ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่องลิขสิทธิ์ อ่ะครับ  (อ่าน 14477 ครั้ง)

ออฟไลน์ whan music

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#5656AD29 ลูกทุ่งสมใจนึก
สอบถาม เรื่องลิขสิทธิ์ อ่ะครับ
« เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2016, 15:42:59 น. »
คือว่า เพื่อนเปิดร้าน คาราโอเกะเล็กๆ แบบมิดี้ มีแค่ 5-6 โต๊ะ ไม่ทราบว่าเราต้องเสียค่า ลิขสิทธิ์ ป่าวครับ
เพราะเห็นตำรวจมาเก็บ เดือนละ 2-3000 บาท แล้วลิขสิทธิ์ ก็เข้ามา จะเก็บอีก อยากทราบว่า จริงๆแล้ว
เพลง แบบมิดี้ ต้องเสียลิขสิมธิ์ป่าวครับ เคยได้ยินมาว่า ถ้าโต๊ะไม่เกิน 15 โต๊ะ ถือว่าไม่ต้องเสีย
เลยอยากได้คำชี้แนะครับ... :thank1:

ออฟไลน์ thakul

• ระดับ 2
  • *
  • 8FE04E4E noi
สอบถาม เรื่องลิขสิทธิ์ อ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2016, 16:33:06 น. »
จำได้ว่า มิดิ ก็ถือเป็นการละเมิดนะครับ รอผู้รู้อีกทีครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2016, 08:32:04 น. »
ถ้าเอามาใช้ในเชิงธุรกิจ ต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์ครับ ทุกกรณี
จริง ๆ แล้ว ค่าตำรวจนี่ไม่ต้องจ่ายครับ แต่เนื่องจากมันเป็นธุรกิจสีเทาอ่ะนะ..เลยเป็นช่องทาง......

ปล.ถ้าซี้ปึ้กกับตำรวจท้องที่ระดับใหญ่ ๆ ค่าลิขสิทธิ์ก็อาจจะไม่ต้องจ่ายก็ได้....  :84: :84: :84:

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2016, 13:18:13 น. »
เปิดเพลงในร้านที่มีการค้าขาย ร้านคาราโอเกะ ร้านกาแฟ ร้านอาหาร ร้านขายของชำ ฯลฯ ลิขสิทธิ์ตามเก็บหมดแหละครับ

ไม่จ่ายพวกจับ ขนาดร้านขายทุกอย่าง20บาท ยังโดนจับเลย หลังจากโดนจับ ถ้าเคลียร์กันไม่ได้ตอนโดนจับ ส่งคดีถึงศาล

ศาลจะพิจารณาตามความเสียหายจริงที่เกิดขึ้น แล้วแต่กรณี ส่วนมากถ้าเป็นครั้งแรกก็รอการลงโทษ

แต่บอกให้รู้ ถ้าเรื่องจะถึงส่งฟ้อง ทางตำรวจเขาจะตรวจสอบทุกอย่างตอนทำสำนวน ใบอนุญาตสถานประกอบการ

ใบอนุญาตแพร่ภาพฯ ใบอนุญาตเก็บสะสมสุรา อาหาร ใบอนุญาตขายสุรา ขายบุหรี่ ถ้าไม่มีใบอนุญาตเหล่านี้

ทางตำรวจจะแจ้งข้อหาเพิ่มเติมก่อนส่งฟ้อง พอส่งฟ้องก็เตรียมค่าประกันตัวไว้ต่ำสุดห้าหมื่นบาท สูงสุดสองแสน

ประกันแล้วก็รอวันนัดตัดสิน ก็ตามที่บอก ถ้าเป็นครั้งแรกส่วนใหญ่จะรอการลงโทษ แต่คดีอื่นที่เกี่ยวกับใบอนุญาต

ก็โดนปรับไปตามแต่ละใบอนุญาต ต่ำสุดก็ราวๆสามพันบาทต่อใบอนุญาต

ข้อมูลแบบนี้ก็ต้องตัดสินใจจะเสี่ยงหรือจะยอมจ่าย หรือเปิดเพลงที่ไม่เก็บค่าลิขสิทธิ์ บางที่จ่ายตำรวจแล้ว ลิขสิทธิ์เกรงใจ

แต่ถ้าจ่ายตำรวจแล้วลิขสิทธิ์ไม่เกรงใจ ยังตามมาอีก ผมว่าไม่สะดวกแล้วละ ระวังตัวได้เลย

เพิ่มเติมครับ เปิดเพลง ไม่ว่าในฟอร์แมทไหน ไม่มียกเว้น แต่ค่าลิขสิทธิ์ไม่เท่ากัน แล้วแต่ประเภท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 สิงหาคม 2016, 13:23:01 น. โดย pompattaya »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2016, 14:02:52 น. »
เปิดเพลงในร้านที่มีการค้าขาย ร้านคาราโอเกะ ร้านกาแฟ ร้านอาหาร ร้านขายของชำ ฯลฯ ลิขสิทธิ์ตามเก็บหมดแหละครับ

ไม่จ่ายพวกจับ ขนาดร้านขายทุกอย่าง20บาท ยังโดนจับเลย หลังจากโดนจับ ถ้าเคลียร์กันไม่ได้ตอนโดนจับ ส่งคดีถึงศาล

ศาลจะพิจารณาตามความเสียหายจริงที่เกิดขึ้น แล้วแต่กรณี ส่วนมากถ้าเป็นครั้งแรกก็รอการลงโทษ

แต่บอกให้รู้ ถ้าเรื่องจะถึงส่งฟ้อง ทางตำรวจเขาจะตรวจสอบทุกอย่างตอนทำสำนวน ใบอนุญาตสถานประกอบการ

ใบอนุญาตแพร่ภาพฯ ใบอนุญาตเก็บสะสมสุรา อาหาร ใบอนุญาตขายสุรา ขายบุหรี่ ถ้าไม่มีใบอนุญาตเหล่านี้

ทางตำรวจจะแจ้งข้อหาเพิ่มเติมก่อนส่งฟ้อง พอส่งฟ้องก็เตรียมค่าประกันตัวไว้ต่ำสุดห้าหมื่นบาท สูงสุดสองแสน

ประกันแล้วก็รอวันนัดตัดสิน ก็ตามที่บอก ถ้าเป็นครั้งแรกส่วนใหญ่จะรอการลงโทษ แต่คดีอื่นที่เกี่ยวกับใบอนุญาต

ก็โดนปรับไปตามแต่ละใบอนุญาต ต่ำสุดก็ราวๆสามพันบาทต่อใบอนุญาต

ข้อมูลแบบนี้ก็ต้องตัดสินใจจะเสี่ยงหรือจะยอมจ่าย หรือเปิดเพลงที่ไม่เก็บค่าลิขสิทธิ์ บางที่จ่ายตำรวจแล้ว ลิขสิทธิ์เกรงใจ

แต่ถ้าจ่ายตำรวจแล้วลิขสิทธิ์ไม่เกรงใจ ยังตามมาอีก ผมว่าไม่สะดวกแล้วละ ระวังตัวได้เลย

เพิ่มเติมครับ เปิดเพลง ไม่ว่าในฟอร์แมทไหน ไม่มียกเว้น แต่ค่าลิขสิทธิ์ไม่เท่ากัน แล้วแต่ประเภท
อื่ม..เปิดแบบ มิดี้ ก็เสียหรอครับ... :58:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2016, 14:25:14 น. »
อื่ม..เปิดแบบ มิดี้ ก็เสียหรอครับ... :58:
ทุกแบบแหละครับ มิดี้เปิดฟังหรือเปิดให้คนร้องครับ เวลาส่งฟ้องเขาจะระบุว่าเปิดเพื่อให้มีการร้องเพลงโดยมีไมโครโฟนเป็นอุปกรณ์

ตรงนี้ทนายเขาบอกผมถ้าไม่ร้อง ไม่มีไมโครโฟน ถือว่าไม่ครบองค์ประกอบการกระทำความผิด แต่ยังไม่เคยสู้คดีตรงนี้สักหน

ขึ้นศาลสารภาพอย่างเดียว ศาลตัดสินรอการลงโทษ ไม่เสียค่าปรับ ค่ายเพลงไม่ค่อยชอบใจ เพราะไม่ได้ค่าปรับ(แบ่งครึ่ง) แต่เขามี

ค่าใช้จ่าย ค่าคนมาจับ ค่าทนายตามเรื่องให้ตำรวจทำสำนวนส่งฟ้อง ขาดทุนไปอีก

ออฟไลน์ piak01

• ระดับ 4
  • *
  • HL#95D45337 HL#4FE2D0F2 (รับคืนจากสมาชิกที่เลิกใช้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2016, 14:45:55 น. »
ขอโทษครับ. ขอแทรกคำถามแทนน้องหน่อยครับ.  ถ้าเขาเป็นเจ้าของร้านแบบเดียวกับท่านเจ้าของกระทู้  ถ้าจะซื้อลิขสิทธฺิ์จะต้องซื้อทั้งหมดทุกค่ายเพลงหรือเปล่าเขาใช้เพลง XMKL (แจกฟรี 1,000 เพลง) เพลง EMK ไฟล์เพลง NC์N ไม่มีครับ  และจะติดต่อซื้อกันอย่างไรครับ.. :thank1:

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64A46A x-men 46F5DED0 (MP)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2016, 21:03:14 น. »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2016, 15:27:17 น. »
ขอโทษครับ. ขอแทรกคำถามแทนน้องหน่อยครับ.  ถ้าเขาเป็นเจ้าของร้านแบบเดียวกับท่านเจ้าของกระทู้  ถ้าจะซื้อลิขสิทธฺิ์จะต้องซื้อทั้งหมดทุกค่ายเพลงหรือเปล่าเขาใช้เพลง XMKL (แจกฟรี 1,000 เพลง) เพลง EMK ไฟล์เพลง NC์N ไม่มีครับ  และจะติดต่อซื้อกันอย่างไรครับ.. :thank1:
เพลงที่มีอยู่กัน ทั้งที่รับแจกหรือหากันมาเอง จะมาเป็นรวมชุดเพลงฮิต ทุกค่าย ตอนนี้ก็เป็นหน้าที่ของผู้ใช้ที่เอาไปเปิด

ต้องเช็คว่าเพลงนี้ศิลปินนี้อยู่ค่ายไหน ค่าลิขสิทธิ์ประเภทร้านคาราโอเกะต้องจ่ายเท่าไหร่ เช็ครายชื่อเพลงและบริษัท

จัดเก็บได้ที่เว็บไซท์กรมทรัพย์สินฯ  ถ้าไม่เช็คก็จ่ายทั้งหมดสิบกว่าบริษัท รวมๆเกือบแสนต่อปี ค่ายละหมื่นกว่าเชียว

ถ้าจะให้ประหยัด เราก็สังเกตุว่าลูกค้าเรานิยมเพลงแบบไหน แล้วมันอยู่กับค่ายไหน เราก็จ่ายของค่ายเท่าที่จำเป็นใช้

และเลือกเจ้าที่ชอบจับ เป็นข่าวบ่อยๆ จ่ายแล้วเราก็ได้รายชื่อเพลง เราก็เปิดแค่นั้น ไม่จำเป็นต้องไปลบเพลงอื่นออก

เสียเวลา วันหน้าเพลงมันฮิตเราก็ไปจ่ายแล้วใช้ เพลงที่ไม่จ่าย ถ้าจะเปิดก็ระวังตัวเอาเองแล้วกันนะ

ตอบคำถามที่ว่าติดต่อซื้อได้อย่างไร ก็ดูรายละเอียดได้ที่เว็บไซท์กรมทรัพย์สินฯ เช่นเดียวกัน จะมีชื่อบริษัท ที่อยู่

รายชื่อเพลง ราคา ที่สำคัญต้องดูว่าในสิบกว่าบริษัทนี้ใช่ว่าทุกบริษัทเก็บครบทุกโสต เช่นเพลงของบ.โรส เช็คแล้ว

เขามีสิทธิ์จัดเก็บในโสต วีซีดี เปิดมิดี้ก็ไม่ต้องจ่าย แต่ถ้าเปิดวิดีโอคาราโอเกะ เขาก็มาแจ้งจับได้ (โดนมาแล้ว)

ออฟไลน์ piak01

• ระดับ 4
  • *
  • HL#95D45337 HL#4FE2D0F2 (รับคืนจากสมาชิกที่เลิกใช้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2016, 18:15:20 น. »
เพลงที่มีอยู่กัน ทั้งที่รับแจกหรือหากันมาเอง จะมาเป็นรวมชุดเพลงฮิต ทุกค่าย ตอนนี้ก็เป็นหน้าที่ของผู้ใช้ที่เอาไปเปิด

ต้องเช็คว่าเพลงนี้ศิลปินนี้อยู่ค่ายไหน ค่าลิขสิทธิ์ประเภทร้านคาราโอเกะต้องจ่ายเท่าไหร่ เช็ครายชื่อเพลงและบริษัท

จัดเก็บได้ที่เว็บไซท์กรมทรัพย์สินฯ  ถ้าไม่เช็คก็จ่ายทั้งหมดสิบกว่าบริษัท รวมๆเกือบแสนต่อปี ค่ายละหมื่นกว่าเชียว

ถ้าจะให้ประหยัด เราก็สังเกตุว่าลูกค้าเรานิยมเพลงแบบไหน แล้วมันอยู่กับค่ายไหน เราก็จ่ายของค่ายเท่าที่จำเป็นใช้

และเลือกเจ้าที่ชอบจับ เป็นข่าวบ่อยๆ จ่ายแล้วเราก็ได้รายชื่อเพลง เราก็เปิดแค่นั้น ไม่จำเป็นต้องไปลบเพลงอื่นออก

เสียเวลา วันหน้าเพลงมันฮิตเราก็ไปจ่ายแล้วใช้ เพลงที่ไม่จ่าย ถ้าจะเปิดก็ระวังตัวเอาเองแล้วกันนะ

ตอบคำถามที่ว่าติดต่อซื้อได้อย่างไร ก็ดูรายละเอียดได้ที่เว็บไซท์กรมทรัพย์สินฯ เช่นเดียวกัน จะมีชื่อบริษัท ที่อยู่

รายชื่อเพลง ราคา ที่ :thank1:สำคัญต้องดูว่าในสิบกว่าบริษัทนี้ใช่ว่าทุกบริษัทเก็บครบทุกโสต เช่นเพลงของบ.โรส เช็คแล้ว

เขามีสิทธิ์จัดเก็บในโสต วีซีดี เปิดมิดี้ก็ไม่ต้องจ่าย แต่ถ้าเปิดวิดีโอคาราโอเกะ เขาก็มาแจ้งจับได้ (โดนมาแล้ว)

...ขอบคุณมากครับ. :thank1:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2016, 00:55:52 น. »
ทุกแบบแหละครับ มิดี้เปิดฟังหรือเปิดให้คนร้องครับ เวลาส่งฟ้องเขาจะระบุว่าเปิดเพื่อให้มีการร้องเพลงโดยมีไมโครโฟนเป็นอุปกรณ์

ตรงนี้ทนายเขาบอกผมถ้าไม่ร้อง ไม่มีไมโครโฟน ถือว่าไม่ครบองค์ประกอบการกระทำความผิด แต่ยังไม่เคยสู้คดีตรงนี้สักหน

ขึ้นศาลสารภาพอย่างเดียว ศาลตัดสินรอการลงโทษ ไม่เสียค่าปรับ ค่ายเพลงไม่ค่อยชอบใจ เพราะไม่ได้ค่าปรับ(แบ่งครึ่ง) แต่เขามี

ค่าใช้จ่าย ค่าคนมาจับ ค่าทนายตามเรื่องให้ตำรวจทำสำนวนส่งฟ้อง ขาดทุนไปอีก

:thank1:

ออฟไลน์ Grysorn

• ระดับ 3
  • *
  • HL## 55E06D6D(นิมิตรใหม่),8F67F4F7(ป๊อก มิวสิคโปร)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2016, 12:27:48 น. »
มีคำถามนะครับ
มีเพื่อนเขาเปิดมิดี้ และเล่นเปียนโน ตามไปด้วย มีคนมาถ่ายวิดิโอ และขอขึ้นไปร้องเพลงที่ไม่เคยได้ยินซื่อ เขาก็บอกว่าไม่มี จนมาถึงเพียงฮิตของค่ายหนึ่งเข้า เขาก็บอกว่าจะขอจับลิขสิทธ์ โดยไม่ยึดอะไรไปทั้งนั้น ไม่มีตำรวจ แต่ ไปแจ้งความไว้ที่โรงพัก เจ้าของร้านก็พยายามไปตามหมายเรียกของตำรวจ ก็ไม่เจอคู่กรณี ไปต่างจังหวัดบ้าง เขาก็บอกว่าให้เอาเงินฝากไว้กับตำรวจ แต่เจ้าของร้านก็ไม่ยอม เขาอยากจะคุยกัน ตอนนี้ก็รอคนที่มาจับลิขสิทธ์ติดต่อมา

อยากถามพี่ๆ ว่า เฉยไว้ หรือรอเขาฟ้อง หรือทำไงดีครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2016, 14:31:25 น. »
มีคำถามนะครับ
มีเพื่อนเขาเปิดมิดี้ และเล่นเปียนโน ตามไปด้วย มีคนมาถ่ายวิดิโอ และขอขึ้นไปร้องเพลงที่ไม่เคยได้ยินซื่อ เขาก็บอกว่าไม่มี จนมาถึงเพียงฮิตของค่ายหนึ่งเข้า เขาก็บอกว่าจะขอจับลิขสิทธ์ โดยไม่ยึดอะไรไปทั้งนั้น ไม่มีตำรวจ แต่ ไปแจ้งความไว้ที่โรงพัก เจ้าของร้านก็พยายามไปตามหมายเรียกของตำรวจ ก็ไม่เจอคู่กรณี ไปต่างจังหวัดบ้าง เขาก็บอกว่าให้เอาเงินฝากไว้กับตำรวจ แต่เจ้าของร้านก็ไม่ยอม เขาอยากจะคุยกัน ตอนนี้ก็รอคนที่มาจับลิขสิทธ์ติดต่อมา

อยากถามพี่ๆ ว่า เฉยไว้ หรือรอเขาฟ้อง หรือทำไงดีครับ
บอกชื่อค่ายมาเลยครับ ไม่ต้องกลัวฟ้อง ถ้าโดนจริง แต่ละค่าย แต่ละชุดจับ มีวิธีดำเนินการต่างกัน

ฝากเงินตำรวจไม่มีทาง ถ้าจับจริง ตำรวจรับเงินก็สวยเลย แสดงว่าเจ้าหน้าที่มีเอี่ยว ผมว่าไม่มีตำรวจไหนกล้ารับ

เรื่องนี้ต้องตกลงกันระหว่างเจ้าของสิทธิ์กับผู้ละเมิด แล้วลงบันทึกถอนแจ้งความ ไม่ดำเนินคดี จ่ายกัน(ลับๆ)

ตอนนี้เวลามีหมายเรียกก็ไป เขาจะสอบเพิ่มเติมหากเราสู้คดี แต่ถ้าเราต้องการตกลงก็บอกไปเจ้าหน้าที่ให้นัดมาทั้งสองฝ่าย

พวกจับมักไม่ค่อยจะมา น่าจะแอบกลัวพวกดัก เดี๋ยวตำรวจเขาถึงกำหนดเวลาที่เขาต้องทำสำนวน เขาก็ต้องเรียก

โจทย์เอาหลักฐานเรื่องสิทธิ์เพลงตัวจริง(ใช้สำเนาไม่ได้) มาประกอบสำนวน ถ้าไม่มาเขาก็จำหน่ายว่าโจทย์ไม่มา

แต่ถ้าทางโจทย์เขามา(พบเจ้าหน้าที่)ก็ส่งฟ้อง เตรียมเงินประกันตัว รอขึ้นศาล แค่นี้ครับ ไม่ได้ไปฆ่า ไปปล้นใคร

ไม่ต้องกลัวครับ แต่จะสะดวกไม่ต้องขี้นโรงขี้นศาล ก็ตกลงจ่ายกัน ต่อรอง จ่ายแล้วก็ลงประจำวันไว้

• ระดับ 3
  • *
  • HL## 55E06D6D(นิมิตรใหม่),8F67F4F7(ป๊อก มิวสิคโปร)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2016, 16:02:21 น. »
เพลงที่เขาจับซื่อ สุสานหัวใจ ของ พจน์ อะไรนี่ละครับ ตำรวจเขาก็เรียกไปครั้งหนึ่งแล้ว จำเลยมา แต่โจทย์ไม่มาครับ
ถามอีกนิดครับ ถ้าเขาไม่มาอีก ตำรวจมีสิทธ์ที่จะลงบันทึกถอนแจ้งความได้ไหมครับ

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64A46A x-men 46F5DED0 (MP)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2016, 16:20:13 น. »
ตำรวจเขาคงไม่มีสิทธิ์ไปถอนได้เองหรอกครับ มันเป็นคดีแพ่ง คุณละเมิดใครคนนั้นนั่นแหละมีสิทธิ์
ยกเว้นมันหมดอายุความไปเองครับ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2016, 19:26:07 น. »
ตำรวจเขาคงไม่มีสิทธิ์ไปถอนได้เองหรอกครับ มันเป็นคดีแพ่ง คุณละเมิดใครคนนั้นนั่นแหละมีสิทธิ์
ยกเว้นมันหมดอายุความไปเองครับ
ไม่ใช่คดีแพ่งครับ เป็นคดีอาญายอมความได้ เจ้าพนักงานสอบสวนถึงมีอำนาจเอาเราเข้าห้องขังได้น่ะครับ

ที่ถูกต้องก็คือคนแจ้งความต้องเป็นมาถอน หรือมอบอำนาจ หรืออย่างที่ท่านAEKบอกว่าหมดอายุความนั่นแหละ

ที่ผมเคยผ่านก็คือ ตำรวจ(รู้จักกัน)เขาก็จะปล่อยให้หมดอายุความ แต่ทางค่ายเพลงจะตามจี้ให้เขาทำคดี สุดท้ายส่งฟ้อง

ตามระเบียบการจับกุมของทางกระทรวงฯที่ออกมาห้ามไม่ให้เจ้าพนักงานสอบสวน ยุ่งเกี่ยวใดๆทั้งสิ้น ที่ข้อ6

สุดท้ายวรรคถ้าตำรวจบกพร่องจะพิจารณาโทษสถานหนัก เอาระเบียบนี้ให้ตำรวจอ่าน ตำรวจก็มีหนาวๆ ไม่กล้ากระดิกเท่าไหร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 สิงหาคม 2016, 19:29:16 น. โดย pompattaya »

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2016, 19:51:26 น. »
เพลงที่เขาจับซื่อ สุสานหัวใจ ของ พจน์ อะไรนี่ละครับ ตำรวจเขาก็เรียกไปครั้งหนึ่งแล้ว จำเลยมา แต่โจทย์ไม่มาครับ
ถามอีกนิดครับ ถ้าเขาไม่มาอีก ตำรวจมีสิทธ์ที่จะลงบันทึกถอนแจ้งความได้ไหมครับ
สุสานหัวใจ ของ พจน์ สุวรรณพันธ์ เขาใช้สิทธิ์ของ ลีโอ มาสเตอร์เรคคอร์ด หรือของอาร์สยามมาจับครับ

ขอคัดบันทึกประจำวันมาดูได้ด้วยยิ่งดี ถ้าเป็นอาร์สยามก็แรงครับ บริษัทจัดเก็บลิขสิทธิ์ไทย TCC เป็นตัวแทนจัดเก็บ

ยอมความตามตกลงกันแล้วต้องซื้อการใช้สิทธิ์อีกสองปี ถึงจะถอนแจ้งความครับ หาคนรู้จักไปต่อรองอาจลดเหลือปีเดียว

กับค่ายอมความ ถ้าตกลงกับคนจับได้จะดีกว่า ถ้าส่งคดีแล้วเรื่องถึงบริษัทก็เยอะหน่อย ร้านน่าจะไฮโซ มีเปียโนเล่น

เขาก็จ้องตาเป็นมัน แต่อย่างว่านะชุดจับเวลาหิวๆ พวกไม่เลือก ร้านเล็กร้านน้อยเอาหมดเหมือนกัน

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2016, 21:34:37 น. »
ถูกต้องตามพี่ป้อมว่าครับ เผอิญไม่ได้จบกฎหมาย เลยไม่แม่น 555
เป็นคดีอาญาต่อบุคคลซึ่งยอมความได้ ไม่ใช่คดีอาญาต่อแผ่นดินที่ยอมความกันไม่ได้
พอดีว่างขออนุญาติเล่าสู่กันฟังหน่อยแล้วกันครับเรื่องการใช้เพลงในร้าน
ในรอบ 3-4 ปีที่ผ่านมาผมมีเอาเครื่องลงให้ลูกค้าซึ่งเป็นร้านอาหารอยู่ 5-6 ร้าน เป็นสวนอาหารขนาดใหญ่ 2 ร้าน
เป็นร้านคาราโอเกะ 2 ร้าน และร้านลีลาศอีก 2 ร้าน แต่ละร้านเปิดนานพอสมควร บ้างร้านก็สนับสนุนท้องที่
บางร้านมีพรรคพวกเพื่อนฝูงเป็นทนายความ บางร้านก็มีป้ายลิขสิทธิ์บางค่ายมาติด แต่ไม่ขอเล่านะครับ เรื่องมันยาว 555
แต่ทั้งหมดไม่เคยโดนจับลิขสิทธิ์ ล่าสุดเดือนที่แล้ว ผมเอาเครื่องลงร้านอาหารที่ซอย เสรีไทย 9 ร้านเล็กๆนะครับเข้าไปก็ลึกพอสมควร
กำหนด แกนด์โอเพ่นนิ่ง วันที่ 3 ก.ค. พอวันที่ 2 ผมก็ซาวด์เช็คตอนเย็น เจ้าของร้านเป็นผู้หญิง ผมก็นั่งกินกับเพื่อนฝูงแล้วนั่งฟังซาวด์กันไป
ก็มีอยู่โต๊ะเดียว แพล็บเดียวลิขสิทธิ์โผล่เข้ามามุ่งหาเจ้าของร้านทันที ไวมั๊ย ขนาดอยู่ลึก ซอยแคบๆขนาดนั้น 555 มาเจรจาบอกว่าถ้าจะเปิดเพลง
ขอให้ซื้อลิขสิทธิ์กับเขาก่อน เออมันก็ดีนะ ที่ไม่หานักบินมาจับกิน แฟนเจ้าของร้านมาพอดี มันก็เพื่อนผมนี่แหละ เป็นทนายความ
ก็ซักทันที ตามสันดานมัน อ้อมาจากบริษัทจัดเก็บลิขสิทธิ์เพลงไทย ก็ขอให้กลับไปก่อน วันรุ่งขึ้นวันเปิดทางการผมก็ไปที่ร้าน
เพื่อนมันเอาสติกเกอร์มาติดซะเองแล้ว อ้าวผมก็ถามเอามายังไง มันบอกพรรคพวกกันให้มา เพราะมันก็เคยว่าความให้บริษัทนี้มาก่อน
ที่เล่าสู่กันฟังสุดท้ายคนที่จะทำธุรกิจนี้ ควรศึกษาลู่ทางเอาไว้บ้างนะครับ รู้จักใครพอจะผ่อนหนักเป็นเบาก็ติดต่อกันไว้บ้างมันหลายเรื่อง
แต่ที่แน่ๆ ไม่ใช่เหตุซึ่งหน้า และมันมีขั้นตอนตามป.วิอาญาอยู่แล้วลองพึ่งอาจารย์กู(เกิ้ล)ดูนะครับ ขอบคุณที่อ่านมาถึงบรรทัดนี้ อิอิ 
จริงๆเรื่องมันยาวแต่พิมพ์ไม่ไหว ขอโชว์ภาพซะหน่อยเลย..555 ร้านนี้แหละครับ เสรีไทยซอย 9 แยก 3
(อ้อผมกำลังยุให้เค้าซื้อฮาร์ดล็อคเอ็กซ์ตรีมอยู่ แต่ร้านนี้มีทั้งโฟล์คซอง บางช่วงก็ร้องคารากัน)

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2016, 21:54:27 น. »
 :thank1: :thank1:
ตอนนี้ก็ให้เขารอหมายเรียกจากตำรวจครับ ได้ยินว่าขอ 50,000

ขอบคุณพี่ป้อมสำหรับการแนะนำ

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2016, 22:24:18 น. »
:thank1: :thank1:
ตอนนี้ก็ให้เขารอหมายเรียกจากตำรวจครับ ได้ยินว่าขอ 50,000

ขอบคุณพี่ป้อมสำหรับการแนะนำ

หมายเรียกจากตำรวจ หมายถึงหมายศาลใช่หรือเปล่าครับ เอา 50,000 ไว้ประกันตัว ขึ้นศาลรับสารภาพในชั้นศาลไปเลยครับ
ถ้าไม่เบี้ยวศาล เงิน 50,000 ได้คืนทุกบาท

ออฟไลน์ ชัยยุทธ

• ระดับ 4
  • *
  • 76E5489F,42F4995E,484869D6,663916C8,4884D185 noi
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2016, 23:10:40 น. »
หมายเรียกจากตำรวจ หมายถึงหมายศาลใช่หรือเปล่าครับ เอา 50,000 ไว้ประกันตัว ขึ้นศาลรับสารภาพในชั้นศาลไปเลยครับ
ถ้าไม่เบี้ยวศาล เงิน 50,000 ได้คืนทุกบาท

ตามนี้เลยครับไม่ต้องไปจ่าย....เขามีระยะเวลาการส่งฟ้องป่านนี้ลงถังขยะไปแล้วครับ....ส่งไปก็โดนด่าโดนตะเพิดกลับมาแก้โน่นแก้นี่ตังค์ก็ไม่ได้แถมเสียเวลา(ผมคิดแทนร้อยเวรและเสมียนเวร)555...เรื่องจริงที่เกิดกับผมเอง มีหมายเรียกผมๆก็ไป  แล้ว ตร.ก็เกลี้ยกล่อมยอมเถอะจะได้จบๆ แต่ผมไม่ยอม แต่เราต้องเตรียมนายประกันไว้ หรือเงินสด 50000 นั่นแหละครับ...จนทุกวันนี้ สองปีได้แล้วมั้ง...หายหัวไปเลย

ออฟไลน์ somsak99

• ระดับ 2
  • *
  • 1296E419   1E004756 กับท่าน(MP) 80097E13 กับมานพ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2016, 06:16:09 น. »

ขออนุญาติสอบถามท่านอาจารย์ท่านผู้รู้ทุกท่านครับผม  แล้วถ้าเมียผมเปิดร้านขายของชำเล็กๆ ในซอยเล็กๆ แถวสำโรง แล้วลูกสาวผมเรียนอยู่ช้ัน ม.4 นั่งทำรายงานไปด้วยเป็ดโน๊ตบุคเปิดยูทูบร้องเพลงคลอไปด้วย แล้วจังหวะนั้นลิขสิทธิ์เดินเข้ามาซื้อน้ำกิน กรณีนี้ลูกสาวผมมีสิทธิ์โดนลิขสิทธิ์จับมั๊ยครับ  ด้วยความเคารพ ขอขอบคุณท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2016, 09:29:06 น. »

ขออนุญาติสอบถามท่านอาจารย์ท่านผู้รู้ทุกท่านครับผม  แล้วถ้าเมียผมเปิดร้านขายของชำเล็กๆ ในซอยเล็กๆ แถวสำโรง แล้วลูกสาวผมเรียนอยู่ช้ัน ม.4 นั่งทำรายงานไปด้วยเป็ดโน๊ตบุคเปิดยูทูบร้องเพลงคลอไปด้วย แล้วจังหวะนั้นลิขสิทธิ์เดินเข้ามาซื้อน้ำกิน กรณีนี้ลูกสาวผมมีสิทธิ์โดนลิขสิทธิ์จับมั๊ยครับ  ด้วยความเคารพ ขอขอบคุณท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ

ไม่น่าโดนนะครับ เพราะเจตุนาไม่ได้เปิดสื่อให้คนอื่นฟัง

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2016, 13:49:37 น. »

การจับไม่ใช่เรื่องบังเอิญครับ ชุดจับต้องหาหลักฐานก่อนแล้วไปแจ้งความ ว่าละเมิดเพลงอะไร สถานที่ต้องมีชัดเจน

ล่าสุดก็มีการแจ้งชุดจับกุมแล้วให้หาหลักฐานตำแหน่งลำโพง เพื่อประกอบสำนวนว่าตั้งใจเปิดในร้านให้ลูกค้าได้ยิน

เพื่อป้องกันการกล่าวอ้างว่าเปิดฟังส่วนตัว เรื่องก็เอวังด้วยประการละฉะนี้

การหาหลักฐานใช้กล้องโทรศัพท์นี่แหละถ่าย เขาต้องบันทึกให้มีเสียง เพื่อไปแจ้งความ ถ้าเข้าไปในร้านท่าน

เขาสามารถบันทึกเสียง บันทึกภาพ ในระหว่างที่เขาซื้อของ ก็เอาไปแจ้งความได้ ถ้าไม่เคลียร์(จ่ายหน้างาน)ก็ส่งคดี

สุดท้ายไปสู้กันที่ศาลครับ ศาลจะพิจารณาว่าละเมิดโดยไม่ตั้งใจ หรือรู้แล้วเลี่ยงบาลี โดยพิจารณาจากหลักฐาน

ประกอบ อย่างท่านบอกว่าลูกสาวร้องคลอเล่นๆส่วนตัว ถ้าชุดจับเขามีหลักฐานว่าท่านมีระบบเสียง มีการตั้งวาง

ลำโพงเจตนาให้ได้ยินทั่วไปในร้าน ศาลท่านอาจจะพิจารณาว่าท่านรู้ แล้วเลี่ยงบาลี ก็น่าจะโดน

แต่รุ่นพี่ๆที่เคยโดน แม้แต่หลายๆท่านที่เกี่ยวข้องในกระบวนการพิจารณาคดีก็จะหลังไมค์ ให้สารภาพ จะได้จบในนัดเดียว

โทษไม่สูง ส่วนใหญ่ไม่ลงโทษ แต่อย่าไปโดนจับข้อหาเดิมอีกในระยะเวลาที่กำหนด ล่าสุดที่โดน รอการลงโทษ1ปีครับ

เดี๋ยวนี้เล่นแบบนี้ครับ ไปจับซึ่งหน้า ขู่เอาตังค์ ชุดจับจริงๆเขาไม่ค่อยทำ กลัวเจอสารวัตรแรมโบ้อีสาน

ที่ผมรู้ก็เพราะ ผมทั้งเคยโดนจับ และเคยจับ เลิกจับ กลับมาโดนจับ โดนฟ้อง ฟ้องกลับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 สิงหาคม 2016, 13:59:20 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2016, 14:00:37 น. »
การจับไม่ใช่เรื่องบังเอิญครับ ชุดจับต้องหาหลักฐานก่อนแล้วไปแจ้งความ ว่าละเมิดเพลงอะไร สถานที่ต้องมีชัดเจน

ล่าสุดก็มีการแจ้งชุดจับกุมแล้วให้หาหลักฐานตำแหน่งลำโพง เพื่อประกอบสำนวนว่าตั้งใจเปิดในร้านให้ลูกค้าได้ยิน

เพื่อป้องกันการกล่าวอ้างว่าเปิดฟังส่วนตัว เรื่องก็เอวังด้วยประการละฉะนี้

การหาหลักฐานใช้กล้องโทรศัพท์นี่แหละถ่าย เขาต้องบันทึกให้มีเสียง เพื่อไปแจ้งความ ถ้าเข้าไปในร้านท่าน

เขาสามารถบันทึกเสียง บันทึกภาพ ในระหว่างที่เขาซื้อของ ก็เอาไปแจ้งความได้ ถ้าไม่เคลียร์(จ่ายหน้างาน)ก็ส่งคดี

สุดท้ายไปสู้กันที่ศาลครับ ศาลจะพิจารณาว่าละเมิดโดยไม่ตั้งใจ หรือรู้แล้วเลี่ยงบาลี โดยพิจารณาจากหลักฐาน

ประกอบ อย่างท่านบอกว่าลูกสาวร้องคลอเล่นๆส่วนตัว ถ้าชุดจับเขามีหลักฐานว่าท่านมีระบบเสียง มีการตั้งวาง

ลำโพงเจตนาให้ได้ยินทั่วไปในร้าน ศาลท่านอาจจะพิจารณาว่าท่านรู้ แล้วเลี่ยงบาลี ก็น่าจะโดน

แต่รุ่นพี่ๆที่เคยโดน แม้แต่หลายๆท่านที่เกี่ยวข้องในกระบวนการพิจารณาคดีก็จะหลังไมค์ ให้สารภาพ จะได้จบในนัดเดียว

โทษไม่สูง ส่วนใหญ่ไม่ลงโทษ แต่อย่าไปโดนจับข้อหาเดิมอีกในระยะเวลาที่กำหนด ล่าสุดที่โดน รอการลงโทษ1ปีครับ

เดี๋ยวนี้เล่นแบบนี้ครับ ไปจับซึ่งหน้า ขู่เอาตังค์ ชุดจับจริงๆเขาไม่ค่อยทำ กลัวเจอสารวัตรแรมโบ้อีสาน

ที่ผมรู้ก็เพราะ ผมทั้งเคยโดนจับ และเคยจับ เลิกจับ กลับมาโดนจับ โดนฟ้อง ฟ้องกลับ

ในที่นี้ ไม่ได้ต่อพ่วงอุปกรณ์ เปิดจากลำโพงโน๊ตบุ๊ค ไม่น่าจะโดนมั้ยพี่