ผู้เขียน หัวข้อ: ถานหลักการตั้ง latency ของ soundfont  (อ่าน 2363 ครั้ง)

pirotne

• บุคคลทั่วไป
ถานหลักการตั้ง latency ของ soundfont
« เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2007, 06:50:26 น. »
 ถามท่านตครูภูม หน่อยตรับ เวลาใช้ soundfont มีหลักการตั้ง latency เท่าไรอยางไร จึงจะเหมาะสมและ สำหรับเครี่องที่ cpu ceieron M1.4GH   RAM 256   soundfront ขนาด 100 mb ไหวไหมอะครับ ผมลองเล่น มีกระตุกเหมือนกัน ออกงานไม่ได้ ใช้ตัว lite ก็เป็น เพื่ม ram จะหายกระตุกไหมแนวโน้มนะคร้บ  ขอบคุณ

pirotne

Re: ถานหลักการตั้ง latency ของ soundfont
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2007, 09:47:09 น. »
ขอบคุณ นึกว่าจะไม่มีใครสนใจซะแล้ว ขอบคุณ ขอบคุณ

mildly

Re: ถานหลักการตั้ง latency ของ soundfont
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2007, 10:52:35 น. »
Latency เอาไว้ปรับความหน่วงของการเล่นเสียง SoundFont ครับ
ค่าน้อยยิ่งดีเสียงจะเล่นทันทีที่ส่งคำสั่งให้เล่นเสียง ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความสามารถของ Sound Card
ว่าสามารถตอบสนองหรือมีความหน่วงการเล่นเสียงมากน้อยเพีัยงใด
การปรับลองปรับไปที่ค่าสูง ๆ แล้วค่อย ๆลดลงไปเรื่อย ๆ ถ้าเสียงไม่แตกก็ใช้ได้ครับ

ตามที่ท่าน x-mem แนะนำไว้ครับ