ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามน้านพ และพี่ ๆ ที่เคยเห็นวงจร บาลานซ์ เอาท์ จะทำเป็น DI-BOX ได้มั้ย  (อ่าน 3304 ครั้ง)

ออฟไลน์ JIAMBOND

• ระดับ 3
  • *
ตัว บาลานซ์ เอาท์  จากเมกาเทคนะครับ  สัญญาณขาออกเป็น 3 ขา ใช่มั้ยครับ อยากทราบว่า ขาเข้า มี 2 ขา ใช่มั้ยครับ
ผมกะจะดัดแปลงเป็น DI-BOX สำหรับกีต้าเบส กะเครื่องอื่นที่เป็น อันบาลานซ์ (จากหน้าเวทีผ่านสายมัลติคอร์)  แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
ได้เลยครับ   เคยคุยกับน้องคมสันต์  แห่งเมกาเทคแล้ว    ตอนนี้ก็เอามาลองใช้อยู่ครับ   โดยนำสัญญานจากอินพุตของ active sub filter  ก่อนเข้าวงจร

ต่อเข้าอินพุตของชุดบาล้านซ์เอ้าท์   โดยนำไฟที่ผ่านชุดเรกูเรตแล้วของ active sub filter มาใช้  ยิงปืนนัดเดียวได้แมวทั้งครอกครับ

ได้ชุด active sub filter มาใช้ด้วย   ได้ชุด บาล้านซ์เอ้าท์พุตมาใช้ด้วย   ไม่ต้องหาหม้อแปลงหรือชุดเรกูเรตไฟใหม่ให้เปลืองเงิน

งานนี้ใช้ชุดบาล้านซ์เอ้าพุต 4 ชุดครับ  

โดยมีเอ้าพุตออกเป็นชุดที่ผ่าน filter แล้ว 2 ชุด ซ้ายขวา
สัญญานรวม DI BOX 2 ชุด ซ้ายขวา
แล้วก็ RCA  OUT ธรรมดาอีก 2 ชุดครับ ซ้ายขวา

ส่วนการทำ DI BOX โดยใช้อุปกรณ์ของเมกาเทค   ใช้ไฟแค่ +15 V   0   และ -15V ครับ  ต้องหาหม้อแปลงและชุดวงจรเรกูเรตไฟเอง  ใช้ไฟแฟนทอม 48 V บ่ได้ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2009, 09:48:39 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
ตัว บาลานซ์ เอาท์  จากเมกาเทคนะครับ  สัญญาณขาออกเป็น 3 ขา ใช่มั้ยครับ อยากทราบว่า ขาเข้า มี 2 ขา ใช่มั้ยครับ
ผมกะจะดัดแปลงเป็น DI-BOX สำหรับกีต้าเบส กะเครื่องอื่นที่เป็น อันบาลานซ์ (จากหน้าเวทีผ่านสายมัลติคอร์)  แนะนำด้วยครับ
สัญญาณขาออกเป็นแบบ บาลานซ์ (3 ขา)  สำหรับขาเข้าก็เป็นแบบอัลบาลานซ์ (2ขา) ถูกต้องแล้วครับใช้รับสัญญาณแบบอัลบาลานซ์ส่งออกเป็นแบบบาลานซ์ ที่จริงแล้วมันก็เหมือน  DI-BOX  เพียงแต่ภาคจ่ายไฟที่จ่ายให้ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นไฟ บวก ลบ กราวด์ ส่วน DI-BOX  จะรับไฟกระแสตรงจากถ่านหรือจากไฟ แฟนทอม 48 V จากมิกส์  ;D

ออฟไลน์ JIAMBOND

• ระดับ 3
  • *
ขอบคุณทั้งสองเซียน  อย่างนั้นผมก็ไม่ต้องซื้อ dibox แล้วแจ๋มไปเลย กะจะทำรับสัญญาณ  เบส  กีต้าร์  คีบอร์ด

ออฟไลน์ ผู้ห่างไกล

• ระดับ 3
  • *
  • HL(1) 3C0686CE HL(2) 3C0586C5 ( X-MEN )
เหมือนกันกับที่ผมทำเลยครับพี่นพ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2009, 14:01:22 น. โดย ผู้ห่างไกล »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
เหมือนกันกับที่ผมทำเลยครับพี่นพ ;D

ตอนแรกก็ยัง  งงอยู่กะว่าจะทำกล่อง DI BOX อีกกล่อง  พอเห็นที่น้องทำ   ไชโย้้   เจอแล้ว   :thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone

ตอนแรกก็ยัง  งงอยู่กะว่าจะทำกล่อง DI BOX อีกกล่อง  พอเห็นที่น้องทำ   ไชโย้้   เจอแล้ว   :thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

ทำไสายไฟรุงรังยังกะ.......  อย่างนั้นละน้า   ;D ;D

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :fireting2: :shoots:  เอาอย่างบ้างดีกว่า อิอิ  :D :happy: