ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่หลายคนมองข้ามเกี่ยว สายไฟ AC ของคอมพิวเตอร์  (อ่าน 15851 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 748A44D7(X-WIN)
Re: สิ่งที่หลายคนมองข้ามเกี่ยว สายไฟ AC ของคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 14:08:16 น. »
อยากบอกว่า สาวๆมอกรุงเทพฯน่ารักมาก :drool: จบรายงานข่าวภาคสนามครับ ;D

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: สิ่งที่หลายคนมองข้ามเกี่ยว สายไฟ AC ของคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 15:54:46 น. »
เล่นและลองเป็นสิ่งที่ถ้ามีเวลาไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวง
ในเรื่องของสายไฟนั้น  ลองเอาของที่ทำในไทยและของนอกมาปอกสาย
แล้วเปลือยทองแดงทิ้งไว้  2-3 วันผ่านไป  
สายชนิดไหนกลายร่างเป็นสีดำเพราะเกิดอ๊อกไซด์จับ
อีกยี้ห้อยังเป็นทองแดงสุกปลั่งอยู่  ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าทำไม  ซึ่งตามหลัก
ทองแดงบริสุทธิ์เมื่อทำปฏิกิริยากับออกซิเจนในอากาศจะเกิดอ๊อกไซด์ง่ายกว่า
จะไม่ขอบอกว่า    ของในนี้หรือของนอกใครดำใครแดงกว่าใคร

ทุกวันนี้ผู้ผลิตรายใหญ่ในเรื่องของเส้นสายทุกชนิดรวมทั้งอุปกรณ์ต่อพ่วงจำพวกปลั๊กต่างๆ
น่าจะย้ายมาอยู่ที่ไต้หวัน  หลายยี้ห้อให้โรงงานไต้หวันผลิตให้  ราคาสุดเอื้อมทั้งนั้นครับ
และก็อย่างที่ผมเคยคิดในใจเกี่ยวกับเรื่องค้าขายที่คนจีนเค้าเก่ง
ยิ่งมีการจ้างจีนผลิตสินค้าทั้งโลกให้  ในโลกไร้พรมแดนอย่างทุกวันนี้
อะไรต่อมิอะไรที่ทำมาสำหรับมหาเศรษฐี  แต่คนจนๆ  อย่างผมก็มีสิทธิจับต้องไม่น้อยละ
ก็เค้าบอกว่าของปลอม  ของเลียนแบบ  ซึ่งมันดันสวยกว่าของจริง
ท้ายปลั๊กสำหรับโมที่ท้ายเครื่องราคาเท่ากับเบียร์ไม่กี่ขวด  แต่ให้เสียงมีความสุขเท่ากับทองคำหนักหนึ่งสลึงหรือสองสลึงไม่ปานครับ
( ป.ล. ห้ามเชื่อเด็ดขาด )
ไปคุยให้ถูกคอกับคนขายที่บ้านหม้อพลาซ่า 2  เถอะครับอาจได้อะไรดีๆ ก็ได้
ป.ล.  อีกที  ท่านเสธ.รุณ  น่าจะเคยไปเสียสะตังมาแล้วมั้งไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ ฟองเบียร์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO.55E7ED68 ชายโสด
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 16:26:56 น. »
บรรยายซะเห็นภาพเลยเจ้าเอ...    ทำให้ผมคิดถึงสมัยเล่นเครื่องเล่นแผ่นโน่นแหละ...   ปัจจุบันคงหายากแล้ว  ขั้นแรกคือสายนำสัญญาณจากเทิร์นเทเบิ้ล   ของดีต้องไม่มีเสียงรบกวนไม่ว่าไม่ฮำ...   เวลาเปิดเดินเครื่องต้องไม่มีเสียงมอเตอร์ครางหรือฮำออกมา(ทุกวันนี้ยังใช้อยู่)  เสียดายมันเหลือเพียงเส้นเดียว    นอกนั้นเอามาใช้ไม่ได้เลยมีเสียงรบกวนหมด   ตอมาก็สาวลำโพง   (อันนี้ดูเสียงที่ออกมาชัดมาก)   และสายปลั๊กต้องมีชีลกันสัญญาณด้วย(ได้มาจากแค้มฝรั่ง)เนื้อทองแดงจะใสมากๆ(ไม่เหมือนของพี่ไทยในปัจจุบัน)  ใช้มาหลายปีสีใส้ทองแดงยังไม่เปลี่ยนสี(หากเป็นของในมันเริ่มดำตั้งแต่ยังไม่ทันใช้เลย)        หากท่านเป็นนักฟังที่ระเอียดสักหน่อยท่านจะเห็นความแตกต่างครับ.....   แต่หากมาใช้กับเครื่องเสียงที่ออกงานทั่วไป...จะไม่มีอะไรเกิดขึ้นแน่นอน....อิ.....อิ

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 17:21:12 น. »
.

.

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 17:39:43 น. »
มีสายสองเส้นสองสี แต่ยังขาดสายกราวด์กับปล้๊ก ห้วท้าย หาซื้อยังไม่ได้

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 22:13:13 น. »
รบกวนสอบถามครับว่าระหว่างวัสดุเหล่านี้ให้ผลแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
ทองคำขาว
ทอง 24K
เงิน
โรเดียม
 :thank1: :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 22:41:10 น. »
รบกวนสอบถามครับว่าระหว่างวัสดุเหล่านี้ให้ผลแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
ทองคำขาว
ทอง 24K
เงิน
โรเดียม
 :thank1: :thank1:
เรียงตามนั้นเลยครับ....
ทองคำขาวและทอง 24k ส่วนใหญ่จะใช้กับคอนเน็คเตอร์ที่หน้าสัมผัส
เนื่องด้วยทองนำสัญญาณไฟฟ้าได้ดีกว่าใครในโลก แตราคาแพงจึงทำได้แค่
หน้าสัมผัสจะแนบสนิทดีกว่า..

เงิน มีค่าความต้านทานมากกว่าทอง... ในด้านเสียง จะดีในความถี่สูง เสียงต่ำไม่ค่อยดีครับ สู้ทองแดงบริสุทธิ์ไม่ได้

โรเดียม ก็เป็นที่นิยมครับ แต่ผมไม่เคยได้ใช้มันซะที แต่เคยเห็นอยู่ตามคอนเน็คเตอร์แพงๆหลายทั้งนั้นเลยครับ

ทราบเท่านี้ครับ...

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 22:45:19 น. »
เล่นและลองเป็นสิ่งที่ถ้ามีเวลาไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวง
ในเรื่องของสายไฟนั้น  ลองเอาของที่ทำในไทยและของนอกมาปอกสาย
แล้วเปลือยทองแดงทิ้งไว้  2-3 วันผ่านไป  
สายชนิดไหนกลายร่างเป็นสีดำเพราะเกิดอ๊อกไซด์จับ
อีกยี้ห้อยังเป็นทองแดงสุกปลั่งอยู่  ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าทำไม  ซึ่งตามหลัก
ทองแดงบริสุทธิ์เมื่อทำปฏิกิริยากับออกซิเจนในอากาศจะเกิดอ๊อกไซด์ง่ายกว่า
จะไม่ขอบอกว่า    ของในนี้หรือของนอกใครดำใครแดงกว่าใคร

ทุกวันนี้ผู้ผลิตรายใหญ่ในเรื่องของเส้นสายทุกชนิดรวมทั้งอุปกรณ์ต่อพ่วงจำพวกปลั๊กต่างๆ
น่าจะย้ายมาอยู่ที่ไต้หวัน  หลายยี้ห้อให้โรงงานไต้หวันผลิตให้  ราคาสุดเอื้อมทั้งนั้นครับ
และก็อย่างที่ผมเคยคิดในใจเกี่ยวกับเรื่องค้าขายที่คนจีนเค้าเก่ง
ยิ่งมีการจ้างจีนผลิตสินค้าทั้งโลกให้  ในโลกไร้พรมแดนอย่างทุกวันนี้
อะไรต่อมิอะไรที่ทำมาสำหรับมหาเศรษฐี  แต่คนจนๆ  อย่างผมก็มีสิทธิจับต้องไม่น้อยละ
ก็เค้าบอกว่าของปลอม  ของเลียนแบบ  ซึ่งมันดันสวยกว่าของจริง
ท้ายปลั๊กสำหรับโมที่ท้ายเครื่องราคาเท่ากับเบียร์ไม่กี่ขวด  แต่ให้เสียงมีความสุขเท่ากับทองคำหนักหนึ่งสลึงหรือสองสลึงไม่ปานครับ
( ป.ล. ห้ามเชื่อเด็ดขาด )
ไปคุยให้ถูกคอกับคนขายที่บ้านหม้อพลาซ่า 2  เถอะครับอาจได้อะไรดีๆ ก็ได้
ป.ล.  อีกที  ท่านเสธ.รุณ  น่าจะเคยไปเสียสะตังมาแล้วมั้งไม่แน่ใจครับ

