ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เพิ่มเติมคำว่า MIDI กับ Soundfont ครับ  (อ่าน 3767 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไผ่

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
ความรู้เพิ่มเติมคำว่า MIDI กับ Soundfont ครับ
« เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 11:19:33 น. »
ความรู้เพิ่มเติมคำว่า MIDI กับ Soundfont ครับ
เชิญไปดูได้ที เวบแห่งนี้ครับ "สมาคมผู้ผลิตมีดี้" ครับ คลิ๊กๆ
นั่นแหละครับ ผู้ผลิต MIDI กับ Soundfont ทำไมจึงต้องเกี่ยวเนื่องสัมพันธ์กัน
และที่เหนือไปกว่านั้นก็คือ "ผู้ผลิตโปรแกรม ทำให้ MIDI กับ Soundfont เล่นร่วมกันได้"
ลองไปอ่านและศึกษาดูเอานะครับ เป็นประโยชน์อย่างมากเลยแหละ โชคดีครับ
ข้างล่างเป็นภาพบางตอนที่ตัดมาครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: ความรู้เพิ่มเติมคำว่า MIDI กับ Soundfont ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 11:32:37 น. »
เลยกลายมาเป็นมิดี้สายพันใหม่  XMK  ครับ  และกลายเป็นซาวด์ฟอนต์สายพันธุ์ใหม่  XSF ครับ

tukae

• บุคคลทั่วไป
Re: ความรู้เพิ่มเติมคำว่า MIDI กับ Soundfont ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 12:03:16 น. »
เลยกลายมาเป็นมิดี้สายพันใหม่  XMK  ครับ  และกลายเป็นซาวด์ฟอนต์สายพันธุ์ใหม่  XSF ครับ

ถูกต้องครับ เพราะตามตารางที่ไผ่แจ้งคือ standard ของ gm ครับ แต่ XMK และ XSF ตารางการวางเสียงมีมากกว่านั้นครับ เพราะเราจะมีเสียงดนตรีที่เราสร้างขึ้นเองเช่น ดนตรีไทยแท้ต่าง ๆ ... เราถึงเรียกว่าเป็นระบบ Multi Karaoke ครับ ทั้งโปรแกรม ซาวฟอนท์ มิดี้ รวมกันเป็นหนึ่งครับ....

winit

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 12:06:23 น. »
ถูกต้องครับ เพราะตามตารางที่ไผ่แจ้งคือ standard ของ gm ครับ แต่ XMK และ XSF ตารางการวางเสียงมีมากกว่านั้นครับ เพราะเราจะมีเสียงดนตรีที่เราสร้างขึ้นเองเช่น ดนตรีไทยแท้ต่าง ๆ ... เราถึงเรียกว่าเป็นระบบ Multi Karaoke ครับ ทั้งโปรแกรม ซาวฟอนท์ มิดี้ รวมกันเป็นหนึ่งครับ....

สุดยอด..ครับ ;D

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 14:14:42 น. »
พอจะจับใจความบางตอนได้ว่า สำหรับผู้ผลิตหรือทำมิดี้นั้น ไม่มีขอบเขตหรือขีดจำกัด
อยู่ที่เทคนิคและประสบการณ์บวกฝีมือ ผสมผสานภายใต้จิตวิญญาณ ที่ใส่ลงไปของผู้ทำ
ก็เหมือนกับโครงการใหม่ ที่อ.ศิลปินหน้าวัด กำลังเดินเครื่องจักรอยู่ขณะนี้แหละครับ

tukae

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 14:21:06 น. »
พอจะจับใจความบางตอนได้ว่า สำหรับผู้ผลิตหรือทำมิดี้นั้น ไม่มีขอบเขตหรือขีดจำกัด
อยู่ที่เทคนิคและประสบการณ์บวกฝีมือ ผสมผสานภายใต้จิตวิญญาณ ที่ใส่ลงไปของผู้ทำ
ก็เหมือนกับโครงการใหม่ ที่อ.ศิลปินหน้าวัด กำลังเดินเครื่องจักรอยู่ขณะนี้แหละครับ

ขยายความเพิ่มเติมอีกนิด เช่น GM standard เขาตั้งไว้คือ Harmonica  แต่เราเปิด bank ใหม่ เป็น แคน  อย่างนี้เป็นต้นครับ...

