ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำด้วย มีห้องคาราโอเกะ 4 ห้อง อยากให้พิมพ์ร้องเองอย่างอิสระ โดยมีแม่ข่าย 1ตัว  (อ่าน 3274 ครั้ง)

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
...คือเวทีหลักก็คงจะใช้eXtheme เป็นหลัก  แต่อีก 4 ห้องคงใช่อีกชุด ที่แต่ละห้องสามารถสามารถพิมพ์ร้องเองแยกอิสระแต่ละห้องเลย โดยอาศัยแหล่งข้อมูล(Midi+VCD)จากที่เดียว ท่านทั้งหลายช่วยแนะนำ ราคา + ลิขสิทธิ์ + แหล่งจำหน่าย ด้วยครับจักขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

ลูกเล่นเพิ่มเติม(หากมีก็ดี)
1.บันทึกการร้องของแต่ละห้อง
2.ระบบให้คะแนนคนร้อง
3.มีจอมอนิเตอร์+ไมค์คอลโทรลจากห้องควบคุม

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับป๋า นึกภาพไม่อ๊อก

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
...คือเวทีหลักก็คงจะใช้eXtheme เป็นหลัก  แต่อีก 4 ห้องคงใช่อีกชุด ที่แต่ละห้องสามารถสามารถพิมพ์ร้องเองแยกอิสระแต่ละห้องเลย โดยอาศัยแหล่งข้อมูล(Midi+VCD)จากที่เดียว ท่านทั้งหลายช่วยแนะนำ ราคา + ลิขสิทธิ์ + แหล่งจำหน่าย ด้วยครับจักขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

ลูกเล่นเพิ่มเติม(หากมีก็ดี)
1.บันทึกการร้องของแต่ละห้อง
2.ระบบให้คะแนนคนร้อง
3.มีจอมอนิเตอร์+ไมค์คอลโทรลจากห้องควบคุม

ใช้ All in one ก็ได้ครับ ป๋า

เวลาลิสเตอร์ ก็ Mapdrive  เอา  แต่ละเครื่องก็แยกอิสระ ต่อกันแล้ว

หรือถ้ามีเงิน ก็ Xtreme V.3 แล้ว ทำแบบ ALL IN ONE เอาครับ

มันก็อิสระ แยกจากกันได้แล้วครับ

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
...ขอบคุณมากมายก่ายกองสำหรับคำตอบ ถ้าใช้ Xtheme แสดงว่าต้องซื้อครบทุกห้อง ผมเห็นว่า Xtheme เหมาะกับวงดนตรีมากกว่าที่จะเอาไปใช้กับร้านคาราโอเกะแบบหลายๆห้อง ซึ่งแขกทั่วไปไม่มีความจำเป็นต้องใช้ลูกเล่นของeXtheme ท่านอื่นมีคำแนะนำอีกมั้ยครับ

tharachdx

• บุคคลทั่วไป
ใช้ NickWin ก็พอ หาซื้อเครื่องคอมพ์ถืกๆ ตัวละพันกว่าบาท 4 ตัว ลงโปรแกรม Nick ก้ใช้ได้แล้ว

ออฟไลน์ เทพหรรษา

• ระดับ 4
  • *
  • HL#68E53C80 ดช.เคยโสด
ใช้ All In One ก็ OK ครับไม่ต้องซื้อ  กำหนดให้เป็นแม่ 1 ตัว ส่วนแต่ละห้องก็ควบคุมได้อิสระ ไม่ต้องมีห้องคอลโทร ผมทำมา 2 ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
ถ้าจัดการเอง ก็น่าจะใช้ Xtreme เวอร์ชั่นสถานประกอบการของท่าน x-men
ใช้เป็นแบบ Licene Key ที่ไม่ต้องติดตั้ง Hardlock (จ่ายแบบ Volume Licene ก็คือเหมาจ่า่ยทั้งระบบเลย)
การเล่นก็อาจจะแชร์เพลงไว้ที่ Server ให้แต่ละห้องเล่นเพลงจากแหล่งเดียวกัน หรือไม่งั้นก็ติดตั้งโปรแกรมแค่ที่ Server ที่เดียว
แล้วให้แต่ละห้อง Remote เข้าไปเล่นที่เครื่อง Server
ตัวเพลง VCD ลองติดต่อป๋าลำดวนดู รู้สึกว่าแกจะมีโปรแกรมสำหรับเล่นด้วยนะ
ส่วนลิขสิทธิ์ผมไม่แน่ใจครับ คงต้องติดต่อเองกับแต่ละค่ายเพลงครับ
ระบบควบคุมจากห้องคอนโทรล ถ้าทำน่าจะลงทุนสูงพอสมควร

แบบที่ทำทั้งระบบเ่ท่าที่ผมรู้จะเป็นของ MBOX (www.mbox.co.th) เค้ารับติดตั้งทั้งระบบเลย เป็นเครื่องที่เขาทำขึ้นมาโดยเฉพาะ
ทั้ง Hardware และ Software ใช้ Remote เลือกเพลงได้ แต่รู้สึกว่าจะไม่มีระบบให้คะแนน
เห็นร้านคาราโอเกะหลายที่ก็ใช้ของเขาอยู่ การลงทุนค่อนข้างสูง เรื่องลิขสิทธิ์เพลงก็ให้เขาดำเนินการให้เลย

สิ่งที่ไม่ควรมองข้ามสำหรับการทำร้านคาราโอเกะที่ใช้คอมพิวเตอร์เป็นเครื่องเล่น
ว่าถึงเรื่องลิขสิทธิ์ ตัว Windows ที่ใช้ ก็ต้องใช้เป็นตัวลิขสิทธิ์ด้วยนะครับ เพราะตอนนี้ Microsoft อาละวาดหนัก
โดนทีเป็นหลักแสนครับ หนักกว่าลิขสิทธิ์เพลงอีก ทางเลี่ยงตัว Server ก็ควรจะเป็น Linux จ่ายแค่ลิขสิทธิ์เครื่องลูกข่าย
หรือถ้าหาโปรแกรมที่ไม่ต้องเล่นผ่าน Windows ก็ลดค่าใช้จ่า่ยไปได้อีกเยอะครับ

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
ถ้าจัดการเอง ก็น่าจะใช้ Xtreme เวอร์ชั่นสถานประกอบการของท่าน x-men
ใช้เป็นแบบ Licene Key ที่ไม่ต้องติดตั้ง Hardlock (จ่ายแบบ Volume Licene ก็คือเหมาจ่ายทั้งระบบเลย)
การเล่นก็อาจจะแชร์เพลงไว้ที่ Server ให้แต่ละห้องเล่นเพลงจากแหล่งเดียวกัน หรือไม่งั้นก็ติดตั้งโปรแกรมแค่ที่ Server ที่เดียว
แล้วให้แต่ละห้อง Remote เข้าไปเล่นที่เครื่อง Server
ตัวเพลง VCD ลองติดต่อป๋าลำดวนดู รู้สึกว่าแกจะมีโปรแกรมสำหรับเล่นด้วยนะ
ส่วนลิขสิทธิ์ผมไม่แน่ใจครับ คงต้องติดต่อเองกับแต่ละค่ายเพลงครับ
ระบบควบคุมจากห้องคอนโทรล ถ้าทำน่าจะลงทุนสูงพอสมควร

สิ่งที่ไม่ควรมองข้ามสำหรับการทำร้านคาราโอเกะที่ใช้คอมพิวเตอร์เป็นเครื่องเล่น
ว่าถึงเรื่องลิขสิทธิ์ ตัว Windows ที่ใช้ ก็ต้องใช้เป็นตัวลิขสิทธิ์ด้วยนะครับ เพราะตอนนี้ Microsoft อาละวาดหนัก
โดนทีเป็นหลักแสนครับ หนักกว่าลิขสิทธิ์เพลงอีก ทางเลี่ยงตัว Server ก็ควรจะเป็น Linux จ่ายแค่ลิขสิทธิ์เครื่องลูกข่าย
หรือถ้าหาโปรแกรมที่ไม่ต้องเล่นผ่าน Windows ก็ลดค่าใช้จ่ายไปได้อีกเยอะครับ

เห็นท่าน  Xmen เคยลองใน Linux แล้วลองดูครับ อาจไม่ต้องจ่ายค่า Windows

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=5553.0

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
Server ไม่ต้องซื้อก็ได้ เดี๋ยวนี้มีตัว External Box ที่นำ Harddisk มาใส่แล้วเอาตัว Box ทำเป็น Server ได้เลย ตั้งค่า IP ได้ Share ข้อมูลได้
ต่อสายแลนเข้า Switch Hub ก็แชร์ข้อมูลไปยังห้องต่าง ๆ ได้แล้ว
มีให้เลือกทั้งที่เป็น RJ-45 หรือเป็น Wireless ก็มี

ออฟไลน์ Si@m REc

• ระดับ 3
  • *
  • HL#96E0DCD9
ใช้โปรแกรม TSuNaMi หรือ KMD MuSic ExPress ก็ได้ตามที่ท่านต้องการเลย ติดต่อสอบถามที่ เบอร์ 085-2352275
หรือที่    http://www.karaokethai.info/    ไม่ผิดหวังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2008, 19:25:02 น. โดย Si@m REc »