ผู้เขียน หัวข้อ: tv out กับ dual monitor  (อ่าน 18287 ครั้ง)

ออฟไลน์ pac

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#xxxxx7486B60Bxxxxx
tv out กับ dual monitor
« เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2006, 08:04:27 น. »
ในกรณีอย่างผมครับท่านxmen ผมไม่ทราบว่าเครื่องผมสามารถเล่น doal monitor ได้หรือเปล่าครับ เป็นโน๊ตบุ๊คการ์ดจอของซิสที่มีTvoutติดตั้งมาด้วยซึ่งผมลองใช้extreme เลือก doal monitor มันก็ขึ้นเหมือนกันทั้งโน๊ตบุคกับทีวีครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2007, 10:34:26 น. โดย x-men »

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: tv out กับ doal monitor
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2006, 08:29:02 น. »
ต้องลง Utilities ของ VGA Driver ด้วยครับในแผ่น CD ที่มากับ Notebook ครับ
แล้วใน Display setting มันจะมี Tab ให้เลือกเพิ่ม หรือ บางรุ่นจะมีโปรแกรมให้ตั้งค่าอยู่ตรง Icon Tray
ให้เลือก แบบ Extended Desktop สังเกตุจะมีหน้าจะ 2 อัน  :) :) :)

ออฟไลน์ pac

• ระดับ 3
  • *
  • HL#xxxxx7486B60Bxxxxx
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2006, 08:44:12 น. »
ขอบคุณท่านxmenอย่างแรงทำได้แย้วแจ่มมากๆ  :D   ???อยากให้มันออกจอแรกด้วยคับเล็กก็ยังดี(ในเวอร์ชั่นต่อไปน๊ะ)ถึงแม้นจะกินทรัพยากรเครื่องบ้างก็ยอม :'(

chollathee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2006, 08:46:58 น. »
มันแล้วแต่รุ่นของ Notebook ด้วยครับ

รุ่นเก่า จะไม่มี Dual Display ครับ แสดงผลได้จอใดจอหนึ่ง หรือสองจอพร้อมกันได้เท่านั้นครับ

ส่วนรุ่นใหม่ ต้องลงไดรเวอร์ให้ครบก่อนครับ ถึงจะสามารถเรียกใช้งานได้

หากเป็นรุ่นใหม่ ลองเรียก Display Properties ขึ้นมาดูครับ (คลิกขวาที่หน้าจอ แล้วเลือก Properties)

ถ้าขึ้นเหมือนรูปที่ 1 ก็สามารถใช้งานได้ครับ ถ้าไม่เหมือน ก็ใช้ไม่ได้ครับ

หากต้องการใช้งาน ก็...ให้ทำตามรูปที่ 2 ครับ

โดย คลิกที่จอหมายเลข 2 จากนั้นปรับขนาดให้เท่ากับขนาดของจอหมายเลข 1 แล้วก็ติ๊กเครื่องหมายถูกหน้า Extend my Windows desktop onto this monitor. ด้วยครับ

chollathee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2006, 08:47:51 น. »
อ้อ...ทำได้แล้ว

แล้วไปครับ ;D

เอาไว้เป็นข้อมูลสำหรับท่านอื่นก็แล้วกันนะครับ ;) :D ;D

tharachdx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2006, 08:59:06 น. »
อ้อ...ทำได้แล้ว
ยังไม่ได้ทำเล๊ย!!!! ???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2006, 08:59:17 น. »
ของผมเป็น notebook ใช้ VGA ของ Intel

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2006, 10:18:42 น. »
เห็นภาพแล้ว แต่ไม่มีโน๊ตบุ๊ค อิอิ

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2006, 10:21:04 น. »
แฝดคนละฝา

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2006, 10:25:11 น. »
เห็นภาพแล้ว แต่ไม่มีโน๊ตบุ๊ค อิอิ

เออ...ใช่ๆ เห็นภาพแล้ว ขอเสียงด้วยครับ นึกเสียงไม่อ๊อก....  ;D

nikom_5099

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2006, 07:55:53 น. »
ของผม Notebook Toshiba Satellite M70-P540T (VGA Intel Graphic Media Accelerator 900) รุ่นเดียวกับของท่าน Xmen
มี TV-Out port (แบบ S-Video) ลองต่อเข้ากับ TV Sony Wega 25นิ้ว สัญาณช่อง S-Video ภาพที่ออกหน้าจอทีวีสั่นและเบลอ อ่าน Icon ของ Windows ไม่ได้
ได้ทำการปรับ Display Setting ทุกค่าแล้วภาพก็ไม่ชัด ถ้าใช้ อุปกรณ์ VGA to TV ที่เป็นแบบ External Box จะทำให้ภาพที่หน้าจอทีวีชัดหรือเปล่า และอยากทราบ
ยี่ห้อและรุ่นด้วยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2006, 08:03:29 น. »
ของผม Notebook Toshiba Satellite M70-P540T (VGA Intel Graphic Media Accelerator 900) รุ่นเดียวกับของท่าน Xmen
มี TV-Out port (แบบ S-Video) ลองต่อเข้ากับ TV Sony Wega 25นิ้ว สัญาณช่อง S-Video ภาพที่ออกหน้าจอทีวีสั่นและเบลอ อ่าน Icon ของ Windows ไม่ได้
ได้ทำการปรับ Display Setting ทุกค่าแล้วภาพก็ไม่ชัด ถ้าใช้ อุปกรณ์ VGA to TV ที่เป็นแบบ External Box จะทำให้ภาพที่หน้าจอทีวีชัดหรือเปล่า และอยากทราบ
ยี่ห้อและรุ่นด้วยครับ ขอบคุณครับ

ลองดูรายละเอียดที่นี่ครับ
http://www.9final.com/computer/index.php?main_page=index&cPath=293

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 9 ตุลาคม 2006, 16:54:59 น. »
ของผมเหมือนท่านปีศาจ  แยงไม่ได้ลองทำดู   เพราะยังไม่ได้ใช้งานเลย  ถ้าได้ลองใช้งานเมื่อมีปัญหาจะมาถามใหม่  ฮิๆๆๆ

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2007, 20:47:49 น. »
ทำเหมือนกัน ทันทีที่กด doal เสียงเงียบทันที
ยังไม่ได้ปรับแก้ใขอะไรทั้งสิ้น (ปอดแหก)
notbook acer

ปลาทู

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2007, 12:00:10 น. »
ทำไมปัญหาของผมไม่เหมือนกับของคนอื่นเลยครับ คือเรื่องของเรื่องผมได้ทำการปรับตามคำแนะนำแล้ว ผลก็คือ ทางฝั่งจอทีวี มีภาพตามต้องการ ทั้งไฟท์ วีซีดี และ ไฟท์มิดี้ แล้วก็ไม่มีพวกคีย์ต่างๆ ไปเกะกะหน้าจอคนร้องเลย  ..........แต่เรื่องของเรื่องคือว่า ทางฝั่งจอคอมผมเอง กลับไม่ภาพเมื่อเปิดจากไฟท์วีซีดี และไม่มีเนื้อร้องให้เห็นแต่คีย์ต่างๆ ยังสามารถใช้งานได้ตามปกติทุกๆ อย่าง  แต่ทางจอทีวีปกติทุกอย่างน่ะครับ  ทางฝั่งจอผมเอง มีแต่ภาพพื้นหลังของ xtreame น่ะครับ ปัญหาแบบนี้ ผมควรจะแก้ไขยังไงครับ  วอนรบกวนผู้รู้นิดนึงน่ะครับ

ปลาทู

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2007, 12:07:28 น. »
อีกนิดครับ    ผมใช้ xtreame b6 ตามที่ให้โหลดในหน้าดาวน์โหลด  แล้วถามต่อว่า ฮีทซิงค์ ที่การ์ดจอ ร้อนจัดถือว่าเป็นเรื่องปกติเปล่าครับ หรือว่ายังไงช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ

chollathee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2007, 12:08:34 น. »
ก็...ปกติดีนี่ครับ

มันก็เป็นแบบนั้นแหละ

ถ้าต้องการให้ออกทั้งสองจอ ต้องใช้โหมด Clone จอเอาน่ะครับ ;D

ปลาทู

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2007, 12:12:33 น. »
คือยังไงครับท่านหนุ่มเมืองน่าน
ทำไมปัญหาของผมไม่เหมือนกับของคนอื่นเลยครับ คือเรื่องของเรื่องผมได้ทำการปรับตามคำแนะนำแล้ว ผลก็คือ ทางฝั่งจอทีวี มีภาพตามต้องการ ทั้งไฟท์ วีซีดี และ ไฟท์มิดี้ แล้วก็ไม่มีพวกคีย์ต่างๆ ไปเกะกะหน้าจอคนร้องเลย  ..........แต่เรื่องของเรื่องคือว่า ทางฝั่งจอคอมผมเอง กลับไม่ภาพเมื่อเปิดจากไฟท์วีซีดี และไม่มีเนื้อร้องให้เห็นแต่คีย์ต่างๆ ยังสามารถใช้งานได้ตามปกติทุกๆ อย่าง  แต่ทางจอทีวีปกติทุกอย่างน่ะครับ  ทางฝั่งจอผมเอง มีแต่ภาพพื้นหลังของ xtreame น่ะครับ ปัญหาแบบนี้ ผมควรจะแก้ไขยังไงครับ  วอนรบกวนผู้รู้นิดนึงน่ะครับ

ผมละไปไม่ถูกเลยเจอแบบนี้

poom

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2007, 12:20:58 น. »
คือยังไงครับท่านหนุ่มเมืองน่าน

;D ลองทบทวนขั้นตอนการทำ ใหม่อีกครั้งครับ   อาจติกเลือก ผิดจุดก็ได้ (เคยเป็น)
 ;D ท่านใช้ VGA ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร

chollathee

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2007, 13:06:13 น. »

ที่บอกว่าปกติ ก็คือออกแบบนี้แหละครับ (โปรแกรมถูกออกแบบมาแบบนี้)

ที่จอ 2 มันจะออกเนื้อเพลง ตัวหนังสือ หนัง สไลด์ครบ ยกเว้น รายละเอียดเพลง การพิมพ์เพลง จะออกเฉพาะจอที่ 1

ถ้าท่านต้องการให้เหมือนกันทั้ง 2 จอ ก็ต้องใช้ Clone Monitor เอา โดยใช้ไดรเวอร์ของการ์ดจอเป็นตัวทำให้ ไม่ใช่โปรแกรม Xtreme Karaoke

ทองแดง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2007, 11:58:29 น. »
ผมใช้ notebook D500 cpu 1.3 Gb แรม 512 Mb เวลาใช้ dual monitor หรือใช้ clone เวลาเล่นจะกระตุกทุกเพลง เป็นเพราะอะไร แล้วจะแก้ไขอย่างไรครับ

gan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2007, 12:03:32 น. »
เรียนท่าน x-men
  ผมใช้เครื่อง pcแบบตั้งโต๊ะ ที่มี tv out (sis6326) สามารถ ใช้doal monitorได้ไหมครับ
เพราะผมต่อทีไรหน้าจอเหมือนกันทั้ง 2จอ อยากทราบวิธีการใช้doal monitorครับ
ขอขอบคุณมากครับ....

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2007, 13:09:35 น. »
เรียนท่าน x-men
  ผมใช้เครื่อง pcแบบตั้งโต๊ะ ที่มี tv out (sis6326) สามารถ ใช้doal monitorได้ไหมครับ
เพราะผมต่อทีไรหน้าจอเหมือนกันทั้ง 2จอ อยากทราบวิธีการใช้doal monitorครับ
ขอขอบคุณมากครับ....

ลองอ่านดูแถวบนสุดของกระทู้นี้นะครับ... เขียนโดยท่าน C-CEW SERVICE รู้สีกอยู่หน้าแรกนะ..
ของหัวข้อนี้...
 ;D

BusyNet

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2007, 23:35:48 น. »
ปัญหาผมมีอีกแล้วครับ ตั้งจอที่ 2 เป็น Extend แล้ว มันก็ OK ครับ
แต่ว่า มันเป็น ขาวดำครับ ASUS FX5200 128M ครับ

BusyNet

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2007, 01:20:30 น. »
สั่งให้เล่นเพลงก่อน เพลงกำลังมันส์ส์ๆๆๆ...
สั่ง Dual Mode กลางเพลง แล้วปรากฏว่าเพลงหยุดเล่นกลางครัน
ต้องเริ่มเล่นเพลงใหม่ครับ  ;D

Feature นี้อยากให้แก้ไข ไม่ให้เพลงหยุดได้ไหมครับ

อาจจะมีบางท่านแย้งว่า แล้วทำไมไม่สั่ง Dual ก่อน... ใช่ครับ
แต่ถ้าแก้ไขได้ ก็น่าจะดีนะครับ

ฝากด้วยนะครับ