ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเกี่ยวกับ แยกไลน์  (อ่าน 2269 ครั้ง)

pakkyzero

• บุคคลทั่วไป
รบกวนเกี่ยวกับ แยกไลน์
« เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 10:29:01 น. »
ผมใช้ซาว์ดการ์ดยี่ห้อ asus xonar d2

ผมอยากจะลองแยกไลน์ เป็น 8 ไลน์

แต่ไม่รู้ว่าต่อสายผิดหรือเปล่า เสียงตอนนี้มันออกแค่ 2 ไลน์ ส่วนเส้นอื่นเสียงไม่ออกเลยครับ

อยากทราบว่าต้องต่อเข้าช่องไหนบ้างครับ

รบกวนด้วยนะครับ .. ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ชัย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#No 7C8644D1
Re: รบกวนเกี่ยวกับ แยกไลน์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 10:31:30 น. »
ต่อได้ทุกช่องครับ  แต่ต้องเข้าไปตั้งค่าก่อน มันถึงจะออก ;)

คลิก   http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=25010.new#new

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=33302.msg403782;topicseen#msg403782
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 10:44:19 น. โดย ชัย »

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 10:38:52 น. »
 :happy: :D การต่อเล่นแบบแยกไลน์เราต้องเข้าไปตั้งค่าในมิดิแมพเปอร์ด้วยครับ เลือกที่ช่องออกลำโพงโดยกำหนดว่าเครื่องคนตรีชนิดไหนออกช่องไหน เช่นกระเดิ่องกลองออกช่องซับวูฟเฟอร์ กีตาร์ออกช่องเซอราวด์ขวา อะไรทำนองนี้แหละครับ  :happy: :D

pakkyzero

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 11:03:50 น. »
:happy: :D การต่อเล่นแบบแยกไลน์เราต้องเข้าไปตั้งค่าในมิดิแมพเปอร์ด้วยครับ เลือกที่ช่องออกลำโพงโดยกำหนดว่าเครื่องคนตรีชนิดไหนออกช่องไหน เช่นกระเดิ่องกลองออกช่องซับวูฟเฟอร์ กีตาร์ออกช่องเซอราวด์ขวา อะไรทำนองนี้แหละครับ  :happy: :D

ผมได้ตั้งค่ามิดิแมพเปอร์แล้วครับแต่ก็ยังเหมือนเดิม ช่องทางด้านหลังผมก็ลองทุกช่องแล้ว

ออกแค่เส้น 2 ไลน์ ยังไงก็ช่วยผมหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 11:16:45 น. »
ผมได้ตั้งค่ามิดิแมพเปอร์แล้วครับแต่ก็ยังเหมือนเดิม ช่องทางด้านหลังผมก็ลองทุกช่องแล้ว

ออกแค่เส้น 2 ไลน์ ยังไงก็ช่วยผมหน่อยนะครับ
ตั้งค่าซาวด์การ์ดให้ออก 7.1 แล้วหรือยังครับ ลองดูที่ภาพลำโพงว่ามีครบ 8 รูปมั๊ย คริกที่ลำโพงเทสก่อน ว่าดังครบหรือไม่

รบกวนดูกระทู้ของครูภูมิประกอบด้วยครับ อยู่ติดๆกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 11:27:14 น. โดย วัฒนาพงษ์ »

ออฟไลน์ ครูภูม

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ระดับ 5
  • โทร .0867503355 Line ID 0867503355
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 11:19:38 น. »
ผมใช้ซาว์ดการ์ดยี่ห้อ asus xonar d2

ผมอยากจะลองแยกไลน์ เป็น 8 ไลน์

แต่ไม่รู้ว่าต่อสายผิดหรือเปล่า เสียงตอนนี้มันออกแค่ 2 ไลน์ ส่วนเส้นอื่นเสียงไม่ออกเลยครับ

อยากทราบว่าต้องต่อเข้าช่องไหนบ้างครับ

รบกวนด้วยนะครับ .. ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ที่นี่ ชัวร์
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=33349.msg403864;topicseen#msg403864

koolkun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 13:09:27 น. »
ไม่ทราบว่า ทำได้แล้วหรือเปล่า ผมเพิ่งได้อ่านข้อความครับ

ท่านได้ไปสั่ง group channel (แยกไลน์) หรือยังครับ หรือว่ายังอยู่ที่ Main channel (สเตริโอ)  ถ้ายังก็ตามนี้ครับ
ที่ xtreme ไทปที่ Optoin ไป setting   เลือก soundFont เลือก group channel เพื่อบังคับให้เสียงออกแบบแยก channel ล่ะครับ ไม่งั้นมันจะอยู่ที Main channel เท่านั้น ไปแยกให้ตายก็ไม่ยอมแยกหรอกครับ  ลองดูครับ

จาก ผู้น้อย

pakkyzero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 14:17:49 น. »
ไม่ทราบว่า ทำได้แล้วหรือเปล่า ผมเพิ่งได้อ่านข้อความครับ

ท่านได้ไปสั่ง group channel (แยกไลน์) หรือยังครับ หรือว่ายังอยู่ที่ Main channel (สเตริโอ)  ถ้ายังก็ตามนี้ครับ
ที่ xtreme ไทปที่ Optoin ไป setting   เลือก soundFont เลือก group channel เพื่อบังคับให้เสียงออกแบบแยก channel ล่ะครับ ไม่งั้นมันจะอยู่ที Main channel เท่านั้น ไปแยกให้ตายก็ไม่ยอมแยกหรอกครับ  ลองดูครับ

จาก ผู้น้อย

เดี๋ยวตอนเย็นจะกลับไปลองครับ

ส่วน group channel ก็เลือกแล้ว

ตอนนี้ผมทำตามขั้นตอนทุกอย่างแล้ว

เพียงแต่ว่าผมสงสัยว่าผมได้ต่อสายผิดหรือเปล่าเนี่ยแหละ

ขอบคุณทุกคนที่ให้ความรู้ครับผม

pakkyzero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2010, 15:40:25 น. »
และแล้วก็เกิดผลสำเร็จครับ

ตอนนี้แยกไลน์ได้แล้วถูกใจมากครับแยกเสียงได้อิสระดีครับ

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ โดยเฉพาะครูภูมที่ส่งเมลล์มาให้ผมแบบละเอียดเลย

ปล . ซาว์ดการ์ด 7.1 สามารถแยกได้มากกว่า 8 ไลน์หรือเปล่าครับ

ถ้าได้สามารถแยกได้ถึงกี่ไลน์ครับ

somjainuk74

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2010, 15:51:45 น. »
และแล้วก็เกิดผลสำเร็จครับ

ตอนนี้แยกไลน์ได้แล้วถูกใจมากครับแยกเสียงได้อิสระดีครับ

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ โดยเฉพาะครูภูมที่ส่งเมลล์มาให้ผมแบบละเอียดเลย

ปล . ซาว์ดการ์ด 7.1 สามารถแยกได้มากกว่า 8 ไลน์หรือเปล่าครับ

ถ้าได้สามารถแยกได้ถึงกี่ไลน์ครับ
ไม่ได้ครับ คลิกข้างล่างที่มีรูป :fireting2:
อ่านตอนที่ 11 ครับ