ผู้เขียน หัวข้อ: Compressor : Channal Insert ??  (อ่าน 34398 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: Compressor : Channal Insert ??
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2009, 11:21:13 น. »
อ่านไปหลายรอบแล้ว  ยังบ่ฮู้เรื่องเลย :P

:em13: :em13:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
Re: Compressor : Channal Insert ??
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2009, 11:31:12 น. »
อ่านไปหลายรอบแล้ว  ยังบ่ฮู้เรื่องเลย :P

ปลูกแตง เลี้ยงไก่ กัดปลา มีความสุขกว่าเชื่อผมเห๊อะ  :em13:

TKT131

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2009, 11:36:13 น. »

เช่นกันครับท่าน

ต้องศึกษา ต่อแล้วครับ 555 อิซะมึน ตึบๆ..

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2009, 12:05:45 น. »

ไก่นา จริงๆ

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2009, 12:08:52 น. »
ไก่นา จริงๆ

เย็นนี้โดนไก่นาดีดแน่ๆ :em02:

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2015, 16:41:18 น. »
ถามท่านเด็กบางมด ผมสนใจวิธีต่อ compressor แบบ แบ่งกรุ๊ป แต่ไปดูที่ Mix ผม (YAMAHA MX12-6) มันไม่มี I/P ของ Group มีแต่ Group Out แล้วผมจะต่ออย่างไรได้ครับ

มิกเซอร์ผมไม่มี Group Bus เลย  แต่จะหาทางแยกใช้คอมเพรสเซอร์ 2แชนแนลมาคุมเสียงร้องไม่ให้ปะปนกับเสียงดนตรี ครับ

มิกซ์ของผม ซื้อเมื้อ 28ธันวาคม2555 อายุ 2 ปีเศษๆ 12 แชนแนล รุ่น เศรษฐกิจพอเพียง

BIK GM120FX ราคาไม่ถึง 7,000 บาท

มีแต่ ปุ่มหมุนAux  และปุ่มกดPFL ประจำแชนแนล   

ผมเสียบแจ็คTS จำนวน 8 ตัวที่แยกeXtreme 8Line ตามครูภูมิ ลงแชนแนล 1-8 แล้วหมุนปุ่มAuxแชนแนล1-8 ดักเอาเสียงไปออกรูแจ็ค Aux(send) หมุนปุ่มAux(Master) เร่งรวมเอาเสียงดนตรีทั้งหมดไปเข้าInput (TRS -Stereo)แชนแนลขวา(R)ของคอมเพรสเซอร์ แล้วต่อ TRS สเตอริโอจากแชนแนลขวานั้นออกไปยัง อินพุทปรีแอมป์ L/R ต่อไป

ส่วนเสียงร้องจากไมโครโฟน  ที่เสียบลงในแชนแนลใดๆบนมิกเซอร์นี้  ผมก็กดปุ่่ม PFL ดักไปออกทางรูแจ็คPhones แล้วเสียงสัญญาณร้องนั้นผ่านไปเข้าคอมเพรสเซอร์แชนแนลซ้าย แล้วต่อออกจากเอ้าพุทคอมเพรสเซอร์แชนแนลซ้าย ไปเข้ารูไมโครโฟนของปรีแอมป์

เท่านี้ก็สามารถใช้คอมเพรสเซอร์ตัวเดียวแยกแชนแนลคุมเสียงร้องกับเสียงดนตรีไม่ให้มาปะปนกันได้ ครับ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2015, 16:50:20 น. »
ปัจจุบัน.. ผมไม่ใช้ Compressor กับเสียงดนตรีครับ.. ปล่อยเต็ม ได้อารมณ์เพลงมากกว่า..
ส่วนนักร้อง.. รู้ใจกันก็ปล่อยเต็มๆ ไม่ใส่.. แต่มีติด Rack ไว้.. เอาไว้กดนักร้องรับเชิญ (ขี้เมา.) ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 4DD8ACEC 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 00:14:24 น. »
ปัจจุบัน.. ผมไม่ใช้ Compressor กับเสียงดนตรีครับ.. ปล่อยเต็ม ได้อารมณ์เพลงมากกว่า..
ส่วนนักร้อง.. รู้ใจกันก็ปล่อยเต็มๆ ไม่ใส่.. แต่มีติด Rack ไว้.. เอาไว้กดนักร้องรับเชิญ (ขี้เมา.) ฮ่าๆๆ
ผม..ก็คงเหมือนกับ พี่..พล ครับ
แต่ก็ยังมั่ว ใช้ไม่เป็นสักที.. :hap3: :hap3: :hap3:
 :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 07:48:16 น. »

เรื่องนี้บอกไปหลายหนแล้วว่าส่วนใหญ่เขาไม่ใช้คอมฯกับดนตรี.  แต่ก็ขึ้นอยู่กับความอยากว่าใครจะใช้ไม่ใช้

• *
  • 4DD8ACEC 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 08:59:10 น. »
เรื่องนี้บอกไปหลายหนแล้วว่าส่วนใหญ่เขาไม่ใช้คอมฯกับดนตรี.  แต่ก็ขึ้นอยู่กับความอยากว่าใครจะใช้ไม่ใช้
ผม..จะจำไว้ ครับ "น้านพ"
สงกรานต์นี้ จะลองคุมไมค์อย่างเดียว

ออฟไลน์ numza

• ระดับ 3
  • *
  • 97E3CE44 ซื้อจากประจักร สอิ้งแก้ว
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 09:24:19 น. »
ผม..จะจำไว้ ครับ "น้านพ"
สงกรานต์นี้ จะลองคุมไมค์อย่างเดียว

ผมต่อคุมไมค์ ครับแต่ไม่ได้ใช้ กดบายพาสไว้ เพราะ เสียงมันเบา เร่งมากไม่ได้ หวีดหอนง่าย ถ้ากดบายพาสไว้  ไม่หวีดไม่หอนเลยครับเร่งได้เรื่อยๆ  ผมลองปรับตั้งค่า,อ่านตามเวป มาเกือบปีละยังไม่เป็นไม่ได้ดังใจเลยครับ :cry:

ออฟไลน์ ไข่ โคกแร่

• ระดับ 3
  • *
  • 7F616B0F / 576636E8จาก คนคอน
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 10:35:47 น. »
อธิบายได้ดีชัดเจนครับ..

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 11:38:05 น. »
ขออนุญาตถามเพิ่มครับ คอมเพลสเซอร์ที่มีมากับมิกซ์ (ขออนุญาตยืมรูปครับ) แบบนี้ถ้าปรับเร่งขึ้นมากการทำงานก็จะกดเสียงมากใช่ไหมครับ เช่นถ้าเร่งขึ้นสุดเสียงที่ออกจากไมค์ก็จะถูกกดมากต่อให้ตะโกนก็ไม่มีปัญหา ผมเข้าใจถูกไหมครับ และปกติมีเทคนิคการปรับอย่างไรครับ

ออฟไลน์ chetnavy

• ระดับ 1
  • *
  • 13150CE9 (MP)
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 12:36:27 น. »
เท่าที่ผมรู้ก็คือมันเป็นเหมือนดาบ 2 คมครับ ต้องฉลาดใช้ การทำงานของมันก็คือ ความถี่เสียงอันที่มันน้อยๆมันก็จะขยายให้มากขึ้น ความถี่เสียงอันที่มากๆมันจะตัดหรือบีบให้น้อยลง คือทำให้มันพอดีกับค่าที่เราตั้งใว้ ผลของมันก็คือ ถ้าเราใช้มากไป พวกเวพขึ้นลง ของความถี่เสียงจะไม่ค่อยมี เหมือนเดินเเถวตรงตลอดไม่มีซิกเเซ็ก ซ้าย-ขวา หน้า-หลัง ขึ้น-ลง ไดนามิคหรืออารมณ์ความรู้สึกของเพลงมันก็จะไม่ได้ หรือถ้าไม่เปิดเลย เสียงที่วิ่งมายังไงก็จะออกไปยังงั้นไม่มีตัวช่วย คือ นักร้อง ร้องเเบบกระเเทกๆเสียงมันก็จะออกมาเเบบ กระเเทกๆ ร้องเเบบอ๋อยๆ เสียงก็จะออกมาเเบบอ๋อยๆ ครับ หรือพวกที่มันชอบตระโกนโวกเวกใส่ไมค์เปิดให้มันเยอะๆเลยครับ มันจะช่วยเซพระบบของเราด้วย  :devil:

