ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะเปลี่ยนตู้เบสครับ เล่นดนตรีสด ช่วยเลือกสูตรตู้เบสที  (อ่าน 34180 ครั้ง)

ออฟไลน์ สันต์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5D1E9510 4C9CB9A5 4D2C90F 552F90DB(เสีย) 80098855
แบบผสมกันได้ไหมครับอย่างละเท่าๆกัน ทั้งกระแทกหลังและเปิดหน้า ของความเห็นท่านผู้รู้หน่อยครับ  :thank2:

ออฟไลน์ เล็ก จันทร์เพ็ญ

• ระดับ 4
  • *
  • 6C84B61A & :6DD859D5 (สไปเดอร์แมน)
แบบผสมกันได้ไหมครับอย่างละเท่าๆกัน ทั้งกระแทกหลังและเปิดหน้า ของความเห็นท่านผู้รู้หน่อยครับ  :thank2:

เคยลองแล้ว เบสจะหักล้างกัน เพราะคนละเฟรส(กระแทกหลังและเปิดหน้า ) ต้องกลับสายลำโพง หรือกลับเฟรสที่ ครอสฯก็ได้ครับ ผมว่า W ก็สุดยอดแล้ว หนักก็จริงแต่เสียงที่ได้ก็คุ้ม เวลาออกชุดใหญ่ผมก็ใช้ W ครับ ชุดเคลื่อนที่เร็วผมใช้ J-bin

mio

• บุคคลทั่วไป
ต้องสมบัติซาวด์ครับของเขาดีจริงๆ..พร้อมส่งถึงที่ครับ..เคยสัมผัสของพี่คงคามาแล้วครับ..(ภาคตะวันออก) :th2: :th1:

ออฟไลน์ สมบัติซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • สู้จนตัวตาย ดีกว่าตายโดยไม่ได้สู้ 6DD9D9EE
เคยลองแล้ว เบสจะหักล้างกัน เพราะคนละเฟรส(กระแทกหลังและเปิดหน้า ) ต้องกลับสายลำโพง หรือกลับเฟรสที่ ครอสฯก็ได้ครับ ผมว่า W ก็สุดยอดแล้ว หนักก็จริงแต่เสียงที่ได้ก็คุ้ม เวลาออกชุดใหญ่ผมก็ใช้ W ครับ ชุดเคลื่อนที่เร็วผมใช้ J-bin

ที่ผมเคยลอง  เทอร์โบ อยู่ข้างล่าง  เจบิน อยู่บน  ขับแอมป์คนละตัวครับเทอร์โบ ตัว  เจบินตัวครับ ถ้าแอมป์ตัวเดียวกันหักล้างแน่นอนครับ  ตามที่ผมเคยลองครับ

ไม่หักล้างกัน ประสมกันได้ก็มี แบนพาส กับ เจบิน รุ่น 3  ที่งานสุรินทร์ ที่ผ่านมาครับ  ใช้แอมป์ตัวเดียวกัน ความคิดของผมน่ะครับ  ตามที่ได้ลองมา ตามความเป็นจริง

ผมก็อยากให้ใช้แอมป์ อย่างละตัวขับ จึงจะดีครับ

แอมป์ถึง  ไฟพอ  ดอกลำโพง ดีๆๆๆๆๆๆๆซาว์ดดีๆๆๆๆๆๆๆๆไปไกลเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มกราคม 2010, 21:24:48 น. โดย สมบัติซาวด์ »

ออฟไลน์ พลอย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4C97399B
ต้องสมบัติซาวด์บริการถึงที่  และยังพาเที่ยวเวียงจันทร์ด้วย
ตี 2 ตู้พาเที่ยวเวียงจันทร์  3 วัน  2  คืน  ใช่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
W มารตฐานที่สุดครับเชื่อผมที่บอกว่าบวมๆน่ะลองไปฟังของหลายเจ้าดูครับบางที
มีองค์ประกอบหลายอย่าง อยู่ที่การคัตหรือบูต Eq ด้วยครับ
ซาวด์ก็มีส่วนเหมือนกันครับบางทีกระเดื่องมีเบสติดมาด้วยก็บวม บูตไม่ขึ้น ถึงบูตไปก็ออกเบลอๆครับ หลายอย่างจริงๆครับ กระเดื่องบางทีตั้งหนังไม่พอดีแข็งไปหรือหย่อนมากไปก็บวมอีก โอ้ย...หลายปัญหาครับ ;D
เจบิน เทอร์โบ ผมเคยลองมาหมดแล้ว ดีอย่างที่ว่าเคลียร์พื้นที่ไม่ยกหนักมากเหมาะกับงานเล็กๆ (ความคิดผม) แต่ถ้าท่านจะเล่นข้าง 4 - 8 ตู้ นะครับผมว่า W เวิคที่สุดครับ สะใจกว่า
ตู้แบบอื่นๆเยอะ
สิ่งสำคัญก็คนทำตู้ลำโพงก็มีส่วนครับ ลองไปฟังของท่าน สมบัติ ซาวด์ดูครับ ผมไม่เคยฟังนะ
แต่เชื่อได้ว่าดีแน่นอน เพราะสายลับที่โน่นบอกว่า Ok โป๊สวย งานเนี๊ยบ โป๊แน่น ไม่มีรอยรั่ว
 :th2: :beer:

ออฟไลน์ สันต์

• ระดับ 5
  • *
  • 5D1E9510 4C9CB9A5 4D2C90F 552F90DB(เสีย) 80098855
ได้ความรู้เยอะ เรื่องตู้ ของให้ทุกท่านช่วยกันวิจารณ์ ดีครับหลายท่านมีประสพการณ์ แบ่งกันดีครับ เผื่อประกอบการตัดสินใจในการลงทุนสำหรับสมาชิกที่จะเริ่มต้นใหม่ ขอบคุณอีกครั้ง

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
ต่างจิตต่างใจ...พูดกัน 10 วัน 10 คืน ก็ไม่จบ... :zzz: :zzz: :zzz:

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#851E9551
W มารตฐานที่สุดครับเชื่อผมที่บอกว่าบวมๆน่ะลองไปฟังของหลายเจ้าดูครับบางที
มีองค์ประกอบหลายอย่าง อยู่ที่การคัตหรือบูต Eq ด้วยครับ
ซาวด์ก็มีส่วนเหมือนกันครับบางทีกระเดื่องมีเบสติดมาด้วยก็บวม บูตไม่ขึ้น ถึงบูตไปก็ออกเบลอๆครับ หลายอย่างจริงๆครับ กระเดื่องบางทีตั้งหนังไม่พอดีแข็งไปหรือหย่อนมากไปก็บวมอีก โอ้ย...หลายปัญหาครับ ;D
เจบิน เทอร์โบ ผมเคยลองมาหมดแล้ว ดีอย่างที่ว่าเคลียร์พื้นที่ไม่ยกหนักมากเหมาะกับงานเล็กๆ (ความคิดผม) แต่ถ้าท่านจะเล่นข้าง 4 - 8 ตู้ นะครับผมว่า W เวิคที่สุดครับ สะใจกว่า
สิ่งสำคัญก็คนทำตู้ลำโพงก็มีส่วนครับ ลองไปฟังของท่าน สมบัติ ซาวด์ดูครับ ผมไม่เคยฟังนะ
แต่เชื่อได้ว่าดีแน่นอน เพราะสายลับที่โน่นบอกว่า Ok โป๊สวย งานเนี๊ยบ โป๊แน่น ไม่มีรอยรั่ว
ฮ่วย คอเดียวกันตั๊วเนี่ย ;D ;D ;D ;D

• ระดับ 4
  • *
  • 6C84B61A & :6DD859D5 (สไปเดอร์แมน)

ยืนยัน ถ้าจำนวนดอกเท่ากัน ไม่มีอะไรเที่ยบเท่า W ครับ J-bin บูต/คัต ยังไงก็ไม่ได้ลูกกระเดื่อง ได้แค่เสียงเบสคุมพื้นที่แน่นอน
ส่วน เทอร์โบ กระเดื่อง+เบสส์ออกเป็นเม็ดคมชัด  น้ำหนักเบา (ก็ต้องหาม2อยู่ดี)ซาวด์ออกมาสะอาดฟังไพเราะ แต่ต้องเพิ่มจำนวน ดอก และ แอมป์ขับอีก 

ออฟไลน์ เอส.ที.มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 4E671624 จาก คุณเอ
ขออนุญาตนำเสนอตู้ซับ GTS  แรง นุ่ม ไกล และเล็ก

kobkit_sound

ผมว่าสูตรนี้ก็ ok นะครับ

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
ผมไม่ได้โม้ครับ ไปงานทุกวันนี้ใช้ w ข้างละตัวดอก 2242 ตู้กลางก็ 115 บ้าง ดับเบิล 212 บ้างตามแต่โอกาส 40 โต๊ะก็เอาอยู่ครับ เล่นเสร็จได้งานต่อเป็นประจำ แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ นี่แค่คาราโอเกะ ถ้าเป็นงานดนตรีสด ถามคนมิกซ์เสียงบ้างไหมครับว่า ธรรมชาติสแนร์ คาวเบล คีย์บอร์ด เสียงร้อง เบส เป็นอย่างไร เพราะว่า เสียงที่กล่าวมาไม่ได้มาจากเสียงกลางอย่างเดียว มันผสมกันระหว่างโลว์กับมิดโลว์ ตู้บางสูตรจะได้โลว์ขาดมิดโลว์ ดังนั้นเสียงจึงมาไม่ครบ ทำเสียงได้ แต่ทำยากครับ

ลองดูครับ ตัวต่อตัว w ใครจะสู้บ้างครับ แบกตู้ไปหาผมที่สกลนครครับ อิ     อิ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มกราคม 2010, 22:27:32 น. โดย เบิร์ดมิวสิค สกลนคร »

ออฟไลน์ บ่าววานร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6FE6B979 จาก ดชคส.
ในนามคนฟังนะครับ ผมว่า w ดีที่สุด ข้อเสียหนักยกลำบาก
ถ้า turbo กับ J bin ส่วนตัวผมว่า turbo แน่นกว่า แต่ J bin ยิงได้ไกลกว่า

ออฟไลน์ เดวิด ณ.นครราชสีมา

• *
  • HL#8D1F1119 ครูภูม
ในนามคนฟังนะครับ ผมว่า w ดีที่สุด ข้อเสียหนักยกลำบาก
ถ้า turbo กับ J bin ส่วนตัวผมว่า turbo แน่นกว่า แต่ J bin ยิงได้ไกลกว่า
สนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ :happy: :happy:

sungwan_sound

รองสูตรนี้ครับ รับรองได้ครบทุกเสียง
เปิดเบาฟังสบาย เปิดแรงกระแทกหัวใจ

:beer: :beer:

Technician training

ตามนี้ไม่ผิดหวังครับ

สมบัติซาวด์ รับตีตู้ตามแบบที่ทันสมัย สำหรับใช้งานกลางแจ้ง สนใจติดต่อ 085-004-7594 [D] 080-183-8373[G]
เป็นตู้แบบของสมบัติซาวด์ เองหรือเปล่าครับ หรือว่ารับตีตู้ทุกสูตร

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
ผมไม่ได้โม้ครับ ไปงานทุกวันนี้ใช้ w ข้างละตัวดอก 2242 ตู้กลางก็ 115 บ้าง ดับเบิล 212 บ้างตามแต่โอกาส 40 โต๊ะก็เอาอยู่ครับ เล่นเสร็จได้งานต่อเป็นประจำ แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ นี่แค่คาราโอเกะ ถ้าเป็นงานดนตรีสด ถามคนมิกซ์เสียงบ้างไหมครับว่า ธรรมชาติสแนร์ คาวเบล คีย์บอร์ด เสียงร้อง เบส เป็นอย่างไร เพราะว่า เสียงที่กล่าวมาไม่ได้มาจากเสียงกลางอย่างเดียว มันผสมกันระหว่างโลว์กับมิดโลว์ ตู้บางสูตรจะได้โลว์ขาดมิดโลว์ ดังนั้นเสียงจึงมาไม่ครบ ทำเสียงได้ แต่ทำยากครับ

ลองดูครับ ตัวต่อตัว w ใครจะสู้บ้างครับ แบกตู้ไปหาผมที่สกลนครครับ อิ     อิ  ;D

เอาแบบมาให้หน่อยสิ....จะได้ทำให้ทางอุดรใช้บ้าง.... ;D ;D

• ระดับ 4
  • *
เอาแบบมาให้หน่อยสิ....จะได้ทำให้ทางอุดรใช้บ้าง.... ;D ;D

ลิ้งค์อยู่ใต้ไลเซนต์ไง (กระทู้ของเบิร์ด สกล)

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
เป็นตู้แบบของสมบัติซาวด์ เองหรือเปล่าครับ หรือว่ารับตีตู้ทุกสูตร

รับทำตามใจคนจ้างครับ  ทุกสูตรครับ  มีให้ฟังเสียงทดสอบก่อนตัดสินใจครับ

สนใจไปดูรายละเอียดได้ที่ เวปสมบัติซาวด์ได้ครับ