ไปร้านที่แนะนำแล้ว ได้ RCA หลังแท่น ยี่ห้อ CMC ของ USA กับ ขั้วต่อลำโพงหลังแท่น

ส่วน ปลั๊กไฟ ไว้เสาร์หน้า....  ของราคาหลายตังค์ ต้องวาางแผนระบบไฟในบ้านใหม่... แต่ลูกค้าดีจริงๆ ไม่ได้คุย ได้แต่ชี้เอาไอ้นั้นไอ้นี้ เขาบอกว่าอาทิตย์หน้ามีเขามาเยอะ

สรุปว่าใครส่วนใจของร้านนี้ไปอาทิตย์ได้ของดีๆแน่นอน...

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 22:46:40 น. »
โรเดียม  เค้าว่าเป็นพื้นผิวที่เรียบที่สุดมั้งครับ 

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 22:49:46 น. »
โรเดียม  เค้าว่าเป็นพื้นผิวที่เรียบที่สุดมั้งครับ 
ใช่ครับ จึงสัมผัสได้สนิท ไม่มีออกซิเจนระหว่างหน้าสัมผัส

สอนทอง เป็นธาติอ่อนตัว หน้าสัมผัสจึงยืดยุดได้ดี จึงเรียบเนียน แต่ข้อเสียมักหลุดร่อนง่าย...

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 23:15:47 น. »
ขอบพระคุณครับ ทุกท่านที่ให้รายละเอียดครับ  :thank1: :thank1:

ว่าแต่นายเอ ดากดำ พอจะบอกราคา ปลั๊กที่ไปถามมาวันนี้ ได้ไหมครับ ถ้ามีภาพก็จักดีแท้ครับ  :thank1: :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 23:20:28 น. »
ขอบพระคุณครับ ทุกท่านที่ให้รายละเอียดครับ  :thank1: :thank1:

ว่าแต่นายเอ ดากดำ พอจะบอกราคา ปลั๊กที่ไปถามมาวันนี้ ได้ไหมครับ ถ้ามีภาพก็จักดีแท้ครับ  :thank1: :thank1:
แล้วแต่เกรดครับ มองผ่านๆตั้งแต่หลักร้อยจนถึงหลัดพันครับ...

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 23:30:59 น. »
เสาร์หน้าไปมั๊ยด้วยกันมั๊ย... เขาว่าของเข้ามาเยอะครับ... ผมไม่มีภาพ แต่ภาพที่ท่านมะละกอลงเหมือนกันเลยครับ ผมก็ไม่ได้ได้ถามราคา
ต้องวางแผนระบบไฟใหม่ ซื้อมากลัวเหลือ... เลยไม่ได้ซื้อมา ตอนนี้เอา ปลั๊ก hubbell เก่าที่มีอยู่แล้ว มาแทนสายใน AVR อยู่ครับ..

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 23:41:01 น. »
เสาร์หน้าไปมั๊ยด้วยกันมั๊ย... เขาว่าของเข้ามาเยอะครับ... ผมไม่มีภาพ แต่ภาพที่ท่านมะละกอลงเหมือนกันเลยครับ ผมก็ไม่ได้ได้ถามราคา
ต้องวางแผนระบบไฟใหม่ ซื้อมากลัวเหลือ... เลยไม่ได้ซื้อมา ตอนนี้เอา ปลั๊ก hubbell เก่าที่มีอยู่แล้ว มาแทนสายใน AVR อยู่ครับ..

Hubbell คู่ละกี่บาทครับ เสาร์ อาทิตย์ผมไม่ค่อยว่างครับ ไม่มีตังค์ด้วยครับ  ;D ;D :thank1: :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 23:48:11 น. »
Hubbell คู่ละกี่บาทครับ เสาร์ อาทิตย์ผมไม่ค่อยว่างครับ ไม่มีตังค์ด้วยครับ  ;D ;D :thank1: :thank1:
IEC หัวท้ายสาย AC รุ่นที่ผมใช้ ตัวละ 500 บาทครับ
ผมมีเต้ารับ ที่เป็นปลั๊กลอย แท่นไม้ เต้ารับของ Eagle จำได้ซื้อมาพันกว่าๆ เสียบได้ 4 ตัว

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 23:50:34 น. »
IEC หัวท้ายสาย AC รุ่นที่ผมใช้ ตัวละ 500 บาทครับ
ผมมีเต้ารับ ที่เป็นปลั๊กลอย แท่นไม้ เต้ารับของ Eagle จำได้ซื้อมาพันกว่าๆ เสียบได้ 4 ตัว

:thank1: :thank1: :thank1: ;D ;D ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2011, 01:53:05 น. »
วันนี้โม รีซีฟเวอร์ Denon AVR - 1508 ด้วยสาย AC แกนเดียว ที่ได้จาก HifiHut ตัวเดียวกับที่ใช้กับ PC ที่ได้ทดสอบกันไปแล้ว
 ตอนนี้สายไฟอย่างดีทั้งระบบ ยกเว้นจอเท่านั้นเองที่ไม่ได้เปลี่ยนสาย  
       เต้ารับไฟ เสียบตรงจาก ปลั๊กผนังที่อยู่กับสะพานไฟ คราวนี้ผมเปลี่ยนเต้ารับใหม่ เพราะเดิมใช้อยู่เล็กไปหน่อย
 มองๆแล้ว ใช้ Outlet ของ NPE 802G มาใช้ก่อนดีกว่า สายไฟเมนใหญ่กว่า น่าจะเวิร์คกว่า หากได้กรองไฟภายในสักนิดคงเข้าท่า
    ไฟฟ้าที่กาญจนบุรีไม่มีทางตกแน่นอน ผมอยู่หากเขื่อนศรีนครินทร์ แค่ 70 ก.ม. สถานีไฟฟ้าใหญ่ อยู่หากแค่ 30กว่ากิโล เท่านั้น  :hap3:
 ทั้งเครื่องเสียงและ PC เสียบปลั๊กที่ outlet NPE-802G
    PC ที่ผมใช้มีสัญญาณ Digital out(spdif) ปล่อยผ่านสาย Coax ยี่ห้อ Furutech Fc-62 เป็นสาย 72โอมห์แท้ๆ
       และ AVR-1508 รับสัญญาณ Digital ที่ 192khz 24bit (จะเล่นได้แค่ระบบสเตอริโอเท่านั้น) ลำโพง Tannoy MX-1 สายลำโพง Furutech Fs-301

การที่ได้เปลี่ยนสาย AC ไม่ได้ทำให้บุคคลิกเสียงเปลี่ยนไป  หากเทียบกระจกที่ขุ่นมัว ก็กลับมาใสขึ้น
                  เสียงทรงพลังขึ้น สะอาดขึ้น สวิงได้มากขึ้น
               พรุ่งนี้จะมารายงานผลโดยระเอียดครับ  แต่ได้ฟังเสียงแล้ว รู้สึกชื่นใจ   หัวเบลอๆมึนไปนิดพักผ่อนก่อนครับ
                     :zzz: :zzz: :zzz: :zzz: :zzz: 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กันยายน 2011, 02:07:42 น. โดย นายเอ »

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2011, 02:12:56 น. »
เสาร์หน้าถ้าไปบ้านหม้อ คงได้เจอกัน แวะบางใหญ่ก่อนดิ จะได้ไปด้วยกัน
เอ้านั่น ทั้งคนแก่คนหนุ่ม ไม่ยอมหลับยอมนอนนะ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2011, 02:15:01 น. »
เสาร์หน้าถ้าไปบ้านหม้อ คงได้เจอกัน แวะบางใหญ่ก่อนดิ จะได้ไปด้วยกัน
ถ้าได้ไป ได้เจอกันที่บางใหญ่ก่อนแน่นอนครับ
  วันเสาร์หน้า แฟนผมเรียน ป.โทที่ ศาลายา มีเวลา 1 วันตั้งแต่ 8โมงเช้าถึง 4โมงเย็น  ;D

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2011, 03:33:09 น. »
มีท่านผู้สันทัดกรณี เคยแนะนำผมว่า
สาย AC และปลั๊ก หัว ท้าย ปลั๊กท้ายเครื่อง และปลั๊กเสียบติดผนัง เหล่านี้
มีผลต่อความใสสะอาดของเสียง แต่ไม่ค่อยมีผลต่อบุคลิคของเสียง ว่างั้น

ผมไม่มีปัญญาจะทดสอบเปรียบเทียบ
ได้แต่ทำตามบางอย่าง เช่น หาสาย หาปลั๊กที่ดูว่าพอมีคุณภาพใช้ได้มาเปลี่ยนบางส่วน เพื่อความสบายใจ

