ผู้เขียน หัวข้อ: กระแสไฟฟ้าที่ใช้ในเครื่องเสียงกลางแจ้งใช้กระแสไฟเท่าไรครับ  (อ่าน 9602 ครั้ง)

yoshiji

• บุคคลทั่วไป
ปีที่แล้วต่อจากไฟฟ้าที่ใช้ตามบ้านทั่วไป แต่ปีนี้เจ้าของเครื่องเสียงบอกว่ากระแสไฟไม่พอ ต้องการไฟซัก 15-20 แอมป์ เราจะมีวิธีแก้ไขปัญหาตรงนี้ยังไงในกรณีที่กระแสไฟไม่พอ

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
ไฟที่บ้านใช้หม้อกี่แอมป์ครับ 

แต่เครื่องเสียงบอก 15-20  แอมป์ก็น่าจะพอนะครับ

เพราะว่าหม้อเล็กสุก ก็ 5 แอม์  มันโหลดได้ อยู่แล้ว

ทางที่ดีและง่ายและถูกที่สุด  คือ ต่อนอกหม้อครับ

อีกวิธีหนึ่ง  ต่อหม้อข้างบ้าน

อีกวิธีหนึ่ง  ใช้เครื่องปั่นไฟครับ  (วิธีนี้แพงสุด)

:happy: :happy:

yoshiji

ต่อตรงเลยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349

ถูกต้องครับ

ระวังนิดนะครับ

ออฟไลน์ จุฑาภรณ์ มิวสิคคอมพ์

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#6D22186E , 6D219861 ,55D8ACCD,(47E55510-XMEN)
ได้เลย แต่อย่าลืมให้เจ้าของงานไปขอใช้ไฟด้วยนะครับ

yoshiji

ขอบคุณทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ ตุ๋ยบางปู

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9C399B , HL69D555D5
ถูกต้องครับ

ระวังนิดนะครับ

ควรหาหม้อดึงมาใช้ครับปัญหาก็จะจบลงอีกระดับหนึ่งสำหรับมือใหม่ครับ :party:

ออฟไลน์ สมบัติซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • สู้จนตัวตาย ดีกว่าตายโดยไม่ได้สู้ 6DD9D9EE
ขอโทษครับแอ๊ดธรรมดา  อยู่จังหวัดไรครับเคยๆ ได้ยินครับท่าน

yoshiji

เมืองบั้งไฟโก้ แตงโมหวาน หอนขวานผ้าขิด แหล่งผลิตข้าวหอมมะลิ ยโสธรครับท่าน

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
  ควรหาหม้อดึงมาใช้ครับปัญหาก็จะจบลงอีกระดับหนึ่งสำหรับมือใหม่ครับ :party:

วิธีนี้ดีที่สุดครับ...สำหรับมือใหม่ เอารุ่นที่ปรับระดับไฟฟ้าอัตโนมัติครับ แพงหน่อยแต่ลงทุนครั้งเดียวครับ

ไม่ต้องห่่วงว่าไฟบ้านอื่นจะดับไปบ้าง การแสดงบนเวทีให้แจ๋วไว้ครับ คนจะออกจากบ้านมาดูเราหมด ทุกบ้านจะปิดไฟ...จะทำให้ไฟพุ่งมาที่เรา...เราจะมีไฟพอใช้ครับ หุหุ....

ออฟไลน์ บ่าวฮ่มหม่วง

• ระดับ 3
  • *
  • hl :6D2A9873 (ศิลปินหน้าวัด)
แถวบ้าน นะครับ ถ้ามีงาน เจ้าภาพเขาจะติดต่อการไฟฟ้า เขาจะเอาหม้อ20 amp.มาให้ใช้เป็นเอกเทศเลย..
และเจ้าภาพรับผิดชอบด้วย....

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
แถวบ้าน นะครับ ถ้ามีงาน เจ้าภาพเขาจะติดต่อการไฟฟ้า เขาจะเอาหม้อ20 amp.มาให้ใช้เป็นเอกเทศเลย..
และเจ้าภาพรับผิดชอบด้วย....

เหมือนการขอหม้อชั่วคราวหรือเปล่าครับ มัดจำ 1 หมื่น...อารายทำนองนี้ครับ

ออฟไลน์ ศัก SNsound

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C88362C
ต่อจากก้นหม้อที่ เสาไฟเดินสายเส้นโตๆ มีสเตปด้วยยิ่งดี  ;) >:(

• *
ต่อจากก้นหม้อที่ เสาไฟเดินสายเส้นโตๆ มีสเตปด้วยยิ่งดี  ;) >:(

เออ...นึกได้อย่างครับ พวกกันครับเค้ามี...ลักษณะเป็นคลิปหนีบ ปากเป็นฟันคล้ายกิ๊ปหนีบผม แต่สั้นๆ ครับ...ฟันแหลม...หนีบกลางสาย..ฉ๊วกเลยครับ มีพลาสติกหุ้มเป็นฉนวนด้วย...หนีบแล้วทิ้งไว้เลย เวลาปลดก็ง่าย...

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
วิธีนี้ดีที่สุดครับ...สำหรับมือใหม่ เอารุ่นที่ปรับระดับไฟฟ้าอัตโนมัติครับ แพงหน่อยแต่ลงทุนครั้งเดียวครับ

ไม่ต้องห่่วงว่าไฟบ้านอื่นจะดับไปบ้าง การแสดงบนเวทีให้แจ๋วไว้ครับ คนจะออกจากบ้านมาดูเราหมด ทุกบ้านจะปิดไฟ...จะทำให้ไฟพุ่งมาที่เรา...เราจะมีไฟพอใช้ครับ หุหุ....
ขอดูรูปมั่งจิ

• *
ขอดูรูปมั่งจิ

เราไม่มีรูปอ่ะ....เพื่อนใช้อยู่ที่ อ.บ่อทอง ไปดูไม๊... ;D ;D ;D ;D

• *
เราไม่มีรูปอ่ะ....เพื่อนใช้อยู่ที่ อ.บ่อทอง ไปดูไม๊... ;D ;D ;D ;D
โห   งั้นเอาไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ กัลยานารี

• ระดับ 3
  • *
  • HL-8D1D1126 : 5DD86D40 :4E679629 :7E6548B9
งงคำว่า "หม้อดึง"ครับผม (เรื้อทางนี้ไปนานมาก ตามไม่ทันครับผม) เป็น transformer แบบหนึ่งหรืออย่างไรครับผม
มานิต

• *
งงคำว่า "หม้อดึง"ครับผม (เรื้อทางนี้ไปนานมาก ตามไม่ทันครับผม) เป็น transformer แบบหนึ่งหรืออย่างไรครับผม
มานิต
step up transformer ครับผม

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
เคยทดลองแล้วครับ ไฟฟ้าตก สามารถเพิ่มได้ด้วยหม้อเพิ่มไฟ แต่กระแสจะอึดอัดเพราะหม้อเพิ่มบังคับกระแสหม้อแปลงลูกนิดเดียว ผมเลยจัดให้ 100 แอมป์ สาบายเลย แต่ยกหนักทีมงานด่าตาย อย่าลืมให้ค่าเหนื่อยให้เหมาะสมล่ะ กลัวกระแสไฟฟ้าไม่พอขอหม้อมิเตอร์ใหม่ ได้แค่กระแส แต่ไฟฟ้าก็จุดเดิม ตกเหมือนเดิม ทางที่ดี มีหม้อเพิ่มดีที่สุด อิ อิ

m sound

เออ...นึกได้อย่างครับ พวกกันครับเค้ามี...ลักษณะเป็นคลิปหนีบ ปากเป็นฟันคล้ายกิ๊ปหนีบผม แต่สั้นๆ ครับ...ฟันแหลม...หนีบกลางสาย..ฉ๊วกเลยครับ มีพลาสติกหุ้มเป็นฉนวนด้วย...หนีบแล้วทิ้งไว้เลย เวลาปลดก็ง่าย...
แม่นแบบนี้บ่อน้อออ... ผมทำใช้เองมานานแล้วครับ.เปิดฝาหม้อปุ๊บ...หนีบป๊าบบบบ...(เลือกเอาว่าจะหนีบคู่ไหน..อิอิ.แล้วแต่สถานการณ์) เลิกงาน.สองนิ้วบีบ..ปิดฝา.จบ ไม่ต้องใช้ไขควงให้ไฟสปาร์คครับ..ปลอดภัยครับ..แต่ต้องบัดกรีสายภายในให้ดี.นะครับ... ;D ;D ;D

• *
แม่นแบบนี้บ่อน้อออ... ผมทำใช้เองมานานแล้วครับ.เปิดฝาหม้อปุ๊บ...หนีบป๊าบบบบ...(เลือกเอาว่าจะหนีบคู่ไหน..อิอิ.แล้วแต่สถานการณ์) เลิกงาน.สองนิ้วบีบ..ปิดฝา.จบ ไม่ต้องใช้ไขควงให้ไฟสปาร์คครับ..ปลอดภัยครับ..แต่ต้องบัดกรีสายภายในให้ดี.นะครับ... ;D ;D ;D
คล้ายๆ ครับ..มันสั้นและใหญ่กว่านี้ครับ บน 2 เขี้ยวและล่าง 1 เขี้ยว หรือไงนี่แหล่ะ...เด๊ยวไปบ้านเพื่อนจะถ่ายรูปให้ดู ผมหาไม่ได้..กะจะทำเอง แต่ยังไม่มีเวลาครับ