ผู้เขียน หัวข้อ: แบกกิ้งแทรก สำหรับมือกีต้าร์  (อ่าน 2501 ครั้ง)

asurisak

• บุคคลทั่วไป
แบกกิ้งแทรก สำหรับมือกีต้าร์
« เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2007, 13:13:04 น. »
ลองทำดูครับ มีอีกหลายเพลงยังไม่ได้ลง ใช้คิวเบสทำครับ สำหรับมือกีต้าร์ ติชมได้ครับ จะเอาไปพัฒนาต่อไปครับ
เพลงขอนไม้กับเรือ
http://www.uphaha.com/download.php?file=3d79850b9d6f00d7a1bb57dfcb6b3e17

asurisak

Re: แบกกิ้งแทรก สำหรับมือกีต้าร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2007, 13:18:50 น. »
อีกเพลงครับ
วิทลัยหลายใจ
http://www.uphaha.com/download.php?file=97d73643e6d2ecfcefd600095c7fa86e

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: แบกกิ้งแทรก สำหรับมือกีต้าร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2007, 13:34:35 น. »
ขอบคุณท่าน หมู่เอ มากครับ
ที่ได้ทำ backing track มาเผื่อแผ่เพื่อนสมาชิกครับ
เอาไว้ซ้อมมือเวลาเล่นคนเดียวครับ  :) :) :)

นายธินกร สุวรรณไตรย์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2007, 13:47:00 น. »
โหลดมาฟังแล้วครับ เพลงขอนไม้กับเรือ รวมๆก็ โอ ครับ เพิ่มเติมเรื่องของกลองสแนร์อีกนิดครับ ใส่ Reverb เข้าไปอีกซัก 30 เปอร์เซ็นต์ ก็น่าจะดี เพราะกีต้าร์มันมี Reverb มาด้วย ทำให้เสียงกีต้าร์มันไปอยู่หลังเวทีหน่ะครับ และลดเสียง กีต้าร์เบสลงอีกนิดนึง และ EQ ความถี่ช่วง 63Hz ลงเยอะๆครับ เพราะมันจะไปซ้อนทับกับเสียงกระเดื่อง ทำให้เสียงกระเดื่องไม่โผล่ พูดง่ายๆก็คือ เบสบวม ว่างั้นเหอะ ก็เป็นแนวคิดที่ดี ที่จริงก็มีคนทำแบบนี้ออกมาแล้วครับ บันทึกลง Tape Cassett ให้กับวณิพก(ดนตรีคนตาบอด) เอาไว้ร้องเพลงในตลาดแถวๆบ้าน ที่อยู่ อ.รอบนอกครับ สรุปว่า ดีครับ ดีทั้งในการทำ และ แนวคิด คิดและทำ ต่อไปครับ
ขอบคุณครับ

asurisak

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2007, 14:05:21 น. »
ขอบคุณช่างอ๊อดครับที่แนะนำ  โปรแกรมข้างบนมันเป็นโปรแกรมวิเคราะเสียงหรือเปล่าครับ (อยากได้) พอดีที่บ้านไม่มีลำโพงมอนิเตอร์ ใช้ลำโพงคอมธรรมดาต้วเล็กๆ เองครับ ว่างๆ ว่าเข้าไปหาช่าง (ผมอยู่แถวกาดป่าเหมือด สันทราย ครับ)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2007, 14:13:50 น. »
ยินดีครับ ก่อนเข้ามาโทรหาก่อนนะครับ ไม่ค่อยอยู่บ้าน(เที่ยวเตร่) โชควารีโฮม ซอย9 นะครับ กลางๆซอย ซ้ายมือที่เป็นร้านขายของชำหน่ะครับ เอาแผ่นเปล่าติดมือมาด้วยนะครับ Handy Drive ขอเว้นครับ เพราะเคยเจอแบบว่า เพื่อนสมาชิก นำไวรัสมาปล่อยลงเครื่องผมหน่ะครับ Formatt HDD ไปหลายรอบแล้วครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2007, 14:25:19 น. »
เบส

ลองใช้  finger jazz ของ dirol superquartet ดูนะครับ
eq  ไม่ต้องไปแตะ

ใส่ izotope ozone ไว้ที่มาสเตอร์อีกทีนึง

หรือจะลองหาเบสตัวใหญ่ อย่างเช่น  "ไตรยศาสตร์" มาลองใช้ก็ได้นะครับ
(Trilogy)

:D :D :D

แต่หลังๆ มา  ผมเอาเบสสดนี่ล่ะ เล่นใส่เลย
เพราะ แค่เวลามานั่งปรับความยาวโน๊ตใหม่ทั้งเพลง ให้มันสมจริง
กับเล่นใหม่  เล่นใหม่ประหยัดเวลากว่า

:D :D :D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2007, 15:04:28 น. »
ท่านเด็กบางมด พูดถูกครับ เคยทำเทปอยู่ชุดนึง ต้องมาตัดต่อเสียงร้อง เป็นเพลงขายของอัลบั้มด้วย ร้องหลายรอบ ไม่มี 100 เปอร์เซ็นต์ซักรอบ ผมใช้เวลาตัดต่ออยู่ เกือบถึงชั่วโมง สุดท้ายสรุปว่า ผมขอรอบเดียว รอบสุดท้าย ตั้งใจร้องดีๆ ทำอารมณ์ให้ได้กับเพลง ผลสุดท้าย จบด้วยเวลา 4 นาที.........พับผ่า...ให้ตายเหอะ...โรบิ้น
ขอบคุณครับ