หมวดหมู่ทั่วไป > บทความ ความรู้ วิชาการ ด้านต่าง ๆ

วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD Karaoke ที่ชัดแบบสุดขั้ว

(1/7) > >>

มิตรแท้ทีม:
จากกระทู้เดิมเรื่อง วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD ที่สามารถตัดเสียงคนร้องได้

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=21695.msg219135#msg219135

มีบางกรณีที่โปรแกรม VobEdit ไม่สามารถที่จะแยกไฟล์ VCD Karaoke ออกมาได้ ผมหาวิธีการอยู่นานจนไปเจอวิทยายุทธจากป๋า won007 แห่งเว็บ Siambit โดยใช้โปรแกรม TMPGEnc XPress 4.7.7.307 Retail  และวิธีรวมไฟล์ภาพ+ไฟล์เสียงด้วยโปรแกรม TMPGEnc ไม่ต้องพูดให้เสียเวลามาดูวิธีการทำกันเลยครับ (ตัวโปรแกรมไปหากันเอาเองนะครับ)

1-การ Rip ไฟล์ VCD Karoke จากแผ่น DVD ที่ต้องการ ให้เปิดโปรแกรม TMPGEnc XPress 4.7.7.307 Retail  ขึ้นมาเลือกเปิด Project ใหม่ตามภาพเลยครับ

2-การแยกไฟล์ภาพ เสียงช่องดนตรี และ เสียงนักรอง โดยใช้โปรแกรม TMPGEnc ให้เปิดโปรแกรมแล้วเริ่มตามขั้นตอน ต่อไปได้เลย

3-ขั้นตอนการรวมเสียงไฟล์ช่อง ซ้าย และ ขวา ให้เป็นไฟล์เสียงไฟล์เดียวโดยใช้โปรแกรม Womble MPEG Video Wizard DVD ทำตามขั้นตอนดังภาพครับ

4-ขั้นตอนการรวมไฟล์ภาพและเสียงให้ได้ไฟล์ VCD Karaoke ที่มีชัดทั้งภาพและเสียงโดยใช้โปรแกรม TMPGEnc  ทำตามขั้นตอนดังภาพครับ

ขอขอบคุณวิธีการที่ยอดเยี่ยมมากจากป๋า won007 แห่งเว็บ SiamBit  ด้วยนะครับ

taweesup:
เจ็งเลยคับ...สวดยอด... :D :D :D :happy:

khonkaedad:
ผมจะองดูวิธีนี้ซิครับว่าเสียงกับภาพจะตรงกันไหมแล้วเสียงที่ได้ครบหรือปล่าวเลื่อนกันหรือไม่ ถ้าอย่างไรแล้วจะรายงานผลครับ อิ อิ ว่าแต่จะไปเอาโปรแกรมที่ไหนละเนี่ย

ME SOUND:
ขอบคุณครับ อีกวิธีง่ายๆ โหลด คาราโอเกะจาก Youtube มากเลยครับไม่ต้องทำอะไรมาก

เสือน้อย คาราโอเกะ:

--- อ้างถึง ---won007 แห่งเว็บ SiamBit
--- End quote ---

ป๋าวรณ์ท่านเก่งเรื่องโปรแกรมครับ  :th2:

มิตรแท้ทีม ก็เป็นสมาชิกหรือครับ  :cheer:

ผมเองครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version