ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งค่า ความถี่ ดนตรี แต่ละชนิด คาดว่าน่าจะจำเป็น สำหรับ วี 184...ผมใช้อันนี้อ้างอิง...  (อ่าน 13607 ครั้ง)

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
sf  คนละตัวก็ปรับแต่งต่างกันน่ะครับ   เข้าใจไว้ด้วย

โทนเสียง น้ำเสียง เนื้อเสียงมันไม่เหมือนกัน

ซาวด์พี่ป้อมเบสอ๊วกแตกอยู่แล้ว   เผลอไปยกเบสขึ้น   มันจะพาลอ๊วกกันไปใหญ่
.....ที่จะรายงานก็บอกแบบนี้แหละครับ..ตามพี่ชาย น้าหมอนพ บอกเลยครับ..เพราะ..SF แต่ละเสียงทำความถี่มาต่างกันไม่เหมือนกันสักเจ้า..
....การปรับแต่งไม่มีทางที่จะเหมือนกันเลย.......เช่นที่ผมใช้ จาก 3 เจ้า เสียงเดียวกัน ปรับก็ไม่เหมือนกัน แต่สามารถ ปรับแต่งได้ตามใจชอบ...
.....จากที่ขาดๆเกินๆ ก็จัดการได้ดีพอสมควร.....
ดังนั้น...การตั้งค่า ไม่ตายตัวแน่นอน  ก๊อปปี้ กันยากแน่ๆ ถ้า คนละ SF.......และอีกอย่าง......SOUND card.......ก็มีส่วน เรื่องมวลเสียงแต่ละตัวก็แตกต่างกัน.....
วันนี้ลอง 3 ...ตัว....Sound card...อีมู 1212 / X Fi อีลิทโปร และ โน๊ตบุ๊ค music SX.....เสียง ไม่เหมือนกันเลย.....ถ้าจะก๊อปปี้กัน ก็อย่างน้อย ทรัพยากร ใกล้เคียงกัน
.....
ประมาณนี้.....แต่ที่แน่ๆ เสียงดี กว่าหลายๆเวอร์ชั่นที่ผ่านมา ...แน่นอน จ้า

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
.....ที่จะรายงานก็บอกแบบนี้แหละครับ..ตามพี่ชาย น้าหมอนพ บอกเลยครับ..เพราะ..SF แต่ละเสียงทำความถี่มาต่างกันไม่เหมือนกันสักเจ้า..
....การปรับแต่งไม่มีทางที่จะเหมือนกันเลย.......เช่นที่ผมใช้ จาก 3 เจ้า เสียงเดียวกัน ปรับก็ไม่เหมือนกัน แต่สามารถ ปรับแต่งได้ตามใจชอบ...
.....จากที่ขาดๆเกินๆ ก็จัดการได้ดีพอสมควร.....
ดังนั้น...การตั้งค่า ไม่ตายตัวแน่นอน  ก๊อปปี้ กันยากแน่ๆ ถ้า คนละ SF.......และอีกอย่าง......SOUND card.......ก็มีส่วน เรื่องมวลเสียงแต่ละตัวก็แตกต่างกัน.....
วันนี้ลอง 3 ...ตัว....Sound card...อีมู 1212 / X Fi อีลิทโปร และ โน๊ตบุ๊ค music SX.....เสียง ไม่เหมือนกันเลย.....ถ้าจะก๊อปปี้กัน ก็อย่างน้อย ทรัพยากร ใกล้เคียงกัน
.....
ประมาณนี้.....แต่ที่แน่ๆ เสียงดี กว่าหลายๆเวอร์ชั่นที่ผ่านมา ...แน่นอน จ้า

นั่นแหละที่อยากจะบอก   หลายคนชอบให้คนทำให้ดูแล้วเลียนแบบ   ถ้าบังเอิญตรงกับที่เราชอบก็ดีไป  ถ้าไม่ตรงก็เสียปล่าว
มันเหมือนกินก๋วยเตี๋ยว   ถ้าเขาปรุงให้  เติมเครื่องเติมให้  แน่ใจได้ไงว่าถูกปากเรา
อยากให้เข้าใจ  เรียนรู้ ทดลองด้วยตัวเองทีละขั้นต้นไป  จิได้กินแซ่บๆ

ออฟไลน์ teraphon

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 5E634E5D หนึ่งซาวด์โปร

ออฟไลน์ เหยี่ยวเวหา

• ระดับ 4
  • *
  • HL-5764A469

ออฟไลน์ mixmas

• *
  • HL#6D221874 (ริมมูลน้อย)

ออฟไลน์ 47-sound

• กำเนิดใหม่
  • *
  • 76644E40, 870D11A9 ซื้อจาก "หนุ่มเมืองลำดวน"

ออฟไลน์ Chan2508

• ระดับ 5
  • *
  • 4C95B9A5 ,5DDB6D51(ครูภูม),42F4C51D (noi1960)
งั้นรอ.............โปรแกรม นิ่งๆ......
.......ผม นั่ง ปรับ จนเป็นที่พอใจ  แบบอ้างอิง หลักการด้านบน...
....จะนำเสนอ ...เป็นตัวอย่างนะครับ..
.ตอนนี้โปรแกรมยังไม่นิ่ง ความถี่ก็เพิ่ง ละเอียดขึ้น ต้องลองปรับใหม่...รอนิด นะครับ

รอครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :happy:  :happy:  :happy:  :thank1:

ออฟไลน์ Samransukh

• ระดับ 4
  • *
  • 6CA12EC6 (นายเอ)
ตัวอย่างการปรับแต่งที่พี่น้องช่วยกันจัดทำขึ้นนั้น...สำหรับผมมีประโยชน์มากครับ มันเป็นเหมือนตุ๊กตาที่ทำให้เรารู้ว่าดนตรีแต่ละชิ้น แต่ละกลุ่มจะเริ่มปรับ EQ จากแกนไหนบ้าง
บางครั้งอ่านจากบทความการปรับแต่ง EQ อย่างเดียวยังไม่เข้าใจมันมองไม่เห็นภาพครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

ออฟไลน์ s.t music

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95D75308- HL#2318394C-HL#42E7D1C5-คุณ สายฝน
ตัวอย่างการปรับแต่งที่พี่น้องช่วยกันจัดทำขึ้นนั้น...สำหรับผมมีประโยชน์มากครับ มันเป็นเหมือนตุ๊กตาที่ทำให้เรารู้ว่าดนตรีแต่ละชิ้น แต่ละกลุ่มจะเริ่มปรับ EQ จากแกนไหนบ้าง
บางครั้งอ่านจากบทความการปรับแต่ง EQ อย่างเดียวยังไม่เข้าใจมันมองไม่เห็นภาพครับ

ผมคิดเหมือนท่านครับ..รากหญ้าต้องการเรียนรู้ในสิ่งที่เข้าใจง่าย..สำหรับผมมีประโยชน์มากครับ..อ้างอิงหลักการมากไม่เข้าใจครับ..แต่ก็ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดีๆที่ทุกท่าให้มาครับ