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 12:48:44 น. »
เท่าที่ผมรู้ก็คือมันเป็นเหมือนดาบ 2 คมครับ ต้องฉลาดใช้ การทำงานของมันก็คือ ความถี่เสียงอันที่มันน้อยๆมันก็จะขยายให้มากขึ้น ความถี่เสียงอันที่มากๆมันจะตัดหรือบีบให้น้อยลง คือทำให้มันพอดีกับค่าที่เราตั้งใว้ ผลของมันก็คือ ถ้าเราใช้มากไป พวกเวพขึ้นลง ของความถี่เสียงจะไม่ค่อยมี เหมือนเดินเเถวตรงตลอดไม่มีซิกเเซ็ก ซ้าย-ขวา หน้า-หลัง ขึ้น-ลง ไดนามิคหรืออารมณ์ความรู้สึกของเพลงมันก็จะไม่ได้ หรือถ้าไม่เปิดเลย เสียงที่วิ่งมายังไงก็จะออกไปยังงั้นไม่มีตัวช่วย คือ นักร้อง ร้องเเบบกระเเทกๆเสียงมันก็จะออกมาเเบบ กระเเทกๆ ร้องเเบบอ๋อยๆ เสียงก็จะออกมาเเบบอ๋อยๆ ครับ หรือพวกที่มันชอบตระโกนโวกเวกใส่ไมค์เปิดให้มันเยอะๆเลยครับ มันจะช่วยเซพระบบของเราด้วย  :devil:
ขอบคุณครับ  :flower:

ออฟไลน์ บุปผาชน

• ระดับ 5
  • *
  • 868CA840 ครูภูม ครับ.
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 14:04:02 น. »
เข้ามาศึกษา   :happy: :thank1:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 14:15:43 น. »
ว่าแต่ว่า. กระทู้นี้  7 ปีแล้วนะ.. ฮ่าๆๆ หามาได้ไง.. ;D ;D ;D

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 17:34:44 น. »
ผมเองเป็นคนหามา. เพราะความโง่ดักดาน เรื่อง Compressor และที่สำคัญที่สุด คือ ผมเป็นน้องใหม่ 3ปีกว่าๆ เล่นเครื่องเสียงจริงจังๆมาแค่ปีกว่าๆ เลยเพิ่งรู้จัก Compressor เมื่อเดือนมีนาคม2558 นี่เอง. ....โปรดอภัยให้ครูแก่ๆ ..แต่ไม่เกินเรียนคนนี้ด้วยเถิด...
 :drool:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 18:25:19 น. »
ผมเองเป็นคนหามา. เพราะความโง่ดักดาน เรื่อง Compressor และที่สำคัญที่สุด คือ ผมเป็นน้องใหม่ 3ปีกว่าๆ เล่นเครื่องเสียงจริงจังๆมาแค่ปีกว่าๆ เลยเพิ่งรู้จัก Compressor เมื่อเดือนมีนาคม2558 นี่เอง. ....โปรดอภัยให้ครูแก่ๆ ..แต่ไม่เกินเรียนคนนี้ด้วยเถิด...
 :drool:

ไม่ได้ว่าอะไรครับครู..  คือผมเองก็ลืมไปแล้วว่ามีกระทู้นี้อยู่. ฮ่าๆๆ

ส่วนผมเองหนักกว่าครูอีก.รู้จัก Compressor มาตั้งนาน. ปรับปเป็นอยู่ปุ่มเดียว.. เอิ๊กๆๆ