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 14:54:52 น. »
และ1 มีดนตรีชิ้นไหนที่เปลี่ยนได้บ้าง เมื่อนำมาเล่นกับเพลงไทยๆ เสียงแคน ก็จะออกมาแทน Harmonica แมนบ่อ.ไก่
และ2 เมื่อนำ Soundfont ที่ได้ทำการปรับเปลี่ยนดีแล้ว เพลงไหนที่มีเสียงแคน ก็จะออกเป็นแคนหมดแมนบ่ครับ
และ3 ผู้ผลิตมิดี้ ต้องปรับเปลี่ยนอะไรหรือเปล่าครับในการทำเพลง อ.ไก่ พอมีเวลานำเพลงตัวอย่างสักเพลงให้ฟังได้บ่ครับ
 :thank1:

tukae

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 15:03:46 น. »
และ1 มีดนตรีชิ้นไหนที่เปลี่ยนได้บ้าง เมื่อนำมาเล่นกับเพลงไทยๆ เสียงแคน ก็จะออกมาแทน Harmonica แมนบ่อ.ไก่
และ2 เมื่อนำ Soundfont ที่ได้ทำการปรับเปลี่ยนดีแล้ว เพลงไหนที่มีเสียงแคน ก็จะออกเป็นแคนหมดแมนบ่ครับ
และ3 ผู้ผลิตมิดี้ ต้องปรับเปลี่ยนอะไรหรือเปล่าครับในการทำเพลง อ.ไก่ พอมีเวลานำเพลงตัวอย่างสักเพลงให้ฟังได้บ่ครับ
 :thank1:
เรื่องนี้เคยบรรยายอยู่ตอนงานบางปูครับ
การเปลี่ยนดนตรี ต้องเปลี่ยนทุกเสียงที่เป็นของไทยครับ จัดกลุ่มง่าย ๆ ก็
- ดีด  = พิณ, ซึง ฯลฯ
- สี = ซอ ฯลฯ
- ตี = เปิงมาง ตะโพน ฯลฯ
- เป่า = แคน, ขลุ่ย, โหวต ฯลฯ
เพราะฉะนั้น มิดี้ ก็ต้องรู้การจัดวางตำแหน่งของเสียงเหล่านั้นด้วยครับ จะเลือกใช้ก็อยู่กับแต่ละเพลงว่ามีเสียงใดบ้าง ...

ตอนนี้ที่เริ่มต้นก็คือ Xsf + Xmk ของทีมงาน Xtreme ครับ แต่ถ้านำไปใช้นอกเหนือจากนี้ก็จะเป็นดนตรี GM ธรรมดาครับ หรือบางตัวเสียงไม่ออกเลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กันยายน 2009, 15:20:15 น. โดย ศิลปินหน้าวัด »

tukae

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 15:43:05 น. »
ขนาดอันรูปแบบเก่าๆ เจ้าภาพยังหาว่า ผมเปิด Bracking track อยู่ แล้วอันใหม่...คนชมสิบ่ อึ้งๆๆๆ บ๋าบ่อยากคึด..
รอๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับผม

อีหลีแล้ว มันก็แบบเก่านั่นแหละครับพี่ไท เพียงแต่เรามากำหนดของเราเอง (ทำเองแบบไทยไทย ถูกต้องตามสำเนียงที่เราต้องการ) เราต้องมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ ปรับปรุง พัฒนาแนวความคิด วิธีการ ผลงาน ตลอดจนสิ่งใหม่ ๆ เพื่อนำสิ่งที่คุ้มค่ามาสู่พี่น้อง Xtreme ครับ.... และทั้งนี้ ก็ได้แรงบันดาลใจก็ได้มาจากสโลแกนหนึ่งที่ว่า สิ่งใหม่ คือ ความคิดที่พร้อมจะออกนอกกรอบของตนเอง (Comfort Zone) และค้นหาวิธีการใหม่ที่ตนไม่คุ้นเคย ครับผม....  (พอดีเปิดเจอในหนังสือ อิ อิ)
  สรุป.... ก็คือทฤษฎี สัมพันธภาพ ครับ  เหมือนการเชิดหุ่นของโจหลุยครับ ไปไหนไปด้วยกัน .... ทีมงานทุกคนคือหัวใจหลัก ครับผม....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กันยายน 2009, 15:53:03 น. โดย ศิลปินหน้าวัด »

ออฟไลน์ วสวัตติ์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#86E7AD6D x-men
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 16:06:47 น. »
ชอบคำสรุปครับ

สรุป.... ก็คือทฤษฎี สัมพันธภาพ ครับ  เหมือนการเชิดหุ่นของโจหลุยครับ ไปไหนไปด้วยกัน .... ทีมงานทุกคนคือหัวใจหลัก ครับผม....

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 16:31:56 น. »
ชอบเหมือนกันครับ สโลแกนปิดท้าย เราทุกคนคือผู้ที่จะทำให้ทุกอย่างนี้ประสบผลสำเร็จครับ  :thank1:

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 16:36:05 น. »
MIDI มันเกิดมา 27 ปีแล้ว

ณ วันนี้   ปี 2009

สิ่งดีๆ กำลังจะเกิด  นั่นคือ มาตรฐานใหม่
แหกคอก GM

สิ่งที่เราทำกันอยู่  ถ้าเรา ไปยื่นเสนอต่อ MMA
เราอาจจะได้ชื่อมาตรฐานใหม่ที่ทั่วโลกยอมรับก็ได้นะครับ

ถึงแม้ว่า impact factor ของเราจะไม่เยอะ
เพราะกลุ่มเป้าหมายของเรา ยังเป็น local
แต่อนาคต มันก็ globallization ได้
เพราะ ดนตรีไม่มีพรมแดน

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 16:39:04 น. »
แมนควมเจ้าเด้ออาวแอ๊นท์  อิอิ

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 16:41:26 น. »

ณ วันนี้   ปี 2009

สิ่งดีๆ กำลังจะเกิด  นั่นคือ มาตรฐานใหม่
แหกคอก GM

สิ่งที่เราทำกันอยู่  ถ้าเรา ไปยื่นเสนอต่อ MMA
เราอาจจะได้ชื่อมาตรฐานใหม่ที่ทั่วโลกยอมรับก็ได้นะครับ

ถึงแม้ว่า impact factor ของเราจะไม่เยอะ
เพราะกลุ่มเป้าหมายของเรา ยังเป็น local
แต่อนาคต มันก็ globallization ได้

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

เกิดไม่ทันครับ แต่ยังดีที่ศึกษาทัน  ;D

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 16:49:54 น. »
เกิดไม่ทันครับ แต่ยังดีที่ศึกษาทัน  ;D

เหอๆๆ

ผมกะเกิดบ่ทันคือกันค้าบอ้ายยย
มิดี้ มันเกิดก่อนผมบักหลายปี อิิิอิ

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

tukae

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 17:50:23 น. »

ณ วันนี้   ปี 2009

สิ่งดีๆ กำลังจะเกิด  นั่นคือ มาตรฐานใหม่
แหกคอก GM

สิ่งที่เราทำกันอยู่  ถ้าเรา ไปยื่นเสนอต่อ MMA

ที่ท่านขอชอลอ เว้ามา เฮ็ดให้ผมขนคีงลุกย้าว ย้าว เลยครับ... มันปานนั้นอยู่ติเนี่ย... อูยส์... แผนงานแรกพอเฮ็ดเสียงไทยแล้ว ก่ะไปเฮ็ดเสียงดนตรีแขก จีน ลาว เขมร ตีตลาดข้ามฟากเฮ็ดเสียงคนป่าแถวลุ่มน้ำอเมซอน อาฟริกา ฯลฯ ป๊าดโท๊...แค่คึดก่ะหนาวแล้วครับ.... 

bagnut

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 18:56:51 น. »
เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็น และขอเป็นกำลังใจให้กับน้กพัฒนาทุกๆท่าน และขอบคุณที่ช่วยสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ ให้เกิดขึ้น

ออฟไลน์ หลังเขา

• ระดับ 3
  • *
  • NO. 3C0506D0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 22:08:33 น. »
เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็น และขอเป็นกำลังใจให้กับน้กพัฒนาทุกๆท่าน และขอบคุณที่ช่วยสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ ให้เกิดขึ้น
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

wisut357

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2009, 23:53:18 น. »
ดีครับพัฒนาต่อไปเด้อครับ เป็นแรงใจให้ครับ สู้เด้อพี่น้องบ้านเฮา :th2:

tukae

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2009, 00:07:28 น. »
นี่คือการก้าวไปข้างหน้าของคำว่าเอกลักษณ์ครับ... เราจงภูมิใจที่มีเครื่องดนตรีที่เป็นไทยให้เราได้ร่วมกันในวันนี้ครับ ขอบคุณทุกท่านครับที่เป็นหนึ่งเดียวในการสร้างผลงานในครั้งนี้ ซึ่งไม่ใช่ของใคร แต่เป็นของคนไทยครับ.....