว จี่มัน จี่ไนบักขาม จี่หอย   ;D

jpepasing

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2008, 16:02:30 น. »
ขอบคุณทุกท่านมากครับได้ความรู้มากๆเลยครับ