ออฟไลน์ waran

• ระดับ 3
  • *
  • HL#>7E8E19E8 ซื้อจาก 1 Sound Pro นครปฐม
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 18:33:07 น. »
ผมก็มีแต่ปรับมั่วไปงั้นอาศัยหูฟังเอาว่า เออๆๆดีแระๆๆเคๆๆๆ ;D

ออฟไลน์ tornadonaja

• ระดับ 3
  • *
  • 4FE5BD4C, 8FE74E58, 483230C6, (ซื้อจากคุณเลิศพล)
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 19:22:51 น. »
ปรับยาก ค่อยๆปรับเหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2015, 21:22:19 น. »
มีอะไรดีๆ. ก็มาบอกกัน เบ้ง เน้อ... คุณพี่นพ มองค้อนครูอีกแล้ว.  ขอเถอะ. ให้ผมเล่นบีบๆอัดๆดนตรีไปสักพัก... เดี๋ยวผมก็เบื่อเองแหละ....

ออฟไลน์ กัสโต้ มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 4DE4A2F3 ฟิวชั่นคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2015, 20:06:11 น. »
ขอถามครับ ผมใช้มิกซ์ soundcraft MFX 12/2 ไม่มีกรุ๊ป จะรวมไมค์ 1กับ2 ใช้ compressor แค่ channel เดียวจะต่อยังไงครับ

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2015, 03:52:25 น. »
ผมต่อคุมไมค์ ครับแต่ไม่ได้ใช้ กดบายพาสไว้ เพราะ เสียงมันเบา เร่งมากไม่ได้ หวีดหอนง่าย ถ้ากดบายพาสไว้  ไม่หวีดไม่หอนเลยครับเร่งได้เรื่อยๆ  ผมลองปรับตั้งค่า,อ่านตามเวป มาเกือบปีละยังไม่เป็นไม่ได้ดังใจเลยครับ :cry:
สงสัยพวกเรา...คงจะมีไอ้เจ้านี่ เอาไว้ให้ไฟวิ่งผ่านอย่างเดียว ดู
สวยดี กาละมัง... :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ chetnavy

• ระดับ 1
  • *
  • 13150CE9 (MP)
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2015, 13:38:59 น. »
ที่มัน หวีดหอน เพราะ มีย่านความถี่บางย่านมันพีคหรือเยอะไปครับซึ่งในสภาพอะคูสติกในเเต่ละพื้นที่ไม่เหมือนกันบางพื้นที่อาจจะพีคที่ความถี่ย่านนึงเเต่อีกที่นึงอาจจะพีคอีกย่านความถี่นึง ต้องหามันให้เจอเเล้วคัทมันลงครับ วิธีหาเอา เเบบเบสิกง่ายๆครับ ใช้เสียงของเราพูดใส่ไมค์นี่ล่ะ นับเลข 0-9 เเล้วฟังดูว่ามันมีเสียง ว่องๆหรือวิ้งๆ ที่เลขใหนก็ให้หยุดที่เลขนั้นเเล้วพูดเลขนั้นไปเรื่อยๆอีกมือนึงก็เลือนหาที่กราฟฟิกอีคิวว่ามันเป็นที่ย่านไหนเเล้วก็คัทมันลง ข้อสำคัญ คือเราต้องจำโทนเสียงของเราเองได้ด้วยนะครับไม่ใช่ออกเสียงไปเรื่อยเปื่อยโดยที่ไม่รู้ว่าโทนเสียงของเราเป็นยังไง เเล้วก็ให้เสียงมันออกมาเครียเหมือนเสียงของเรามากที่สุดครับ อีกอัน การทำกราฟฟิกอีคิวให้เป็นรูปตัววีอันนี้เสี่ยงต่อการหวีดหอนมากๆครับ เพราะสภาพอะคูสติกบางพื้นที่ที่เราไปเล่นอาจจะมีความถี่เสียงย่านนั้นเยอะอยู่เเล้วซึ่งเราก็ไม่รู้ว่ามันเป็นย่านไหน ซึ่งอาจจะเป็นย่านหางตัววีที่เราบู๊ทมันขึ้นมาก็ได้ คราวนี้ก็ไปกันใหญ่เลยครับ หวีดบรม   :hap5: