ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ ซับเบส แบบไหน เป็นที่นิยมมากที่สุดทุกภาคครับ  (อ่าน 88397 ครั้ง)

chainart

• บุคคลทั่วไป
Re: ตู้ ซับเบส แบบไหน เป็นที่นิยมมากที่สุดทุกภาคครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 06:50:17 น. »
แล้วสูตรมันเป็นยังงไ ครับ ภายในเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
Re: ตู้ ซับเบส แบบไหน เป็นที่นิยมมากที่สุดทุกภาคครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 08:21:55 น. »
เหมาะกับการใช้เสียงใช้ไมค์ พิธีการ  และวงการหนังกลางแปลงมากครับ  อิอิ
ก็คล้ายเสียงเล่น สด กับ แห้งหรือเปล่าครับ

thaicomip

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 02:01:54 น. »
ผมผ่านมาแล้วครับเปิดเพลงเพราะมาก แต่พอเล่นดนตรีบี้เดอะสตาร์เลยครับ
เสียงละเอียดเกิน ฟังที่ร้านโคตรเพราะ เค้าใช้แผ่นอย่างดีมาเปิดพอเราเอาแผ่น
เราไปเปิดเสียงไม่เพราะ เค้าบอกลำโพงมันฟ้องว่าแผ่นไม่ดี นึกในใจไอ้บ้า
ถ้าลำโพงมรึงดีจริงแผ่นอะไรมันก็ต้องเพราะสิว๊ะ... :hap3:

มันไม่มีัลำโพงตัวไหนที่เปิดเสียงให้ดี จากแผ่นที่ไม่ดีหรอกครับ

การที่จะให้เสียงที่ดีได้ ต้นทางต้องดีมาก่อน เมื่อแผ่นไม่ดี เอาไปเปิดที่ไหนก็ไม่ดี
แต่ถ้ามันมีแผ่นที่ว่าจริงๆ ผมขอแบ่งบ้าง เพื่อเสริมความรู้ครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 08:01:47 น. »
 :cheer1: :beer: ดูจากสูตรแล้วน่าสนใจเหมือนกันนะครับสูตรนี้  :beer: :beer:

ออฟไลน์ ชัยราชา

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL-6D239873 หมอชาติ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 08:32:29 น. »
ผมใช้มาหลายสูตรมาหยุดที่เจบิน เพราะใช้ได้แทบทุกสถานที่ ตอนนี้ใช้อยู่ 10 ตู้

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 08:42:32 น. »
ผมใช้มาหลายสูตรมาหยุดที่เจบิน เพราะใช้ได้แทบทุกสถานที่ ตอนนี้ใช้อยู่ 10 ตู้
:D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 08:43:33 น. »
มันไม่มีัลำโพงตัวไหนที่เปิดเสียงให้ดี จากแผ่นที่ไม่ดีหรอกครับ

การที่จะให้เสียงที่ดีได้ ต้นทางต้องดีมาก่อน เมื่อแผ่นไม่ดี เอาไปเปิดที่ไหนก็ไม่ดี
แต่ถ้ามันมีแผ่นที่ว่าจริงๆ ผมขอแบ่งบ้าง เพื่อเสริมความรู้ครับ

ขอขยายความให้ น้าป้อม นะครับ ฐานที่ คบกะน้าเค้ามานาน......
น้าแกจะสื่อว่า.....รำไม่ดีโทษปี่โทษกลอง......ครับ..............
แผ่นของ น้า แก ถ้าไม่ดี  มันคง เอาใส่เครื่องอ่าน แล้ว เครื่องอ่านคงอ่านไม่ได้ แน่ ๆ...
ไม่ใช่ประเถท เอาแผ่น แมวกัดกัน  แล้ว  จะออกมาเป็น  บี้ เดอะ  สแตนด์.........ครับ
แผ่นทีใช้ ก็เป็น แผ่น เต็ม ๆ  ไม่ใช่แผ่นหักครึ่ง...............แต่อาจไม่ใช่แผ่น แท้   เท่านั้นแหละ....
แผ่นแท้ กับ  แผ่น เอ็มพี 3  เสียงมันก็ไม่ได้ต่างกันแบบ ฟ้า กะ ........ไม่รู้กับ..อะไรดี................ประมาณนี้ ครับ
และยิ่งเป็นแผ่น ซีดี เพลง ถึงจะเป็น แผ่น ก๊อป   ถ้าไม่ใช้ เทพจุติ   กับเครื่องเสียง กลางแจ้ง.......ไม่ว่าชาตินี้ หรือ ชาติไหน
ใครฟังออก ว่า เป็น แผ่นก๊อป...............ผมว่า  บร้าไปแล้ว ครับ.....................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 09:36:02 น. โดย นายเปี๊ยก !! »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 09:29:09 น. »
ขอขยายความให้ น้าป้อม นะครับ ฐานที่ คบกะน้าเค้ามานาน......
น้าแกจะสื่อว่า.....รำไม่ดีโทษปี่โทษกลอง......ครับ..............
แผ่นของหน้า ถ้าไม่ดี  มันคง เอาใส่เครื่องอ่าน แล้ว เครื่องอ่านคงอ่านไม่ได้ แน่ ๆ...
ไม่ใช่ประเถท เอาแผ่น แมวกัดกัน  แล้ว  จะออกมาเป็น  บี้ เดอะ  สแตนด์.........ครับ
แผ่นทีใช้ ก็เป็น แผ่น เต็ม ๆ  ไม่ใช่แผ่นหักครึ่ง...............แต่อาจไม่ใช่แผ่น แท้   เท่านั้นแหละ....
แผ่นแท้ กับ  แผ่น เอ็มพี 3  เสียงมันก็ไม่ได้ต่างกันแบบ ฟ้า กะ ........ไม่รู้กับ..อะไรดี................ประมาณนี้ ครับ
และยิ่งเป็นแผ่น ซีดี เพลง ถึงจะเป็น แผ่น ก๊อป   ถ้าไม่ใช้ เทพจุติ   กับเครื่องเสียง กลางแจ้ง.......ไม่ว่าชาตินี้ หรือ ชาติไหน
ใครฟังออก ว่า เป็น แผ่นก๊อป...............ผมว่า  บร้าไปแล้ว ครับ.....................

ใช่ครับ    ถ้าตีความเป็นแบบอื่น   คิดไม่เป็นบวกครับ 

prasert_keaw

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 12:37:09 น. »
รุ่นยอดนิยม จาก N.AUDIO ที่ออกบ่อยที่สุด

เทอร์โบว์ สูตร 3 ALAB

เซอร์วิน

ดับเบิ้ลเจ

ดับเบิ้ลเทอร์โบว์

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 19:07:59 น. »
แผ่นของ น้า แก ถ้าไม่ดี  มันคง เอาใส่เครื่องอ่าน แล้ว เครื่องอ่านคงอ่านไม่ได้ แน่ ๆ...

แผ่นเพลงมันจะมีแผ่นจากต่างประเทศ ประเภทที่ว่า บันทึกมาแบบเทพ ๆ  ไว้สำหรับใช้เปิดฟังกับเครื่องเสียงบ้าน แบบเทพ ๆ ครับ
ตรงนี้พี่มะละกอ น่าจะมีอยู่เยอะ 555

ซึ่งคุณภาพของเสียงที่ได้เหนือกว่ากันมากพอดู  พอเอาแผ่นธรรมดาบ้านเราไปเปิดเทียบ รับรองว่าฟ้า กะ เหว จิง ๆ ครับ

ทีนี้คงต้องดูว่าเสียงมันดีจากอะไร ?  มากกว่ามั๊งครับ

:thank1:

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 19:44:43 น. »
แผ่นเพลงมันจะมีแผ่นจากต่างประเทศ ประเภทที่ว่า บันทึกมาแบบเทพ ๆ  ไว้สำหรับใช้เปิดฟังกับเครื่องเสียงบ้าน แบบเทพ ๆ ครับ
ตรงนี้พี่มะละกอ น่าจะมีอยู่เยอะ 555

ซึ่งคุณภาพของเสียงที่ได้เหนือกว่ากันมากพอดู  พอเอาแผ่นธรรมดาบ้านเราไปเปิดเทียบ รับรองว่าฟ้า กะ เหว จิง ๆ ครับ

ทีนี้คงต้องดูว่าเสียงมันดีจากอะไร ?  มากกว่ามั๊งครับ

ท่านกำลังหลงประเด็น แล้ว...........ท่านทำความเข้าใจ ไม่ กระจ่าง.....รบกวนกลับไปอ่านตั้งแต่ต้น ครับ......

เพราะที่ กำลังพูดกันอยู่  มันเป็นเครื่องเสียง กลางแจ้ง...........................ย้ำว่ากลางแจ้ง.....
แล้วก็ไม่ใช่ เครื่องเสียง กลางแจ้งของพวกเทพ  แต่เป็น เครื่องเสียงของ พวก รากหญ้า..................

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 21:50:13 น. »
ท่านกำลังหลงประเด็น แล้ว...........ท่านทำความเข้าใจ ไม่ กระจ่าง.....รบกวนกลับไปอ่านตั้งแต่ต้น ครับ......

เพราะที่ กำลังพูดกันอยู่  มันเป็นเครื่องเสียง กลางแจ้ง...........................ย้ำว่ากลางแจ้ง.....
แล้วก็ไม่ใช่ เครื่องเสียง กลางแจ้งของพวกเทพ  แต่เป็น เครื่องเสียงของ พวก รากหญ้า..................

