ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียง  (อ่าน 2086 ครั้ง)

skyman

• บุคคลทั่วไป
เครื่องเสียง
« เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 09:18:46 น. »
มือใหม่ เครื่องเสียงที่ใช้ในการเล่นในบ้านควรจะอยู่ขนาดไหนจึงจะดี ไพเราะ และช่วยเสียงคนร้อง

keenew

• บุคคลทั่วไป
Re: เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 10:58:23 น. »
อย่างแรกที่ลืมไม่ได้เลยคือ "งบประมาณครับ" หลังจากนั้นค่อยว่ากันอีกทีครับผม ;D

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 11:06:03 น. »
อย่างแรกที่ลืมไม่ได้เลยคือ "งบประมาณครับ" หลังจากนั้นค่อยว่ากันอีกทีครับผม ;D
สำคัญจริงๆด้วยแฮะ ;D ;D

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 20:07:23 น. »
ถ้าซื้อใหม่
ก็ต้องดูงบประมาณ เพราะคุณภาพที่ดีก็ตามมาด้วยราคาที่สูงขึ้น

ถ้ามีชุดเครื่องเสียงอยู่แล้ว อาจจะเป็นชุดมินิคอมโป้ หรือชุดโฮมเธียรเตอร์
ที่ใช้ฟังเพลงอยู่เป็นประจำและมองว่าของเก่ามันก็ยังใช้ได้ดีและเสียงถือว่าโอเคแล้ว

ก็อาจจะซื้อปรีแอมป์ หรือ Mixer ตัวเล็ก ๆ อีกซักตัว ที่ปรับเสียงไมค์ได้
เอาไว้ปรับไมค์และปรับเสียงดนตรีให้มีความไพเราะมากขึ้น

และที่สำคัญอีกชิ้นหนึ่งก็คือไมโครโฟน ควรเลือกที่ดีหน่อย เพราะไมค์ตลาดทั่่ว ๆ ไป
คุณภาพไม่ค่อยดี ดูดเสียงไม่ค่อยเต็ม หรือเวลาร้องจะมีเสียงลมตี ปุ๊ก ปุ๊ก

แค่นี้ก็พอใช้ได้แล้วครับสำหรับความสนุกภายในบ้าน

...ก็แค่ความคิดเห็นของเด็กประถมเล่นเครื่องเสียงครับ....

สำหรับคำแนะนำเรื่องเครื่องเสียงดี ๆ ก็รอมือโปรขั้นเทพมาแนะนำต่อไปครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 20:27:31 น. »
พอใจแค่ไหนครับ  ในบ้านตัวเองคนสองคนหรือในบ้านตัวเองแต่เพื่อนหลาย ๆ คนล่ะครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 20:51:11 น. »
ถ้าซื้อใหม่
ก็ต้องดูงบประมาณ เพราะคุณภาพที่ดีก็ตามมาด้วยราคาที่สูงขึ้น

ถ้ามีชุดเครื่องเสียงอยู่แล้ว อาจจะเป็นชุดมินิคอมโป้ หรือชุดโฮมเธียรเตอร์
ที่ใช้ฟังเพลงอยู่เป็นประจำและมองว่าของเก่ามันก็ยังใช้ได้ดีและเสียงถือว่าโอเคแล้ว

ก็อาจจะซื้อปรีแอมป์ หรือ Mixer ตัวเล็ก ๆ อีกซักตัว ที่ปรับเสียงไมค์ได้
เอาไว้ปรับไมค์และปรับเสียงดนตรีให้มีความไพเราะมากขึ้น

และที่สำคัญอีกชิ้นหนึ่งก็คือไมโครโฟน ควรเลือกที่ดีหน่อย เพราะไมค์ตลาดทั่่ว ๆ ไป
คุณภาพไม่ค่อยดี ดูดเสียงไม่ค่อยเต็ม หรือเวลาร้องจะมีเสียงลมตี ปุ๊ก ปุ๊ก

แค่นี้ก็พอใช้ได้แล้วครับสำหรับความสนุกภายในบ้าน

...ก็แค่ความคิดเห็นของเด็กประถมเล่นเครื่องเสียงครับ....

สำหรับคำแนะนำเรื่องเครื่องเสียงดี ๆ ก็รอมือโปรขั้นเทพมาแนะนำต่อไปครับ
ของผมซื้อชุดคิด มาประกอบ 400 บาท ข้างละ 70 W  ดอกไพโอเนียร์ 10นิ้ว+ทวิสเตอร์ ตลาด เปลี่ยนตู้มาแล้ว 3 ชุด(ปลวกกิน) ตั้งแต่ปี 2526 ยังใช้ฟังอยู่ทุกวัน บางครั้งก็เอาไปรับจ๊อบเล็ก ผมว่าอยู่ที่เครื่องปรุง+ไมค์+คนมิกซ์ครับ