ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับพี่น้องครับ จาก pc เข้า mixer เล่นแยก8ไลน์ครับ  (อ่าน 3486 ครั้ง)

ออฟไลน์ แจ๊ค-มายเฟรนด์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • SWEDEN HL#6D209855
ชิ้นดนตรีแต่ละชิ้นควรเข้าช่องไหนดีของ mixer ครับ stereo channel หรือ mono channel ครับ   :thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
Re: ขอถามหน่อยครับพี่น้องครับ จาก pc เข้า mixer เล&
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2009, 06:44:02 น. »
มีท่านหนึ่งบอกผมให้เอาเข้า stereo channel ทุกชิ้น แต่ที่ผมแปลกใจก็เพราะว่าทำไมขาออกมีแต่ออกจาก mono ละครับ :thank1:

มีใครพอจะเม้ตาให้ความรู้นี้ให้กับผมได้หรือเป่ลาครับ อยากเรียนรู้ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มิถุนายน 2009, 07:09:39 น. โดย ลักกี้สตาร์มิวสิค »

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#851E9551
Re: ขอถามหน่อยครับพี่น้องครับ จาก pc เข้า mixer เล่นแยก8ไลน์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2009, 08:32:18 น. »
มาตอบแก้ขัดก่อนครับ ไม่ค่อยถนัดแยกไลท์ เพราะเล่นแต่ sonar
โดยส่วนตัวชิ้นดนตรีทุกชิ้นผมเอาเข้า mono ทั้งหมด
แล้วไปPanที่Mixเอา โดยส่วนตัวจะทำ Tom ให้เป็น stere ครับ
ส่วนชิ้นอื่น Pan ตามใจชอบครับ
:thank1: :thank1:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: ขอถามหน่อยครับพี่น้องครับ จาก pc เข้า mixer เล่นแยก8ไลน์ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2009, 09:28:26 น. »
อยู่ที่อุปกรณ์ของท่าน  และความชอบที่จะต้องการเน้น ไม่เน้น  ชิ้นดนตรีชิ้นไหนบ้าง ครับ
หากมิกซ์ มีไลน์สเตอฯ มากๆ  เอาออกเป็นสเตอฯ  สัก 3 ช่อง  6 ไลน์
แต่หากมีช่องสเตอฯ น้อย ที่ควรปล่อยเป็น สเตอฯ ก็มี ทอม (เวลาส่งกลองจะได้ไล่ซ้ายขวาได้) แฉ  ไฮแฮท
ที่เหลือเป็นโมโนแล้วสั่ง Pan ที่มิกซ์
 เบส เป็นโมโนได้

ทีนี้การที่จะให้ชิ้นดนตรีออกเป็นสเตอฯ  ก็ต้องออกจากเครื่องคอมฯ เป็นสเตอฯ  มาด้วย
คือตอนที่ท่านสั่ง ต้องเลือกเป็น   Sterio Front left+right 
rear left+ rear right
side  left+side right

กระเดื่องก็สั่ง  ออก mono ซับ
สแนร์ออก  mono เซนเตอร์

ส่วนตัวผมที่ใช้งานหากแยก 8 ไลน์ สั่งออก mono แค่กระเดื่อง สแนร์
นอกนั้นเป็นสเตอฯ 3 ชุดคือเครื่องเป่า (จะได้แยกใส่เอฟเฟ็คที่มิกซ์ได้)
กีตาร์ (จะได้แยกใส่เอฟเฟ็คที่มิกซ์ได้)
และ ที่เหลือทั้งหมดออกคู่หน้าตามธรรมชาติ  (ชุดกลองและอื่น ๆ)

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2009, 17:01:12 น. »
มาตอบแก้ขัดก่อนครับ ไม่ค่อยถนัดแยกไลท์ เพราะเล่นแต่ sonar
โดยส่วนตัวชิ้นดนตรีทุกชิ้นผมเอาเข้า mono ทั้งหมด
แล้วไปPanที่Mixเอา โดยส่วนตัวจะทำ Tom ให้เป็น stere ครับ
ส่วนชิ้นอื่น Pan ตามใจชอบครับ
:thank1: :thank1:

ขอบคุณท่านโกวิทมากครับ :happy: :happy: :D :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2009, 17:28:42 น. »
อยู่ที่อุปกรณ์ของท่าน  และความชอบที่จะต้องการเน้น ไม่เน้น  ชิ้นดนตรีชิ้นไหนบ้าง ครับ
หากมิกซ์ มีไลน์สเตอฯ มากๆ  เอาออกเป็นสเตอฯ  สัก 3 ช่อง  6 ไลน์
แต่หากมีช่องสเตอฯ น้อย ที่ควรปล่อยเป็น สเตอฯ ก็มี ทอม (เวลาส่งกลองจะได้ไล่ซ้ายขวาได้) แฉ  ไฮแฮท
ที่เหลือเป็นโมโนแล้วสั่ง Pan ที่มิกซ์
 เบส เป็นโมโนได้

ทีนี้การที่จะให้ชิ้นดนตรีออกเป็นสเตอฯ  ก็ต้องออกจากเครื่องคอมฯ เป็นสเตอฯ  มาด้วย
คือตอนที่ท่านสั่ง ต้องเลือกเป็น   Sterio Front left+right 
rear left+ rear right
side  left+side right

กระเดื่องก็สั่ง  ออก mono ซับ
สแนร์ออก  mono เซนเตอร์

ส่วนตัวผมที่ใช้งานหากแยก 8 ไลน์ สั่งออก mono แค่กระเดื่อง สแนร์
นอกนั้นเป็นสเตอฯ 3 ชุดคือเครื่องเป่า (จะได้แยกใส่เอฟเฟ็คที่มิกซ์ได้)
กีตาร์ (จะได้แยกใส่เอฟเฟ็คที่มิกซ์ได้)
และ ที่เหลือทั้งหมดออกคู่หน้าตามธรรมชาติ  (ชุดกลองและอื่น ๆ)

โอเคครับ ขอบคุณท่ากฤษฎานครน มากครับที่ให้ความรู้ :thank1:

ยังข่องใจอีกเรื่องครับ คือเอฟเฟ็คที่มิกซ์เนี้ย ใช้กันกับอะไรบ้างล่ะครับ ทั่งพวกกีตาร์ และเครื่องเป่า และ microphone ด้วยเลยงั่นหรือครับ หรือว่าพวกกีตาร์ต้องใช้เอฟเฟ็คอีกตังหากครับ   :thank1: :thank1: :thank1:

SANTIPONG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2009, 17:29:27 น. »
ขอบคุณครับ....

ไรบข้อมูล ตามไปด้วย......

:thank1:

:thank1:

latinni

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2009, 18:12:20 น. »
สวัสดีครับ  ผมเป็นน้องใหม่ครับ พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกได้ 3 วันเอง
และกำลังหัดเล่นลองผิด ลองถูกอยู่
ได้อ่านหลายๆ หัวข้อ ตามคำแนะนำจากท่านผู้รู้ทุกท่านแล้ว และก็ลองไปทำตามดู
ประสบความสำเร็จหลายอย่างแล้วละครับ  ขอขอบคุณทุกๆ ท่าน อย่างยิ่ง

ตอนนี้ผมสนใจเรื่องนี้ครับ  เรื่องการต่อจาก PC เข้า Mixer เล่นแยก 8 ไลน์นะครับ
ในเรื่องของสายสัญญาณ จากเครื่องคอมฯ ไปยัง Mixer ละครับ ต่ออย่างไร
อยากลองทำดูบ้างครับ

วิธีการต่อสายสัญญาณใช่อย่างนี้หรือเปล่าครับ   
จาก เครื่องคอมฯ Audio Out  ---> เข้าที่ Mixer ที่ Chanel ใดๆ 1 /2
โดยใช้สาย แบบสเตอริโอ  ด้านหนึ่งสเตอริโอเล็ก และออกไปแยกเป็นโมโน 2 สาย
ถูกต้องหรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำด้วย ขอบพระคุณมากมาก ครับ

สุกิจ LaTinNi
 :thank1: :smiley:

m sound

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2009, 18:14:28 น. »
เข้าใจถูกต้องแล้วครับผม...เข้า ไลน์ สเตอริโอหรือโมโน ที่มิกซ์ได้เลย หรือ เข้า อีคิว ปรับแต่งเสียงก่อนก็ได้ครับ ... :th1: ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กรกฎาคม 2009, 18:16:55 น. โดย ฅนไทบ้าน »