MaizeMania

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2011, 04:42:26 น. »
แล้วถ้า....เราต่อสายไฟจากในบ้านมาที่ชุดเครื่องเสียงของเรา โดยใช้สายแบบสายเล็ก
เช่น สายสีเขียว มันจะแสดงความแตกต่าง หรือมีผลเสียอย่างไรบ้างครับ
เช่น เสียงจะไม่ดี หรือ สายจะไหม้ไฟหรือเปล่า

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2011, 05:47:26 น. »
แล้วถ้า....เราต่อสายไฟจากในบ้านมาที่ชุดเครื่องเสียงของเรา โดยใช้สายแบบสายเล็ก
เช่น สายสีเขียว มันจะแสดงความแตกต่าง หรือมีผลเสียอย่างไรบ้างครับ
เช่น เสียงจะไม่ดี หรือ สายจะไหม้ไฟหรือเปล่า

การไฟฟ้าเขาจะมีรายละเอียดการใช้ขนาดของสายไฟอยู่นะครับ
เช่นสายเดินแสงสว่างอย่างน้อยต้องขนาดเท่าไร  สายเดินปลั๊ก  แยกเป็นตู้เย็น หรือเครื่องใช้อย่างอื่น
สายสำหรับเครื่องปรับอากาศเป็นต้น
ยกตัวอย่างผมเดินเมนปลั๊กสำหรับชุดคอมแยกต่างหากจากตู้เมนด้วยเบรกเกอร์  20 A  ใช้สาย 3 X 2.5 
จากปลั๊กผนังผมต่อปลั๊กพ่วงสำหรับคอม จอ ลำโพง Printer ฯลฯ

และเดินสายแยกอีกเส้นมาชุดเครื่องเสียงใช้เบรกเกอร์  25  A ครับ

มาตรฐานของสายและอุปกรณ์  แต่ละยี้ห้อเขาจะมีใบผ่านจากการไฟฟ้าว่าใช้ได้
อุปกรณ์เบรกเกอร์และตู้  ถ้าได้ของเยอรมันเช่น  ซีเมนท์ (ไม่รู้เขียนถูกเปล่า) ก็จบในกรณีที่พิถีพิถันขั้นสูงสุด

ป.ล.  อ้อหัวท้ายฮับเบิ้ล ที่ผมได้มาตอนนั้นรู้สึกไม่กี่ร้อยหรือร้อยกว่าเองครับจำมะค่อยได้เหมือนกัน
อยู่ที่จังหวะครับคุณเอกเจ้าของร้านไปนอกทุกเดือน  เพื่อรับของมาขาย
คุยเพลินพวกยังตัดสายสัญญาณให้มาลองฟรีเลยครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2011, 06:38:11 น. »
เครื่องเสียงผมแยกไม่ออกครับ

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2011, 06:52:30 น. »
มีท่านผู้สันทัดกรณี เคยแนะนำผมว่า
สาย AC และปลั๊ก หัว ท้าย ปลั๊กท้ายเครื่อง และปลั๊กเสียบติดผนัง เหล่านี้
มีผลต่อความใสสะอาดของเสียง แต่ไม่ค่อยมีผลต่อบุคลิคของเสียง ว่างั้น

ผมไม่มีปัญญาจะทดสอบเปรียบเทียบ
ได้แต่ทำตามบางอย่าง เช่น หาสาย หาปลั๊กที่ดูว่าพอมีคุณภาพใช้ได้มาเปลี่ยนบางส่วน เพื่อความสบายใจ

เท่าที่เคยเล่นและลองมานานมากหลายสิบปี

ในหลายๆ  ครั้ง  ในเรื่องของเส้นสายซึ่งมักเป็นที่ถกเถียงและเป็นหัวข้อสนทนาที่ให้ความบันเทิงอย่างยิ่งครับ 
ยิ่งถอยหลังไปในตอนยุคการเล่นเครื่องเสียงเริ่มเฟื่องฟูเมื่อ 20-30 ปีก่อน
ผมเองเคยถกเถียงชนิดแทบตัดญาติกับวิศวกรไฟฟ้าจากเมืองนอกพรรคพวกกันท่านหนึ่ง
ต้องเล่นและลองกันเดี๋ยวนั้นชี้ให้เห็นเป็นจุดๆ  จึงสั่นหัวพยักหน้าหงึกหงัก หงักหงึก
หมดเหล้าหมดเบียร์รวมทั้งกองเชียร์คออ่อนทั้งหลาย  เกือบสว่างในค่ำคืนนั้นเลยทีเดียว

อันดับแรกชุดเครื่องเสียงโดยเฉพาะ  แอมป์และลำโพงต้องทำงานสอดประสานกันเป็นอย่างดี
ถ้าเน้นทุกอย่างของการได้รับฟังเสียงที่ดี  ลำโพงควรเป็นระดับโมนิเตอร์แท้เช่นที่ใช้ในสตูดิโอจะฟังออกง่ายและชัดเจนครับ

สายสัญญาณ  แทบจะฟังออกทันที  ถ้าต่อจาก  เครื่องเล่นซีดีไปปรี 
ส่วนการต่อจากปรีไปพาวเวอร์ต้องรอนานหน่อยจนถึงฟังไม่ออกทีเดียวจับคุณงามความดีไม่เจอเลยครับ

สายไฟเอซียิ่งยากขึ้นไปอีก  ยกเว้นคนที่คุ้นเคยกับชุดที่ฟังประจำ  หรือรวมทั้งช่วงเวลาในการฟังอาทิ  เช้าสายบ่ายค่ำและดึกดื่น 
ทั้งนี้เนื่องจากระบบไฟฟ้าที่อาจไม่เสถียรเพียงพอในบ้านเรา  ฟังตอนห้าโมงเย็นกับสี่ทุ่มต่างกันมากถึงมากที่สุดจับต้องได้เลย
ลองนึกภาพถึงเด็ก 2 คนเข็นรถกระบะ  กับผู้ใหญ่ 2 คนเหมือนกันเข็น 
พละกำลังที่เพิ่มขึ้นมามองไม่เห็นหรอก
แต่เรารู้สึกสัมผัสได้ครับถึงพละกำลังความเข้มของเสียงที่ดีขึ้นทุกย่านความถี่

สายลำโพง  จะต้องใช้ความชำนาญที่ต้องฝึกฝนเพื่อมารับมือกับการฟังโดยเฉพาะครับ
เนื่องจากสัญญาณไฟฟ้าจากแอมป์นั้นมีกำลังพอในการทะลุทะลวง 
กระแสไฟฟ้าสลับจากแอมป์ผ่านสายลำโพงอาจจะไม่หวั่นเกรงอิมพีแด๊นซ์ของสายนัก 
แต่คลื่นความถี่ในย่านเสียงที่เราได้ยิน  และการเดินทางผ่านตัวนำคือสายลำโพงนั้นมันสามารถเปลี่ยนบุคลิคของเสียงได้
ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ  ดังนั้นสายลำโพงแต่ละระดับราคาจึงแตกต่างกันเป็นอย่างยิ่ง

ยกตัวอย่างลำโพงเออาร์ในหลายรุ่นสมัยก่อนซึ่งปลายเสียงสูงไม่ค่อยทอดหางไปไกลนัก
เมื่อเจอสายทองแดงพันตีเกลียวกับสายทองแดงชุบเงิน สามารถทำให้ปลายแหลมเหมือนมีเอ็ฟเฟคกังวาลนิดๆ  ฟังเพราะขึ้น

หูของนักดนตรีที่เล่นดนตรีได้ทุกคนไม่ว่าจะเป็นกีตาร์หรือดนตรีชนิดอื่น 
จะเป็นผู้ที่มีหูอัจริยะในการฟังเพลงและไวต่อความเปลี่ยนแปลงครับเรียกว่าระดับหูทองฝังเพชรก็เป็นได้ 
โปรดอย่าดูแคลนท่านเหล่านี้นะครับ  หูสำหรับผู้รักเสียงเพลงนั้นเมื่อผ่านไปสักระยะหนึ่งก็จะมีการพัฒนาดีขึ้นไปเองโดยที่เขาแทบไม่รู้สึกตัว 
ความรู้สึกจะบอกเองว่ารับได้หรือไม่
 เพียงแต่บางครั้งมันยากที่จะอธิบายออกมาเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2011, 07:53:23 น. »
แยกไม่ออก กะชุดที่ใช้อยู่  เคยยืมของเพื่อนมาลอง ถ้าต่าง ก็ว่าจะซื้อตามเขาบ้าง
ผมถือว่าไม่ได้มองข้าม แต่มองเลยไปออก ด่านซ้าย เลยครับ  :hap3: