ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้การแต่ง E.Q. ครับ  (อ่าน 8050 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป๊อก คารา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL74892C77HL
Re: อยากรู้การแต่ง E.Q. ครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 23:48:21 น. »
  :happy: :happy:

:thank1:

ได้นำไปเป็นไกด์ไลน์ครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 05:50:01 น. »
ได้ความรู้อีกเยอะขึ้น  แต่ยังทำไม่เป็นอยู่ดี     
น่าจะถูกต้องที่สุดแล้วครับ... อ่า แล้วพี่ตุ้มต่อสายหรือเปล่าครับ... อิ ๆ
ตาไก่  พี่ตุ้มต่อสายเป็นเพียงแต่ปรับไม่เป็นหูซ้ายใช้งานไม่ได้เรื่องตั้งแต่เมียจับได้ว่าเอากล้องแอบส่องคนข้างบ้านแล้ว ;D

tukae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 06:48:09 น. »
ได้ความรู้อีกเยอะขึ้น  แต่ยังทำไม่เป็นอยู่ดี     ตาไก่  พี่ตุ้มต่อสายเป็นเพียงแต่ปรับไม่เป็นหูซ้ายใช้งานไม่ได้เรื่องตั้งแต่เมียจับได้ว่าเอากล้องแอบส่องคนข้างบ้านแล้ว ;D

ก๊าก ๆ ๆ  โชคยังดีนะครับ... ยังเหลือข้างขวาอีกข้าง ฮ่า ๆ ๆ

bEnzA_chaly

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 19:23:07 น. »
เพิ่มเติมนะครับ ไปอ่านเจอมาเรื่อง Mixer
ภาค Input
1. Gain  คืออัตราการขยาย มิใช่ Volume ผมเห็นหลายๆคนใช้มันผิดคือเปิด กึ่งกลางทุก Channel โดยไม่ดูเลยว่าสัญญาณมาแรงแค่ไหน วิธีที่ถูกต้องในงาน P.A. คือ ปิด Gain และ Slide จนสุดก่อน แล้วดูสัญญาณที่ VU Meter ถ้าไม่พอค่อยๆดันขึ้นมาจนถึงประมาณ 80% ถ้ายังไม่พอให้หมุน Gain ขึ้นมาทีละนิดช้าๆ ไม่ต้องรีบเพราะอาจ Feed Back (หอน) ได้ ..........จำไว้อย่าง..........ที่ความดังเท่ากัน..........Slde เยอะ Gain น้อย สัญญาณมาเต็มอิ่ม.................Gain เยอะ Slide น้อย เสียงซ่าเยอะ   ลองสังเกตุดู
2. Phantom 48 V. คือไฟเลี้ยง 48 V. ที่ส่งจาก Mixer ไปให้ Condenser Mic. เช่น Mic. จ่อ HI-HAT ,  แฉต่างๆ .........Mic.ร้องส่วนมากเป็น Dynamic
Mic. ไม่ต้องใช้ไม่มีประโยชน์......................
3. Paramatric E.Q. ส่วนมากในงาน P.A. จะใช้กัน 4 ย่าน คือ Low (ต่ำ) , Mid-Low (กลางต่ำ) , MId-HI (กลางแหลม) , Hi (แหลม) ซึ่ง Low กับ Hi จะถูกเลือกค่าไว้ให้จากโรงงานแล้ว Booth-Cut ได้อย่างเดียว ที่ต้องระวังคือ Mid-Low กับ Mid-Hi เพราะจะต้องเลือกค่าความถี่ก่อนเสมอ แล้วจึง Booth หรือ Cut
คนที่ไม่เข้าใจจะหมุนความถี่ แล้วฟังว่าเสียงจะเป็นยังไง หมุนให้ตายเสียงก็ไม่เปลี่ยน ถ้ามันอยู่ที่ 0 คือไม่ Booth หรือ Cut
4. Aux รายละเอียดอยู่ใน web นี้แล้วลองหาดู
5. Pan คือการสร้างมิติของเสียงช่องนี้ว่าจะให้ไปอยู่ทางซ้าย กลาง หรือขวา มากน้อยขึ้นอยู่กับการหมุน
6. Fader หรือ Slide เป็นตัวส่งสัญญาณ มาก-น้อยไปยัง MASTER
7. Mute แปลว่าอุด ก็คือปิดเสียงนั่นเอง
8. Assign Swich คือปุ่ม C , L-R , 1-2 , 3-4 , 5-6 , 7-8 เอาไว้เลือกว่าจะส่งสัญญาณช่องนี้ไปที่ไหน C คือ Center หรือ Mono , L-R คือไป Master หรือ Stereo , 1-2 เลือกว่าจะไปที่ Group ใด ถ้าเลือก 1 คุณต้องกด 1-2 แล้วหมุน Pan ไปทางซ้ายสุด ถ้าเลือก 2 คุณต้องกด 1-2 แล้วหมุน Pan ไปทางขวาสุด  และถ้าจะให้ออกทั้ง 1และ2 หมุน Pan ไว้ตรงกลาง ซึ่ง3-4 , 5-6 , 7-8 ก็จะเหมือนกัน
9. PFL Switch คือปุ่มที่ฟังสัญญาณก่อนจะดัน Slide ขึ้น หรือเอาไว้เช็คว่าสัญญาณช่องไหนเป็นอย่างไร

-------------------เครดิตท่าน pele2008--------------------

ความรู้แน่นดีคับ กระจ่างและเข้าใจกว่าเดิมมากๆ ขอบคุณพี่ๆด้วยนะคับ

SANTIPONG

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม 2009, 11:52:20 น. »
 :thank1: ขอบคุณ  ครับ...เอาไว้เป็น แนวทางหากินต่อไปครับ อิอิอิ....

:happy: :happy: :happy: