ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูล คลื่นไมค์ลอยด์ครับ  (อ่าน 13630 ครั้ง)

ออฟไลน์ สหัสเนตร มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 5D2F6587
สอบถามข้อมูล คลื่นไมค์ลอยด์ครับ
« เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2009, 21:10:37 น. »
อยากทราบว่า คลื่น UHF กับ VHF อันไหนดีกว่ากันครับ

แล้วแตกต่างกันยังไง ใครรู้ช่วยตอบทีครับ

เพราะว่าจะซื้อมาใช้ครับ :thank1:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL740E3299
Re: สอบถามข้อมูล คลื่นไมค์ลอยด์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2009, 21:16:05 น. »
น่าจะ UHF นะครับ   เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบอีกที 

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
Re: สอบถามข้อมูล คลื่นไมค์ลอยด์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2009, 22:06:27 น. »
น่าจะ UHF นะครับ   เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบอีกที 

ผมว่า VHF ให้สัญาณที่ดีกว่านะครับ

ถ้าให้งานบนเวที ผมว่า VHF  ก็พอนะครับ

:D :happy:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2009, 22:22:31 น. »
ผมว่า VHF ให้สัญาณที่ดีกว่านะครับ

ถ้าให้งานบนเวที ผมว่า VHF  ก็พอนะครับ

:D :happy:

สงสัยผมถูกหลอกอีกแระ  เจ้าของร้านเคยบอกผมว่า UHF  นี่หว่า......ขอโทษครับ  ผมอาจจะจำผิด

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2009, 22:32:15 น. »
ย่าน U ดีกว่าเยอะครับ  หลายเท่าด้วย    ไมค์ทั่วไปที่ ใช้กันทุกเวที ใช้ย่าน U ทั้งนั้นครับ
ย่าน V สัญญานรบกวนเยอะครับ       ยืนยันว่า  U ดีกว่า V   และ ดีกว่าเยอะด้วยครับ

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2009, 23:42:59 น. »
ยืนยันว่า U ดีกว่า โดยเฉพาะที่ทำเครื่องไฟ ประเภทรับงานตั้งเครื่องหน้าบ้าน แล้วไปทำพิธีอยู่ในบ้านขอใช้ไมค์จากเรามีฝาบ้านซึ่งเป็นปูนกั้นอยู่ คลื่น U มันทะลุทะลวงได้ดีกว่า แต่...ต้องเป็น U แท้นะไม่ใช่ U ปลอม... :fireting2: :fireting2:

prawit jitprasong

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2009, 23:51:35 น. »
ขอ Share ความรู้นะครับ ย่าน U จะมีย่านความถี่ที่สูงประมาณ 750 Hz up จึงสามารถที่ส่งได้ไกลและไม่หลุดง่ายเหมือนย่าน V แต่อย่าใช้เกินที่ในคู่มือแนะนำนะครับ
และอีกอย่างหนึ่งย่าน U บางยี่ห้อสามารถ Select ความถี่ได้หลายความถี่เพื่อป้องกันการกวนของความถี่ที่มารบกวน

m sound

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2009, 03:52:10 น. »
จริงแท้แน่นอนครับผม.....การันตี ครับผม.......แต่ต้องเป็น U แท้น่ะคร๊าบ คริๆๆๆ :cheer:
แม่นล่ะคร๊าบบบบ...U ปลอม / เทียม / เลียนแบบ / U ราคา ถืก / ห่วย ๆ  / สู้ V แบบ แท้ ๆ  บ่อได้เด้ออออ....สิบอกไห่.... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2009, 11:13:46 น. »
ขอ Share ความรู้นะครับ ย่าน U จะมีย่านความถี่ที่สูงประมาณ 750 Hz up จึงสามารถที่ส่งได้ไกลและไม่หลุดง่ายเหมือนย่าน V แต่อย่าใช้เกินที่ในคู่มือแนะนำนะครับ
และอีกอย่างหนึ่งย่าน U บางยี่ห้อสามารถ Select ความถี่ได้หลายความถี่เพื่อป้องกันการกวนของความถี่ที่มารบกวน

750MHz รึเปล่าครับ
ถ้า 750Hz มันไม่ได้อยู่ในย่าน UHF นะครับ

:beer:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2009, 11:20:32 น. »
ของผมใช้ย่าน U ครับ  ปรับความถึ่ได้ด้วย เฮ้อ โล่งอก  นึกว่าตัวเองจำผิด..

fa_zone

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2009, 19:39:10 น. »
คห.ส่วนตัวนะครับ ไม่ว่าจะเป็น UHF รึ VHF ขอให้อย่ามีสัณญาณหลุดรึแทรกก็พอแล้วครับ ส่วนจะปรับคลื่นได้หรือไม่นั้นอันนั้นถ้ามีได้ก็ดีครับไม่ได้ซีเรียสมาก

เคยมั๊ยครับ รับงานบูตอย่างเช่นที่เมืองทองรึไบเทค ทั้งน้องชั่ว น้องเอ น้องเซ็ง และน้องหมวยแปลกๆอีกหลายยี่ห้อหลายรุ่น คลื่น UHF ตีกันให้วุ่นวาย...วันนึงไล่จูนคลื่นหนีชาวบ้านเขา5-6รอบก็ยังไม่หายดีไม่ดีไปเข้าของคนอื่นเขาอีก ครั้งหลังๆเจองานบูตยังงี๊ก็เลยเปลี่ยนกลับมาใช้แบบ VHF แบบโบราณๆครับ ไม่มีคลื่นแทรกปรากฏให้เจอเลยครับ เพราะงานบู๊ตส่วนมาก ทั้ง Pretty ทั้ง MC เต็มที่ก็เดินไม่ไกลจากบู๊ตเราเท่าไรหลอกครับ ฉะนั้นเรื่องสัณญาณหลุดนี่หายห่วงได้เลยครับ

ถ้าเอาชัวร์ๆก็เอาวางตัวรับให้สูงหน่อยครับ ได้ลดโอกาสสัณญาณหลุดได้ครับผม ;D

• ระดับ 4
  • *
  • 5D2F6587
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2009, 16:00:35 น. »
พี่ๆๆครับ ไมค์ลอยShure รุ่นไหนดีที่สุดครับ

ผมเล่นมิกซ์หน้า ห่างหน้าเวทีประมาณ 40 เมตรครับ

เครื่องไมค์ลอยผมอยู่ที่มิกซ์หน้า รุ่นไหนจะเหมาะครับ
 :thank1: :thank1:

keenew

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2009, 16:11:03 น. »
พี่ๆๆครับ ไมค์ลอยShure รุ่นไหนดีที่สุดครับ

ผมเล่นมิกซ์หน้า ห่างหน้าเวทีประมาณ 40 เมตรครับ

เครื่องไมค์ลอยผมอยู่ที่มิกซ์หน้า รุ่นไหนจะเหมาะครับ
เอาดีที่สุดเลยเหรอครับ เอาตังค์ทำอย่างอื่นได้อีกนะครับ  :th2:

• ระดับ 4
  • *
  • 5D2F6587
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2009, 16:49:53 น. »
เอาดีที่สุดเลยเหรอครับ เอาตังค์ทำอย่างอื่นได้อีกนะครับ  :th2:

ครับผม ผมเล่นคอนเสิร์ตด้วยอ่ะครับ อยากได้ที่แน่ๆๆเลยอ่ะครับ

ราคาสู้ไหวครับ*-*

fa_zone

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2009, 19:32:17 น. »
ถ้า SLX กลางแจ้งคนเยอะๆ 30 เมตรหวังผลก็ยากแล้วครับ ยิ่งรุ่นล่างๆลงมาไม่ต้องพูดถึง

แต่ถ้าเป็นพวก ULX,UFH-R หรือพวกหางหนู ถ้าจะไว้หน้ามิกซ์ยังไงก็ต้องมีจานรับสัณญาณกับตัวขยายสัณญาณอีกทีนึงครับเพื่อความชัวร์(สมชื่อ) แต่...อุปกรณ์เสริมพวกนี้แพงบรรลัย หนำซ้ำแค่ตัวเปล่าๆไม่มีอุปกรณ์เสริมราคาก็พาให้กระอักเลือดได้แล้วครับ

ถ้าไม่ติดในยี่ห้อผมแนะนำให้ลองดูยี่ห้ออื่นดีกว่าครับที่สัณญาณมันชัวร์ๆกว่านี้ แต่ตอนนี้ผมติดใจ AUDIX อยู่ยี่ห้อเดียวแล้วครับ เรื่องสัณญาณนี่แทบไม่ค่อยมีหลุดให้เห็นเลยครับ :th1:

ถามว่ารุ่นที่ดีที่สุดคิดว่าน่าจะเป็น UHF-R และหัว KSM 9 มีท่านที่พอรู้จักซื้อมาเกือบ 2แสนครับ(ตัวรับ 1 ตัว ไมค์ 2 หัว)  ;D

• ระดับ 4
  • *
  • 5D2F6587
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2009, 19:44:55 น. »
ถ้า SLX กลางแจ้งคนเยอะๆ 30 เมตรหวังผลก็ยากแล้วครับ ยิ่งรุ่นล่างๆลงมาไม่ต้องพูดถึง

แต่ถ้าเป็นพวก ULX,UFH-R หรือพวกหางหนู ถ้าจะไว้หน้ามิกซ์ยังไงก็ต้องมีจานรับสัณญาณกับตัวขยายสัณญาณอีกทีนึงครับเพื่อความชัวร์(สมชื่อ) แต่...อุปกรณ์เสริมพวกนี้แพงบรรลัย หนำซ้ำแค่ตัวเปล่าๆไม่มีอุปกรณ์เสริมราคาก็พาให้กระอักเลือดได้แล้วครับ

ถ้าไม่ติดในยี่ห้อผมแนะนำให้ลองดูยี่ห้ออื่นดีกว่าครับที่สัณญาณมันชัวร์ๆกว่านี้ แต่ตอนนี้ผมติดใจ AUDIX อยู่ยี่ห้อเดียวแล้วครับ เรื่องสัณญาณนี่แทบไม่ค่อยมีหลุดให้เห็นเลยครับ :th1:

ถามว่ารุ่นที่ดีที่สุดคิดว่าน่าจะเป็น UHF-R และหัว KSM 9 มีท่านที่พอรู้จักซื้อมาเกือบ 2แสนครับ(ตัวรับ 1 ตัว ไมค์ 2 หัว)  ;D

แล้วที่ว่าAUDIX นี่ราคาต้นๆ ประมาณเท่าไหร่ครับ เป็นUHFหรือVHFครับ  :thank1:

fa_zone

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2009, 13:49:21 น. »
AUDIX ไมค์ยี่ห้อนี้จะเป็นคลื่น UHF ครับ

ตัวเครื่องรับ+ตัวลูก ราคาที่แน่นอนจำไม่ได้ครับรู้แค่ว่าจะแพงกว่า SLX อยู่สักหน่อยน่าจะอยู่สักประมาณ 30,000 ต้นๆน่ะครับ แต่ที่ใช้อยู่เป็นของหิ้วจากสิงคโปร์ครับทั้งชุดจะมีชุด wireless 4 ตัว กับตัวแยกสัณญาณ 1 ตัวครับ ราคาอยู่ราวๆ160,000ครับผม

ตัวแทนจำหน่ายในบ้านเราบริษัท Dynamic Source ครับ

ออฟไลน์ ป๊อก คารา

• ระดับ 5
  • *
  • HL74892C77HL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2009, 15:57:51 น. »
AUDIX ไมค์ยี่ห้อนี้จะเป็นคลื่น UHF ครับ

ตัวเครื่องรับ+ตัวลูก ราคาที่แน่นอนจำไม่ได้ครับรู้แค่ว่าจะแพงกว่า SLX อยู่สักหน่อยน่าจะอยู่สักประมาณ 30,000 ต้นๆน่ะครับ แต่ที่ใช้อยู่เป็นของหิ้วจากสิงคโปร์ครับทั้งชุดจะมีชุด wireless 4 ตัว กับตัวแยกสัณญาณ 1 ตัวครับ ราคาอยู่ราวๆ160,000ครับผม

ตัวแทนจำหน่ายในบ้านเราบริษัท Dynamic Source ครับ

เทพ ระดับอาชีพครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2009, 16:42:13 น. »

เอาไมค์ลอยไปไว้บนเวที แล้วต่อผ่านมัลติคอร์มา ไม่ดีกว่าเหรอครับ อิอิ

;)

• ระดับ 4
  • *
  • 5D2F6587
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2009, 15:25:02 น. »
ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ที่ช่วยให้ข้อมูลครับ

• ระดับ 4
  • *
  • 5D2F6587
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2009, 15:43:27 น. »
จะซื้อไมค์ลอยมาใช้ครับ รุ่นไหนดีครับ ยี่ห้อไหนดีครับ  UHFหรือVHF ครับ

:thank1: :thank2: :thank1:

ครูอิ๋ว

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2009, 22:13:03 น. »
สนับสนุนความคิดท่านเด็กบางมดครับผมก็ใช้วิธีนี้อยู่เอาเครื่องรับไว้บนเวทีเลยแล้วต่อสายมาหมดปัญหาเรื่องคลื่นหลุดครับ