ผู้เขียน หัวข้อ: มิกเซอร์  (อ่าน 5649 ครั้ง)

ออฟไลน์ lone

• ลงทะเบียน HL
  • กำเนิดใหม่
  • *
  • 7FE0C6C7 นิมิตใหม่
มิกเซอร์
« เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 10:13:01 น. »
สอบถามครับกำลังหา มิกเซอร์ แต่ไม่รู้จะชื้อแบบไหนดี ระหว่าง อานาล็อก กับติจิตอล ผมไม่รู้ว่าข้อดีข้อด้อยมันต่างกันอย่างไรช่วยแนะนำหน่อยครับ งบประมาณ 50000 ตอนนี้ทีมองอยู่ มียามาฮ่ากับซาวด์คราฟ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 10:20:53 น. »
50000 Analog ได้ของดีมาก / Digital ได้รุ่นปานกลางลงมา
แนะนำลองไปสัมผัสดูก่อนซื้อครับเบื้องต้น ปัญหาของ digital
คือถ้าระบบไฟฟ้าไม่สเถียรก็ยุ่งพอสมควร ควรมีสเตบลิไลเซอร์ช่วย

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 11:30:58 น. »
ผมว่าดิจิมอนไปเลยครับ ถ้าซื้ออนาล๊อกมาไม่จบครับ

ต้องซื้อเครื่องครัวอีกเยอะครับ คอม เกต เอฟเฟ็ค ฟีดแบค
สายมัลติคอร์ลากไปมิกซ์หน้า.

ดิจิตอลจบครับ ผมแอบสอยน้องแม๊ก 1608 มาก็ใช้ได้ราคากลาง

ใช้ได้แปบเดียวพวกมาจีบต่อไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 12:58:53 น. »
 :95:
ดิจิทัล มิกเซอร์เลยครับ  (ขออนุญาตใช้คำ ดิจิทัล (digital) ตามราชการนะครับ)

50,000-. บาท ยามาฮ่าไม่มีแน่  แต่ ซาวด์คราฟ มี

มองดูค่ายอื่นดูบ้างก็ได้นะครับ :95:

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 13:31:03 น. »
50000 Analog ได้ของดีมาก / Digital ได้รุ่นปานกลางลงมา
แนะนำลองไปสัมผัสดูก่อนซื้อครับเบื้องต้น ปัญหาของ digital
คือถ้าระบบไฟฟ้าไม่สเถียรก็ยุ่งพอสมควร ควรมีสเตบลิไลเซอร์ช่วย
อิๆ ผมว่า 50000 Analog ได้ของดีมาก / Digital ได้รุ่นปานกลาง แต่ดีกว่า

ดีกว่าตรงไหน ดิจิทัล ให้ครบ เครื่องปรุง ซื้อรุ่นใหม่ๆ ราคาลดลงมาเยอะ

ไปงานก็ดูดี ไม่ต้องขนเยอะ ติดตั้งเร็ว แต่ไม่ควรลืมที่จะต้องมี โวลเตจสเตบิไลเซอร์

ไฟฟ้าบ้านเราไม่เสถียร(เฉพาะพื้นที่) ยิ่งตามงานไม่รู้ได้ไฟจากแหล่งไหนมาให้ใช้

งบนี้ผมให้มอง QU 16 หรือ เพิ่มนิด QU 24 มีครบฟังชั่น มีเฟดเดอร์แท้ให้ใช้

แต่ถ้าล่าสุดตัวนี้ครับ UI24r ของซาวด์คราฟท์ ทันสมัย มีฟังชั่นใหม่ๆครบครัน

ที่ชอบเพราะ มันใช้ได้ทุก OS ฟังชั่นใหม่ๆก็คือสิ่งที่นักปรุงเสียงต้องการ เพื่อให้การเข้าแต่ละโหมดถึงเร็วขึ้น

ถ้าใช้กับคอมฯ ดับเบิลคลิกตามจุด มันจะพาเราไปยังหน้าอื่นๆที่เกี่ยวข้องทันที ฟังชั่นแก้หอนสุดยอด(ถ้าใช้เป็น)

ราคาสามหมื่นที่มากกว่านี้แล้วแต่ดีลเลอร์บวกกำไร ค่าเซอร์วิส ของแถม ค่าส่ง

มีเงินทอนเกือบสองหมื่น ไปซื้อจอทัชสกรีน มาต่อพ่วงได้เลย

• *
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 15:20:24 น. »
Yamaha mgp24 เป็นแบบอานาล็อกใช่ไหมครับใช้งานได้โอเครไหมครับ

ออฟไลน์ satawatmusic

• ระดับ 2
  • *
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 15:29:47 น. »

• *
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 16:07:35 น. »
ของท่าน satawatmusic แยกไลน์แล้วยังไม่ปรุง

อันนี้แยกไลน์เข้าซาวด์คราฟท์แล้วใช้เครื่องปรุงแบบเต็มที่ เขาลือกันว่า ทีมงาน LIVE eXtreme ตาอู๊ดเป็นคนเป่าขลุ่ย

จะให้สมบูรณ์ ถึงมิติเสียง โปรดใช้หูฟังสเตอริโอดีๆ ในการรับฟัง

https://soundcloud.com/pom-pattaya/stereo

Yamaha mgp24 เป็นแบบอานาล็อกใช่ไหมครับใช้งานได้โอเครไหมครับ
ถ้าใจยังนึกถึง analog อยู่ก็โอเครครับ แค่โอเครนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 16:10:13 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 16:39:22 น. »
อยู่ที่ใช้เป็นไม่เป็นด้วยครับท่านผู้ชม

ผมว่าจริงๆแล้วคำตอบมันก็อยู่ในคำถามของเจ้าของกระทู้นั่นแหละ "ผมไม่รู้ว่าข้อดีข้อด้อยมันต่างกันอย่างไรช่วยแนะนำหน่อยครับ"

• *
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 16:52:24 น. »
อยู่ที่ใช้เป็นไม่เป็นด้วยครับท่านผู้ชม

ผมว่าจริงๆแล้วคำตอบมันก็อยู่ในคำถามของเจ้าของกระทู้นั่นแหละ "ผมไม่รู้ว่าข้อดีข้อด้อยมันต่างกันอย่างไรช่วยแนะนำหน่อยครับ"
น้านพ มีที่บันทึกด้วย MG เอามาให้เขาฟังเปรียบเทียบดู

1 เสียง
2 ฟังชั่น
3 ความสะดวกในการใช้
4 งบประมาณ
5 ความเหมาะสมกับงานที่จะนำไปใช้
สุดท้าย เราทำได้แค่ไหน ถ้างูๆปลาๆ ก็นึกว่าเราจะมีเวลาไหม

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 17:05:27 น. »
ถ้ายังไม่รู้ว่าอนาล็อกกับดิจิตัล ดี ไม่ดีแตกต่างกันยังไง..
ก็เลือกดิจิตัล เลยครับ เรียนรู้ทีเดียวจบ
ทีนี้ มันก็จะเหมือนรถ เกียร์กระปุก กับเกียร์ออโต้ ล่ะ
ขับกระปุกเป็น ก็ขับ ออโต้ ได้ แต่ ขับออโต้ได้ จะมาขับกระปุก ก็จะ ลำบากหน่อยครับ...
ดังนั้น เมื่อใครๆ เลือกซื้อ ออโต้ ก็ต้องไปออโต้เลยครับ ....ดังนั้น เชียรื ไปดิจิตัล ครับ..

• คณะก่อการ
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 17:12:19 น. »
ถ้ายังไม่รู้ว่าอนาล็อกกับดิจิตัล ดี ไม่ดีแตกต่างกันยังไง..
ก็เลือกดิจิตัล เลยครับ เรียนรู้ทีเดียวจบ
ทีนี้ มันก็จะเหมือนรถ เกียร์กระปุก กับเกียร์ออโต้ ล่ะ
ขับกระปุกเป็น ก็ขับ ออโต้ ได้ แต่ ขับออโต้ได้ จะมาขับกระปุก ก็จะ ลำบากหน่อยครับ...
ดังนั้น เมื่อใครๆ เลือกซื้อ ออโต้ ก็ต้องไปออโต้เลยครับ ....ดังนั้น เชียรื ไปดิจิตัล ครับ..

ผมหัดขับรถอีแต๋นครับ
สำหรับผมจะอะนาล็อกหรือดิจิตอลมันก็แค่เครื่องมือ ที่ควรคำนึงถึงที่สุดคือความถนัดและความจำเป็นต้องใช้
   เครื่องมือที่มีมากมายในมิกซ์ดิจิตอลอาจไม่มีความจำเป็นเลยแม้แต่ชิ้นเดียวกับงานทั่วไป ที่ไม่ใช่ดนตรีเล่นสดหรือการแสดงสด   งานคาราโอเกะเล็กๆลำโพงคู่เดียวมอนใบเดียวหรือ 2 ใบฟังก์ชันต่างๆทั้งหลายที่ให้มาทั้ง rta  com ทั้ง EQ ทุกชนิดไม่มีประโยชน์เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 17:19:18 น. โดย นพ สุพรรณ »

• คณะก่อการ
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 17:21:06 น. »
รุ่นเก่า อนาล็อค...ใหม่ดิจิตอล..
มีครบทุกฟั่งชั่น..ง่าย.ไม่ต้องขนสัม
ภาระเยอะคับ..เลือกเอา.จะเอายากหรือง่ายต้องตามให้ทันคับ..555

มีครบแล้วไม่ได้ใช้หรือใช้ไม่เป็นก็ไม่มีประโยชน์ครับ  ดูงานและความถนัดของเราเป็นหลัก

• คณะก่อการ
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 17:23:27 น. »
 มิกเซอร์ตัวเป็นแสนอุปกรณ์เครื่องปรุงวางตั้งแต่หัวจดตีนเสียงออกมาฟังสบายๆสู้ Power Mix ถูกๆไม่ได้ก็มีครับ

• *
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 17:28:48 น. »
สำหรับผมจะอะนาล็อกหรือดิจิตอลมันก็แค่เครื่องมือ ที่ควรคำนึงถึงที่สุดคือความถนัดและความจำเป็นต้องใช้
   เครื่องมือที่มีมากมายในมิกซ์ดิจิตอลอาจไม่มีความจำเป็นเลยแม้แต่ชิ้นเดียวกับงานทั่วไป ที่ไม่ใช่ดนตรีเล่นสดหรือการแสดงสด   งานคาราโอเกะเล็กๆลำโพงคู่เดียวมอนใบเดียวหรือ 2 ใบฟังก์ชันต่างๆทั้งหลายที่ให้มาทั้ง rta  com ทั้ง EQ ทุกชนิดไม่มีประโยชน์เลยครับ
ผมเถียงใจขาดเลย ยิ่งห้องเล็ก ยิ่งจำเป็นใช้ เพราะเสียงดังอย่างเดียวไม่พอ

ต้องเสียงดี อิ่ม ไม่บาดหู ไมค์หมา(หอน)ไม่ได้ ถ้าเราหูเทพ แตกฉานเรื่องความถี่

เสียงดนตรีแบบนี้ความถี่เท่าไหร่ ไมค์หมา(หอน)ที่ความถี่ไหน ถ้าฟังออกก็ไม่จำเป็น

แต่ถ้าฟังไม่ออก ถ้าเรามีพวกฟังชั่น RTA เราก็พอจะจัดการได้ แล้วดิจิทัลมันให้ EQ

ทั้งอินพุท เอาพุท เราคอนโทรลได้มากกว่านะ

แต่อย่างว่าถ้าไม่รู้เรื่องเลย ก็ อนาล็อค เหอะ ปรับเกน ปรับทุ้ม แหลม ดันเฟดเดอร์ ดังแระ

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 20:07:15 น. »
ครูพี่ป้อม ครูพี่หมอนพครับ

ตอนนี้เราไม่รู้เลยว่าเจ้าของกระทู้ เขาเคยเล่นอนาล็อคมาก่อนไหม   เหมือนเรากำลังเปรียบเทียบระหว่างอนาล็อคกับดิจิทัลให้เขาฟังนะครับ

ผมคิดว่า  ถ้าท่านเจ้าของกระทู้ยังไม่เคยเล่นอนาล็อค  ควรไปเริ่มที่อนาล็อคให้ชำนาญก่อน  แล้วค่อยขยับขยายมาสู้ดิจิทัล

เอาอย่างนี้ ดีกว่านะครับ     (ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ)

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 20:16:47 น. »
 :95: :95: ถามกลับ....ตอนนี้มีมิกซ์รุ่นไหนมีใช้งานอยู่บ้างหรือเปล่า..มีความจำเป็นแค่ไหนที่จะต้องซื้อมิกซ์ใหม่ครับ...  :30: :30:

เงินห้าหมื่นนี่เยอะมากนะครับ

:D :D

ออฟไลน์ Prasert Nontsound indy

• ระดับ 3
  • *
  • 4ee368c2 จากพล.ต.วุฒิไกร ครับ
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 21:30:13 น. »
ผมเถียงใจขาดเลย ยิ่งห้องเล็ก ยิ่งจำเป็นใช้ เพราะเสียงดังอย่างเดียวไม่พอ

ต้องเสียงดี อิ่ม ไม่บาดหู ไมค์หมา(หอน)ไม่ได้ ถ้าเราหูเทพ แตกฉานเรื่องความถี่

เสียงดนตรีแบบนี้ความถี่เท่าไหร่ ไมค์หมา(หอน)ที่ความถี่ไหน ถ้าฟังออกก็ไม่จำเป็น

แต่ถ้าฟังไม่ออก ถ้าเรามีพวกฟังชั่น RTA เราก็พอจะจัดการได้ แล้วดิจิทัลมันให้ EQ

ทั้งอินพุท เอาพุท เราคอนโทรลได้มากกว่านะ

แต่อย่างว่าถ้าไม่รู้เรื่องเลย ก็ อนาล็อค เหอะ ปรับเกน ปรับทุ้ม แหลม ดันเฟดเดอร์ ดังแระ
ผมก็เห็นด้วยตามอาจารย์ป้อมนะครับ ผมเองก็เคยใช้มิกซ์อนาล็อกมาก่อนแต่ก็มือใหม่ยังไม่เก่งครับ แต่พอมาได้ลองใช้มิกซ์ดิจิตอล ถึงแม้ว่ามันจะเป็นแค่รุ่นเล็ก แต่มันก็ทำให้ผมได้รู้ว่าฟังค์ชั่นต่างๆที่มีให้มา มันช่วยให้เราทำงานได้สะดวกและง่ายขึ้นในหลายๆเรื่อง แต่ก็ต้องใช้เวลาเพื่อเรียนรู้และฝึกฝนอยู่นานพอสมควรเพื่อให้เกิดความชำนาญในการใช้งานมันครับ

• *
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 23:03:34 น. »
ผมใช้มิกเซอร์แบบอนาล็อกครับราคาหมื่นกว่าๆๆ
เลยอยากเปรี่ยนมาใช้ราคาที่แพงกว่าของเดิม
และใช้งานได้ดีกว่า ผมเลยอยากจะรู้ว่า
ราคาประมาน 50000 ควรจะเลือกแบบไหนดี
เพราะผมไม่มีความรู้เรื่อง มิกเซอร์ดิจิตอลเลยครับ
ตอนไฟตกหรือไฟดับ ไฟไม่พอ เครื่องจะมีปัญหาหรือเปล่า ตอนที่เรามาเปิดใช้งานไหม่ ประมานนี้อะครับ

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64A46A x-men 46F5DED0 (MP)
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 23:31:31 น. »
อ้อ ถ้างั้นลองโหลดมาเล่นกับคอมก่อน ถ้าคิดว่าไม่ยาก สอยเลยครับ
BEHRINGER ตัวนี้ยอดฮิต

https://www.music-group.com/Categories/Behringer/Mixers/Digital-Mixers/XR18/p/P0BI8/downloads

หรือ Soundcraft

http://www.soundcraft.com/ui-demo/mixer.html

เรื่องระบบไฟไม่ใช่ปัญหานี่ครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2017, 06:34:27 น. »
ราคาไม่เกิน 50000 เล่น QU16 ครับ
แต่ไม่มีเมตริก ต้องขยับไปหา QU24

X32 ก็ดีครับ

ไปดูงานที่สมุทรปราการก่อน

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2017, 21:55:57 น. »

เฮ้ออออ....

• *
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2017, 22:14:54 น. »
เฮ้ออออ....
อย่าไปหลงกลแก แกรู้เยอะ แต่สายอินดี้ไง ยังไงก็รากหญ้าไว้ก่อน ผมหาปัญหามาถกในเวปหลายอย่าง

อย่างเรื่องไมค์หมา(หอน) นึกว่าแกจะตอบอะไร พอเอาไปปรับใช้บ้าง แกกลับบอก มันวุ่นวาย มั่วอยู่กับเครื่องบ้านๆดีกว่า

• คณะก่อการ
มิกเซอร์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2017, 23:15:30 น. »
อย่าไปหลงกลแก แกรู้เยอะ แต่สายอินดี้ไง ยังไงก็รากหญ้าไว้ก่อน ผมหาปัญหามาถกในเวปหลายอย่าง

อย่างเรื่องไมค์หมา(หอน) นึกว่าแกจะตอบอะไร พอเอาไปปรับใช้บ้าง แกกลับบอก มันวุ่นวาย มั่วอยู่กับเครื่องบ้านๆดีกว่า

ลำพังแค่คิดว่าจะเอาไงดีกับชีวิตกับคนในครอบครัวผมก็หมดอารมณ์สนุกกับป๋าแล้ว   ขออยู่แบบง่ายๆพอเพียง เก็บสมองไว้คิดเอาไงกับชีวิตพรุ่งนี้ดีกว่า

ดิจิตอลผมเหลือแค่คอมกับไดรว์แร็คครับนอกนั้นขายกินหมดแล้ว เครื่องปรุงทั้งหมดเหลือแค่นี้กับลำโพง 3 ชุดสามแบบและแอมป์ตัวครึ่ง(พังไปหนึ่งข้าง) ไม่มีมิกซ์ดิจิม่อน ไม่มีอีคิว ไม่มีคอมเพรสเซอร์ ไม่มีเอฟเฟคนอก ไม่มี rta ไม่มีอุปกรณ์เทพๆไมค์แพงๆ  เพราะผมไม่ได้รับงานคืนละหมื่นจึงไม่จำเป็นต้องเอาปลาฉลามมาตกปลาหมอครับ
ไม่ได้อยากให้ใครเอาอย่างน่ะครับ  แค่อยากเสนออีกมุมที่พอเพียงกับฐานะและงาน   ถ้าต้องรับงานใหญ่ๆแบบพี่ ผมจ้างพี่ดีกว่ากิน % สักสี่ห้าพันสบายหัวกว่าเยอะ

งานกลางๆใหญ่ๆจ้างเขาไปสบายหลายเติบ เอาแต่มิกซ์น้อยกะคอมไป สามสี่พันได้แน่ๆอย่าคิดหวังถึงเงินหมื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มิถุนายน 2017, 07:08:28 น. โดย นพ สุพรรณ »