ผู้เขียน หัวข้อ: งงกับการต่อเครื่องเสียงของร้านอาหารครับ  (อ่าน 4513 ครั้ง)

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
งงกับการต่อเครื่องเสียงของร้านอาหารครับ
« เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 14:39:20 น. »
งงกับการต่อเครื่องเสียงของร้านอาหารครับ

ไมค์เข้าไลน์ 1,2,3 เครื่องเล่นซีดี เข้า 4,5
จากคอมฯ ใช้แจ๊ค Mono ไปเข้าไลน์ 6-7
ซึ่งเป็นไลน์สเตอริโอ L-R แต่เข้าแค่ช่อง R

ออกจากมิกซ์ Main Out ขวา ไปเข้าแอมป์ 1 ขวา
จากแอมป์ 1 ซ้าย-ขวา ไปเข้าลำโพงกลางแหลม ซ้าย-ขวา
และออกจาก Tape Out ซ้าย เข้าแอมป์ 2 ซ้าย
จากแอมป์ 2 ซ้าย-ขวา ไปเข้าลำโพงซับฯ ซ้าย-ขวา
Main Out ซ้าย และ Tape Out ขวา ปล่อยว่าง
เสียงดนตรีออกไม่ครบ กลองมีแค่ครึ่งชุดเท่านั้น

ฝีมือการต่อเครื่องเสียงของลูกน้องทีมงานดังใน นฐ. (ขอสงวนนาม)
เขาบอกว่าออกงานคอนเสิร์ตก็ต่อแบบ Mono อย่างนี้ทุกครั้ง แหะ ๆ.

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
Re: งงกับการต่อเครื่องเสียงของร้านอาหารครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 14:42:04 น. »
นี้แหละ งานฝีมือครับ  ของเค้าเทพ นะ

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
Re: งงกับการต่อเครื่องเสียงของร้านอาหารครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 14:51:39 น. »
นี้แหละ งานฝีมือครับ  ของเค้าเทพ นะ

อันตัวเราก็ความรู้น้อย จะเถียงเขาก็ไม่ได้
ไม่มีอะไรเป็นตัววัด แต่เขามีอุปกรณ์วัด. ;D

ออฟไลน์ พชรมิวสิค กรุ๊ป

• ระดับ 5
  • *
  • HL#2C8CA532 x-men
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 14:52:21 น. »
คงไม่ออกความเห็น..ไม่เคยต่อแบบนี้สักครั้ง.เดียว..ตั้งแต่ทำร้าน..ยันถึงทำวงดนตรี..ของเขาอาจเสียงดีกว่าเราก็ได้เน๊าะ...5555..เอิ๊กๆ ;D ;D :beer:

ออฟไลน์ จุฑาภรณ์ มิวสิคคอมพ์

• *
  • HL#6D22186E , 6D219861 ,55D8ACCD,(47E55510-XMEN)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 14:53:21 น. »

ไมค์เข้าไลน์ 1,2,3 เครื่องเล่นซีดี เข้า 4,5
จากคอมฯ ใช้แจ๊ค Mono ไปเข้าไลน์ 6-7
ซึ่งเป็นไลน์สเตอริโอ L-R แต่เข้าแค่ช่อง R

ออกจากมิกซ์ Main Out ขวา ไปเข้าแอมป์ 1 ขวา
จากแอมป์ 1 ซ้าย-ขวา ไปเข้าลำโพงกลางแหลม ซ้าย-ขวา
และออกจาก Tape Out ซ้าย เข้าแอมป์ 2 ซ้าย
จากแอมป์ 2 ซ้าย-ขวา ไปเข้าลำโพงซับฯ ซ้าย-ขวา
Main Out ซ้าย และ Tape Out ขวา ปล่อยว่าง
เสียงดนตรีออกไม่ครบ กลองมีแค่ครึ่งชุดเท่านั้น

ฝีมือการต่อเครื่องเสียงของลูกน้องทีมงานดังใน นฐ. (ขอสงวนนาม)
เขาบอกว่าออกงานคอนเสิร์ตก็ต่อแบบ Mono อย่างนี้ทุกครั้ง แหะ ๆ.

เป็นเทคนิคขั้นสูงครับพี่วี

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 15:20:07 น. »

ขอก๊อบไว้ต่อมั่งเนอะ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 15:20:24 น. »
เจ้าของร้านให้ช่วยไปดูเย็นนี้ เมื่อคืนแก้ไขอะไรไม่ได้
เพราะมีแขกนั่งแล้ว และสายสัญญาณต่าง ๆ มีไม่ครบ
จะลองเอาสายไปต่อแบบสเตอริโอธรรมดา ๆ ดูครับ.

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 15:23:56 น. »
เจ้าของร้านให้ช่วยไปดูเย็นนี้ เมื่อคืนแก้ไขอะไรไม่ได้
เพราะมีแขกนั่งแล้ว และสายสัญญาณต่าง ๆ มีไม่ครบ
จะลองเอาสายไปต่อแบบสเตอริโอธรรมดา ๆ ดูครับ.

เอาสายเทพน้ามานพไปใส่เลย

laoon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 18:05:53 น. »

จากที่อ่านมาเข้าใจว่า มิกซ์ Main out ข้างซ้ายมันเสีย เสียงไม่ออก แต่เสียงที่ Tape Out ข้างซ้ายมันออก เลยเอาออกจากจุดนี้แทน เข้าไจว่าเป็นการแก้ปัญหาระบบเฉพาะหน้าของเค้านะครับ

เพราะสัญญาณ Main Out กับ Tape Out เป็นสัญญาณที่ผ่านการมิกซ์เสียงแล้ว ผ่าน สไลด์ มาสเตอร์มาแล้ว เพียงแต่ ออปแอมป์ชุดสุดท้ายก่อนจะออก Mian Out มันเป็นคนละตัวกัน ในขณะที่สัญญาณจาก Tape Out มันยังใช้ได้อยู่ เพราะเป็นออปแอมป์คนละตัว จึงแก้ปัญหาโดยเอาเสียงจากจุดนี้ไปแทนข้างซ้ายครับ

ปล. เป็นการสันนิษฐานตามข้อความที่บอกเล่ามาครับ

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 18:43:36 น. »
มองในแง่ดีไว้ก่อนครับ 555

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 23:09:29 น. »
จากที่อ่านมาเข้าใจว่า มิกซ์ Main out ข้างซ้ายมันเสีย เสียงไม่ออก แต่เสียงที่ Tape Out ข้างซ้ายมันออก เลยเอาออกจากจุดนี้แทน เข้าไจว่าเป็นการแก้ปัญหาระบบเฉพาะหน้าของเค้านะครับ

เพราะสัญญาณ Main Out กับ Tape Out เป็นสัญญาณที่ผ่านการมิกซ์เสียงแล้ว ผ่าน สไลด์ มาสเตอร์มาแล้ว เพียงแต่ ออปแอมป์ชุดสุดท้ายก่อนจะออก Mian Out มันเป็นคนละตัวกัน ในขณะที่สัญญาณจาก Tape Out มันยังใช้ได้อยู่ เพราะเป็นออปแอมป์คนละตัว จึงแก้ปัญหาโดยเอาเสียงจากจุดนี้ไปแทนข้างซ้ายครับ

ปล. เป็นการสันนิษฐานตามข้อความที่บอกเล่ามาครับ

แหะ ๆ มิกซ์เพิ่งซื้อใหม่เอี่ยมครับ ไม่น่าจะมีการเสีย
วันนี้ไปดูอีกครั้ง สรุปว่าให้เขาติดต่อคนติดตั้งดีกว่า
เพราะว่าผมรับงานติดตั้งในส่วนของมิดี้เท่านั้นครับ
เกิดมีปัญหาเดี๋ยวจะมาโทษเรา และที่สำคัญ เพิ่งจะรู้
ว่านักดนตรีของเขาออกจะเพี้ยน ๆ ประสาท ๆ หน่อย
ชอบพูดพล่ามกับตัวเองบ่อย ๆ ชอบทำอะไรแผลง ๆ
ชอบแก้ไขปรับเปลี่ยน และเป็นคนที่เข้าใจอะไรยาก
แค่อธิบายเรื่องการแทรกเพลงของตัวแคร็กอย่างเดียว
ใช้เวลาครึ่งชั่วโมง โอ้ย... เดี๋ยวจะเพี้ยนตามน่ะครับ. ;D

ออฟไลน์ อ้นซอย7

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA22EF0 HL#4C95B997
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 02:01:27 น. »
แหล่มเลย.....

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 02:44:13 น. »
 :happy: :D อ่านแล้วก็งงเหมือนกัน ต่อยากนะครับแบบนี้ ต้องอาศัยความจำอย่างเดียว อาศัยว่าเข้าใจจะต่อไม่ถูกเลยแบบนี้  :beer: :cheer: :cheer:

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 03:14:04 น. »
ต่อเป็นกว่าผมอีกแน่ะ  ;D

ออฟไลน์ ตุ๊กมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D1C1122 อ.เสริม 4EE3E8D4 ป๋าขลุ่ย 6E66CE78
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 06:30:09 น. »
สรุปว่าหมอนั่นบ้าว่างั้น.... :hap5: :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 06:30:43 น. »
ใช่ครับ...เก่งนะ...ผมไม่สามารถทำได้หรอก...จริงๆนะไม่ใช่ประชด....แค่ต่อแบบสเตอร์เหมือนชาวบ้านทั่วๆไป แค่เสียงไม่ออกผมก็แทบเป็นลมแล้ว จะแก้ตรงไหนหว่า....เหงื่อแตกเป็นเม็ดข้าวโพดแล้ว.......นี่เขาสุดยอด :happy: :happy: :thank1:

james-giggs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 07:32:00 น. »
ใช่ครับ...เก่งนะ...ผมไม่สามารถทำได้หรอก...จริงๆนะไม่ใช่ประชด....แค่ต่อแบบสเตอร์เหมือนชาวบ้านทั่วๆไป แค่เสียงไม่ออกผมก็แทบเป็นลมแล้ว จะแก้ตรงไหนหว่า....เหงื่อแตกเป็นเม็ดข้าวโพดแล้ว.......นี่เขาสุดยอด :happy: :happy: :thank1:
เห็นด้วยครับท่าน..สุดยอดจริงๆ :th2: :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ nunfather

• ระดับ 5
  • *
  • HL#55E2ED73 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 10:35:22 น. »
แล้วถ้าเป็นผมล่ะไม่หนักกว่าหรือ?  :o^: :o^:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 10:51:47 น. »
ที่แท้ก็เจอคนมั่วเอาไว้  ;D
ทุกวันนี้ผมก็กลับมาเล่นแบบโมโน ครอสผมมันเป็น 4 ทางโมโน 3 ทางสเตอ
เล่น 4 ทางให้เสียงพูดเสียงร้องเสียงดนตรีชัดกว่า 3 ทางแต่เสียงดนตรีมันจะเอียงข้าง
ว่าจะเพิ่มครอสอีกตัวก็ไม่ได้ซื้อสักที ก็เลยเล่นแบบเอียงๆมาจนทุกวันนี้... ;D

ใช่สิ  ก็มันรวมกันมาเป็นกระจุกเดียว

ถ้าหาอีกตัวมาต่อ  มันก็จะเป็นสเตอร์  ก็จะเข้าอีหรอบเดิม

ว่าแต่ว่า  น้าจะเอาดีทางเครื่องไฟแล้วเหรอ