ผู้เขียน หัวข้อ: npe xl1500  (อ่าน 5340 ครั้ง)

ออฟไลน์ เพียวเพียวมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#852C9546 (คุณพาศกร)
npe xl1500
« เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2009, 10:41:47 น. »
มี npe xl 1500 1 แท่น
ดอก IMF 4 ดอก
ต่อแบบบริดซ์ได้หรือป่าว

ออฟไลน์ มงคลมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • mongkol music 5629AD1E
Re: npe xl1500
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2009, 12:06:13 น. »
ควรต่อข้างละ 2 ดอก = 4  โอม เวิก สุดครับ

:th1:

keenew

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2009, 15:33:31 น. »
อย่าให้ถึง 2 ohm เลยครับ      ขนาดแค่ 2.6 ohm ก็เหงื่อแตกแล้วครับ     :strom: :strom:

ถ้าวิชามารหน่อยก็ จับมาผสมกันให้ได้ 8 ohm ครับ   แต่ต้องระวังเรื่องเฟสครับ แล้วก็เรื่องของกำลังเพาเวอร์แอมป์ด้วยว่ามีกำลังพอที่จะขับลำโพงไหวหรือเปล่า สำคัญมากครับอย่ามองข้าม พินาศเอาง่ายๆ บอกเฉยๆไม่แนะนำให้ทำครับ

เอาเป็นว่าทำตามสเปคที่โรงงานเค้ากำหนดมาดีที่สุดครับ อายุการใช้งานจะได้ยืดยาวครับ  ;)

keenew

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2009, 15:54:03 น. »
สเป๊ก รุ่นนี้ ปกติ 2 โอห์มได้ แต่ถ้าต่อบริดจ์ ได้แค่ 4 โอห์ม  ตระกูล xl ถ้าขับกลางเสียงจะนิ่ม ไม่สะใจเท่าตระกูล C เสียงกลางจัดจ้านมาก

ทำไมถึงจะใช้  2  Ohm  ครับส่วนใหญ่  ผมจะใช้แค่ต่ำสุด  2.6  Ohm  คือ  เอา  ลำโพง  8  Ohm  มาขนานกัน  3  ตัว  เพราะว่าในสเป็ค  2  Ohm  จริงอยู่ว่าในสเป็คของ  Power  Amp  ที่มีมาตราฐานนั้นใช้ได้  แต่ถ้าดูในทางเทคนิคแล้ว  ความต้านทานที่  2  Ohm  นั้น  จะมีค่า  Distortion  กับ  Damping  Factor  ไม่ค่อยดี  ถ้าจะเลือกใช้  แบบดีๆ  ก็อาจจะใช้เป็น  Cass  D  ก็อาจจะได้  แต่แพงมากครับ  แพงกว่า  Cass  AB  ,Cass  H  ถึง  20-30%  ถ้าไม่จำเป็น  ก็ไม่น่าใช้ครับ  แต่ถ้าถามว่าใช้ได้ไหมก็ต้องตอบว่าใช่ได้ครับ  แต่ถ้าผมเลือกจะเลือกไม่ใช้ครับ

ทำไมเราถึงไม่ควรใช้ที่ค่าโอห์มต่ำสุด  2  โอห์ม  หากพิจารณาถึงค่า  Impedance  ที่ลำโพงระบุมา  8  โอห์ม  นั่นคือค่าปรกติแต่ในการใช้งานจริง  ค่านี้จะไม่คงที่ขึ้นอยู่กับความถี่  ลำโพงบางยี่ห้อจะให้เป็นกราฟมา  บางยี่ห้อจะระบุค่าต่ำสุดมา

...  จากรูปตัวอย่างจะพบว่า  Impedance  ต่ำสุด  อยู่ที่  6.2  โอห์ม  คิดเป็น  77.5  %  ของค่าปรกติ  หากเรานำลำโพงนี้มาต่อพ่วงกันที่  2  โอห์ม  ค่า  Impedance  ต่ำสุด  ก็จะเหลือประมาณ  1.55  โอห์ม  ซึ่งแน่นอนว่าสภาวะปรกติ  ไม่มีแอมป์ตัวไหนออกแบบมาให้ขับที่ค่านี้แน่นอน

...  หากมาดูที่การต่อ  2.6  โอห์ม  เราจะได้ค่า  Impedance  ต่ำสุดอยู่ที่  2  โอห์ม  ซึ่งจะพอดีกับสเปคของเพาเวอร์แอมป์  และนี่จึงเป็นสาเหตุว่าทำไมเราจึงควรจะต่อที่  2.6  โอห์ม  (ลำโพง  8  โอห์ม  พ่วง  3  ตู้)

งั้นก้อหมายความว่า  ไม่ควรใช้ลำโพง  8  โอมห์  มาขนานกัน  ให้เหลือ  2  โอมห์  เพราะในความเป็นจิงค่าความต้านทานต่ำสุดจะต่ำกว่า  8  โอมห์ในลำโพงแต่ละรุ่นใช่ป่าวครับ?
แล้วในกรณีที่ใช้ขนานกัน  4  ตู้  แล้ว  โหลดต่ำสุดเหลือ  1.55  โอห์ม  ในความเป็นจริงแอมป์ทนได้  แต่น้ำหนักเสียงจะไม่ดี  อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องป่าวครับ?

...  ถูกต้องทั้ง  2  อย่างครับ  คือ  บางทีเราต้องคิดเผื่อให้เพาเวอร์แอมป์ไว้ด้วย  อย่าไปใช้มันจนเต็มกำลัง
...  ยกตัวอย่างมาให้ดูเพิ่มเติมครับ  เป็นกราฟการตอบสนองความถี่  จะเห็นว่าที่โหลด  2  โอห์ม  ความถี่สูงจะตกลง  ซึ่งก็ต้องชั่งใจเอาระหว่างคุณภาพที่ลดลง  (นิดหน่อย)  กับความดังที่ได้มากขึ้น  (มั๊ง)

...  หรือจะดูในแง่ของความเพี้ยนกับกำลังขับก็ได้ครับ  ที่  2.6  โอห์ม  กับ  2  โอห์ม  จะได้วัตต์สูงสุด  ใกล้เคียงกันคือประมาณ  4,000  วัตต์  แต่ถ้าโหลดลดลงเหลือ  1.6  โอห์ม  ค่าวัตต์สูงสุดจะเหลือประมาณ  3,000  วัตต์  (เนื่องจากการป้องกันตัวเองของแอมป์)

เวลาดูสเป็ค  ก็ดูแบบกลางๆนะครับ  Power  Amp  ส่วนใหญ่  จะเขียนข้อดี  เช่น  มีกำลังสำรอง  30%  ,  หรือ  มี  2  dB  Headroom  ซึ่งก็จริงแต่ผมว่าเราไม่น่าจะใช้  ถึงจุดสุงสุดนะครับ  และที่สำคัญ  อย่าลืมดู  กำลังขยายของเครื่องขยายเสียง  กับ  กำลังที่ลำโพงจะทนได้ด้วยนะครับ
ถ้าตามมาตรฐานจริงๆแล้ว  จะต้องเท่ากับ  กำลังขยายสูงสุด  PEAK  SPL
เช่น  ลำโพงทนกำลังขยายได้  400วัตต์  Continuous  /  1600วัตต์  Peak  ถ้าเลือก  Power  Amp  ที่ถูกต้องก็ต้องเป็น  1600  วัตต์  ถึงจะดี    ส่วนใหญ่เรามักจะคิดว่า  ใช้เครื่องขยายเสียงต่ำกว่า  กำลังขยายที่ลำโพงจะทนได้จะดี  แต่จริงเป็นการทำลายลำโพง  90%  ของลำโพงที่มีปํญหามา  มักจะมาจากกำลังขยายของเครื่องขยายเสียงใช้จนเกินกำลังจนจน  Clip  ครับ

เคยออกกำลังกายหนักๆ  จนเหนื่อยแทบขาดใจไหมครับ
หากจะใช้  2.6  ohm  ก็เลือก  power  ที่น่าเชื่อถือหน่อยละกันครับ
2  ohm  อย่าใช้เลย  ขาดใจตายได้ตลอดเวลาครับ

ใช่ครับ  แบกน้ำหนักมากๆมันจะพินาศเอานะครับ  เสียมากกว่าได้ไม่คุ้มครับ  ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ เพียวเพียวมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • HL#852C9546 (คุณพาศกร)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 11:08:53 น. »
2,4,8,ohm มันคืออะรัย

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 17:40:54 น. »
2,4,8,ohm มันคืออะรัย
จ๊ะอุ้ย....เอาแบบบ้านๆนะครับ  :devil:
โอมห์(ohm)  คือความต้านทาน ครับ  ความต้านทานก็มีอยู่ในวัตถุทุกชนิด ในที่นี้ หมายถึง 1. เครื่องขยายเสัยง 2. ลำโพง
 1. เครื่องขยายเสียง ก็จะมีสเป็กเครื่อง ที่บอกความสามารถหรือขีดจำกัดของเครื่องไว้เพื่อเราสามารถจะนำไปใช้ได้เหมาะสมหรือตรงตามความต้องการของเรา ยกตัวอย่าง อย่างเช่น ขยายเสียงของ NPE รุ่น XL1200 รายละเอียดดังนี้
 การต่อลำโพง ที่ 8 โอมห์ต่อข้าง   จะให้กำลังวัตต์สูงสุดที่    240  วัตต์
 การต่อลำโพง ที่ 4 โอมห์ต่อข้าง   จะให้กำลังวัตต์สูงสุดที่    430  วัตต์
 การต่อลำโพง ที่ 2 โอมห์ต่อข้าง   จะให้กำลังวัตต์สูงสุดที่    650  วัตต์
 การต่อลำโพง ที่ 8 โอมห์บริดส์     จะให้กำลังวัตต์สูงสุดที่    780  วัตต์
 การต่อลำโพง ที่ 4 โอมห์บริดส์     จะให้กำลังวัตต์สูงสุดที่  1200  วัตต์ (โปรดสังเกตุการต่อบริดส์จะจำกัดอยู่ที่ 4 โอมห์ต่ำสุด)
 ความต้านทาน จะสัมพันธ์ กับกำลังวัตต์ของเครื่อง  ตรงนี้จึงเป็นที่มา 2,4,8,ohm  
 2. ลำโพง  ตามตลาดบ้านเราที่นิยมใช้กันก็มีอยู่ 3 ชนิดมีความต้านทานดังนี้ครับ คือ 4,8,16 โอมห์
 ที่นี้ก็ขึ้นอยู่กับการต่อแหละครับเพื่อให้ความต้านทานของลำโพงเหมาะสมตามขีดความสามารถหรือขีดจำกัดของเครื่องขยายเสียง    
 โดยคำนึงถึงวัตต์ของลำโพงด้วย
  ลำโพงความต้านทาน 8 โอมห์ 2 ดอกต่อขนานกัน   ก็เหลือความต้านทาน 4     โอมห์
  ลำโพงความต้านทาน 8 โอมห์ 3 ดอกต่อขนานกัน   ก็เหลือความต้านทาน 2.66 โอมห์
  ลำโพงความต้านทาน 8 โอมห์ 4 ดอกต่อขนานกัน   ก็เหลือความต้านทาน 2     โอมห์
  ลำโพงความต้านทาน 8 โอมห์ 3 ดอก ต่ออนุกรมกัน 2 ดอก แล้วเอาอีกดอกมาขนานกัน   ก็เหลือความต้านทาน 5.33 โอมห์
  ฯลฯ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 21:54:53 น. »
ส่วนตัวนะครับ ผมเล่น 8 โอห์มครับ เสียงดีกว่าเยอะ แดมปิ้งได้ตามสเปค เปลืองหน่อยครับ แต่รายละเอียดเสียงดนตรีดีกว่ากันเยอะครับ 4 โอห์มพอได้ รายละเอียดเสียงลดไป 40-50% แต่ได้กำลังมาทดแทน ลองฟังดูหลาย ๆ รอบ ครับผม