หากว่าหลงประเด็นก็ต้องขออภัย  เพียงแค่ต้องการสื่อว่า แผ่นเพลงมันมีหลายเกรด เท่านั้นครับ
แต่ไม่ว่าจะไปเปิดกับเครื่องเสียงบ้าน หรือ กลางแจ้ง มันก็ให้เสียงที่แตกต่างกันอย่างที่ผมว่ามา
อันนี้ฟันธงเพราะคุณภาพในการบันทึกจากสตูดิโอมันต่างกันครับ

เหตุการณ์ตรงนี้ผมก็ประสบมาเองโดยตรง จากงาน PA2012 ที่เชียงใหม่  ทางเฮียมาโนชใช้แผ่นเพลง
อย่างที่ว่าไปเปิดในงาน กับเครื่องเล่น Play Back ตัวทอป ๆ ของ Yamaha ผมยอมรับว่าเสียงดีจริงครับ
เพราะสัญญาณต้นแหล่งมาดีนั่นเอง  แต่ถ้าเปิดจากแผ่นธรรมดาหรือเล่นดนตรีสดแล้วเสียงจะเป็นเช่นไร ?
ก็อยากรู้เหมือนกันครับ

ถูกผิดอย่างไรต้องขออภัยด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 22:03:25 น. โดย AJ-AUDIO »

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 21:53:53 น. »
แผ่นเพลงมันจะมีแผ่นจากต่างประเทศ ประเภทที่ว่า บันทึกมาแบบเทพ ๆ  ไว้สำหรับใช้เปิดฟังกับเครื่องเสียงบ้าน แบบเทพ ๆ ครับ

ซึ่งคุณภาพของเสียงที่ได้เหนือกว่ากันมากพอดู  พอเอาแผ่นธรรมดาบ้านเราไปเปิดเทียบ รับรองว่าฟ้า กะ เหว จิง ๆ ครับ

ทีนี้คงต้องดูว่าเสียงมันดีจากอะไร ?  มากกว่ามั๊งครับ

:beer: :cheer: ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมาพักใหญ่แล้ว ยังไม่มีแผ่นเสียงสำหรับทดสอบเลยนิครับ  :cheer1: :beer:

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 21:58:02 น. »

spiritmx164

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 22:07:46 น. »
       จะสูตร ใหน ก็ ลอง เอาก่อนครับท่าน เพราะตัวแปรมัน มากมาย ตาม ค่าเงิน บาง
ที ไอ้ที่แพงกว่าก็ใช่จะดีกว่าที่เรามีอยู่  ตู้ซับ เครื่องปรุง  ถ้าเรา มีค่านิยมที่เห่อ ตาม ๆ กัน ว่ามันดี อย่างโน้น อย่างนี้ แล้วเงินละใครออกให้เรา ไม่มี เจ้าใหน ที่ผลิตแล้ว ให้เรามาใช้ฟรี ผมเล่นมาแทบทุกสูตร สารพัดดอก ( ค้นหาอะไรว่ะ ) การประกอบตู้ แต่ละเจ้า สูตรเดียวกัน แบบเดียวกัน เสียงยัง ไม่ได้เหมือนกัน เป๊ะ ๆ เลย ค่าไม้ เกรดใหน ประกอบแน่นใหม ทุกองศาเป๊ะ ๆ ใหม
       สิ่งที่ สำคัญที่สุด มันเข้ากับ ระบบของเราใหม ผมคิดว่า หลาย ๆ คนก็ ลองกันมา มากต่อมาก ไอ้ที่มันเข้ากันได้ดีกับชุดเรานะ นั่นแหล่ะ ของจริง

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 22:11:05 น. »
แผ่นสำหรับทดสอบเสียง ลองดูครับ

http://www.amazon.com/Sheffield-Drum-Track-Disc-Master/dp/B003JG93DC/ref=pd_sim_m_1

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 22:38:38 น. »
แผ่นสำหรับทดสอบเสียง ลองดูครับ

http://www.amazon.com/Sheffield-Drum-Track-Disc-Master/dp/B003JG93DC/ref=pd_sim_m_1

เอาที่โหลดไปใช้ได้  ไม่มีหรือเฮีย  หลังบ้านก็ได้ครับ 

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 22:43:56 น. »
 :cheer: :beer: ขอบคุณมากครับ  :beer: :cheer:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 22:49:26 น. »

เอาที่โหลดไปใช้ได้  ไม่มีหรือเฮีย  หลังบ้านก็ได้ครับ 

ที่มีให้โหลด มันสู้แผ่นที่เป็นแผ่นต้นฉบับไม่ได้งัยครับ น้านพ อันนี้แค่ยกตัวอย่าง

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 23:07:33 น. »
ที่มีให้โหลด มันสู้แผ่นที่เป็นแผ่นต้นฉบับไม่ได้งัยครับ น้านพ อันนี้แค่ยกตัวอย่าง

อู้ยยยยยย  หูแบบผม เครื่องของผม  ได้ไอ้ที่เขามีให้โหลดก็ดีถมถืดครับเฮีย  
ไม่งั้นเขาก็เล่นเบอร์ตองกันหมดแล้วจิ 

ออฟไลน์ preecha2507

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6636E730
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 16:35:33 น. »
ซับหน้าเปิดครับ

อาจารย์ ..
แอมป์ขับซับ 15" ข้างละ 4 ตัว
ใช้ตัวไหนครับ(เสร็จงานได้อย่างแฮปปี้..ครับ)