ผู้เขียน หัวข้อ: Active Sub. Active Mid & hi  (อ่าน 3794 ครั้ง)

ออฟไลน์ papan579

• ระดับ 4
  • **
Active Sub. Active Mid & hi
« เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 13:08:07 น. »
 ท่านใดเคยใช้เจ้า 2 ตัวนี้บ้างครับ ช่วยแนะนำที่ เปรียบเทียบกับ ครอส  ที่ราคาพอกัน อย่างไหนให้เสียงเป็นอย่างไร ท่านที่ชำนาญด้านนี้ หรือ ผู้มีประสบการ์ณ ช่วยแนะนำทีครับ กำลังจะทำเครื่องเสียง PA ชุดเล็ก เอาไว้ร้องเล่น เต้นรำแถวบ้านครับ ( ชื้อทีละอย่างตามกำลังทรัพย์ )  :thank1:

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: Active Sub. Active Mid & hi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 13:31:21 น. »
ระหว่างรอเซียนมาตอบ....

เห็นด้วยครับ ผมใช้อยู่ชุด ของ AMC active sub 10 หรือ 12 นิ้ว แต่มี cross ในตัวให้เสียบ กลางแแหลม แค่ 6 นิ้ว ได้อีก 1 คู่ (เป็น 2.1) เสียงดี

active กลางแหลม ของ xxl หมอโสดแนะนำ ผมเลยไปลองไปฟังที่ร้าน (8 นิ้ว) เสียงดี

เล่น active ดีตรงมีแค่ mixer  mic และลำโพง (ไม่นับคอมพิวเตอร์ และเครื่องปรุงอื่นๆหากอยากเอาไป) ข้อเสียคือเกิด power มันเสียกลางงานขึ้นมาจะยุ่ง ต้องหาทั้ง power ทั้งลำโพงมาใช้แทน

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: Active Sub. Active Mid & hi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 13:33:24 น. »
ไม่ค่อยเข้าใจคำถามเท่าไหร่  แต่ผมใช้อยู่ลำโพงแอคทีฟของเบต้าทรีมีครบชุด ซับ 15 กลางแหลม 12 , 10, 8  อย่างละคู่ใช้ออกงานอยู่คู่กับมิกส์ดิจิตอลยามาฮ่า O1V เหตุเพราะทนยกของหนักไม่ไหว  หกสิบโต๊ะจีนก็เล่นมาแล้วผ่านฉลุย

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 14:13:09 น. »
ไม่ค่อยเข้าใจคำถามเท่าไหร่  แต่ผมใช้อยู่ลำโพงแอคทีฟของเบต้าทรีมีครบชุด ซับ 15 กลางแหลม 12 , 10, 8  อย่างละคู่ใช้ออกงานอยู่คู่กับมิกส์ดิจิตอลยามาฮ่า O1V เหตุเพราะทนยกของหนักไม่ไหว  หกสิบโต๊ะจีนก็เล่นมาแล้วผ่านฉลุย
ระหว่างรอเซียนมาตอบ....

เห็นด้วยครับ ผมใช้อยู่ชุด ของ AMC active sub 10 หรือ 12 นิ้ว แต่มี cross ในตัวให้เสียบ กลางแแหลม แค่ 6 นิ้ว ได้อีก 1 คู่ (เป็น 2.1) เสียงดี

active กลางแหลม ของ xxl หมอโสดแนะนำ ผมเลยไปลองไปฟังที่ร้าน (8 นิ้ว) เสียงดี

เล่น active ดีตรงมีแค่ mixer  mic และลำโพง (ไม่นับคอมพิวเตอร์ และเครื่องปรุงอื่นๆหากอยากเอาไป) ข้อเสียคือเกิด power มันเสียกลางงานขึ้นมาจะยุ่ง ต้องหาทั้ง power ทั้งลำโพงมาใช้แทน
   ไม่ใช่ Active ตัวที่ติดอยู่กับลำโพงครับ เป็นตัวเครื่อง คล้ายกับ ครอลโอเวอร์ครับ แต่จะแยกเครื่องใครเครื่องมันครับผมซื้อจากเว็ปนี้แหละครับ ( ผมหากระทู้เก่าไม่เจอแล้ว ) ท่านสมาชิกในเว็ปนี้ก็ซื้อไปหลายท่านอยู่น่า  ผมเอารูปลงไม่เป็นครับ ท่านใดพอมีรูปอยู่ช่วยด้วยครับ  :thank1:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 14:20:15 น. »
Active Subwoofer Filter เปล่าครับ

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 14:26:38 น. »
Active Subwoofer Filter เปล่าครับ
ใช่ครับ ท่านขวัญ ของ MEGATACH ครับ  :thank1:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 15:25:46 น. »
ผมมีที้ง active sub fillter กับ active mid-hi fillter
ผมลองเอง ถ้าใช้เฉพาะ active sub เติมความหนาให้ชุด fullrange ผมฟังว่าเสียงเข้าท่า
แต่ถ้าใชทั้งคู่ (แทน cross) ผมฟังว่าสู้ cross ไม่ได้
แต่ท่านพิมพ์ชนก กูรูท่านหนึ่งในบอร์ดนี้เอาไปลองแบบหลัง กับชุดของท่าน บอกมาว่าเสียงแจ่มครับ

ออฟไลน์ anuwat tiskatok

• ระดับ 3
  • *
  • 5de4d9e6กุ้ง d4d
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 15:31:13 น. »
เหมือนการใชปรีโทน แยกหลายตัวหรือเปล่าครับ

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 15:35:11 น. »
ผมมีที้ง active sub fillter กับ active mid-hi fillter
ผมลองเอง ถ้าใช้เฉพาะ active sub เติมความหนาให้ชุด fullrange ผมฟังว่าเสียงเข้าท่า
แต่ถ้าใชทั้งคู่ (แทน cross) ผมฟังว่าสู้ cross ไม่ได้
แต่ท่านพิมพ์ชนก กูรูท่านหนึ่งในบอร์ดนี้เอาไปลองแบบหลัง กับชุดของท่าน บอกมาว่าเสียงแจ่มครับ
   :thank1: ท่าน เสธ.รุณ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 17:40:01 น. »
ผมใช้ของค่าย megatech ตัวสีดำเป็น mid - hi ใช้กับตู้ a&j ps15 ll (fullrange) เพื่อลดภาระเสียง low ให้ออกแต่เสียง mid hi
ส่วนตัวสีเหลืองเป็น Active sub woofer รุ่น ปวศ. ที่น้านพ สุพรรณ แนะนำ ใช้มาจนป่านนี้ก็ยังใช้อยู่ เพราะ...ยังพอใจ และยังไม่มีตังค์ซื้อครอสราคาแพงครับ แต่ลูกค้าส่วนใหญ่ก็พอใจในคุณภาพเสียงครับ....
 :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 เมษายน 2012, 17:43:50 น. โดย โด่งครับ »

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 18:30:25 น. »
ผมใช้ของค่าย megatech ตัวสีดำเป็น mid - hi ใช้กับตู้ a&j ps15 ll (fullrange) เพื่อลดภาระเสียง low ให้ออกแต่เสียง mid hi
ส่วนตัวสีเหลืองเป็น Active sub woofer รุ่น ปวศ. ที่น้านพ สุพรรณ แนะนำ ใช้มาจนป่านนี้ก็ยังใช้อยู่ เพราะ...ยังพอใจ และยังไม่มีตังค์ซื้อครอสราคาแพงครับ แต่ลูกค้าส่วนใหญ่ก็พอใจในคุณภาพเสียงครับ....

:thank1:  ที่แนะนำ  ท่านพิมพ์ชนก ไปไหนขอเสียงหน่อย............... :happy:

ออฟไลน์ หนุ่มโอมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 5561D711(ครูภูมิ) 875F50DA(เด็กชายโสด)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 19:55:58 น. »
คิดว่าจะเอาชุดนี้มาใช้เหมือนกัน
ปกติผมเล่น2ทาง 1.โล 2.มิด+ไฮ
ถ้าเอาชุดนี้มาใช้อยากถามเหมือนกันว่าดีมั๊ย
1.โล -100 hz
2.มิด 70-200 hz
3.มิด-ไฮ 200-20kz
สรุปว่า เล่น 2ทางใช้เพาเวอร์2ตัว
เล่นชุดนี้ต้องเพิ่มลำโพงมิด เพาเวอร์3ตัว
ถ้าเปรียบเทียบกับเล่น3ทาง โล-มิด-ไฮ ใช้เพาเวอร์3ตัว
อย่างใหนดีครับ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2012, 10:06:10 น. »
คิดว่าจะเอาชุดนี้มาใช้เหมือนกัน
ปกติผมเล่น2ทาง 1.โล 2.มิด+ไฮ
ถ้าเอาชุดนี้มาใช้อยากถามเหมือนกันว่าดีมั๊ย
1.โล -100 hz
2.มิด 70-200 hz
3.มิด-ไฮ 200-20kz
สรุปว่า เล่น 2ทางใช้เพาเวอร์2ตัว
เล่นชุดนี้ต้องเพิ่มลำโพงมิด เพาเวอร์3ตัว
ถ้าเปรียบเทียบกับเล่น3ทาง โล-มิด-ไฮ ใช้เพาเวอร์3ตัว
อย่างใหนดีครับ

ส่วนตัวนะครับ ตอนเริ่มแรกงบน้อย ที่ผมตัดสินใจใช้ตู้ ps15 เพราะว่ามันสารพัดประโยชน์ ตั้งได้ นอนได้ แขวนได้ ก็เลยซื้อมาครับ
เล่นงานเล็กๆ ใช้ power amp ตัวเดียว จบ
 พอเรามีงบเพิ่ม ผมก็ซื้อตู้ sub มาเพิ่ม แล้วก็กำลังมองหาครอส จังหวะพอดีที่น้านพ สุพรรณ แนะนำให้ชาวเวบนี้ได้รู้จัก
Active sub woofer สมัยนั้นยังไม่มีกล่องได้แต่ใส้ในมา แล้วก็มาหากล่องใส่เอาเอง (ปัจจุบันนี้เป็นแท่นมาเลย) ก็ใช้มาจนทุกวันนี้
หลังจากนั้นสังเกตุว่าตู้ ps15 มันดอกมักจะขาดบ่อยเลยมองหาครอสที่จะมาตัดเสียง low ออก เพราะเรามี sub แล้ว
พอดีก็มาเจอ Cross mid hi ของค่ายนี้เช่นเดียวกันก็เลยตัดสินใจสั่งมาใช้  
งานเล็ก งานกลาง งานใหญ่ (มากสุด 150 โต๊ะ) ก็ใช้แต่ชุดนี้ ถามว่าเสียงเป็นไง....
ผมก็ตอบว่าพึงพอใจสำหรับการลงทุนขนาดนี้....แต่จะไปเทียบกับเครื่องราคาแพงๆ ยี่ห้อดังๆ มากกว่านี้มันก็เหมือนกับ...
เอารถญี่ปุ่น มาขับเทียบกับรถยุโรปนั่นแหละ แล้วจะตัดสินใจยังไง...
ถ้าเรามีตังค์มากเราก็ซื้อของแพงได้ เหมือนกับคนที่ซื้อรถยุโรปนี่แหละที่เขาซื้อเพราะไม่เดือดร้อน....
ส่วนคำถามที่ว่า 2 ทาง หรือ 3 ทางดี ผมคิดว่าแล้วแต่เราจะพึงพอใจนะครับ อยู่ที่เราจะใช้ของที่มีอยู่ให้เกิดประโยชน์สูงสุดอย่างไร
2 ทาง ถ้าเราปรับดีๆ ผมก็มั่นใจว่าเอาอยู่...

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ.....
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=62140.0
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=63539.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 เมษายน 2012, 10:11:29 น. โดย โด่งครับ »

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2012, 16:13:56 น. »
ส่วนตัวนะครับ ตอนเริ่มแรกงบน้อย ที่ผมตัดสินใจใช้ตู้ ps15 เพราะว่ามันสารพัดประโยชน์ ตั้งได้ นอนได้ แขวนได้ ก็เลยซื้อมาครับ
เล่นงานเล็กๆ ใช้ power amp ตัวเดียว จบ
 พอเรามีงบเพิ่ม ผมก็ซื้อตู้ sub มาเพิ่ม แล้วก็กำลังมองหาครอส จังหวะพอดีที่น้านพ สุพรรณ แนะนำให้ชาวเวบนี้ได้รู้จัก
Active sub woofer สมัยนั้นยังไม่มีกล่องได้แต่ใส้ในมา แล้วก็มาหากล่องใส่เอาเอง (ปัจจุบันนี้เป็นแท่นมาเลย) ก็ใช้มาจนทุกวันนี้
หลังจากนั้นสังเกตุว่าตู้ ps15 มันดอกมักจะขาดบ่อยเลยมองหาครอสที่จะมาตัดเสียง low ออก เพราะเรามี sub แล้ว
พอดีก็มาเจอ Cross mid hi ของค่ายนี้เช่นเดียวกันก็เลยตัดสินใจสั่งมาใช้ 
งานเล็ก งานกลาง งานใหญ่ (มากสุด 150 โต๊ะ) ก็ใช้แต่ชุดนี้ ถามว่าเสียงเป็นไง....
ผมก็ตอบว่าพึงพอใจสำหรับการลงทุนขนาดนี้....แต่จะไปเทียบกับเครื่องราคาแพงๆ ยี่ห้อดังๆ มากกว่านี้มันก็เหมือนกับ...
เอารถญี่ปุ่น มาขับเทียบกับรถยุโรปนั่นแหละ แล้วจะตัดสินใจยังไง...
ถ้าเรามีตังค์มากเราก็ซื้อของแพงได้ เหมือนกับคนที่ซื้อรถยุโรปนี่แหละที่เขาซื้อเพราะไม่เดือดร้อน....
ส่วนคำถามที่ว่า 2 ทาง หรือ 3 ทางดี ผมคิดว่าแล้วแต่เราจะพึงพอใจนะครับ อยู่ที่เราจะใช้ของที่มีอยู่ให้เกิดประโยชน์สูงสุดอย่างไร
2 ทาง ถ้าเราปรับดีๆ ผมก็มั่นใจว่าเอาอยู่...

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ.....
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=62140.0
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=63539.0

อย่างนั้นผมจะลองเล่นชุดนี้ดูครับ ขอบคุณที่แนะนำเพื่อเป็นแนวทาง   :thank1: