ผู้เขียน หัวข้อ: พร้อมรายงานผลการตั้งกระทู้ "หาวิธีเล่น 8 ไลน์ให้eXtreme โดยไม่ต้องพึ่งMixerนอก" แล้วครับ  (อ่าน 42182 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
เรียน ท่านสมาชิกระดับผู้บริหารกลุ่ม ที่เคารพ

ด้วยผม Sumatethep ตั้งกระทู้ตามหัวข้อที่กล่าวไว้https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=106822.0 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อ

1. หาความรู้เรื่อง วิธีสร้างโปรแกรมลักษณะDigital Mixerมาประกอบการเล่นeXtreme

2. ใช้eXtremeในสถานการณ์แบบประหยัดทรัพยากรนะครับ คือ

1. เครื่องคอมพิวเตอร์โน้ตบุคเดี่ยวๆสักเครื่อง  ไม่มีซาวด์การ์ดนอก

2. เครื่องขยายเสียงธรรมดา ประเภทคอมโป มีช่่องเสียบเสียงเข้า RCA In Out  หรือ แจ๊คโฟน

3. ลำโพงขนาดกำลังขยาย 100 วัตต์

4. โปรแกรม ที่มีคือeXtreme Crack   หรือรุ่น V3 รุ่นฮาร์ดล็อค

5. ไม่มี EMK หรือ XMK  ลิขสิทธิ์

6. อยากเล่นแยก 8 ไลน์ ทั้งๆที่ไม่มีเงินซื้อ Mixerนอกขนิด 8 - 12 ไลน์  

3. มีระยะเวลารวบรวมข้อมูลในการดำเนินกระทู้ ดังนี้

ตั้งแต่วันเขียนกระทู้ วันพฤหัสบดี ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2559  เวลา 21.11.26 น.

ถึงวันอาทิตย์ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2559   เวลา 11.41.30  น.

4. ข้อมูลระหว่างการดำเนินกระทู้  ได้ผลดังนี้

4.1. เมื่อเริ่มเขียนข้อความแสดงความประสงค์ในโพสต์แรกเสร็จ มีสมาชิกรุ่นพี่ตอบกลับมา มีเนื้อหาไปในทางแสความคิดเห็นโดยไม่ชี้ประเด็นลงไปตรงๆ ซึ่งผู้เขียนกระทู้ก็ได้ถามไปตรงๆแล้วว่า  หาวิธีทำได้อย่างไร

4.2. แล้วผมก็ดำเนินเนื่อหากระทู้ต่อไป ก็มีสมาชิกรุ่นพี่ออกมาตอบโดยแสดงความเห็นตามประสบการณ์ของตน ไม่ใครออกมาช่วยแบบตรงไปตรงมาเลย
    ผมเองก็ค้นหาคำตอบไปเองด้วย เขียนกระทู้ไปโดยยกลักษณะพิเศษของ SONAR มาเกริ่นๆไว้   แต่ก็ได้อย่างนี้   คือ ยังไม่รู้วิธี

คล้ายๆกันก็มีลักษณะเช่นกัน  เช่น กระทู้นี้ https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=87295.msg1098656#msg1098656

และ  https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=94089.0

4.3 จนกระทั่งเวลาผ่านมาถึงวันที 21 กุมภาพันธ์ 2559 ก็มีสมาขิกน้องใหม่ ผู้มีสถานการณ์ตรงตามเงื่อนไข คือขาดทรัพยากร ตามวัตถุประสงค์ของการตั้งกระทู้ตอบโดยถามเรื่อง Bus Group กับที่ผมพบที่กระทู้นี้ ครับ
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=89815.msg124451690;topicseen#msg124451690

5. ผลการรวบรวมข้อมูล และแปลผล  พบว่า

5.1  คำตอบของกระทู้ตั้งถามไว้ คือ วิธีใช้Bus Group แยกเสียงดนตรี 8 ไลน์ให้eXtremeโดยไม่ต้องพึ่งMixerนอก"

5.2. พร้อมกันนี้ ผมได้ขออนุญาตท่านแอดมินนำรูปวิธีทำBusGroupในกระทู้ท่านมาเป็นต้นแบบคำตอบของกระทู้นี้ต่อไป

6. ความรู้ที่พบระหว่างดำเนินกระทู้

6.1 ทางวิชาการ คอมพิวเตอร์ดนตรี มีโปรแกรมที่ช่วยสังเคราะ์หรือวิเคราะห์(แยกแยะ)และสงเคราะห์(รวม)เสียงดนตรีดิจิตอล ได้แก่
               1. Sonar    
               2. eXtreme Karoke  
               3. Soundfont Librarian  
               4. Awave Studio  
                       เป็นเบื้องต้น

6.2 ทางการประยุกต์ใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ดนตรี   คือ  
               1. สามารถใช้Sonarสร้างร่องเสียง(Track)เป็นลักษณะคล้ายDigital Mixerประยุกต์ใช้กับeXtreme Karaokeได้
               2. สามารถใช้soundfontทั่วไปที่เป็นเฉพาะเสียงดนตรีเดี่ยวๆมาเก็บในกล่องMultiSoundfont เผื่อใช้รวมกับเสียงsoundfontดนตรีชิ้นอื่นๆในแทบเมนูแยกลำโพงแล้วจัดรวมสัญญาณไปยังเมนู Bus Group ทำงานเป็นลักษณะร่องเสียงเป็นช่อง(Line)ในeXtreme karaoke ได้
               3. soundfontที่สร้างขึ้นแต่ละตัวมีคุณสมบัติต่างกัน ผู้ใช้เลือกให้เหมาะกับทรัพยากรที่มี

6.3 ความรู้ทางภาคปฎิบัติ   ได้จากข้อความของผู้ตอบเข้ามายังกระทู้ ได้แก่
               1. การรวมกลุ่มเสียงชิ้นดนตรีแต่ละชนิดในเมนู Bus Group เป็นเรื่องความรู้สึกทางการได้ยิน ไม่มีกฎตายตัว ผู้ใช้ต้องลองจัดการและฟังด้วยตนเอง  เมนูนี้สามารถบันทึก(Save)คุณลักษณะที่เคยจัดไว้ เผื่อต้องการในบรรยากาศต่างกัน คล้ายลักษณะบันทึก(Save)การแยกลำโพงไว้ใช้งาน
               2. ระบบปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ (OS) เช่น วินโดวส์ และอุปกรณ์ต้องมีประสิทธิภาพเหมาะและสมดุลกับโปรแกรมเล่นsoundfont เพื่อให้การเล่นeXtreme 8 ไลน์มีความราบรื่น และทนนาน

ึ7. ความคิดเห็นขณะดำเนินงานตั้งกระทู้
      7.1 ความคิดเห็นต่อเนื้อหาของกระทู้   ได้แก่
              1. ผู้ตั้งกระทู้คิดว่าเนื้อหามีความสำคัญมาก สาเหตุที่ตั้งกระทู้นี้เพราะเห็นว่ามีผู้ใช้Sonarมาประกอบการเล่นeXtremeมาก เกิดความสงสัยว่า เหตุใดจึงเป็นเช่นนั้น ต้องการหาข้อเท็จจริง
              2. ผู้ตั้งกระทู้ค้นหาข้อมูลผู้ใช้Sonarcและศึกษาหาความรู้ทั้งทางทฤษฎีและภาคปฏิบัติจากครูไพรวัลย์ กล่อมจิตร สมาชิกกลุ่มเรา เป็นเบื้องต้นเฉพาะการเล่นที่เรียกกันบ่อยๆว่า เล่น 8 ไลน์
              3. ผู้ตั้งกระทู้สงสัยว่า eXtreme V3 น่าจะมีวิธีทำให้ได้ลักษณะ Digital Mixer เหมือนกับ Sonar ได้

7.2 ความคิดเห็นต่อคำตอบของเพื่อนสมาชิก  ได้แก่
              1. คำตอบของเพื่อนสมาชิกเป็นลักษณะแสดงความรู้สึกที่ได้จากประสบการณ์ปฏิบัติงานจริง มากกว่าเป็นหลักการทฤษฎีและขั้นตอนของการใช้โปรแกรมตามคู่มือ
              2. คำตอบของเพื่อนสมาชิกไม่ชัดเจน ไม่ตรงคำถาม บ้างเป็นวลิสั้นๆ ตอบแล้วทิ้งเงียบไปเลย ทั้งๆที่อาจตอบได้
              3. มีคำตอบที่แสดงความเห็นอย่างอื่นส่งมาทางข้อความส่วนคัวผู้ตั้งกระทู้ ผู้ตั้งกระทู้เห็นว่าดีมาก สามารถกำหนดทิศทางการดำเนินกระทู้ต่อไปได้

8. ความเสนอแนะของผู้ตั้งกระทู้ในการดำเนินกระทู้ มี     ส่วน คือ
              8.1 ส่วนผู้ตั้งกระทู้  ควรปกฺบัติดังนี้
                       1. มีกระทู้แล้ว ต้องโพสต์เนื้อหาย้อนไปถึงรายละเอียดที่มาปัญหา และสาเหตุที่ตั้งกระทู้มาครั้งนี้
                       2. มีความอดทนต่อตำตอบที่ได้รับ ตั้งสติให้ดี เพราะคำตอบที่ได้อาจเป็นเพียงแค่ความรู้สึกของผู้ตอบ
                       3. ต้องใช้คำว่า ขอบคุณ ขอโทษ สวัสดี ที่สังคมไทยเรามีวัฒนธรรมมานาน แม้ว่าคำตอบนั้นจะไม่ตรงคำถาม
                       4. ต้องจดบันทึกคำตอบที่ได้ตรงคำถามของตนจากผู้ตอบตอบมา
                       5. ต้องคอยศึกษา หาข้อมูลจากแหล่งอื่นประกอบกันด้วย เผื่อต้องใช้อ้างอิงที่มาอีกทางหนึ่ง
                       6. เก็บบันทึกกระทู้ของตนไว้ เป็นแหล่งอ้างอิงต่อไป

8.2 ส่วนผู้ตอบกระทู้  ควรปฏิบ้ติดังนี้
                        1. มีความยินดีที่จะหาคำตอบให้
                        2. เข้าใจก่อนเลยว่า ผู้ตั้งกระทู้ไม่มีความรู้และประสบการณ์เรื่องที่ถามเลย ไม่ใช่เสแสร้งแต่อย่างไร
                        3. ควรตอบตรงไปตรงมา ต้องมั่นใจว่าคำตอบที่จะตอบนั้นมีแหล่งอ้างอิง-ถกต้อง
                        4. ควรกล่าวคำ สวัสดี ขอบคุณ ขอโทษ ต่อเรื่องนอกคำถามบ้าง แสดงถึงสังคมไทยเรามีวัฒนธรรม
                        5. หากตอบหลายคน ต้องคอยระวังว่า กระทู้นี้จะเป็นกระทู้พูดคุยกันระหว่างผูตอบเอง จนเลยประเด็นของเจ้าของกระทู้

9. ความเห็นอื่นๆ
                      1. เห็นว่า ถ้าสมาชิกท่านใดพร้อมจะพัฒนาเวปเรา เราต้องพัฒนาวัฒนธรรมการใช้กระทู้ก่อน ครับ

2. รอการพิจารณาจากท่านผู้ดูแลและท่านบริหาร ครับ

:thank1:   :flower:   :flower:   :thank1:  

22 กุมภาพันธ์ 2559
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 22:25:50 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534

ไม่ได้ตอบไรน่ะครับ  แต่อยากถามว่า
ท่านมีความรู้  ความสามารถเพียงพอแค่ไหนในส่วนนี้  ที่จะบรรยาย  สรุปการใช้งานในกล่าวตามที่ท่านว่ามา  ขนาดไหนครับ    
และอีกอย่างนึง   ถ้าท่านต้องการพื้นที่ส่วนตัว ห้ามใครโพสต์นู๊น  นี่  นั่น    ผมว่า   ท่านไปเช่า  Host     Domain   ส่วนตัวเลยดีกว่ามั๊ยครับ   จะได้ไม่มีใครไปกวนใจท่านครับ  

ผมว่ามีสมาชิกผู้มากประสบการณ์ท่านนึง แจ้งไว้แล้วน่ะครับ  ว่าท่านไม่สะดวกที่จะมานั่งเขียนให้อ่าน    การที่ท่านมาพูดแบบนี้   ผมว่าขาดการยั้งคิดนิดนึงน่ะครับ  ท่านเป็นถึงครูสอนภาษาไทย  แต่ถ้าท่านพุดจาแบบนี้ใครจะนับถือครับ    

:th2:  :th2:  :happy: :happy:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ก่อนที่จะกลายเป็นเรื่องใหญ่  อยากให้พี่เมธทบทวนโจทย์ที่พี่ตั้งเองเสียก่อน   ในเริ่องความต้องการของพี่และอาจเผื่อแผ่ไปถึงสมาชิกบางคนที่สนใจว่า   ในเมื่ออุปกรณ์ไม่พร้อม ไม่ได้เล่นเป็นอาชีพ เราจะฝืนไปเพื่ออะไร  ความสุขในการร้องเพลงของพี่อยู่ตรงใหน อยู่ตรงการปรับเสียงดนตรีแยกแปดไลน์สิบหกไลน์ไว้คุย   อวดกัน   หรืออยู่ตรงความสุขที่ได้ร้องเพลง
ถ้าพี่เลือกอย่างแรกก็คงต้องหาแนวร่วมเอาเองหล่ะ  เพราะรุ่นพี่อย่างพวกผม  เล่นกันมานานทรัพยากรพอมีจึงไม่ค่อยได้เล่นตามโจทย์แบบที่พี่ต้องการอาจไม่สามารถให้คำตอบได้ตรงใจครับ

คงมีคำแนะนำสุดท้ายว่า ถ้าอุปกรณ์ไม่ครบ  ขอให้เล่นง่ายๆแบบมาตรฐานๆธรรมดาๆตามฐานะครับ  แต่ถ้าต้องการอะไรที่มากกว่านั้น คงต้องไขว่คว้าเอาตามความสามารถและความพยายามน่ะครับพี่   เรียนรู้ให้ได้แล้วเอามาเผื่อน้องพี่ที่ต้องการครับ  สำหรับพวกผมขอหลบๆก่อนครับ ไท่อยากปวดหัวกับเรื่องไม่จำเป็นสำหรับคนส่วนใหญ่ครับ

ขอบคุณครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 21:56:16 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ขอบคุณ ครับ

เลือกเอาตรงที่ป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม นะครับ  ยินดีครับ

และก็ไม่เดือดร้อนตัวเองด้วยครับ    ขอบคุณครับ 

ยินดีปรับปรุงตัวผมเองด้วยครับ     

:flower:  :flower:   :flower:  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 22:40:54 น. โดย Sumatethep »

• *
ในเมื่ออุปกรณ์ไม่พร้อม ไม่ได้เล่นเป็นอาชีพ เราจะฝืนไปเพื่ออะไร  ความสุขในการร้องเพลงของพี่อยู่ตรงใหน อยู่ตรงการปรับเสียงดนตรีแยกแปดไลน์สิบหกไลน์ไว้คุย   อวดกัน   หรืออยู่ตรงความสุขที่ได้ร้องเพลง

คงมีคำแนะนำสุดท้ายว่า ถ้าอุปกรณ์ไม่ครบ  ขอให้เล่นง่ายๆแบบมาตรฐานๆธรรมดาๆตามฐานะครับ

ขอบคุณครับพี่
คุณพี่หมอนพเข้าใจโจทย์ครุผิดแล้ว โจทย์ครูเล่นเองที่บ้าน ไม่ได้เล่นเป็นอาชีพ และก็ไม่ได้ฝืนใจเล่น ครูเล่นแบบอุปกรณ์ไม่ครบอยู่แล้วครับ เล่นง่ายๆแบบมาตรฐานธรรมดาๆนั่นแหละ 

ขอให้ค่อยๆอ่านจะเข้าใจ  ว่า เล่นอย่างคนอับจน   

ขอบคุณมากคุณพี่หมอนพ       :flower:

ออฟไลน์ แบงค์นาเซ็ง

• ระดับ 3
  • *
  • 76E4C8B7 จากเด็กชายโสด 7EE6AD59 จาก ครูภูมิ
เมื่อคืนมีโอกาสทดสอบโดยไม่มีมิกซ์เล่นสเตอร์ ผลที่ได้เสียงดนตรีโอเคแต่คนร้องเหนื่อยครับไม่มีเอฟเฟกซ์ ยังใงถ้าจะร้องเพลงให้เพราะต้องมีมิกซ์ครับ

ออฟไลน์ นายวิโรจน์2009

• *
  • H\L 7EE4286E
ผมนั่งอ่านมา2กระทู้ ผมลงความเห็นว่าครูเมธ เก่งกว่าผมจนผมอธิบายอะไรไม่ถูกเลยครับ ไม่ได้เสียดสีอะไรนะครับ เพราะท่านก็รู้หมดทุกอย่าง ขอบคุณครับสำหรับ บทความดีๆ ครับ บ๊ายบาย :flower: :flower:

• *
ผมนั่งอ่านมา2กระทู้ ผมลงความเห็นว่าครูเมธ เก่งกว่าผมจนผมอธิบายอะไรไม่ถูกเลยครับ ไม่ได้เสียดสีอะไรนะครับ เพราะท่านก็รู้หมดทุกอย่าง ขอบคุณครับสำหรับ บทความดีๆ ครับ บ๊ายบาย :flower: :flower:
ผมก็หาความรุ้มาจากท่านรุ่นพี่ทุกคน นั่นแหละครับ  เพียงแต่ผมนำมาร้อยเรียงไว้เป็นกลุ่มๆเพื่อความสะดวกในการค้น นะครับ

ขอบคุณครับ

ยังมีข้อบกพร่องอยุ่ ช่วยติมา บ้างนะครับ

:flower:

• คณะก่อการ
คุณพี่หมอนพเข้าใจโจทย์ครุผิดแล้ว โจทย์ครูเล่นเองที่บ้าน ไม่ได้เล่นเป็นอาชีพ และก็ไม่ได้ฝืนใจเล่น ครูเล่นแบบอุปกรณ์ไม่ครบอยู่แล้วครับ เล่นง่ายๆแบบมาตรฐานธรรมดาๆนั่นแหละ  

ขอให้ค่อยๆอ่านจะเข้าใจ  ว่า เล่นอย่างคนอับจน  

ขอบคุณมากคุณพี่หมอนพ      

พี่ต่างหากไม่เข้าใจความหมายที่ผมต้องการบอก

ความหมายของผมคือถ้าไม่ได้เอาไปรับงานเป็นอาชีพ แถมอุปกรณ์อะไรก็ไม่ค่อยพร้อม   พี่จะฝืนแยกไลน์ไปเพื่ออะไร  ทำไมไม่เล่นนแบบธรรมดาๆไปอย่างมีความสุขเหมือนอย่างที่ผมเล่น แม้จะเอาออกรับงานก็ตาม

ทุกวันนี้ถ้าอยู่บ้านผมแค่เสียบไมค์เข้าแอมป์โอเกะ  ต่อเสียงจากรูหูฟังเข้าไปแล้วก็เล่น   ไม่เคยคิดจะทำอะไรให้มันวุ่นวาย   ความสุขของผมไม่ได้ขึ้นอยู่กับจำนวนนการแยกไลน์  ความสุขของผมอยู่ที่การได้เล่นแม้จะเป็นการเล่นและฟังจากหูฟังก็ตาม   ดังนั้นถ้าพี่เล่นในบ้านแล้วต้องการอะไรที่มันมากเกินปกติโดยมีข้อกำหนดโน่นนั่นนี่ที่ต้องมาดัดแปลงพลิกแพลง  ผมคงไม่อาจให้คำตอบที่ตรงใจพี่ได้ครับ

สำหรับผมถ้าไม่มีงานผมไม่เคยรื้อเอาอุปกรณ์ที่มีครบมาต่อให้เมื่อยหำครับพี่   และในการรับงานของผม  ผมไม่แยกไลน์มานานแล้วครับ  เพราะว่า x men ให้ทุกสิ่งมากับโปรแกรมพอเพียงกับการใช้เพื่อความสุขในบ้านไปจนถึงนำออกไปรับงานเป็นอาขีพแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 23:04:46 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

ออฟไลน์ ชนไก่-คนชัยภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7D2E954C จากพี่อู๊ดโคจร
บางที ความสุขที่แท้จริงของเจ้าของกระทู้ อาจชอบแบบนั้นก็ได้อะ บางคน ง่ายๆไม่ชอบ ชอบยากๆก็มี แล้วแต่คน แต่ละคน ไม่เหมื่อนกัน จริงไหมครับ

:thank1: :thank1:

• คณะก่อการ
บางที ความสุขที่แท้จริงของเจ้าของกระทู้ อาจชอบแบบนั้นก็ได้อะ บางคน ง่ายๆไม่ชอบ ชอบยากๆก็มี แล้วแต่คน แต่ละคน ไม่เหมื่อนกัน จริงไหมครับ

ใช่ครับ  ดังนั้นถ้าชอบยากๆก็คงต้องลุยเองครับ
จะไปเที่ยวบ่นว่าไม่ค่อยมีใครให้ความสนใจที่จะช่วยเหลือแนะนำเลยก็คงไม่ได้  เพราะว่ารุ่นพี่ๆที่พอจะรู้ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้มีเวลามากพอที่จะอธิบายจนเข้าใจลึกซึ้งทุกอย่าง  จึงได้แต่แนะคร่าวๆ
คงต้องรวมกลุ่มคนชอบยากๆช่วยเหลือกันเองแบบในเฟสบางกลุ่มที่เอามาอ้างถึงครับ

สำหรับผม  ผมไม่ค่อยมีเวลาเล่นยากๆเลยถนัดแต่แบบง่ายๆครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2016, 06:44:49 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

ออฟไลน์ ชนไก่-คนชัยภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7D2E954C จากพี่อู๊ดโคจร
ใช่ครับ  ดังนั้นถ้าชอบยากๆก็คงต้องลุยเองครับ
จะไปเที่ยวบ่นว่าไม่ค่อยมีใครให้ความสนใจที่จะช่วยเหลือแนะนำเลยก็คงไม่ได้  เพราะว่ารุ่นพี่ๆที่พอจะรู้ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้มีเวลามากพอที่จะอธิบายจนเข้าใจได้ลึกซึ้งทุกอย่าง  จึงได้แต่แนะคร่าวๆ
คงต้องรวมกลุ่มคนชอบยากๆช่วยเหลือกันเองแบบในเฟสบางกลุ่มที่เอามาอ้างถึงครับ

ถ้าชอบแบบ แอดว้าน ต้องใน facebook group เลยครับ ลองค้นหาคำว่า Sonar เลยครับ ขึ้นมา เป็นสิบกลุ่ม เลยครับ พร้อมมีปรมาจารรอให้ความรู้ครับ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2016, 06:47:03 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

• คณะก่อการ
ถ้าชอบแบบ แอดว้าน ต้องใน facebook group เลยครับ ลองค้นหาคำว่า Sonar เลยครับ ขึ้นมา เป็นสิบกลุ่ม เลยครับ พร้อมมีปรมาจารรอให้ความรู้ครับ อิอิ

ผมคิดว่านี่แหละคือประเด็นที่ครูเมธอยากนำเสนอ 

ไม่ปิดกั้นครับ ชอบแบบใหนเอาแบบนั้น  ใครที่ชอบและคล้อยตามไปก็ไม่ว่ากัน  เพราะเมื่อถึงจุดๆหนึ่งทุกอย่างอาจเปลี่ยนแปลงไป  เหมือนอย่างที่ครูภูมิ  ที่เปรียบดังปูชนียบุคคลของวงการโอเกะที่เป็นปรมาจารย์ทางด้านโซน่าร์  จะคืนสู่สามัญที่คนส่วนใหญ่รับรู้ได้ง่ายในปัจจุบัน

• *
 :flower:   :flower:  :flower:

รายงานนี้ ปรับมาจากการเขียนรายงานการวิจัยทางการศึกษา เพื่อพัฒนาปรับปรุงระบบงานในองค์กรต่างๆในสังคม

หัวข้อผลที่ได้รับจากการวิจัยของรายงานฉบับนี้เป็นข้อเท็จจริง (คือมีข้อความที่เป็นจจริง และข้อความคิดเห็น) มากหรือน้อย  ขึ้นอยู่กับข้อมูลและระยะเวลาการเก็บรวบรวมข้อมูล

สามารถนำไปประยุกต์ใช้บริหารงานในส่วนต่างๆขององค์กร  ตั้งแต่ระดับสูงลงมาตามลำดับ

(เป็นหลักการของงานวิจัยทั่วไปครับ  -ไม่ใช่งานวิจัยของผมนะครับ -ของผมยังไม่ดีครับ)

ขอเวลาท่านอ่านทุกคำที่พิมพ์รายงาน สักนิด จะมีบางประโยคไม่เป็นความจริงในความเข้าใจของท่าน ถ้าเจอประโยคไหนไม่จริง จะเริ่มเป็นจุุดเริ่มต้นของการพัฒนาต่อไป
 :thank1:

ช่วงใกล้สอบปลายภาคเรียนของนักเรียน ผมต้องลดเวลาการเข้าบ้านเราลงไปบ้าง
ขอบคุณ ทุกท่านครับ
 :flower:  :thank1:

ออฟไลน์ somchai navicha

• ระดับ 3
  • *
  • 8761CE32 หมอบ้านนอก , 4A97E67A=Music Creator
คนดนตรีเจตนาดีกันทุกท่านครับ
ใจดี มีเมตตา
มีวิธีการที่ดีทุกท่าน ถ้อยทีถ้อยอาศัย
ผมได้อะไรมากมายจากทุกท่าน ชื่นชมครับ

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 4DD8ACEC 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
ผมคิดว่านี่แหละคือประเด็นที่ครูเมธอยากนำเสนอ 

ไม่ปิดกั้นครับ ชอบแบบใหนเอาแบบนั้น  ใครที่ชอบและคล้อยตามไปก็ไม่ว่ากัน  เพราะเมื่อถึงจุดๆหนึ่งทุกอย่างอาจเปลี่ยนแปลงไป  เหมือนอย่างที่ครูภูมิ  ที่เปรียบดังปูชนียบุคคลของวงการโอเกะที่เป็นปรมาจารย์ทางด้านโซน่าร์  จะคืนสู่สามัญที่คนส่วนใหญ่รับรู้ได้ง่ายในปัจจุบัน
ครับ..ผมเคยครูภูมท่าน ครั้งนึง ที่เซียร์ โดยบังเอิญ ยังจำรอยยิ้มท่านได้
ท่านบอกผมไว้ อย่างนั้นจริงๆ ครับ ไม่ต้องอะไรมาก..
      อย่าง midi ไฟล์ ผมก็ใช้ ncn ธรรมดา แต่มีที่มา
มีคุณภาพ ในระดับหนึ่ง ซึ่งผมพอใจของผม..มีความสุขที่ได้ฟัง
  แต่สำหรับใครที่เล่นมากกว่านี้ นั่นก็เป็นความชอบส่วนตัวของเขา
เราไม่อาจปิดกั้น ความคิด ความชอบ ส่วนตัวได้...
 :thank1:

• คณะก่อการ
ผมพยายามตอบและชี้แนวทาง  ทั้งๆที่ผมไม่ได้ใช้และไม่มีความจำเป็นต้องทำแบบนั้น  
แต่เพราะเห็นว่าไม่ค่อยมีคนออกความเห็น  เกรงพี่ครูเมธจะน้อยใจจนเก็บไปคิดมาก     ว่าไม่มีคนสนใจให้ข้อมูลสมาชิก    เลยพยายามให้คำตอบสั้นๆกว้างๆ เพื่อให้ไปคิดค้นต่อ   แต่ในเมื่อกลายเป็นผมตอบไม่ตรงประเด็น   ไม่ชัดเจน  ไม่ตรงคำถาม   ก็คงต้องขอโทษด้วยครับ   ที่ผมไม่เชี่ยวชาญเรื่องแบบนี้แต่พยายามตอบคำถาม   :thank1:

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
ผมพยายามตอบและชี้แนวทาง  ทั้งๆที่ผมไม่ได้ใช้และไม่มีความจำเป็นต้องทำแบบนั้น  
แต่เพราะเห็นว่าไม่ค่อยมีคนออกความเห็น  เกรงพี่ครูเมธจะน้อยใจจนเก็บไปคิดมาก     ว่าไม่มีคนสนใจให้ข้อมูลสมาชิก    เลยพยายามให้คำตอบสั้นๆกว้างๆ เพื่อให้ไปคิดค้นต่อ   แต่ในเมื่อกลายเป็นผมตอบไม่ตรงประเด็น   ไม่ชัดเจน  ไม่ตรงคำถาม   ก็คงต้องขอโทษด้วยครับ   ที่ผมไม่เชี่ยวชาญเรื่องแบบนี้แต่พยายามตอบคำถาม   :thank1:
ดีครับ...ได้หลายๆอย่าง หลายๆมุมมองครับ  :thank1:

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
เอาอีกครับ ท่าน
 :devil: :devil: :devil: :devil:

• คณะก่อการ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
เข็ดแหล่ว
อย่าพึ่งสิ แบบว่าผมอยากให้บอกวิธีทำมิดี้แบบแยก8ไลน์สำเร็จในเพลงเลย พอเปิดมามันก็แยกเองเลย บอกนิสนุงนะฮะ :kiss2:

• คณะก่อการ
อย่าพึ่งสิ แบบว่าผมอยากให้บอกวิธีทำมิดี้แบบแยก8ไลน์สำเร็จในเพลงเลย พอเปิดมามันก็แยกเองเลย บอกนิสนุงนะฮะ :kiss2:

:drool:

ออนไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9

• คณะก่อการ
ที่งี้นแหละมาเพียบ   ก่อนหน้านั้น  no see head