ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง เปียโซ กับงาน พีเอ ครับ.  (อ่าน 4622 ครั้ง)

m sound

• บุคคลทั่วไป
ลำโพง เปียโซ กับงาน พีเอ ครับ.
« เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2009, 18:14:35 น. »
พอดีไปเจอที่ร้านอะไหล่ ทวีตเตอร์แบบเปียโซ(ไม่มีแม่เหล็ก).เห็นมีขายในงานประจำปี.ลองเสียงให้ดูด้วย..เสียงใส...เอามาใช้กับงาน พีเอ จะเหมาะไหมครับ.มีหลายขนาด.ปากฮอร์นไฟเบอร์..ที่สำคัญ ราคา ถูก ครับ....มีท่านไหนเคยใช้ เล่าให้ฟังหน่อยครับ... ;D :thank1:

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
Re: ลำโพง เปียโซ กับงาน พีเอ ครับ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2009, 18:25:57 น. »
ผมเคยใช้ยี่ห้อ Deccon แต่ก่อนเป็นของไต้หวัน เดี๋ยวนี้คงทำในจีน ไม่รู้รุ่นอะไรจำไม่ได้แล้วครับ ถ้าผ่านซีเ สียงเป็นไฮ ไม่มีมิดผสมเลย ถ้าไม่ใส่ซีได้เสียงมิดมากะติดนึง พูดง่าย ๆ เป็นซูเปอร์ไฮ น่าจะดีกว่า แต่ทนนะ ผมซื้อตัวละ 50 บาท รุ่นที่เขียนว่า 150 W. อะไรนี่แหละ ใช้กับเสียงกลาง 15 นิ้ว ตู้ละ 2 ดอก Deccon ก็ 2 ดอกเหมือนกัน ไม่ได้ต่ออะไรพิศดาร ต่อจากดอก 15 นิ้วเลย
ไม่ผ่านซีอะไรทั้งนั้น รับงานมา 2 ปีไม่เคยมีขาด ลองเอาไปทำตู้มอนิเตอร์ครับ รับรองว่าแจ่ม ไม่มีหอนถ้าปรับเป็น ถ้าเป็นงานกลางแจ้ง มันจะขาดเสียงมิดไฮไปครับ ยกเว้นจะเอาไปใช้ร่วมกับปากเป็ด  เอา Deccon ใส่ซีเบอร์ 2.2 ไมโคร ก็จะได้เสียงซุปเปอร์ไฮจากเปียซโซ่ตัวนี้ครับ

m sound

Re: ลำโพง เปียโซ กับงาน พีเอ ครับ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2009, 18:42:58 น. »
รุ่นที่ผมเจอ.มีปากฮอร์นติดมาด้วย..145 บาท/ตัว..ถ้าไม่มี MID ติดมาด้วย คงลำบากเพราะเสียงจะไม่ครบ...ว่าจะเอามาทำแบบ 2 ทาง 12 นิ้วดูครับ...ขอบคุณมากครับ.. ;D

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2009, 18:53:34 น. »
ถ้าไม่เน้นวัตต์สูงมากนักลองไปเอาลำโพงมอนิเตอร์ 12 นิ้วของพีออดิโอ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นรุ่น T12 เพราะรุ่นนี้เป็นรุ่นฟูลเร้นท์
ออกแนวลำโพงตัวเดียวเล่นได้ทุกเสียง ตัวนี้จะมีกลางแหลมเยอะมาก เอาเปียชโซ่ไปพ่วงเอาไฮ น่าจะโอเคที่สุด ที่สำคัญลำโพงรุ่นนี้ของพีออดิโอ ราคาไม่ถึง 700 บางวงเอาไปทำเสียงกลางแบบแขวนน่าตาเฉย เสียงดีนะครับ แต่ว๊อยส์ 2 นิ้ว อาจขาดง่ายหน่อย

m sound

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2009, 19:03:18 น. »
ถ้าไม่เน้นวัตต์สูงมากนักลองไปเอาลำโพงมอนิเตอร์ 12 นิ้วของพีออดิโอ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นรุ่น T12 เพราะรุ่นนี้เป็นรุ่นฟูลเร้นท์
ออกแนวลำโพงตัวเดียวเล่นได้ทุกเสียง ตัวนี้จะมีกลางแหลมเยอะมาก เอาเปียชโซ่ไปพ่วงเอาไฮ น่าจะโอเคที่สุด ที่สำคัญลำโพงรุ่นนี้ของพีออดิโอ ราคาไม่ถึง 700 บางวงเอาไปทำเสียงกลางแบบแขวนน่าตาเฉย เสียงดีนะครับ แต่ว๊อยส์ 2 นิ้ว อาจขาดง่ายหน่อย
  จริงครับ 12 นิ้วรุ่นนี้ ว๊อยซ์เล็ก..แต่ออกเต็มย่าน วัตต์ต่ำ..ไม่กล้าใช้หรอกครับ..รุ่น 200 s ว๊อยซ์ไฟเบอร์กลาส 2.5 นิ้ว.วัตต์สูงขึ้น/ทนขึ้นมาหน่อย..ราคา พัน นิด ๆ แต่เป็นเสียงกลางครับ.ไม่ใช่แบบฟูลเร้นจ์..เลยเกรงว่า มิด ไฮ จะหายดั่งท่านว่ามาครับ.... :thank1: