ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถาม ครับ ลำดับการ เปิด-ปิด อุปกรณ์ PA.  (อ่าน 4799 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
รบกวนถาม ครับ ลำดับการ เปิด-ปิด อุปกรณ์ PA.
« เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2009, 23:31:28 น. »
1.อยากทราบวิธี การ เปิด-ปิด อุปกรณ์ PA. อันไหนก่อน-หลัง ครับ เช่นมี Power + Mixer + EQ + แหล่งสัญญาณ เป็นต้น ครับ
2.มีปัญหาถาม อีกข้อ ครับว่า ผมต่อ Mixer กับ Power แล้วเวลาปิด ผมปิด Mixer ก่อนมี (เสียงดังตุ่บ) ออกที่ลำโพง และ สัญญานไฟกระพริบ สีเขียว-แดง ที่ Mixer วิ่งขึ้นสักระยะก่อน Mixer ดับ
   จะมีผลเสียกับตัว Mixer และลำโพง ไหมครับ ขอความกระจ่าง ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กรกฎาคม 2009, 23:43:30 น. โดย เออเร่อแมน »

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
Re: รบกวนถาม ครับ ลำดับการ เปิด-ปิด อุปกรณ์ PA.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2009, 23:46:46 น. »
ประมาณว่า..
การเปิด.. ต้องเปิดเครื่องปรุงก่อนแล้วค่อยเปิด Amp
              เครื่องปรุง ======>> Amp

ส่วนการปิดก็ปิดก็ไล่ย้อนกลับ.. คือ
              Amp <<====== เครื่องปรุง

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: รบกวนถาม ครับ ลำดับการ เปิด-ปิด อุปกรณ์ PA.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2009, 04:05:22 น. »
1.อยากทราบวิธี การ เปิด-ปิด อุปกรณ์ PA. อันไหนก่อน-หลัง ครับ เช่นมี Power + Mixer + EQ + แหล่งสัญญาณ เป็นต้น ครับ
2.มีปัญหาถาม อีกข้อ ครับว่า ผมต่อ Mixer กับ Power แล้วเวลาปิด ผมปิด Mixer ก่อนมี (เสียงดังตุ่บ) ออกที่ลำโพง และ สัญญานไฟกระพริบ สีเขียว-แดง ที่ Mixer วิ่งขึ้นสักระยะก่อน Mixer ดับ
   จะมีผลเสียกับตัว Mixer และลำโพง ไหมครับ ขอความกระจ่าง ด้วยครับ

ว้อยส์ลำโพงอาจจะขาดได้ครับ  เปิดและปิดแบบท่านเออเร่อแมนนั่นถูกต้องแล้วครับ คือเปิดอุปกรณ์อื่นก่อนเช่น มิก อีคิว ครอส เอฟเฟค สุดท้ายค่อยเปิด พาวเวอร์แอมป์  เวลาปิดก็ปิดพาวเวอร์ก่อนน่ะครับ

thaworn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2009, 08:16:51 น. »
แลกเปลี่ยนเรียนรู้จากการสังเกตุเท่าที่ผมมีเล่น และเคยพบเจอนะครับ ซึ่งอุปกรณ์และคุณสมบัติอาจจะต่างกับท่านอื่นๆ..
 - เวลาเปิด ผมจะเริ่มจากตัวที่เกิด Noise จากการเปิด/ปิดมากที่สุดก่อนคือ Mixer > Processor > แหล่งสัญญาณ > Power (ในส่วนของ Processor นั้น รู้สึกว่า Effect จะมี Noise มากกว่า EQ หรือ Com ควรเปิดก่อน Processor ตัวอื่นๆ)
 - เวลาปิด ก็ย้อนกลับกัน Power > แหล่งสัญญาณ > Processor > Mixer
 - ยังต้องสังเกตุอีกครับว่าตัวไหนควรจะต้องลดระดับ Input , Output ก่อนเปิด - ปิด จนกระทั่งไม่ได้ยิน หรือได้ยินเสียง "ตุ๊บ" เบาๆ จากลำโพงเท่านั้น ลองผิดลองถูกกันพอสมควรครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กรกฎาคม 2009, 11:25:36 น. โดย ถาวร »

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2009, 08:24:37 น. »
เรื่องลำดับ ไม่ต้องไปสนใจมันมากก็ได้มั่งครับ  เอาแค่
ตอนเปิด   เปิด  พาวเวอร์  หลังสุด ลดวอลลุ่มให้สุดทั้งแอมป์ทั้งมิกซ์
ตอนปิด    ปิด    พาวเวอร์  ก่อน  และลดวอลลุ่มให้สุดทั้งแอมป์ทั้งมิกซ์
ที่เหลือ ยกคัตเอาว์ ที่เดียวก็ได้มั่ง

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2009, 22:13:22 น. »
ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ ความรู้เพียบเลย ขอบคุณอีกครั้ง ครับ