ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่องลิขสิทธิ์ อ่ะครับ  (อ่าน 14485 ครั้ง)

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
สอบถาม เรื่องลิขสิทธิ์ อ่ะครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2016, 14:16:52 น. »
ในที่นี้ ไม่ได้ต่อพ่วงอุปกรณ์ เปิดจากลำโพงโน๊ตบุ๊ค ไม่น่าจะโดนมั้ยพี่
ผมว่าโดนนะ ชุดจับโดนชาวบ้านรุมตื๊บไงละ 555

ที่เขาบรีฟกับชุดจับล่าสุด ให้เก็บหลักฐานลำโพงกับระบบเสียง สมัยก่อนจับกันก็ยกหมดทั้งคอมฯรวมเครื่องเสียงด้วย

สมัยนี้ไม่มีหมายศาลยกไม่ได้ มีหมายก็เข้าหลังพระอาทิตย์ตกไม่ได้(ยามวิกาล) ก็หาหลักฐานเป็นภาพเป็นเสียง

ไปประกอบสำนวนกับเจ้าพนักงานสอบสวน ให้เขาทำสำนวนแจ้งข้อหา ถ้าสู้คดีก็ส่งไปอัยการ อัยการสั่งฟ้อง ไปประกัน

ตัวที่ศาล ประกันตัวเสร็จ ก็รอศาลนัดพิจารณา ขึ้นศาลที่จังหวัดไหนก็ได้ เขาจะวิดีโอคอนเฟอร์เรนท์ให้ศาลทรัพย์

สินทางปัญญาฯ เป็นผู้ตัดสิน ทีเด็ดตอนไปรอในห้องใต้ถุนศาลรอการตัดสินรวมกับนักโทษอื่นๆ ห้ามเยี่ยม ห้ามส่งน้ำ

ไม่มีห้องน้ำด้วย สักสี่ห้าชั่วโมง บอกเลยจิตตก

เออนี่เราจับ หรือโดนจับเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 สิงหาคม 2016, 14:22:04 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64A46A x-men 46F5DED0 (MP)
สอบถาม เรื่องลิขสิทธิ์ อ่ะครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2016, 15:12:44 น. »
แล้วถ้าเกิดชนะคดี ศาลยก ฟ้องกลับได้ไหมครับพี่ป้อม เรียกร้องค่าสินไหม โทษฐานที่ทำให้จิตตก...555
(กรณีเปิดเพลง mp 3 ในร้านหมายถึงเปิดธรรมดา ไม่ได้มีชุดเครื่องขยายเสียง มันเคยมีฎีกามาแล้ว คงต้องไปค้นดูกันละครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 สิงหาคม 2016, 16:03:18 น. โดย AEK »

ออฟไลน์ pompattaya

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2016, 15:21:09 น. »
แล้วถ้าเกิดชนะคดี ศาลยก ฟ้องกลับได้ไหมครับพี่ป้อม เรียกร้องค่าสินไหม โทษฐานที่ทำให้จิตตก...555
(กรณีเปิดเพลง mp 3 ในร้านหมายถึงเปิดธรรมดา ไม่ได้มีชุดเครื่องขยายเสียง มันเคยมีฎีกามาแล้ว คงต้องไปค้นดูกันละครับ)
หลังจากมีศาลทรัพย์สินทางปํญญาฯ คดีละเมิดลิขสิทธิ์คาราโอเกะก็จะขึ้นศาลทรัพย์สินทางปัญญา ก็ยังไม่เคยมียกฟ้อง

มีแต่รอการลงโทษครับ ก็เลยไม่มีการฟ้องกลับ สมัยก่อนศาลจังหวัดเป็นผู้พิจารณาคดี ก็เคยมียกฟ้อง และฟ้องกลับ

สมัยผมยังทำงานเรื่องลิขสิทธิ์ให้บริษัทอยู่ ไปจับโรงแรมที่เกาะสมุย เขาสู้คดี ฝ่ายโจทย์(เจ้าของลิขสิทธิ์)อ่วมเลยครับ

ศาลนัดแต่ละครั้ง ทีมทนาย เจ้าของบริษัทต้องนั่งเครื่องไปขึ้นศาล สมุยไม่มีสายการบินโลคอสต์ด้วย ไปกันหลายรอบ

ท้ายสุดศาลยกฟ้อง แบบฎีกาที่เราเคยทราบกัน เปิดเพลงแต่ไม่ได้กำไรจากการขายเพลงโดยตรง ทางจำเลยฟ้องกลับ

ฟ้องกลับไม่กลัว บริษัทกลัวแต่ค่าใช้จ่ายของทีมกฎหมายที่ต้องเทียวไปขึ้นศาลอีกหลายรอบ สุดท้ายศาลก็ยกฟ้องที่ฟ้องกลับ

ตอนศาลตัดสินผมไม่ได้ไปแล้ว เพราะเลิกทำก่อน ที่พอทราบคือ ศาลพิจารณายกฟ้องครั้งแรกไม่ใช่ไม่ผิด จำเลยเปิดเพลง

ใช้เพลงของเขาจริงแต่ไม่ได้แสวงหากำไรโดยตรง จึงไม่ลงโทษ แต่การที่จำเลยเอาผลคดีฟ้องกลับศาลไม่เห็นด้วยจึงยกฟ้อง

ทำนองนี้แหละครับ ทุกวันนี้จึงให้ศาลทรัพย์สินทางปัญญาฯเป็นผู้พิจารณาคดี ก็จะเป็นไม่ลงโทษ รอการลงโทษ ไม่มียกฟ้องแล้วครับ