ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง คอม PC กับโน๊ตบุค อันไหนเสียงดีกว่ากันครับ  (อ่าน 16036 ครั้ง)

ออฟไลน์ จอมปลวก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • : 5D10E58D
ระหว่างเอาโปรแกรมเอ็กทรีมเอามาเปิดโน๊ตบุคเสียงเป็นยังไงบ้างครับ
เห็นบางคนบอกว่าคอมตั้งโต๊ะเสียงดีกว่าเหรอครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
Re: ระหว่าง คอม PC กับโน๊ตบุค อันไหนเสียงดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 10:49:35 น. »
ระหว่างเอาโปรแกรมเอ็กทรีมเอามาเปิดโน๊ตบุคเสียงเป็นยังไงบ้างครับ
เห็นบางคนบอกว่าคอมตั้งโต๊ะเสียงดีกว่าเหรอครับ
ขึ้นอยู่กับซาวด์การ์ดครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: ระหว่าง คอม PC กับโน๊ตบุค อันไหนเสียงดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 10:49:48 น. »
ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบของเครื่องครับ เช่น
CPU/Memory เท่ากัน Sound On Board ใช้ค่ายเดียวกัน
power supply ที่จ่ายกระแสพอไหม เรียบไหม
ถ้าองค์ประกอบดังที่กล่าวมอเหมือนกัน เสียงไม่น่ามีผลก่อให้เกิดความแตกต่างครับ

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 19:13:36 น. »
ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบของเครื่องครับ เช่น
CPU/Memory เท่ากัน Sound On Board ใช้ค่ายเดียวกัน
power supply ที่จ่ายกระแสพอไหม เรียบไหม
ถ้าองค์ประกอบดังที่กล่าวมอเหมือนกัน เสียงไม่น่ามีผลก่อให้เกิดความแตกต่างครับ

เห็นด้วยครับกระผม

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 21:12:09 น. »
 :happy: :D ถ้าหากว่าเลือกสะดวกสบายก็โน๊ตบุ๊คครับ  :D :happy:

suriya050

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 21:41:14 น. »
ผมว่า PC อัพได้จะเอาซาวด์อะไรมาเสียบก็ได้ :flower:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 22:18:20 น. »
คำถามกว้างปานทะเลครับ .......

ออฟไลน์ ไพรัช หนุ่มสุพรรณ(หนึ่ง)

• ระดับ 4
  • *
  • HL#96E43AD9( อ.ไก่ต๊อก)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 22:24:04 น. »
พึ่งรู้นะครับนี่ นึกว่าซาวด์ อย่างเดียวครับ  :thank1:  :thank1:

ออฟไลน์ นัท นครนายก

• ระดับ 4
  • *
  • ของแท้ HL#6D299877 แน่นอนกว่า(อู๊ด โคจร)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2009, 13:25:39 น. »
 :happy: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ต้อนนี้ใช้ PC อยู่ แต่อยากได้ โนต๊บุ๊ค มาใช้กับ xtreme ซักเครื่องเราต้องคำนึงถึงสิ่งใดบ้าง

หรือไม่ก็ช่วยแนะนำ ว่าจะซื้อรุ่นไหนดี ยี่ห้อไหนดี อะไรประมาณนี้ครับ ช่วยไขปัญหาให้ด้วยครับ มันสะดวกดีเวลาเคลื่อนย้าย

:D :thank1:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2009, 13:49:09 น. »
งบประมาณที่กำหนดเบื้องต้น เล่น Xtreme หลีก chip AMD ไว้ก่อนครับแต่ไม่เสมอไปเด้อ
ใช้ Intel เหมือนคนทำโปรแกรมดีที่สุด

ลองดู Dell D630 การ์ดจอแยกประกันเหลือปีนึงไหมครับ 19000 บาท (Dell รุ่นนี้วัสดุที่ใช้ทำแจ่มมาก)

http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=584727
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กันยายน 2009, 14:25:59 น. โดย มานพ »

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2009, 14:29:20 น. »
งบประมาณที่กำหนดเบื้องต้น เล่น Xtreme หลีก chip AMD ไว้ก่อนครับแต่ไม่เสมอไปเด้อ
ใช้ Intel เหมือนคนทำโปรแกรมดีที่สุด

ลองดู Dell D630 การ์ดจอแยกประกันเหลือปีนึงไหมครับ 19000 บาท (Dell รุ่นนี้วัสดุที่ใช้ทำแจ่มมาก)

http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=584727

แต่ผมชอบ AMD มากกว่านะซิ ไม่มีปัญหานะเท่าๆที่เจอๆมา วันก่อนไปทำระบบเสียงที่เพชรบุรี ลูกค้าเล่น Extreme + neung sound project มันยอดมากเลยตรงที่ซ้อนภาพสาวสวย นี้แหละอิอิ

james-giggs

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2009, 14:34:56 น. »
:thank1:ได้ความรู้ดีมากๆครับท่าน :thank1:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2009, 14:44:34 น. »
แต่ผมชอบ AMD มากกว่านะซิ ไม่มีปัญหานะเท่าๆที่เจอๆมา วันก่อนไปทำระบบเสียงที่เพชรบุรี ลูกค้าเล่น Extreme + neung sound project มันยอดมากเลยตรงที่ซ้อนภาพสาวสวย นี้แหละอิอิ

ไม่มีปัญหาหน่ะดีแล้วครับ ผมรับซื้อ hardlock คืนจากลูกค้า 2 ท่านแล้ว  ;) เพราะ AMD กับ 7 นี่แหล่ะ

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2009, 15:51:57 น. »
:happy: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ต้อนนี้ใช้ PC อยู่ แต่อยากได้ โนต๊บุ๊ค มาใช้กับ xtreme ซักเครื่องเราต้องคำนึงถึงสิ่งใดบ้าง

หรือไม่ก็ช่วยแนะนำ ว่าจะซื้อรุ่นไหนดี ยี่ห้อไหนดี อะไรประมาณนี้ครับ ช่วยไขปัญหาให้ด้วยครับ มันสะดวกดีเวลาเคลื่อนย้าย

:D :thank1:

ถ้าถามผม
ในฐานะคนขายของ ผมว่าดีทุกรุ่น ทุกยี่ห้อครับ

Notebook เดี๋ยวนี้ประสิทธิภาพไม่ค่อยต่างกันแล้วครับ
อันดับแรกเลือกสเป็ค หรือกำหนดมาก่อนว่าท่านจะเอาไปทำอะไร
และความต้องการเบื้องต้นต้องมีอะไรบ้าง มีงบประมาณเท่าไหร่

แล้วก็ไปที่ร้าน ที่มีโชว์เยอะ ๆ นะครับ จะมีหลายยี่ห้อ หลายรุ่นให้ท่านเลือก
เห็นตัวไหนสเป็คได้ตามที่เราต้องการก็ชี้นิ้วเลือกเลย

เดี๋ยวนี้ Notebook ดีไซด์สวย ๆ เยอะครับ
เพราะผมเองเวลาเลือกไม่ได้ดูรุ่น หรือดูยี่ห้อ ดูแค่ว่าทำงานที่เราต้องการได้
อยู่ในงบที่ตั้งไว้ ที่สำคัญต้องสวยถูกใจ

zangola

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2009, 11:25:12 น. »
PC ครับ ยืนยัน 1000 % ลองแล้ว ความละเอียด ความถี่ Mhz ใครไม่คิดผมคิด

ออฟไลน์ นายวิโรจน์2009

• *
  • H\L 7EE4286E
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2009, 11:33:19 น. »
ผมว่ามันไม่ได้อยู่ที่ PC หรือโน๊คบุคหลอกน่ะครับ มันอยู่ที่องค์ประกอบหลายอย่างเช่นใช้ซาวด์การ์ดอะไร เครื่องเสียงแบบไหน มิกซ์ใช้อะไร ลำโพงขนาดหรือยี่ห้ออะไรครับ

zangola

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2009, 12:09:06 น. »
ผมว่ามันไม่ได้อยู่ที่ PC หรือโน๊คบุคหลอกน่ะครับ มันอยู่ที่องค์ประกอบหลายอย่างเช่นใช้ซาวด์การ์ดอะไร เครื่องเสียงแบบไหน มิกซ์ใช้อะไร ลำโพงขนาดหรือยี่ห้ออะไรครับ

ใช่ครับแต่ลองเอา midi 1เพลง แปลงให้เป็น mp3 หรือ wav ดูว่าเสียงเป็นไง
แล้วดูที่ ค่าบิท Mhz นะครับว่ามันเท่าไหร่ แล้วระหว่าเครื่องเล่น VCD ธรรมดา กับคอม ลองเปิดฟังดู
แล้วจะเห็นความแตกกต่าง ว่าคอมฯที่ท่านเปิดเสียงกระป๋องมากกก 
ฉะนั้นแล้วเค้าจะมีซาวด์การ์ดราคาแพง ไว้ทำไม หรือ
คุณลอง ลงโปรแกรม SONAR 7 แล้วจะรู้ว่า การ์ดเสียงมีความหมายอย่างมหาศาล มหาศาล คิดคิดคิด .
ถึง เครื่องเล่น VCD ราคา สัก 800 เสียงนี้ขั้นเทพ เพราะมันอ่าน ด้วยหัวดิจิตอล คุณภาพเสียงเต็มหลอด แล้วเอาแผ่นที่ท่านเปิดไปเปิดในคอม แล้วท่านจะรู้ว่า อะไรที่หายไปจากเดิม อันนี้หูดีได้เปรียบ :o^: :o^: :o^:

ออฟไลน์ นัท นครนายก

• ระดับ 4
  • *
  • ของแท้ HL#6D299877 แน่นอนกว่า(อู๊ด โคจร)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2009, 12:42:50 น. »
ถ้าถามผม
ในฐานะคนขายของ ผมว่าดีทุกรุ่น ทุกยี่ห้อครับ

Notebook เดี๋ยวนี้ประสิทธิภาพไม่ค่อยต่างกันแล้วครับ
อันดับแรกเลือกสเป็ค หรือกำหนดมาก่อนว่าท่านจะเอาไปทำอะไร
และความต้องการเบื้องต้นต้องมีอะไรบ้าง มีงบประมาณเท่าไหร่

แล้วก็ไปที่ร้าน ที่มีโชว์เยอะ ๆ นะครับ จะมีหลายยี่ห้อ หลายรุ่นให้ท่านเลือก
เห็นตัวไหนสเป็คได้ตามที่เราต้องการก็ชี้นิ้วเลือกเลย

เดี๋ยวนี้ Notebook ดีไซด์สวย ๆ เยอะครับ
เพราะผมเองเวลาเลือกไม่ได้ดูรุ่น หรือดูยี่ห้อ ดูแค่ว่าทำงานที่เราต้องการได้
อยู่ในงบที่ตั้งไว้ ที่สำคัญต้องสวยถูกใจ

:thank1: +1 ไปเลย

ออฟไลน์ veenus

• ระดับ 3
  • *
  • 5D1F1510
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2009, 12:55:17 น. »
ตอบแบบรวมๆ PCครับ   เราสามารถเลือก Hardware และ Build เองใด้ตามปราถนาเหนือกว่าทุกขุม แต่....ถ้าถามว่า (เช่น..ระบุรุ่น) Acer รุ่นปี  2007 Aspire PC (3600) และ  Note Book Aspire 5560 ขอบอกว่า แทบจะไม่ต่าง (เรากำหนดเองไม่ใด้)ถ้าอยากใด้ดั่งใจนึก ต้องสร้างเองครับ...

natthaset

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2009, 13:15:43 น. »
PC เหนือกว่าครับ
เพิ่มเติมอุปกรณ์ระบบเสียงได้ดีกว่า
NB ได้เรื่องความสะดวก ;D ;)

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2009, 13:50:42 น. »
ขอตอบเป็นแบบมุมมองดีกว่า

เรื่องเสียงถ้ามีตัง อะไรก็ดีได้ทั้งคู่แหละครับ ไม่ว่าจะ PC หรือ Notebook

ถ้าPC ใช่ครับ เราหาซาว์ดการ์ด หรืออุปกรณ์ได้ง่ายกว่า สล๊อตรองรับ และราคาก็มีหลายระดับให้เลือกเล่น

ถ้าnotebook เสียงก็สามารถดีได้ไม่แพ้ PC แต่ มันต้องใช้พวก DAC แทน ซึ่ง DAC ก็มีตั้งแต่ราคาไม่กี่พัน จนหลักหมื่น
จะเล่นแยกไลท์ทำไม่ยาก ก็ซื้อมาใส่หลายๆตัว จ่ายไฟให้มันพอ ก็จบแต่คำนวนแล้ว หลายตัง ต้องรวย หรือไม่ก็รักเสียงดนตรีเป็นชีวิต แต่ทำมาหากินคงไม่เหมาะ

ทุกวันนี้ได้คำตอบจากลูกค้าที่ใช้ Extreme เป็นส่วนใหญ่มาปรึกษาเรื่องระบบเสียง ที่หันมาเล่นโน๊ตบุ๊คเพราะติดตรงสะดวกกว่า ไปถึงเปิดเล่นได้เลย
อันนี้ก็แล้วแต่ นาๆจิตตัง แล้วแต่คนจะคิด

ทุกอย่างทำให้มันดีได้หมด แต่อยู่ที่เงินในกระเป๋านี้ซิ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2009, 14:00:39 น. »
ตอบแบบรวมๆ PCครับ   เราสามารถเลือก Hardware และ Build เองใด้ตามปราถนาเหนือกว่าทุกขุม แต่....ถ้าถามว่า (เช่น..ระบุรุ่น) Acer รุ่นปี  2007 Aspire PC (3600) และ  Note Book Aspire 5560 ขอบอกว่า แทบจะไม่ต่าง (เรากำหนดเองไม่ใด้)ถ้าอยากใด้ดั่งใจนึก ต้องสร้างเองครับ...

Dell ทำได้นะครับ Make by order หน้า web ได้เลย  :flower:

ต้องมองในมุมที่ไม่แตกต่างกันครับ แบบที่เกริ่นไว้ข้างต้นแล้ว
ดังที่เจ้าของกระทู้สอบถาม อันไหนเสียงดีกว่ากัน ผมก็เลยลองยกตัวอย่าง
ให้ sound on board ทั้งคู่ใช้ chip เบอร์เดียวกันค่ายเดียวกับ
ไม่นับ % rror จากการผลิต น่าจะไม่ต่างกัน ยกเว้นตัวแปรอื่นๆ มีผลกระทบ
เช่น power supply ของ PC จ่ายไฟไม่เต็มตาม spec แค่จ่ายให้ hdd
ก็แทบจะไม่พอแล้วดัง แก๊ก แก๊ก แทบจะพัง มันก็คงมีผลเมื่อเทียบ
กับ notebook ที่ไม่เสียบไฟฟ้าจากเต้ารับ อาศัย pure D.C. จาก batt.

อ๊อต

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2009, 15:15:28 น. »
ผมขอเสนอความคิดนิดหน่อยครับ PC หรือ Notebook ไม่แตกกันล่ะครับ สิ่งที่เริ่มก็ตัวโปรแกรม/ซาวด์การ์ดเสียง/แบบเพลง แบบ Sond Font/แบบแยกของเมลบอร์ดเสียง/จะใช้เสียง 2 สาย/จะใช้เสียงมากสาย/เข้ามิกซ์ (มิกซ์แบบไหนอีก)/เปิดแล้วคุณชอบ/เปิดแล้วคนฟังไม่ชอบ ฯลฯ ผมว่านะเอา ความสะดวก ไม่รำบาก ความถนัดของเจ้าของ และผู้ใช้ ให้เวลาเปิด POWERและเปิดวง (เสียง) ให้มีอรรถรตในเสียงเพลงในภาพรวมในงาน นั้นๆดีกว่านะครับ (แต่ละงานสถานที่ต่างกัน เล็ก ใหญ่ อากาศ บรรยากาศ สิ่งแวดล้อม) นี้แหละสิ่งที่ต้องเลือกครับกะผม